You are on page 1of 5

Paaralan Paaralang Elementarya ng Baitang Lima

Canduman
Guro Asignatura Filipino 5

Petsa at Oras ng
Markahan Ikalawa/ Week 1 Day 2
Pagtuturo
Agosto 14, 2018

I. I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag ng
Pangnilalaman sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
- Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at
napalalawak ang talasalitaan
- Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng
sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
B. Pamantayan sa Nakagagawa ng isang travelogue o kuwento na maibabahagi sa iba
Pagganap - Nakapagsasagawa ng readers’ theatre
- Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isang paksa
C. Mga Kasanayan sa Nagagamit nang wasto ang pandiwa ayon sa panahunan sa pagsasalaysay
Pagkatuto (Isulat ang tungkol sa mahahalagang pangyayari (F5WG-IIa-c-5.1)
code ng bawat
kasanayan)
II. NILALAMAN PANDIWA at Panahunan o Aspekto ng Pandiwa
III. KAGAMITANG Aklat,PPT, larawan, metacards, manila paper at pentel pen, Strips of cartolina
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 55-57
Guro
2. Mga pahina sa Gabay ng Alab Fil. Batayang Akkat pp. 65 Yunit II Aralin 1 Pagigigng Masunurin, Pagtahak
Pang-mag-aaral sa Tamang Landas
3. Mga pahina Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang
pangturo
IV. PAMAMARAAN
Bakit mahalagang sumunod sa mga magulang at nakatatanda?
A. Balik –Aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin
B. . Paghahabi ng layunin Patayuin ang mga mag-aaral. Ipakilos ang mga sumusunod:
ng aralin Pumalakpak, kumaway, lumundag, kumembot, humakbang pasulong at tumalon
C. Pag-uugnay ng mga Talakayin ang PANDIWA sa PAG-ARALAN NATIN sa pahina 65
halimbawa sa bagong
aralin
Basahin ang mga pangungusap. Isulat sa iyong sagutang papel ang pandiwa at
isulat ang aspekto nito.

1. Nagdulot ng malaking baha ang magdamag na ulan.


2. Lumutang sa tubig-baha ang mga plastic at iba pang basura.
3. Ang mga kabahayan ay nalubog sa tubig-ulan.
4. Ang mga sasakyan ay naiwan sa lansangan.
D. Pagtalakay ng bagong 5. Itinutulak ng mga tao ang mga tumirik na sasakyan upang hindi makaabala
konsepto at paglalahad
sa lansangan.
ng bagong kasanayan #
1
Pandiwa Aspekto

1. –
2. –
3. –
4. –
5. –
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad Tumawag ng mga mag-aaral at pabuuin ng pangungusap na may pandiwa at
ng bagong kasanayan # ipatukoy ang aspektong pandiwa nito.
2
F. . Paglinang sa Piliin ang mga pandiwa sa pangungusap. Suriin ang aspekto nito kung naganap
na, ginaganap o gaganapin pa.
1. Tumutulong ako sa aking nanay sa mga gawain araw-araw.
2. Nahihilo si Emily kahapon.
kabihasnan (Tungo sa
3. Laging dumadalo ang mga magulang sa pulong.
Assessment)
4. Namili si Aling Tinay kahapon.
5. Nagluto ng ulam ang mga anak niyang dalaga kahapon.

G. Paglalapat ng aralin sa Bakit kailangang wasto ang paggamit ng mga panahunan o aspekto ng
pang-araw araw na pandiwa sa ating mga ginagawang pangungusap?
buhay
Ano ang pandiwa?
H. Paglalahat ng aralin Ano ang tatlong panahunan o aspekto ng pandiwa?

Isulat ang angkop na anyo ng pandiwa na nasa loob ng panaklong na bubuo sa


bawat pangungusap.
1.Kanina, _____ (kantiyawan) ako ng aking kaklase dahil hindi ko
nasagot ang tanong ng aming guro.
2. _____ (aral) ang magkakaibigan sa parke habang nakikinig sa
I. . Pagtataya ng aralin malumanay na musika. 
3.Sa makalawa, _____ (kilala) na ang magsisipagtapos sa taong ito.
4. _____ (pasok) na ang mga bakasyonista sa eskwelahan bukas.
5. Kanina, _____ (kantiyawan) ako ng aking kaklase dahil hindi ko
nasagot ang tanong ng aming guro.

Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag ng


sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
1. Karagdagan Gawain para
- Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at
sa takdang aralin at
napalalawak ang talasalitaan
remediation
- Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng
sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na ___Lesson carried. Move on to the next objective.
nakakuha ng 80% sa ___Lesson not carried.
pagtataya _____% of the pupils got 80% mastery
___Pupils did not find difficulties in answering their lesson.
___Pupils found difficulties in answering their lesson.
B. Bilang ng mag-aaral na ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of knowledge, skills and interest
about the lesson.
nangangailangan ng iba
___Pupils were interested on the lesson, despite of some difficulties encountered in
pang Gawain para sa answering the questions asked by the teacher.
remediation ___Pupils mastered the lesson despite of limited resources used by the teacher.
___Majority of the pupils finished their work on time.
___Some pupils did not finish their work on time due to unnecessary behavior.
C. Nakatulong ba ang ___Yes ___No
remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa ___ of Learners who earned 80% above
sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who continue to require remediation
magpapatuloy sa
remediation?
Strategies used that work well:
• ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and
studying techniques, and vocabulary assignments.
• ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.

• ___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer
teaching, and projects.
E. Alin sa mga •
estratehiyang pagtuturo • ___Contextualization:
na nakatulong ng lubos? • Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
Paano ito nakatulong? •
• ___Text Representation:
• Examples: Student created drawings, videos, and games.
• ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you
want students to use, and providing samples of student work.

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyon sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang Other Techniques and Strategies used:
___ Explicit Teaching
___ Group collaboration
___Gamification/Learning throuh play
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Differentiated Instruction
panturo ang aking ___ Role Playing/Drama
ginamit/nadiskubre na ___ Discovery Method
nais kong ibahagi sa mga ___ Lecture Method
kapwa ko guro? Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
collaboration/cooperation
in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation
of the lesson

Inihanda ni: Binigyang pansin ni:

MERINISA J. OLVIDO
Punong-guro

You might also like

  • Week 5
    Week 5
    Document11 pages
    Week 5
    CHRISTIAN JOHN VELOS
    No ratings yet
  • Week 8
    Week 8
    Document11 pages
    Week 8
    CHRISTIAN JOHN VELOS
    No ratings yet
  • Week 6
    Week 6
    Document10 pages
    Week 6
    CHRISTIAN JOHN VELOS
    No ratings yet
  • Week 7
    Week 7
    Document12 pages
    Week 7
    CHRISTIAN JOHN VELOS
    No ratings yet
  • Week 4
    Week 4
    Document12 pages
    Week 4
    CHRISTIAN JOHN VELOS
    No ratings yet
  • Q2W1D1
    Q2W1D1
    Document5 pages
    Q2W1D1
    CHRISTIAN JOHN VELOS
    No ratings yet
  • Q2W2D1
    Q2W2D1
    Document4 pages
    Q2W2D1
    CHRISTIAN JOHN VELOS
    No ratings yet
  • Week 2
    Week 2
    Document13 pages
    Week 2
    CHRISTIAN JOHN VELOS
    No ratings yet
  • Q1W10D1
    Q1W10D1
    Document5 pages
    Q1W10D1
    CHRISTIAN JOHN VELOS
    No ratings yet
  • Q1W10D3
    Q1W10D3
    Document4 pages
    Q1W10D3
    CHRISTIAN JOHN VELOS
    No ratings yet