You are on page 1of 4

BAGONG SILANG

Paaralan Grade Signature /


ELEM.SCHOOL 4TH V Checked By:
(School) Level Date
AVE.
LESSON GUIDE
S.Y.: 2022-2023 DR. GIRLIE B.
Guro SHEILA ELLAINE T. Learning FILIPIN VILLARBA
(Teacher) PAGLICAWAN Area O
Master Teacher
1
October 10, 2023 Quarter

Petsa/Oras V-HUMILITY 12:30- DR. ARCADIA G.


(Teaching 1:20 PEDREGOSA
Date & V-TRUSTWORTHY-
Time) 1:20-2:10 Principal
V-COURTEOUS 2:10-
3:00
V-HONESTY 4:40- 5:30

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang kakayahan sa pagbasa, pagsulat at pagsasalita nang
Pangnilalaman wasto upang maipahayag ang kaalaman at ideya sa pagpapaunlad ng mga sariling karanasan at
nabasang kuwento.

B. Pamantayan sa Nagagamit ang mga wastong pamamaraan sa pagbasa ng kuwento at pagbuo ng anekdota
Pagaganap upang madaling maunawaan ang kabuuan ng teksto.

C. Mga Kasanayan sa Nakasusulat ng isang maikling tula, talatang nagsasalaysay, at talambuhay (F5PU-Ie-2.2
Pagkatuto (Isulat ang F5PU-If-2.1 F5PU-IIc-2.5)
code ng bawat
kasanayan) 1.Natutukoy ang bahagi at katangian ng isang talata.
2. Nakasusulat ng isang talatang nagsasalaysay.
3.Napapahalagahan ang pagsulat ng isang talatang nagsasalaysay

II. NILALAMAN Pagsulat ng Isang Talatang Nagsasalaysay

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian FILIPINO SLM Q1 WEEK 4

B. Mga pahina sa Gabay - MELC Filipino G5 Q1, PIVOT BOW R4QUBE, Curriculum Guide: (p.53)
ng Guro - K to 12 Filipino Gabay Pangkurikulum pp.53 Budgetof Work for Multi grade
Teaching

C. Mga pahina sa Modyul sa Filipino 5 W4 Q1


Kagamitang Pang-
Mag-aaral

D. Mga pahina sa Filipino Q1


Teksbuk

E. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning LAS FILIPINO
Resource

F. Iba pang Kagamitang Powerpoint, pictures, TV, module at worksheets, ADM


Panturo

III. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at/o DRILL: PAGBAYBAY
pagsisimula ng bagong
aralin 1. Panimulang pangungusap
2. Wastong mekanismo
3. Nagpapahiwatig
Panuto: Basahin ang talata at sagutin ang mga tanong.

Noong nagdaang bakasyon, kami ay nagtungo sa magandang isla. Sa bawat araw, kami ay
naglalakad sa puting buhangin at malinaw na dagat. Nag-ikot kami sa mga tanyag na tanawin
at mga kultural na pook.
Masaya kaming nagluto at kumain ng mga lokal na pagkaing masarap.
Ang aming bakasyon ay puno ng mga alaala at kasiyahan na hindi malilimutan.
1. Saan nagtungo ang grupo sa kanilang bakasyon?

2. Ano ang kanilang ginawa sa bawat araw ng kanilang bakasyon?

3. Ano ang mga lugar na kanilang pinuntahan sa kanilang pag-ikot?

4. Ano ang kanilang ginawa tungkol sa pagkain?

5. Ano ang pagsasalarawan sa kanilang karanasan sa bakasyon?


B. Paghahabi sa layunin
ng aralin

Ano kaya ang makikita natin sa larawan?Anong okasyon ang ipinagdiriwang dito?

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong Ngayon ay may babasahin tayong kwento tungkol sa Pistang bayan.
aralin Bago pakinggang ang kwento bigyan muna natin ng kahulugan ang mga salitang makikita at
mababasa natin sa kwento.

TALAsalitaan

1.Masaya kaming nagsasalusalo pagsapit ng hatinggabi.


2.Ang lahat ay abala sa paghahanda para sa piging.
3.Maaaninag sa mukha ni Cherry ang tuwa nang matagumpay niyang natpos ang proyekto.

D. Pagtatalakay ng Pakinggan ang kwentong Pistang Bayan


bagong konsepto at
paglalahad ng bagong Pinahahalagahan ng mga mamamayann sa aming lugar ang pistang-bayan. Isa itong
kasanayan #1 pasasalamat sa Mhal na Patron. Bago pa sumapit ang piging ay abala na ang mga tao sa
paglilinis ng kani-kanilang mga tahanan. Naglalagay sila ng mga dekorasyon sa mga
lansangan at nagluluto ng ga pagkaing ihahanda sa kanilang mga hapag-kainan. Sa raw ng
pista , makikita ang mga matatanda at bata na nagsisimba, nagsasalusalo, nanonood ng parada
at sumasakay sa ibaa’t ibang uri ng sasakyang umiikotn sa perya.
Pagkatpos ng pista, naglilinis sila ng tahanan at nagliligpitb ng pinagkainan. Maaaninag pa rin
sa kanilang mga mukha ang labis na kaligayahan.

Sagutin ang mga tanong:


1. Tungkol saan ang talatang binasa?
- Ang talatang binasa ay isang talatang nagsasalaysay tungkol sa mga pangyayari
sa pistang bayan.

E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at Ano kaya ang ibig sabihin ng talata?
paglalahad ng bagong
kasanayan #2 Ang talata ay binubuo ng mga pangungusap tungkol sa isang paksa o kaisipan.

Ano naman ang talatang nagsasalaysay?


Ang talatang nagsasalaysay ay talatang nagkukwento ng mga pangyayari.

