You are on page 1of 7

School SAN JUAN NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level 8

Grade 1 to 12
Teacher LIEZEL Q. GALANG Learning Area AralingPanlipunan
DAILY LESSON PLAN
Teaching Dates and Time January 7, 2019 7:30 – 8:30 Monday Quarter Third
(Pang-araw-arawna Tala sa Pagtuturo)
January 9, 2019 11:00 – 12:00 Wednesday
January 10, 2019 10:00 – 11:00 Thursday

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring
magdagdag ng Gawain sa paglinang sa pamantayang pang kaalaman at kasanayan. Tinataya ito gamit ang estratehiya gamit ang Formative assessment
(Objectives)
ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa gabay ng
kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa :


A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at
(Content Standards)
rehiyon sa daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigan
kamalayan
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag- aaral ay :
(Performance Standards)
kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon
tungo sa makabagong panahon.
C. Pamantayan sa Naipapaliwanag ang kaugnayan ng Rebolusyong Pangkaisipan sa Rebolusyong Pranses at Amerikano. AP8PMD-IIIi- 9
Pagkatuto Naipapahayag ang pagpapahalaga sa pag-usbong ng Nasyonalismo sa Europa at iba’t ibang bahagi ng daigdig. AP8PMD-IIIi- 10

( Learning Competencies)

Write the LC code for each

Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari ito ng tumagal ng isa hanggang dalawang
linggo.
II. NILALAMAN Ang Pag-usbong ng Makabagong Daigdig: Ang Transpormasyon tungo sa Pagbuo ng Pandaigdigang Kamalayan
(Content) Pagkamulat
Kaugnayan ng Rebolusyong Pangkaisipan sa Rebolusyong Pranse at Amerikano
Pag-usbong ng Nasyonalismo sa Europa at iba’t ibang bahagi ng daigdig.
Itala ang mga Kagamitang Panturo gagamitin sa bawa taraw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW

KAGAMITANG PANTURO Pisara, Yeso, Manila Paper, Mga Larawan

(Learning Resources)

Gawin ang pamamaraang ito nang buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataong sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman naiuugnay sa
III. PAMAMARAAN
kanilang pang-araw-araw na karanasan.
(Procedures)

A. Balik-aral sa Balik aral tungkol sa rebolusyung Balik aral tungkol sa mga teksto Balik aral patungkol sa Rebolusyong Frances
nakaraang aralin at Amerikano. Ang Pambansang Asemblea
pagsisimula ng bagong Ang Pagbagsak ng Bastille
aralin Primaryang Batis ng kasaysayan
(Reviewing previous lesson Ang Pagsiklab ng rebolusyon
or presenting the new
lesson)

B. Paghahabi sa Pagpangkatin sa apat ang klase. Mula sa mga pangkat na binuo muling Ipabasa ang tekstong patungkol sa Pag-unlad ng
layunin ng aralin Ipabasa sa mag-aaral ang mga ipabasa ang mga teksto Nasyonalismo sa Africa
(Establishing a purpose for teksto. Ang Reign of Terror
the lesson) Ang Pambansang Asemblea Ang manananggol na si Maximilien
Ang Pagbagsak ng Bastille Robespierre
Primaryang Batis ng kasaysayan Ang France sa ilalim ng Directory
Ang Pagsiklab ng rebolusyon Ang pagiging popular ni Napoleon

C. Pag-uugnay ng Ano ang nakatulong sa ikatlong Ano ang iyong saloobin tungkol sa Bakit ninais ng mga pinuno sa Europa na ibalik
mga halimbawa sa estate upang makuha nila ang pangyayaring ito? Naging makatuwiran ba ang pamahalaang monarkiya?
bagong aralin hinihingi sa hari? ang mga Pranses sa mga pagbabagong
(Presenting Ano ang pangunahing layunin ng kanilang isinakatuparan? Paano isinakatuparan ang pagbabalik ng
examples/instances of the pamahalaan? kapangyarihang monarkal sa Pransya? Katulad
Naniniwala ka ba dito? Bakit? ba ito ng dating monarkiya? Ipaliwanag.
new lesson)
Ano ang sinisimbolo ng
pagbagsak ng Bastille sa
kasaysayan ng monarkiya sa
France?
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW

D. Pagtalakay ng Pagsasagawa ng talakayan Talakayan sa loob ng klase Talakayan sa loob ng klase.


bagong konsepto at patungkol sa binasang teksto ng
paglalahad ng bagong
bawat pangkat sa klase.
kasanayan #1
E. Pagtalakay ng Pagbibigay linaw tungkol sa Pagbibigay linaw patungkol sa mga binasang Pagbibigay linaw ng guro tungkol sa Nasyonalismo
bagong konsepto at Rebolusyong Frances teksto sa Africa
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
(Discussing new concepts
and practicing new skills #2)

F. Pagtalakay ng bagong Pagbibigay ng mga tanong sa Pagbibigay ng mga tanong sa mga mag- Pagbibigay ng mga tanong sa mga mag-aaral
konsepto at paglalahad mga mag-aaral. aaral
ng bagong kasanayan

