Professional Documents
Culture Documents
Week 5
Week 5
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 75-76
Guro
2. Mga pahina sa Gabay ng Alab Fil. Batayang Akkat pp.84-86 Sa Pamilyang Mapamaraan, Bawat
Pang-mag-aaral Problema’y Masosolusyunan
3. Mga pahina Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang
Pangturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa Sino-sino ang mga kalalakihang Pilipino nakipaglaban sa mga
nakaraang Espanyol?
aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin
Bukod sa mha kalalkihan, may kilala din ba kayong mga kababaihan na
nakipaglaban sa mga Espanyol?
Magbigay ng halimbawa.
Ipakita ang larawan ni Tia Patron
B. Paghahabi ng layunin
ng
aralin
ESTERLITA O. MONTERO
CRISELDA CUIZON
MERINISA J. OLVIDO
Punong-guro II
I. LAYUNIN
VI. Pamantayang Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t
Pangnilalaman ibang teksto
B. Pamantayan sa Nakabubuo ng dayagram upang maipakita ang nakalap na impormasyon o
Pagganap datos
C. Mga Kasanayan sa Nagagamit ang pangkalahatang sanggunian sa pagtatala ng mahahalagang
Pagkatuto (Isulat ang impormasyon tungkol sa isang isyu(F5EP-IIei-6)
code ng bawat
kasanayan)
II. NILALAMAN Pangkalahatang Sanggunian
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 77
Guro
2. Mga pahina sa Gabay ng Alab Fil. Batayang Akkat pp.86-87 Sa Pamilyang Mapamaraan, Bawat
Pang-mag-aaral Problema’y Masosolusyunan
3. Mga pahina Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang
Pangturo
IV. PAMAMARAAN
VI. Balik –Aral sa Itanong:
nakaraang Paano nagpakita ng katapangan si Tia Patron?
aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin
B. Paghahabi ng layunin Ano ang mga sanggunian ang maaring gamitin sa pananaliksik?
ng
aralin
C. Pag-uugnay ng mga Talakayin ang PAG-ARALAN NATIN sa batayang aklat sa pahina 86-87.
halimbawa sa bagong
aralin
D. Pagtalakay ng bagong Ano ang kahalagahan ng mga pangkalahatang sanggunian?
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan # 1
E. Pagtalakay ng bagong Bakit mahalaga na matutunan natin ang paggamit ng tamang sanggunian
konsepto at paglalahad sa pagsasaliksik ng mga impormasyong dapat nating malaman?
ng bagong kasanayan # 2
F. Paglinang sa
kabihasnan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Tesawro Diksiyonaryo
1.Ano ang pinakamalaking bansa?
2.Ano ang kasingkahulugan ng salitang abini?
3. Ano ang pinakasikat na pelikula noong taong 2014?
4. Ano ang tamang bigkas ng salitang palatuntunan?
Inihanda nina :
ESTERLITA O. MONTERO
CRISELDA CUIZON
MERINISA J. OLVIDO
Punong-guro II
CANDUMAN ELEMENTARY SCHOOL
DETAILED LESSON PLAN
Baitang Ikalima Asignatura Filipino 5
CANDUMAN ELEMENTARY SCHOOL
DETAILED LESSON PLAN
Petsa at Oras ng Setyembre 11, 2019 Markahan Q2 WEEK 5 DAY 3
Pagtuturo
I. LAYUNIN
VI. Pamantayang Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at
Pangnilalaman napapalawak ang talasalitaan
Naisasakilos ang katangian ng mga tauhan sa kuwentong binasa;
B. Pamantayan sa
nakapagsasadula ng maaaring maging wakas ng kuwentong binasa at
Pagganap
nakapagsasagawa ng charades ng mga tauhan
C. Mga Kasanayan sa -Nahuhulaan ang maaaring mangyari sa teksto gamit ang dating
Pagkatuto (Isulat ang karanasan/ kaalaman (F5PB-IIe-17)
code ng bawat -Nabibigyangkahulugan ang tambalang salita(F5PT-Iie-4.3)
kasanayan)
II. NILALAMAN Tambalang Salita
Aklat,PPT, larawan, metacards, manila paper at pentel pen, Strips of
III. KAGAMITANG
cartolina
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 78-79
Guro
2. Mga pahina sa Gabay ng Alab Fil. Batayang Akkat pp.87-88 Sa Pamilyang Mapamaraan, Bawat
Pang-mag-aaral Problema’y Masosolusyunan
3. Mga pahina Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang
Pangturo
IV. PAMAMARAAN
VI. Balik –Aral sa Ano-ano ang iba’t ibang uri ng sanggunian na ginagamit sa
nakaraang pananaliksik ng mga impormasyon?
aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin
B. Paghahabi ng layunin Magbigay ng iba’t ibang halimbawa ng tambalang salita.
ng
aralin
C. Pag-uugnay ng mga Ipagawa ang PAGSIKAPAN NATIN B sa batayang aklat pahina 87-88.
halimbawa sa bagong Original File Submitted and Formatted by DepEd Club Member – visit
aralin depedclub.com for more
D. Pagtalakay ng bagong Talakayin ang tambalang salita sa PAGSIKAPAN NATIN C sa batayang
konsepto at paglalahad aklat pahina 88.
ng bagong kasanayan # 1
E. Pagtalakay ng bagong Ipagawa ang pagsasanay sa Gawain sa PAGSIKAPAN NATIN C, pahina 88.
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan # 2
Panuto: Isulat sa patlang ang salitang maaaring itambal sa salita
upang makabuo ng tambalang salita. Pumili mula sa mga salita sa
F. Paglinang sa kanan.
kabihasnan 1. inang- a. gabi
(Tungo sa Formative 2. ingat- b. pawis
Assessment) 3. patay- c. bayan
4. anak- d. gutom
5. araw- e. yaman
G. Paglalapat ng aralin Sa paanong paraan makabubuo ng bagong mga salita na may ibang
sa kahulugan?
pang-araw araw na
buhay
Ano ang tambalang salita?
H. Paglalahat ng aralin Ang tambalang salita ay dalawang payak na pinagsamang salita upang
makabuo ng bagong salita na nagtataglay ng panibagong kahulugan.
I. Pagtataya ng aralin Panuto: Isulat sa patlang ang tambalang salita na bubuo sa bawat
pangungusap. Pumili sa mga tambalang salita sa kahon.
CANDUMAN ELEMENTARY SCHOOL
DETAILED LESSON PLAN
hatinggabi abot-kaya
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
Inihanda nina :
ESTERLITA O. MONTERO
CRISELDA CUIZON
MERINISA J. OLVIDO
Punong-guro II
CANDUMAN ELEMENTARY SCHOOL
DETAILED LESSON PLAN
I. LAYUNIN
VI. Pamantayang Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at
Pangnilalaman napapalawak ang talasalitaan
Naisasakilos ang katangian ng mga tauhan sa kuwentong binasa;
B. Pamantayan sa
nakapagsasadula ng maaaring maging wakas ng kuwentong binasa at
Pagganap
nakapagsasagawa ng charades ng mga tauhan
C. Mga Kasanayan sa -Nahuhulaan ang maaaring mangyari sa teksto gamit ang dating
Pagkatuto (Isulat ang karanasan/ kaalaman (F5PB-IIe-17)
code ng bawat -Nabibigyangkahulugan ang tambalang salita(F5PT-Iie-4.3)
kasanayan)
II. NILALAMAN Tambalang Salita
Aklat,PPT, larawan, metacards, manila paper at pentel pen, Strips of
III. KAGAMITANG
cartolina
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 79
Guro
2. Mga pahina sa Gabay ng Alab Fil. Batayang Akkat pp.88-89 Sa Pamilyang Mapamaraan, Bawat
Pang-mag-aaral Problema’y Masosolusyunan
3. Mga pahina Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang
Pangturo
IV. PAMAMARAAN
VI. Balik –Aral sa Tumawag ng mga mag-aaral na magbibigay ng mga halimbawa ng tambalang
nakaraang salita.
aralin at/o pagsisimula Talakayin ang panibagong kahulugan na nabuo.
ng bagong aralin
Ipabasa ang mga sumusunod na pangungusap.
