You are on page 1of 4

Paaralan BAGONG SILANG Checked Signature /

Grade Level FIVE


(School) ELEM.SCHOOL 4TH AVE. By: Date

DR. GIRLIE B.
DAILY Guro VILLARBA
LESSON MAUREEN DELA PEÑA Learning Area MAPEH Master
(Teacher)
PLAN Teacher
S.Y. 2023-
2 ARCADIA
2024 Quarter
Petsa/Oras G.
(Teaching NOVEMBER 22, 2023 PEDREGOS
Date & V-Courteous 3:10- 3:50 A
Week 3
Time) V- Humility 5:30-6:10
Principal

I.LAYUNIN

A. Pamantayang The learner…


Pangnilalaman demonstrates understanding of lines, colors, space, and harmony through painting and
explains/illustrates landscapes of important historical places in the community (natural or man-
made)using onepoint perspective in landscape drawing, complementary colors, and the right
proportions of parts.
B. Pamantayan sa Pagaganap The learner…
sketches natural or man-made places in the community with the use of complementary colors.
draws/paints significant or important historical places.
C. Mga Kasanayan sa Explains that artists have different art styles in painting landscapes or significant
Pagkatuto (Isulat ang code
ng bawat kasanayan)
places in their respective provinces (e.g., Fabian dela Rosa, Fernando Amorsolo,
Carlos Francisco, Vicente Manansala, Jose Blanco, Victorio Edades, Juan Arellano,
Prudencio, Lamarroza, and Manuel Baldemor) (A5EL-IIc)
 Nakikilala ang mga tanyag na pintor sa ating bansa at ang iba’t-ibang istilo sa
pagpipinta ng kanilang pagpipinta
 Nakagagawa ng isang istilo sa pamamagitan ng pagpipinta
 Napahahalagahan ang mga iba’t ibang obra ng mga tanyag na Pilipinong pintor at
mga likhang-sining na nagpapakita ng likas na tanawin ng Pilipinas.
II. NILALAMAN Mga Pintor at Istilo sa Pagpinta
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian (SLM, Link, ETULAY, DepEd TV)

B. Mga pahina sa Gabay ng Guro Teacher’s Guide

C. Mga pahina sa Kagamitang Self-Learning Module in MAPEH 5: Quarter 2


Pang-Mag-aaral

D. Mga pahina sa Teksbuk

E. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning
Resource

F. Iba pang Kagamitang Panturo Materials: Powerpoint Presentations, Pictures

III.PAMAMARAAN

Panimulang Gawian 1. Spelling


2. Math Drill

A. Balik-aral sa nakaraang Tukuyin ang sumusunod na magagandang tanawin na makikita sa ating bansa.
aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin

Anong sining ang nasa larawan?


Ang larawan ay tinatawag na painting. Ito ay likha ni Fernando Amorsolo na pinamagatang Mt.
Arayat, 1959

C. Pag-uugnay ng mga Basahin ang tula sa ibaba at sagutin ang mga sumusunod na katanungan.
halimbawa sa bagong aralin
Ang Pintor
Jerry Gracio
Gumuhit siya ng ibon
Lumipad ito palayo
Gumuhit siya ng isda
Lumangoy ito sa hangin
Gumuhit siya ng bulaklak
Nagkalat ang halimuyak sa dilim
Iginuhit niya ang sarili
At inangkin siya ng kambas

1. Ano ang pamagat ng tula?


2. Sino ang may akda ng tula?
3. Kilala mo ba ang mga tanyag na Pintor sa Pilipinas?
4. Gusto mo bang malaman ang mga istilo nila sa pagpinta?

D. Pagtatalakay ng bagong Ano ang pagpipinta?


konsepto at paglalahad ng Sino-sino ang mga kilalang pintor sa ating bansa?
bagong kasanayan #1

E. Pagtatalakay ng bagong Ang ating bansa ay biniyayaan ng magagandang tanawin na may natural na
konsepto at paglalahad ng likas na ganda na nakakaakit sa mga dumarayong turista. Ang mga ito ay mas
bagong kasanayan #2 lalong napaganda sa tulong ng arkitektura na ipinakikita ng pagiging malikhain ng
mga Pilipino.
Ang mga tanyag na pintor ay may kanya-kanyang istilo sa pagpipinta.
Kapansin-pansin na katangi-tangi ang kanilang mga istilo, ito ang nagiging tatak
nila o pagkakakilanlan ng kanilang mga obra.
Kilalanin natin ang mga sumusunod na tanyag na pintor dito sa ating bansa.

1. Fernando Amorsolo
Si Fernando C. Amorsolo ay isang dalubhasang pintor ng mga larawan ng tao at larawan ng mga
pang-araw-araw na gawain na malaya niyang ginamitan ng maliliwanag at sari-saring mga kulay.
Siya lamang ang pintor na kayang ipakita kung paano tumatama ang ilaw o araw sa bawat bagay na
nasa kanyang larawan gamit ang pagkakaiba ng mapusyaw at madilim na mga kulay. Halos totoo o
"real-life" ang hitsura ng mga napinta nya. Karamihan sa kaniyang mga ipininta ay nagpapakita ng
kalikasan, ng mga luntiang bukirin, ng maliwanag na sikat ng araw at mabagal na galaw ng buhay sa
bukid. Ilan sa kaniyang mga ipininta ay ang “Planting Rice,” “Road by the Sea”, at “The First Man”.

