Professional Documents
Culture Documents
Ap 5 Q1 Oct.2 2023
Ap 5 Q1 Oct.2 2023
I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaasanayang
( Content Standards) pangheograpiya, ang mga teorya sa pinagmulan ng lahing Pilipino upang mapahalagahan
ang konteksto ng lipunan/pamayanan ng mga sinaunang Pilipino at ang kanilang ambag
sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas.
B.Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga
(Performance Standards sinaunang Pilipino gamit ang kaalaman sa kasanayang pangheograpikal at mahahalagang
konteksto ng kasaysayan ng lipunan at bansa kabilang ang mga teorya ng pinagmulan at
pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at ng lahing Pilipino.
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto Natatalakay ang pinagmulan ng unang pangkat ng tao sa Pilipinas a. Teorya
(Learning Competencies) (Austronesyano) b. Mito (Luzon, Visayas, Mindanao) c. Relihiyon (AP5PLP- Ie5)
Specific Objectives:
II. NILALAMAN (Content) Pinagmulan ng unang pangkat ng tao saPilipinas
III. Kagamitang Panturo
A Sanggunians
1. MELCs with CG MELCs with CG
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang – Araling Panlipunan Unang Markahan – Modyul 23
mag-aaral.
3. Karagdagang Kagamitan mula sa AP 5 SLM Q1-W3
portal ng Learning Resource
B. Iba pang kagamitang Panturo Power point presentation, TV , Laptop, Manila paper, marker, mga larawan
IV. PAMAMARAAN (Procedures)
A. Balitaan
DRILL:
SUBTRACTION:
64 - 10 =
48 – 15 =
72 – 22 =
53 – 11 =
88 – 32 =
D. Pag-uugnay ng mga Sa araling ito ay mauunawaan mo kung sino-sino ang mga unang taong nanirahan
halimbawa sa bagong aralin sa Pilipinas batay sa paliwanag ng teorya, mitolohiya, at relihiyon.
(Presenting examples
/instances of the new
lessons)
E. Pagtatalakay ng bagong Talakayin:
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1 1. Teorya ng Pandarayuhan ni Dr. Henry Otley Beyer
(Discussing new concepts
and practicing new skills *Negrito
#1. *Indones
*Malay
Nusantao – hango sa salitang Austronesyan na ibig sabihin ay nusa at tao o tao na mula sa
timog.
Sinasabing ang mga Austronesyano ang ninuno ng mga Pilipino dahil sa pagkakahawig
nito sa wika at kultura ng mga Austronesian at mga Pilipino.
Peter Bellwood – ang bumuo ng teoryang Austronesian Migration.
A. Paglinang sa Kabihasan Gumawa ng isang graphic organizer na nagpapakita ng paghahambing ng mga teoryang
(Tungo sa Formative pinagmulan ng unang pangkat ng tao sa Pilipinas.
Assessment)
H. Paglalapat ng aralin sa pang Naniniwala kaba sa mga terorya ng pinagmulan ng Tao? Bakit
araw-araw na buhay
(Finding Practical
Applications of concepts
and skills in daily living)
I. Paglalahat ng Aralin 1. Anu-ano ang mga pinaniniwalaang teorya kung saan nanggaling ang mga
(Making Generalizations & Austronesians?
Abstractions about the 2. Anu-ano ang mga nagawa ng mga Austronesians?
lessons)
J. Pagtataya ng Aralin Isulat kung sino ang tinutukoy sa bawat pangungusap. Isulat ang sagot sa sagutang papel.
(Evaluating Learning) _________1. Arkeologong Australian na nagsasabing ang Austronesyan ang ninuno ng
mga Filipino.
_________2. Antropologong Amerikano na naniniwalang nagmula sa Indonesia at
nagtungo sa Pilipinas mula sa Mindanao.
_________3. Naniniwala sa Teoryang Wave Migration.
_________4. Pangkat ng tao na dumating sa Pilipinas na mas mahusay ang kalinangan
dahil marunong silang mangisda, magkaingin at magluto.
_________5. Naniniwala sa Teoryang Core Population
1.
Karagdagang gawain Magtanong sa inyong mga magulang kung ano ang pinaniniwalaan nilang pinanggalingan
para satakdang-aralin ng sinaunang tao.
at remediation
(Additional activities
for application or
remediation)
V.MGA TALA
Formative Test Result (FTR)
GR. & Sec. No. Of Number of Percentage Remarks
Present Pupils with
passing score
V-HUMILITY
V-TRUSTWORTHY
A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang Sa ________ na mag-aaral may ________ na bata ang nakaunawa at nakakuha ng
80% sapagtataya (No.of learners who sa pagtataya ng aralin.
earned 80% in the evaluation)
B. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo Strategies used that work well:
ang nakatulong ng lubos? ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying
Paano ito nakatulong? techniques, and vocabulary assignments.
___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching,
and projects.
___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
___Text Representation:
Examples: Student created drawings, videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want
students to use, and providing samples of student work.
Inspected by:
________________________________