Professional Documents
Culture Documents
karen S. Nicdao
Baggao west District
Lesson Plans for Multigrade Classes
Grades 5 and 6
Learning Area: Araling Panlipunan Quarter: 1 Week: 3
Grade Grade 5 Grade 6
Pamantayang Ang mag-aaral ay naipamamalas ag mapanuring pagunawa at Ang mag-aaral ay naipamamalas ang mapanurig pagunawa at kaalaman sa ahag
Pangnilalaman kaalaman sa kasanayang pangheograpiya, ang mga teorya sa ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga
The learner pinagmulan ng lahing Pilipino upang mapahalagahan ang kasanayang pangheograiya at ang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng
demonstrates konteksto ng lipunan/pamayanan ng mga sinaunang Pilipino at ang nasyonalismong Pilipino
understanding of kanilang ambag sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas
Pamantayan sa Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng
Pagganap kabihasnan ng mga sinaunang Pilipino gamit ang kaalaman sa Pilipinas sa isyung pandaigidig batay sa lokasyon nito sa mundo
The learner kasanayang pangheograpikal at mahahalagang konteksto ng
kasaysayan ng lipunan at bansa kabilang ang mga teorya ng
pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at ng lahing
Pilipino
Mga Kasanayan sa Naipaliliwanag ang katangian ng Pilipinas bilang bansang Nasusuri ang mga ginawa ng mga makabayang Pilipino sa pagkamit ng
Pagkatuto archipelago kalayaan
AP5PLP-Ic-3 Natatalakay ang kilusan para sa sekularisasyon ng mga parokya at ang Cavite
Mutiny (1872)
Naipaliliwanag ang mga ambag ng Kilusang Propaganda sa pagukaw ng
damdaming makabayan ng mga Pilipino (hal. La Liga Filipina, Asociacion
Hispano Filipino)
Natatalakay ang pagtatag at paglaganap ng Katipunan
Nahihinuha ang implikasyon ng kawalan ng pagkakaisa at himagsikan/kilusan
at pagbubuo ng Pilipinas bilang isang bansa
AP6PMK-Ic-5
Unang Araw
Layunin ng Aralin Naipaliliwanang ang katangian ng Pilipinas bilang bansang Nasusuri ang mga ginawa ng mga makabayang Pilipino sa pagkamit ng kalayaan
archipelogo
Natatalakay ang kilusan para sa sekularisasyon ng mga parokya at ang Cavite
Mutiny (1872)
Paksang Aralin Pilipinas bilang Bansang Archipelago Kilusang Propaganda, Katipunan at Himagsikan (1815-1901)
Kagamitang Mapa, larawan ng Pilipinas, clay dough, illustration board Laptop, Projector For Audio Visual Presentation
Panturo Activity sheet
Books (Araling Panlipunan)
DT Direct Teaching
GW Group Work
IL Independent Teaching, Learning and Assessment Activities
Learning
A Assessment
DT IL
Simulan ang aralin sa paghalaw sa balakid. Ipagawa sa mga bata:
Ipasagot sa mga bata: Ihanay ang mga salita sa Hanay A sa tamang Manaliksik sa library o mga libro ng Araling panlipunan sa paaralan tungkol sa
kahulugan sa Hanay B. Isyu ng Sekularisasyon at sagutin ang mga sumusunod na tanong:
Apendiks 1 1. Ano ang ibig sabihin ng sekular?
Sekular – mga paring Pilipino na hindi kasapi sa anumang
Arkipelago - isang anyong lupa na binubuo ng malalaki at maliliit kongregasyong panrelihiyon.
na pulo, panay tubig ang nakapaligid sa isang pulo. 2. Ano ang dalawang grupo ng mga pari noong unang panahon?
- Paring sekular at paring regular
Pambansang Teritoryo – Tumutukoy sa nasasakupang kalupaan, 3. Ano ang tawag sa mga paring Pilipino?
katubigan at panghimpapawid na hangganan ng bansa - Paring Sekular
4. Ano ang tawag sa mga prayle o paring Espanyol
Pulo o isla – anyong lupa na napapalibutan ng katubigan - Paring Regular
5. Ano ang sekularisasyon?
Talakayin sa klase ang teksto tungkol sa bansang Pilipinas - isang - Sekularisasyon ay pagbibigay ng pagkakataon sa mga paring skular
kapuluan. na magkaroon ng sariling parokya.
Tignan sa Apendiks 2 6. Sino ang tatlong paring martir? Ano ang tawag sa kanila?
- Padre Jose Burgos
- Padre Mariano Gomez
- Padre Jacinto Zamora
- GomBurZa
7. Bakit sila pinadakip at binitay?
- Ang layunin ng pagdawit sa kanila ay upag takutin ang mga paring
Pilipino at huwag nang isulog ang isyu ng sekularisasyon. Idinaos
ang mabilis na paglilitis sa kanila at noong Pebrero 17, 1872,
isinagawa ang hatol na kamatayan sa kanila.