(Developing mastery)

G. Paglalapat ng aralin sa Paglalarawan sa kalagayan ng Ano ang mga katangian ng rebolusyong . Ikaw, paano mo naipakikita ang iyong
pang-araw-araw na buhay France sa panahon ng rebolusyon. Frances na nakikita mo noon at pagkamakabayan? Magbigay ng halimbawa.
magpahanggang ngayon?
(Finding practical
applications of concepts
and skills in daily living)

H. Paglalahat ng Aralin Paglalahat ng mga natalakay Ano ang reign of terror? Bakit pagkaraan lamang ng Ikalawang Digmaang
Bakit ito lumaganap? Pandaigdig lumaganap ang nasyonalismo sa Africa?
(Making generalizations
and abstractions about the
lesson)

I. Pagtataya ng Aralin Paano nagkaiba ang Pagbibigay ng maikling pagsusulit. Tukuyin ang konsepto, personalidad o
Rebolusyong Amerikano ant pangyayaring hinihingi sa bawat bilang.
(Evaluating learning) S_______B______ 1. Siya ang tinaguriang
Rebolusyong Prances?
‘Tagapagpalaya ng Timog Amerika’.
C_______________2. Tawag sa mga ipinanganak sa
Bagong Daigdig na may lahingEuropeo.
N_______________ 3. Tumutukoy sa digmaang
ipinangalan sa isang heneral na Pranses naglalayong
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW

magpakilala ng kaisipang rebolusyunaryo sa


kabuuan ng Europa.
L_______________ 4. Haring iniluklok sa Pransya
matapos magapi ang puwersa ni Napoleon
Bonaparte.
M______R_______ 5. Siya ang pinakamabisa
at aktibong miyembro ng
Committee of Public Safety na nagtanggol
laban sa mga nagtatangkang buwagin ito.
T______J_______ 6. Siya ang manananggol
na nagsulat ng Deklarasyon ng Kalayaan ng
Amerika
B______________ 7. Ang kulungang ito ay
sumisimbolo sa kapangyarihang monarkal ng
Pransya.
J_____S________ 8.Humalili kay Vladimir
Lenin bilang pinuno ng USSR sa kaniyang
kamatayan.
P______________ 9. Sila ang naging lihim na
taga-suporta ng mga rebeldeng Amerikano
laban sa mga British..
N____________ 10. Masidhing damdamin na
nagtutulak sa isang taong ipaglaban ang
kaniyang kalayaan, karangalan at karapatan.
J. Karagdagang gawain para 1. Paano nakaapekto ang 1. Paano namuhay ang mga Pranses sa 1.Paanong nakatulong ang wikang Latin at
sa takdang-aralin at kalagayang panlipunan ng panahong rebolusyunaryo? relihiyong Katolisismo sa pag-usbong ng damdaming
remediation karamihang mamamayang 2. Bakit hindi napigil ng puwersang monarkal nasyonalismo sa Latin America?
Pranses sa pagsibol ng ang rebolusyong Pranses? 2. Naging madali ba ang pag-usbong ng damdaming
(Additional activities for
rebolusyon? 3. Paano kumalat ang kaisipang liberal sa nasyonalismo sa Africa? Patunayan ang iyong sagot.
application or remediation) 2. Ano ang sinisimbolo ng kabuuan ng Europa? 3. Batay sa karanasan ng mga bansa sa iba’t-ibang
pagbagsak ng Bastille sa 4. Paano binago ng Rebolusyong Pranses ang bahagi ng daigdig, kailan nadarama ang
pamahalaang monarkiya? heograpiyang politikal ng Europa? nasyonalismo?
3. Naging makatuwiran ba ang 5. May pagkakatulad ba ang karanasan ng mga
paghingi ng mga Pranses sa ordinaryong Pranses sa mga Pilipino partikular
pagbabago ng lipunan? sa mataas na buwis? Pangatuwiranan.
Pangatwiranan.
IV. Mga Tala
(REMARKS)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW

V. PAGNINILAY Reflect on your teaching and assess yourself as a teacher. Think about your students’ progress this week. What works? What else needs to be done to help the students learn? Identify what
(REFLECTION) help your instructional supervisors can provide for you so when you meet them, you can ask them relevant questions.

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
(No. of learners who earned
80% in the evaluation)

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
(No. of learners who require
additional activities for
remediation who scored
below 80%)

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
(Did the remedial lessons
work? No. of learners who
have caught up with the
lesson)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW

D. Bilang ng mga mag-


aaral na magpapatuloy sa
remediation
(No. of learners who
continue to require
remediation)

E. Alin sa mga
istratehiya ng pagtuturo na
katulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
(Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?)

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
(What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor can
help me solve?)

G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
(What innovation or
localized materials did I
used/discover which I wish
to share with other
teachers?)

Prepared by: Signed by:

Liezel Q. Galang Ms. Liberty D. Villegas

You might also like