You are on page 1of 4

BAGONG SILANG

Paaralan Grade Signature /


ELEM.SCHOOL 4TH V Checked By:
(School) Level Date
AVE.
LESSON GUIDE
S.Y.: 2022-2023 MS. EMILY A.
Guro SHEILA ELLAINE T. Learning FILIPIN BACUD
(Teacher) PAGLICAWAN Area O
Master Teacher
2
November 8, 2023 Quarter

Petsa/ V-HUMILITY 12:30-


Oras 1:20 DR. ARCADIA G.
(Teaching V-TRUSTWORTHY- PEDREGOSA
Date & 1:20-2:10
V-COURTEOUS 2:10- Principal
Time)
3:00
V-HONESTY 4:40-
5:30

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa pakikipagtalastasan, mapanuring pag-iisip at,


Pangnilalaman pagpapahalaga sa panitikan at kultura sa pamamagitan ng iba’t ibang teksto/ babasahing lokal
at pambansa.

B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay inaasahang nababaybay nang wasto ang mga salitang natutuhan sa
Pagaganap aralin at salitang hiram.
C. Mga Kasanayan sa Nababaybay nang wasto ang salitang natutuhan sa aralin at salitang hiram F5PU-Ic-1
Pagkatuto (Isulat ang
code ng bawat 1. Natutukoy ang salitang hiram na ginamit sa pangungusap.
kasanayan) 2. Nababaybay nang wasto ang salitang natutuhan sa aralin at salitang hiram.
3. Napapahalagahan ang mga salitang hiram na nakuha natin sa mga banyaga.

II. NILALAMAN Pagbaybay nang wasto sa mga salitang natutuhan sa aralin at salitang hiram

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian FILIPINO SLM Q2 WEEK 1

B. Mga pahina sa Gabay - MELC Filipino G5 Q2, PIVOT BOW R4QUBE, Curriculum Guide
ng Guro - K to 12 Filipino Gabay Pangkurikulum Budgetof Work

C. Mga pahina sa Modyul sa Filipino 5 W1 Q2


Kagamitang Pang-
Mag-aaral

D. Mga pahina sa Filipino Q2 WEEK 1


Teksbuk

E. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning LAS FILIPINO
Resource

F. Iba pang Kagamitang Powerpoint, pictures, TV, module at worksheets, chart


Panturo

III. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa Piliin ang mga salitang hindi kabilang sa bawat pangkat.


nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong
aralin
1. Pinakbet, adobo, spaghetti, sinigang
2. Binyagan, kasalan, kumpilan, birthday party
3. Shorts, pantalon, palda, saya
4. Escalator, bentilador, aparador, lamesa
Guro, coach, punong-guro, pulis
B. Paghahabi sa layunin Ano-ano ang natatanggap mong regalo tuwing kaarawan mo?
ng aralin

C. Pag-uugnay ng mga Pagpapakinig ng maikling kwento na pinamagatang “May Silbi pa pala”.


halimbawa sa bagong
aralin

D. Pagtatalakay ng Sagutin ang mga tanong tungkol sa napakinggang kwento.


bagong konsepto at
paglalahad ng bagong 1.Ano ang pamagat ng napakinggang kwento?
kasanayan #1 2.Sino ang magdaraos ng kaarawan sa kuwento?
3.Ano ang nais ibigay ng makakaibigan sa may kaarawan?
4.Sino ang nakaisip ng solusyon sa problema?
5.Kaninong daddy ang mahilig magbasa ng dyaryo?
6.Kaninong pamilya ang maraming basyo ng softdrink at mineral water?
7.Sino ang nakaisip ng solusyon sa problema?

Basahin ang mga salitang hiram na ginamit sa kwento.

