You are on page 1of 4

Bagong Silang Baitang/

Paaralan (School) V
Elem.School 4th Ave. Antas
SHEILA ELLAINE T. Araling
Guro (Teacher) Asignatura
PAGLICAWAN Panlipunan
JANUARY 23, 2022
V-TRUSTWORTHY1:20 -2:00
DAILY LESSON LOG V-COURTEOUS 3:10-3:50 Ikalawang
Petsa / Oras V-HONESTY 4:00-4:40 Markahan Markahan
V-OBEDIENCE 4:40- 5:20 WEEK 5
V-HUMILITY 5:30-6:10

I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto,ang bahaging
( Content Standards) ginampanan ng simbahan sa, layunin at mga paraan ng pananakop ng Espanyol
sa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan.
B.Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at
(Performance Standards dahilan ng kolonyalismong
Espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa katutubong populasyon.
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang epekto ng mga patakarang kolonyal na ipinatupad ng Espanya sa
(Learning Competencies) bansa: a). Patakarang pang-ekonomiya (Halimbawa: Pagbubuwis, Sistemang
Bandala, Kalakalang Galyon, Monopolyo sa Tabako, Royal Company,
Sapilitang Paggawa at iba pa) b). Patakarang pampolitika (Pamahalaang
Kolonyal)
Specific Objectives: Cognitive : Nailalarawan ang pamahalaang itinatag ng mga Espanyol sa
Pilipinas
Affective: Napahahalagahan ang pamahalaang itinatag ng mga Espanyol sa
Pilipinas.

Psychomotor: Nakagagawa ng graphic organizer tungkol sa dalawang


pamahalaang itinatag ng mga Espanyol sa Pilipinas

II. NILALAMAN (Content)


III. Kagamitang Panturo
A Sanggunians
1. MELCs with CG MELCs with CG AP5PKE-IIc-d-5
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang Araling Panlipunan Ikalawang Markahan – Modyul 5
–mag-aaral.
3. Karagdagang Kagamitan mula AP 5 SLM Q2-W5
sa portal ng Learning Resource AP5 FLDP
B. Iba pang kagamitang Panturo Power point presentation, TV , Laptop,
IV. PAMAMARAAN (Procedures)
A. Balitaan Basahin ng batang naatasan ang ulat na kanyang naihanda tungkol sa
kasalukuyang kaganapan sa bansa o labas ng bansa
-Magkaroon ng kaunting talakayin mula rito
B. Balik-Aral sa nakaraang A. Balik-aral
aralin at/o pagsisimula ng
aralin (Review Previous Ano-ano ang naging epekto ng sapilitang paggawa sa mga katutubong
Lessons) Pilipino?

C. Paghahabi sa layunin ng
aralin (Establishing Pagpapakita ng mga larawan ng mga dayuhang sumakop sa ating bansa.
purpose for the Lesson) Kilalanin sila.
TANONG:
 Sino-sino ang mga nasa larawan?
 Ano ang kanilang dahilan o pakay sa pagsakop sa bansa?

D. Pag-uugnay ng mga Ang tatalakayin natin ngayon ay ang pagtatag ng mga Espanyol ng pamahalaang
halimbawa sa bagong Sentral at local sa bansang Pilipinas.
aralin (Presenting
examples /instances of the
new lessons)
E. Pagtatalakay ng bagong Pagbasa ng Talata
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
(Discussing new concepts ANG PAMAHALAANG SENTRAL
and practicing new skills Nang sakupin ng Espanya ang Pilipinas, napasailalim ito sa Consejo de
#1. Indios. Ito ay konsehong gumagawa ng mga patakaran o batas para sa
mga bansang nasakop ng Espanya. Noong 1836, ang mga bagay na
nauukol sa pagiging Pilipinas ay hinawakan ng Ministro de sa tulong
ng Consejo de Felipinas sa Madrid. Ang konseho ay kinakatawan sa
kolonya ng isang Viceroy.
Sa ating bansa, itinatag ng mga Espanya ang isang pamahalaang
sentralisado. Ang kapangyarihan ng pamahalaan ito ay nagmumula sa
pamahalaang pambansa. Ito ay nagbubuklod sa hiwa-hiwalay na mga
barangay ng ating mga ninuno noon. Sakop ng pambansang
pamamahala ang buong kapuluan at nasa ilalim nito ang pangangasiwa
ng mga pamahalang lokal. Ito ang sumasaklaw sa pangangasiwa sa
pagpapanatili ng kapayapaan, kaayusan at katarungan sa mga gawaing
pampubliko. Gobernador-Heneral ang pinakamataas at
pinakamakapangyarihang opisyal ang hinirang ng hari.