Mga Katangian ng Mabuting Talata


1. May kaisahan. Ang mga pangungusap ay umiikot lamang sa iisang diwa. Kailangang lahat
ng pangungusap ay magkatulong-tulong na mapalitaw ang kaisipang nais palabasin.
2. May kaugnayan. Kailangang magkakaugnay ang mga pangungusap upang magpatuloy ang
daloy ng diwa mula sa simula hanggang sa katapusan ng pahayag. Balikan mo ang
halimbawang talata. Magkakaugnay ba ang mga pangungusap? Tama, magkakaugnay ang mga
pangungusap dahil ang mga ito ay sumusuporta sa pahayag ng pagkakaiba-iba ng pamilya sa
mundo.
3. Tama lang ang haba. Ang mahusay na talata ay tama lang ang haba. Iwasan ang maikli at
paudlot-udlot na talata, gayundin ang sobrang haba para maging kawili-wili sa mambabasa.
4. May wastong mekanismo. Ang mahusay na talata ay may wastong mekanismo sa pagsulat.
Binibigyang pansin nito ang palugit, panipi sa diyalogo, wastong baybay, paggamit ng malaki
at maliit na titik, gitling at iba pa. Dapat may pasok o indensiyon sa panimula ng talata. Ito ay
dapat isang pulgada (1 inch) mula sa palugit (margin) kung sulat kamay o limang espasyo
kung makinilyado. Kung may diyalogo, dapat nakabukod o hiwalay sa talata upang makita ang
palitan ng salitaan. Ihiwalay sa punong talata ang pagsulat ng tuwirang sipi (direct quotation)

Mga Bahagi ng Talata


1. Panimulang Pangungusap o Introduksiyon. Ang isang mabuting panimulang pangungusap
ay nagtataglay ng mga sumusunod na katangian:
a. Sinisimulan ang talata
b. Tumatawag ng pansin sa bumabasa
c. Nagpapahiwatig ng nilalaman ng talata
d. Humihikayat sa bumabasa para magtanong tungkol sa paksa
2. Gitnang Pangungusap o Katawan. Ito ang mga pangungusap na magkakaugnay na
sumusunod sa panimulang pangungusap.
3. Pangwakas na Pangungusap o Konklusiyon. Ang pangungusap na ito ang nagbibigay ng
huling detalye, buod ng talata o maaaring nagbibigay ng opinyon sa paksa ng talata
F. Paglinang sa Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang talata. Sagutin ang mga tanong.
Kabihasan
(Tungo sa Formative Sa isang maliit na bayan, may magkapatid na sina Miguel at Isabella. Dahil sa kahirapan
Assessment) ng kanilang pamilya, napilitan silang mangalakal ng mga bote upang magkaroon ng kita at
masustentuhan ang kanialng pag-aaral. Tuwing umaga, naglalakad sila sa mga palengke at mga
lugar na pinupuntahan ng mga tao upang hanapin at kolektahin ang mga bote na nagamit na.
Lumipas ang panahon, dahil sa kanilang pagsisikap, nakamit ng dalawang magkapatid ang
kanilang mga pangarap. Sila ay naghanap ng mga batang nangangalakal upang sila ay bigyan
ng scholarship at makapag-aral.

1.Alin kaya ang introduksiyon ng talata?gitnang pangungusap o katawan ng talata?


Konklusyon ng talata?

G. Paglalapat ng aralin sa Ano ang naidudulot ng pagbabasa at pagsulat ng mga talatang nagsasalaysay?
pang-araw-araw na
buhay

H. Paglalahat ng Arallin Ano ang pangunahing layunin ng talatang pasalaysay?


Paano naipapahayag ng talatang pasalaysay ang mga pangyayari o kuwento?

I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin ang hinihingi sa bawat bilang.

1. Ang isang talatal ay may _______________ kung ang mga pangungusap ay umiikot
lamang sa iisang diwa.
2. Ang pangungusap na ito ay nagbibigay ng buod ng talata.
3. Ang mahusay na talata ay may ________________ sa pagsulat. Binibigyang pansin
nito ang palugit, panipi sa diyalogo, wastong baybay, paggamit ng malaki at maliit na
titik, gitling at iba pa.
4. Ang ____________ ang mga pangungusap na magkakaugnay na sumusunod sa
panimulang pangungusap.
5. Kailangang ___________ ang mga pangungusap upang magpatuloy ang daloy ng
diwa mula sa simula hanggang sa katapusan ng pahayag.
J. Karagdagang gawain Sumulat ng isang talatang nagsasalaysay tungkol sa pangyayaring hindi mo makakalimutan sa
para sa takdang-aralin iyong buhay.
at remediation
Gawing gabay ang rubriks na ibibigay ng guro.
IV. Mga Tala

V. Pagninilay Re Re-teach Transfer of lesson to the following day


Lack of Time No class Achieved/Proceed

A.Bilang ng mag-aaral na FORMATIVE TEST RESULTS


nakakuha ng 80% sa pagtataya Formative Test Result (FTR)
GR. & Sec. No. Of Number of Percentage Remarks
Present Pupils with
passing score

V-HUMILITY

V-TRUSTWORTHY

V-COURTEOUS

V-HONESTY

B. Alin sa mga estratehiyang Strategies used that work well:


pagtuturo ang nakatulong ng ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying
lubos? techniques, and vocabulary assignments.
Paano ito nakatulong? ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and
projects.
___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
___Text Representation:
Examples: Student created drawings, videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want
students to use, and providing samples of student work.

Prepared by: Checked by: Noted:

SHEILA ELLAINE T. PAGLICAWAN GIRLIE B. VILLARBA, Ed.D ARCADIA G. PEDREGOSA,


Ed.D
Teacher I Master Teacher I Principal

Inspected by:

______________________________________________

You might also like