E. Pagtatalakay ng Talakayin:
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong Mga alituntunin sa panghihiram o pagtutumbas ng mga salitang hiram.
kasanayan #2
1. Ginagamit sa pangngalang pantangi ang mga hiram na titik nang walang
pagbabago.
Halimbawa:
Mike
Colgate
Michael Fox
Apple – cellphone
Sharon Stone

2. Ginagamit din natin ang salitang katutubong galing sa ibang wika.


Halimbawa:
masjid
ifun
muay thai
3. Kung kapareho ang pagbabaybay ng salita, hiramin ito nang walang pagbabago.
Halimbawa:
English Filipino
Alto alto
editor editor
memorandum memorandum
4. Kung hindi magkapareho ang pagbabaybay ng salita, hiramin ito at baybayin
nang ayon sa tuntuning kung ano ang bigkas ay siyang baybay.
Halimbawa:
English Filipino
meeting miting
leader lider
teacher titser
5. May mga salita sa Ingles na maaaring hiramin nang walang pagbabago.
Halimbawa:
calcium
H2O (water)
x – ray
CO2 (carbon dioxide)
6. Mga simbolong pang-agham, salitang agham at teknikal at mga salitang Ingles
na kapag binaybay sa Filipino ay malayo na ang kahulugan.
Halimbawa:
Biology
Botany
Geometry
7. Kapag ang hiniram na salita sa Ingles ay may katumbas sa Filipino, katumbas
na salita ang siyang gagamitin.
Halimbawa:
Ingles Filipino
ability kasanayan
rule tuntunin
south timog

F. Paglinang sa Isulat ang katumbas na baybay sa Filipino ng sumusunod na mga salitang hiram ayon sa
Kabihasan mga tuntunin sa panghihiram ng salita.
(Tungo sa Formative
Assessment) 1. weather
2. ozone layer
3. pollution
4. Savannah
5. litro

G. Paglalapat ng aralin sa Narinig mong nag-uusap ang iyong kamag-aral tungkol sa paggamit ng ating sariling wika,
pang-araw-araw na isang bata ang ayaw gamitin ang Wikang Filipino bagkus mas pinapahalagahan niyang
buhay gamitin ang wikang banyaga.

Paano mo siya papaliwanagan at bakit?


H. Paglalahat ng Arallin Ano ang salitang hiram?
Ano-ano ang mga halimbawa nito?
I. Pagtataya ng Aralin I. Panuto: Tukuyin ang mga salitang hiram na ginamit sa pangungusap. Baybayin ito
nang wasto sa inyong sagutang papel.
1. Matutuwa nito ang aking Mommy at Daddy.
2. Sa junk shop natin ibenta ang mga lumang gamit na ating makikita.
3. Marami kaming basyo ng softdrink at mineral water sa aming bahay.
4. Cake na lang ang iregalo natin kay Elaine.
5. Excited na ako sa gagawin nating ito.

J. Karagdagang gawain Magbigay ng 5 karagdagang halimbawa para sa bawat isang alituntunin sa panghihiram
para sa takdang-aralin o pagtutumbas ng mga salitang hiram.
at remediation

IV. Mga Tala

V. Pagninilay Re Re-teach Transfer of lesson to the following day


Lack of Time No class Achieved/Proceed

A.Bilang ng mag-aaral na FORMATIVE TEST RESULTS


nakakuha ng 80% sa pagtataya
Formative Test Result (FTR)
GR. & Sec. No. Of Number of Percentage Remarks
Present Pupils with
passing score

V-HUMILITY

V-TRUSTWORTHY

V-COURTEOUS

V-HONESTY

B. Alin sa mga estratehiyang Strategies used that work well:


pagtuturo ang nakatulong ng ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying
lubos? techniques, and vocabulary assignments.
Paano ito nakatulong? ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and
projects.
___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
___Text Representation:
Examples: Student created drawings, videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want
students to use, and providing samples of student work.

Prepared by: Checked by: Noted:

SHEILA ELLAINE T. PAGLICAWAN EMILY A. BACUD ARCADIA G. PEDREGOSA, Ed.D


Teacher I Master Teacher I Principal

Inspected by:

______________________________________________

You might also like