ANG PAMAHALAANG LOKAL


Upang higit na mapanatili ang pamamahala sa bansa. Ang
pamahalaang pambansa ay hinati sa maliliit na yunit. Ang bawat yunit
ay pinamumunuan ng mga lokal na pinuno na nasa ilalim ng
pamahalang sentral. Ang sistemang ito ay ibinatay sa sistemang
encomienda. Ang encomienda ay lupang ipinagkaloob ng hari ng
Espanya bilang gantimpala sa tauhang Espanyol. Encomendero ang
tawag sa namumuno rito. Tungkulin nilang mangolekta ng buwis at
mangalaga sa kapakanan ng nasasakupan. Dahil marami ang umabuso
ito ay pinalitan ng pamahalaang panlalawigan. Dalawa ang uri ng
pamahalaang panlalawigan- ang Alcadia at ang Corregimiento. Alcalde
Mayor ang namumuno sa Alcadia at Corregidor ang namumuno sa
Corregimiento. Ang bawat lalawigan ay binubuo ng ilang pueblo o
bayan na pinamumunuan ng isang Gobernadorcillo na may edad na di
bababa sa 25 taong gulang. Tungkulin nya ang mangolekta ng buwis,
magpatupad ng batas at magpanatili ng kapayapaan.
Ang barangay naman ang pinakamaliit na yunit ng pamahalaan noon.
Pinamumunuan ito ng Cabeza de Barangay na pangkaraniwang
pinamumunuan ng mga datu o raja noon. Tungkulin nya ang maningil
ng buwis at wala siyang sweldo. May pribiliheyo siya na mapabilang sa
principalia. Hindi siya nagbabayad ng buwis at hindi rin napapasama sa
polo y servicio.
Nang lumaon ginawang lungsod ang mga pueblo, pinamamahalaan ito
ng ayuntamiento na pinamumunuan ng alcalde at mga konsehal.
F.Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Tanong:
bagong kasanayan #2 1. Anong uri ng pamahalaan ang pamahalaang sentralisado?
(Discussing new concepts 2. Sino ang pinakamataas na namumuno sa pamahalaang sentralisado?
and practicing new skills #2. 3. Ano ang mga tungkulin ng Gobernador-Heneral?
4. Ano ang pamahalaang lokal?
5. Bakit pinalitan ang mga encomendero?
6. Ano ang dalawang uri ng pamahalaang panlalawigan?
7. Ilan taon dapat ang gobernadorcillo?

G.Paglilinang sa PANGKATANG GAWAIN:


Kabihasnan (Tungo sa
Formative Assessment) PANGKAT 1- MAGKAPAREHO BA KAMI?
Gamit ang Venn Diagram, paghambingin ang dalawang uri ng pamahalaang
panlalawigan

PANGKAT 2- KILALANIN MO KAMI!


Itala ang mga tungkulin ng bawat opisyal.
 Gobernador-Heneral ________________
 Alcadia Mayor ________________
 Corregidor ________________
 Cabeza de Barangay ________________
 Ayuntamiento ________________

PANGKAT 3- KAMBAL TAMBAL!


Itambal ang mga opisyal na nasa Hanay A sa kanilang tungkulin sa Hanay B.
Hanay A Hanay B
____1. Alcalde Mayor a. pinuno ng bawat barangay
____2. Cabeza de Barangay b. namamahala sa lalawigan
____3. Corregidor c. nangangasiwa sa paglikom ng buwis sa
pueblo
____4. Gobernador-Heneral d. namumuno sa corregimiento
____5. Gobernadorcillo e.pinakamataas na pinuno ng hinirang ng
Hari ng Espanya.

PANGKAT 4-KUMPLETUHIN MO!


Buuin ang nawawalang opisyal upang mabuo ang balangkas ng pamahalaan
noon.

H. Paglalapat ng aralin sa Ano ang kahalagahan ng pagkakaroon ng pamahalaang sentral at local dito sa
pang araw-araw na buhay ating bansa?
(Finding Practical
Applications of concepts
and skills in daily living)
I. Paglalahat ng Aralin Ano ang kaugnayan ng pamahalaang sentral sa pamahalaang lokal?
(Making Generalizations &  Bakit kaya pagkagobernadorcillo lamang ang pinakamataas na tungkulin
Abstractions about the maaaring hawakan ng isang Pilipino?
lessons) Sa iyong palagay, higit bang maganda ang pamahalaang sentral kaysa
pamahalaang lokal? Bakit?

J. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating Learning)
K. Karagdagang gawain para
satakdang-aralin at Magsaliksik tungkol sa tradisyunal na papel ng mga kababaihan sa lipunan sa
remediation (Additional panahon kolonyalismo ng Espanyol.
activities for application or
remediation)
V.MGA TALA Formative Test Result (FTR)
Grade & No. of Got 80%
Section Pupils
V-
TRUSTWORTH
Y
V-COURTEOUS
V-HONESTY
V-OBEDIENCE
V-HUMILITY
VI. PAGNINILAY (Reflection)
A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang 80% Sa ________ na mag-aaral may ________ na bata ang nakaunawa at nakakuha
sapagtataya (No.of learners who earned ng sa pagtataya ng aralin.
80% in the evaluation)
B. Blgng mag- Sa ________ na mag-aaral may ________ na bata ang kailangang tutukan at
aaralnanangangailanganngiba pang paglaanan ng panahon para sa iba pang gawain o remediation
gawain para sa remediation (No.of
learners who requires additional acts.for
remediation who scored below 80%)
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

Prepared by: Checked by:


SHEILA ELLAINE T. PAGLICAWAN EMILY A BACUD
Teacher I Master Teacher I

Noted by: Inspected by:

ARCADIA G. PEDREGOSA _________________


Principal

You might also like