You are on page 1of 5

School: IBABA ELEM.

SCHOOL Grade Level: V


GRADES 1 to 12 ARALING
DAILY LESSON LOG Teacher: Learning Area: PANLIPUNAN
Teaching Time: September 4-8, 2023 Quarter: 1ST QUARTER (WEEK 2)

DAY MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay… naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa kasanayang pangheograpiya, ang mga teorya sa
Pangnilalaman pinagmulan ng lahing Pilipino upang mapahahalagahan ang konteksto ng lipunan/ pamayanan ng mga sinaunang Pilipino at ang kanilang
ambag sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas
B. Pamantayan sa Pagaganap Ang mag-aaral ay… naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga sinaunang Pilipino gamit ang kaalaman sa
kasanayang pangheograpikal at mahahalagang konteksto ng kasaysayan ng lipunan at bansa kabilang ang mga teorya ng pinagmulan at
pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at ng lahing Pilipino
C. Mga Kasanayan sa Naipapaliwanag ang pinagmulan ng Pilipinas batay sa a. Teorya Naipapaliwanag ang pinagmulan ng Pilipinas batay sa a. Teorya
Pagkatuto (Isulat ang code (Plate Tectonic Theory) (AP5PLP-Id-4) b. Mito c. Relihiyon (Plate Tectonic Theory) (AP5PLP-Id-4) b. Mito c. Relihiyon
ng bawat kasanayan) (MELC) (MELC)
II. NILALAMAN *Ang Pinagmulan ng Kapuluan ng Pilipinas
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay CLMD-4A BUDGET OF WORK pahina 183
ng Guro
Learning Activity Sheet in Araling Panlipunan Grade 5 Copyright © 2020 DEPARTMENT OF EDUCATION Regional Office No. 02
(Cagayan Valley) Regional Government Center, Carig Sur, Tuguegarao City, 3500
2. Mga pahina sa Learning Activity Sheet in Araling Panlipunan Grade 5 Copyright © 2020 DEPARTMENT OF EDUCATION Regional Office No. 02
Kagamitang Pang-Mag- (Cagayan Valley) Regional Government Center, Carig Sur, Tuguegarao City, 3500
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Pahina 9-18
4. Karagdagang Kagamitan Free Storyboarding Software
mula sa portal ng — Online Storyboard Creator |
Learning Resource StoryboardThat
ANG ALAMAT NG
PILIPINAS COMICS
B. Iba pang Kagamitang mapa ng mundo, globo, laptop, TREE diagram talahanayan Venn DIAGRAM
Panturo ppt, balita,talasalitaan,grap/tsart
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang AP_MUSIKANTAHAN AP_MUSIKANTAHAN AP_MUSIKANTAHA AP_MUSIKANTAHA AP_MUSIKANTAHA
aralin at/o pagsisimula AP_BALITAAN AP_BALITAAN N N N
ng bagong aralin AP_TALASALITAAN AP_TALASALITAAN AP_BALITAAN AP_BALITAAN AP_BALITAAN
AP_BALIK-ARAL AP_BALIK-ARAL AP_TALASALITAA AP_TALASALITAA AP_TALASALITAA
N N N
AP_BALIK-ARAL AP_BALIK-ARAL AP_BALIK-ARAL