-Si Andrés Bonifacio y de Castro ay binanbansagan bilang “Ama ng
Katipunan”
B. Paghahabi ng layunin -Si Emilio Jacinto y Dizon ay isang Pilipinong rebolusyonaryo at
ng kilala bilang Utak ng Katipunan Siya ang nagsulat ng Kartilya ng
aralin Katipunan at nag-edit ng Kalayaan -ang dyaryo na ginamit ng
Katipunan sa pagpapamahagi ng impormasyon..
Si Gabriela Silang ay ang unang Pilipinong babae na mamumuno sa
isang paghihimagsik noong kolonisasyon ng mga Kastila sa Pilipinas.
Mula sa pangungusap na binasa, tukuyin ang pandiwa at kung wasto
C. Pag-uugnay ng mga
ang pandiwa ayon sa panahunan sa pagsasalaysay tungkol sa kasaysayan
halimbawa sa bagong
at kung mali, iwasto ang tamang pandiwa na dapat ginamit sa
aralin
pangungusap.
Pangkatang Gawain:
D. Pagtalakay ng bagong
Bigyan ng metacards ang bawat pangkat. Bumuo ng pangungusap na
konsepto at paglalahad
nagsasalaysay tungkol sa kasaysayan. Pabilugan ang pandiwa ayon sa
ng bagong kasanayan # 1
panahunan na ginamit sa pangungusap. Ipaskil ang mga ito sa pisara.
E. Pagtalakay ng bagong Talakayin ang mga ginawang pangungusap ng mga mag-aaral.
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan # 2
Ipagawa ang PAGNILAYAN NATIN
F. Paglinang sa Paano maipapakita ang pagiging mapamaraan sa mga sitwasyong ito?
kabihasnan Buuin ang bawat pangungusap. Isulat ang mga sagot sa iyong
(Tungo sa Formative kuwaderno.
Assessment) 1.Kung may biglang dumating na bisita…..
2.Kapag umuulan at naiinip ang mga kapatid
G. Paglalapat ng aralin Paano ginagamit nang wasto ang panahunan ng pandiwa?
sa
pang-araw araw na
CANDUMAN ELEMENTARY SCHOOL
DETAILED LESSON PLAN
buhay
H. Paglalahat ng aralin Ano- ano ang mga aspekto o panahunan ng PANDIWA?
Pasagutan ang PAGTULUNGAN NATIN sa batayang aklat sa pahina 88-89.
I. Pagtataya ng aralin
ESTERLITA O. MONTERO
CRISELDA CUIZON
MERINISA J. OLVIDO
Punong-guro II
CANDUMAN ELEMENTARY SCHOOL
DETAILED LESSON PLAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag
Pangnilalaman ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
B. Pamantayan sa Nakagagawa ng isang travelogue o kuwento na maibabahagi sa iba
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Nakapagbibigay ng panutong may 3 – 5 hakbang (F5PS-IIae-8.7)
Pagkatuto (Isulat ang
code ng bawat
kasanayan)
II. NILALAMAN Pagbibigay ng panutong may 3 – 5 hakbang
Aklat,PPT, larawan, metacards, manila paper at pentel pen, Strips of
III. KAGAMITANG
cartolina
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 80
Guro
2. Mga pahina sa Gabay ng Alab Fil. Batayang AkLat pp.89 Sa Pamilyang Mapamaraan, Bawat
Pang-mag-aaral Problema’y Masosolusyunan
3. Mga pahina Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang
Pangturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa Sino-sino ang mga kilalang nakipaglaban sa mga Espanyol para sa
nakaraang kalayaan ng mga Pilipino?
aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin
B. Paghahabi ng layunin Ano ang panuto?
ng
aralin
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
H. Paglalahat ng aralin
I. Pagtataya ng aralin Ipagawa ang PAG-ALABIN NATIN sa batayang aklat pahina 80.
CANDUMAN ELEMENTARY SCHOOL
DETAILED LESSON PLAN
J. Karagdagan Gawain para
sa takdang aralin at
remediation
Inihanda nina :
ESTERLITA O. MONTERO
CRISELDA CUIZON
MERINISA J. OLVIDO
Punong-guro II