2. Carlos “Botong” Francisco


Si Carlos “Botong” Francisco” ang tinaguriang “The Poet of Angono” dahil sa istilo ng kanyang
pagpipinta. Siya ay isa sa modernistang pintor na lumihis sa itinakdang kumbensyon ng pagpipinta ni
Amorsolo, at nagpasok ng sariwang imahen, sagisag at ideya sa pagpipinta. Nagpinta siya ng sari
saring myural, gaya na nasa Pambansang Museo ng Pilipinas na tinaguriang “Filipino Struggles
Through History,” at iba pa.

3. Vicente Manansala
Si Vicente Manansala ay isa ring tanyag na pintor na tinaguriang “Master of the Human Figure”.
Gumamit ng sabay-sabay na elemento sa pagpinta na kung saan ay binigyan niya ng pansin ang mga
kultura sa iba’t ibang nayon sa bansa. Pinaunlad niya ang kaniyang husay sa pagpapakita ng
transparent at translucent technique na makikita sa kanyang mga obra.

4.Victorino C. Edades
Siya ang tinaguriang “Father of Modern Philippine Painting”, ang kanyang istilo sa pagpinta ay
taliwas sa istilo ni Amorsolo. Siya ay gumamit ng madilim
at makulimlim na kulay sa kanyang mga obra. Ang mga manggagawa ang
ginamit niyang tema upang mabigyang pansin ang sakripisyo na dinaranas ng mga ito.
F. Paglinang sa Kabihasan Pangkatang Gawain
(Tungo sa Formative Assessment) Pangkat 1- Tukuyin ang mga tanyag na pintor ng bansa
Pangkat 2- Tingnan ang mga larawan na ipininta ng mga tanyang na pintor ng ating bansa. Tukuyin
ang pintor na nagpinta nito.
Pangkat 3- Ilarawan ang kanilang istilo sa pagpipinta ng bawat larawan. Isang pangungusap lamang
bawat larawan.
Pangkat 4- Pagguhit at Pagpinta ng larawan na inyong makikita sa inyong lugar.
Kagamitan: lapis, papel, water container, water color at brush.1. Umisip ng disensyo na nais ipinta.
Gamitin ang iyong imahinasyon. Maaaring gawing inspirasyon ang paboritong bagay-bagay, tao,
hayop, pangyayari o lugar na matatagpuan
sa iyong kapaligiran.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Sa paanong paraan mo maipagmamalaki ang mga obra ng mga kilalang pintor sa ating bansa?
araw-araw na buhay

H. Paglalahat ng Arallin Sino-sino ang mga kilalang pintor sa Pilipinas? Ano ang kahalagahan ng kanilang obra sa ating
bansa?

I. Pagtataya ng Aralin Kilalanin ang mga tanyag na pintor na tinutukoy sa bawat pangungusap.Piliin ang titik ng tamang
sagot.

1. Si ______ ay isang pintor ng mga larawan ng tao at mga pang-araw-araw na gawain na malaya
niyang ginagamitan ng maliliwanag at sari-saring mga kulay.
A. Carlos “Botong” Franciso C. Vicente Manansala
B. Fernando C. Amorsolo D. Victorio C. Edades
2. Siya ay tinaguriang “Father of Modern Philippine Painting” dahil gumamit siya ng
madilim at makulimlim na kulay sa kanyang mga obra.
A. Carlos “Botong” Franciso C. Vicente Manansala
B. Fernando C. Amorsolo D. Victorio C. Edades
3. Sino ang tinaguriang “Master of the Human Figure” at nagpakita ng kahusayan sa transparent at
translucent technique na makikita sa kanyang mga obra.
A. Carlos “Botong” Franciso C. Vicente Manansala
B. Fernando C. Amorsolo D. Victorio C. Edades
4. Siya ang tinaguriang “The Poet of Angono” dahil sa istilo ng kanyang pagpipinta. Siya ay isa sa
modernistang pintor na lumihis sa itinakdang kumbensyon ng pagpipinta ni Amorsolo, at nagpasok
ng sariwang imahen, sagisag at ideya sa pagpipinta.
A. Carlos “Botong” Franciso C. Vicente Manansala
B. Fernando C. Amorsolo D. Victorio C. Edades
5. Sino ang tanyag na pintor na gumuhit ng obra sa larawan?

A. Carlos “Botong” Franciso C. Vicente Manansala


B. Fernando C. Amorsolo D. Victorio C. Edades
J. Karagdagang gawain para sa Gumuhit ng isang obra o larawan gamit ang isa sa mga istilo ng mga tanyag na Pilipinong pintor.
takdang-aralin at remediation Bibigyan ko ng kaukulang puntos ang antas ng iyong naisagawa batay sa rubrik at pamantayan na
nasa ibab

IV. Mga Tala Re-teach Transfer of lesson to the following day


Lack of Time No class Achieved/Proceed
V. Pagninilay

A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha Formative Test Result (FTR)


ng 80% sa pagtataya
Grade & Section 5 4 3 2 1

V-COURTEOUS
V-HUMILITY
B.Alin sa mga istratehiyang Strategies used that work well:
pagtuturo nakatulong ng lubos? ____Group collaboration
Paano ito nakatulong? ____Games
____Solving Puzzles/Jigsaw
____Answering preliminary activities/exercises
____Carousel
____Dlads
____Think-Pair-Share(TPS)
____Re-reading of Paragraphs/poem/stories
____Differentiated instruction
____Role Playing/Drama
____Discovery Method
____Lecture Method
Why?
____Complete IMs
____Availability of Materials
____Pupils’ eagerness to learn
____Group Cooperation in doing their tasks

Prepared by: Checked by: Noted:

MAUREEN P. DELA PENA GIRLIE B. VILLARBA Ed.D ARCADIA G. PEDREGOSA Ed.D


Teacher III Master Teacher I Principal

You might also like