B. Paghahabi sa layunin ng AP_PALAISIPAN AP_PALAISIPAN AP_PALAISIPAN AP_PALAISIPAN


aralin
C. Pag-uugnay ng mga Mag-aaral, alam mo ba kung paano nabuo ang kapuluan ng Ang Aralin 3 ay napapatungkol sa mga iba’t ibang Teorya sa Pinagmulan
halimbawa sa bagong aralin Pilipinas? Upang tugunan ng
ang mga katanungan sa pinagmulan, ating balikan ang nakaraan at Kapuluan ng Pilipinas. Tatlo ang pinagmulan ng kapuluan ng Pilipinas: a.
alamin ang mga teorya Mito b. Relihiyon
c. Teorya ng Plate Tectonic.
tungkol sa pinagmulan ng kapuluang Pilipinas.
Ang mga sumusunod na gawain ay sadyang ginawa upang alo pang
mahasa ang iyong
mga kasanayan sa Araling Panlipunan. Ang batayang konsepto ay
unang ipapakilala ng guro
sa klasrum. Ang mga gawain ay iyong gagawin sa bahay sa tulong
ng iyong magulang at
kapatid o sinumang may kaalaman na aalalay sa iyo
D. Pagtatalakay ng bagong Free Storyboarding Software — Pagsusulit
konsepto at paglalahad ng Online Storyboard Creator |
bagong kasanayan #1 StoryboardThat
ANG ALAMAT NG PILIPINAS
COMICS
E. Pagtatalakay ng bagong Ang salitang mito o myth ay Basahin ang mga kwentong Alamat Ang Teoryang Ang teorya ng Plate
konsepto at paglalahad ng galing sa salitang Latin na o mito sa pagkakabuo ng bansa. Panrelihyon o Tectonic ay
bagong kasanayan #2 mythos at mula sa Greek na Makabanal na nagpapaliwanag ng
muthos, na ang kahulugan ay Teorya ay ang paggalaw ng
kuwento. Nakakatulong ito paniniwala na kalupaan sa daigdig.
upang maunawaan ng mga nakabatay sa Ang ilan sa mga
sinaunang tao ang misteryo ng konsepto ng halimbawa nito ay
pagkakalikha ng mundo, tao, creationalism na ang ang mga
katangian at pinagmulan ng lahat ng bagay dito sumusunod: 1.
Pilipinas. Maraming mga mito sa mundo ay nilikha Teorya ng
o alamat tungkol sa ng Diyos. Pagkaanod ng
pinagmulan ng Pilipinas sa Nakabatay sa aklat Kontinente
bawat rehiyon. na Genesis ng (Continental Drift)
Lumang Tipan na Ito ay inilahad ni
ang mundo ay Alfred Wegener
nilikha ng Diyos sa noong 1912. Noong
loob ng anim na 200 milyong taon na
araw. ang nakalipas, isa
lang ang kontinente
sa mundo, ang
Pangaea. Makalipas
pa ang ilang
daang taon, ito ay
nahati sa dalawang
kontinente, ang
Laurasia at
Gondwanaland, at
nahati pa sa iba’t
ibang lupa na
katulad ng
kasalukuyan. 2.
Teorya ng
Bulkanismo
(Volcanism) Ito ay
inilahad ni
BaileyWillis.
Sinasabi ng teoryang
ito na ang Pilipinas
ay nagging kapuluan
dahil sa malakas na
puwersa at paggalaw
na naganap sa
kailaliman ng dagat
may 200 milyong
taon na ang
nakalipas. 3. Teorya
ng Tulay na Lupa
(Land Bridge) Ang
teoryang ito ay
inihayag ni Fritj of
Voss. Ayon sa
teorya, kabit-kabit
dati ang mga lupain
ng mundoat
nagmukha lamang
hiwa-hiwalay dahil
natunaw ang mga
bundok ng yelo. Ito
ang naging dahilan
ng paglalakbay ng
mga tao sa iba’t
ibang kontinente
F. Paglinang sa Kabihasan Gawain 1 Panuto: Sagutin ang Gawain 2 Panuto: Punan ang Gawain 3 Panuto: Gawain 5 Panuto: Gawain 7 Panuto:
(Tungo sa Formative mga tanong sa ibaba. Isulat ang Tree Diagram ayon sa Punan ang Retrieval Punan ang Venn Basahin at suriin
Assessment) sagot sa kwl tsart. Mitolohiya na pinagmulan ng Chart ng kailangang Diagram. Isulat sa ang mga
Pilipinas. Magbigay ng maikling mga datos. Itala ang loob ng bilog ang pangungusap at
buod ng kwento alam sa kolum ng pagkakaiba ng isulat ang titik ng
Alam. Maglikom ng teorya at mito. Doon may pinakatamang
datos para sa Nais sa kung saan sagot sa inyong
Malaman at nagdudugtong ang sagutang papel.
pagkatapos ay punan dalawang bilog
ang kolum ng isulat naman ang
Natutuhan. pagkakapareho. Sa
isang pangungusap
isulat ang kahulugan
ng dalawang salita
gamit ang
pagkakaiba at
pagkakatulad
G. Paglalaapat ng aralin sa 1. May alam ba kayo tungkol Mga Pamprosesong Tanong: 1. Gawain 4 Panuto: .Gawain 6 Panuto:
pang-araw-araw na buhay sa mga teorya ng pinagmulan Ano ang masasabi mo sa mga Punan ng kasagutan Punan ang mga
ng Pilipinas? (Isulat ang sagot mitolohiya/alamat na binasa? ang hinihingi ng patlang ng tamang
sa ilalim ng unang kolum) 2. 2. Naniniwala ka ba sa mga talahanayan tungkol sagot mula sa mga
Ano ang nais ninyong alamat o mito na pinagmulan ng sa siyentipikong pagpipiliang salita
malaman tungkol sa mga kapuluan ng Pilipinas? teorya na sa loob ng kahon na
teorya na pinagmulan ng Ipaliwanag ang iyong sagot. pinagmulan ng nasa ibaba.
Pilipinas? (Isulat ang sagot sa Pilipinas.
ikalawang kolum) 3. Ano ano
ang natutuhan sa ating mga
aralin? (isulat ang sagot sa
ikatlong kolum pagkatapos na
talakayin ang aralin)
H. Paglalahat ng Arallin Repleksiyon Panuto: Isulat ang Repleksiyon Panuto: Isulat ang Repleksiyon Panuto: Repleksiyon Panuto: Gawain 7 Panuto:
iyong sagot sa mga sumusunod iyong sagot sa mga sumusunod Isulat ang iyong Isulat ang iyong Basahin at suriin
na katanungan sa iyong na katanungan sa iyong sagot sa mga sagot sa mga ang mga
kwaderno. Anong bahangi ng kwaderno. Anong bahangi ng sumusunod na sumusunod na pangungusap at
ating mga Gawain ang madali ating mga Gawain ang madali katanungan sa iyong katanungan sa iyong isulat ang titik ng
mong nagawa? Bakit? Anong mong nagawa? Bakit? Anong kwaderno. Anong kwaderno. Anong may pinakatamang
bahagi naman ng ating mga bahagi naman ng ating mga bahangi ng ating bahangi ng ating sagot sa inyong
Gawain ang lubha kang Gawain ang lubha kang mga Gawain ang mga Gawain ang sagutang papel
nahirapan? Bakit? nahirapan? Bakit? madali mong madali mong .
nagawa? Bakit? nagawa? Bakit?
Anong bahagi Anong bahagi
naman ng ating mga naman ng ating mga
Gawain ang lubha Gawain ang lubha
kang nahirapan? kang nahirapan?
Bakit? Bakit?
I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang gawain para
sa takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala

V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like