8. Ano ang pamagat ng libro ni Jose Rizal sa kanyang ikalawang nobela na
inialay sa tatlong pari?
- El Filibusterismo
Apendiks 5
GW DT
Pangkatin ang klase sa tatlo (3)
Bawat grupo ay mabibigyan ng clay dough at illustration board Talakayin sa buong klase ang kanilang mga kasagutan tungkol sa Isyu ng
Panuto: Gumawa ng kapuluan na anyong Pilipinas gamit ang clay sekularisasyon. Ipabasa ang teksto sa Apendiks 6
dough at idikit ito sa illustration board
Ipanood sa mga bata ang video ng “Ang simula ng Kalayaan ng Pilipinas” at
Tignan ang Apendiks 3 ang rubrik sa pagbibigay ng puntos “Tara na Biyahe tayo” Music Video
IL/A GW
Sagutin ang mga sumusunod na tanong. Ilagay ang tamang sagot Hatiin sa dalawang grupo ang klase.
sa papel. Gamit ang Venn Diagram paghambingin ang dalawang video na napanood.
A
Isulat sa patlang ang hinihingi ng bawat pahayag.
____________1. Ito ay pagbibigay ng pagkakataon sa mga paring sekular na
magkaroon ng sariling parokya.
- Sekularisasyon
____________2. Isa pang tawag sa mga paring Pilipino.
- Paring Sekular
____________3. Isa pang tawag sa mga prayle o paring Espanyol
- Paring Regular
____________4. Nagsulat ng libro na inialay sa tatlong paring martir.
- Dr. Jose rizal
____________5. Anong pamagat ng librong inialay sa tatlong paring martir.
- El Filibusterismo
____________6. Ano ang tawag sa tatlong paring martir?
- GomBurZa
____________7. Kelan binitay ang tatlong pari?
- Pebrero 17, 1872
____________8. Sino ang pinalitan ni Padre Jose Burgos para ipaglaban ang
kaanilang karapatan na pamunuan ang sariling parokya?
- Padre Pedro Pelaez
____________9. Anong klaseng hatol ng kamatayan ang ibinigay sa tatlong pari
- Bitay
____________10. Sinong gobernador heneral ang nahirang at muling ipinagkait
ang lahat ng pribilehiyong ibinigaysa mga Pilipino.
- Rafael de Izquierdo
Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Naipaliliwanang ang katangian ng Pilipinas bilang bansang
archipelogo Natatalakay ang pagtatag at paglaganap ng Katipunan
DT Direct Teaching
GW Group Work
Learning
Assessment
DT GW
Ipakita ang larawan ng Mapa ng Pilipinas Hatiin ang klase sa limang grupo.
Magbigay ng teksto tungkol sa aralin kung saan ibabase ng mga bata ang
kanilang sagot.
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na gawain, gamit ang organizer.
Pangkat 1 – Layunin ng Katipunan
Pangkat 2 – Mga Lider ng Kilusan
Pangkat 3 – Pamamaraan ng pakikipaglaban
Pangkat 4 – Mga Taong Sangkot
Pangkat 5 – Bunga ng Kilusan
Tignan sa Apendiks 10
Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Naipaliliwanang ang katangian ng Pilipinas bilang bansang Naipaliliwanag ang ambag ng Kilusang Propaganda sa pagpukaw ng damdaming
archipelogo makabayan ng mga Pilipino (hal. La Liga Filipina, Asociacion Hispano Filipino)
DT Direct Teaching
GW Group Work
IL Independent Teaching, Learning and Assessment Activities
Learning
A Assessment
DT IL
Ipanood sa mga bata ang video tungkol sa Philippine Archipelago Magbigay ng teksto tungkol sa aralin kung saan ibabase ng mga bata ang
na ginawa ni Dan Vincent Bañadera Orgela kanilang sagot. Apendiks 16
(https://youtu.be/YQfe718tF01) Panuto: Punan ang mga talahanayan sa ibaba.
Itanong sa mga bata ang mga sumusunod na katanungan. Pangkat 1 – Layunin
1. Anong tawag sa bansang binubuo ng malalaki at maliliit Pangkat 2 – Mga Lider ng Kilusan
na pulo at napapalibutan ng katubigan? Pangkat 3 – Pamamaraan ng pakikipaglaban
2. Anong mga lugar ang nakita ninyo sa video? Pangkat 4 – Mga Taong Sangkot
3. Ilang pulo mayroon ang Pilipinas? Pangkat 5 – Bunga ng Kilusan
4. Ilang malalaking pulo nahahati ang bansang Pilipinas?
Ano ang tawag sa mga ito? Tignan ang Apendiks 17 para sa activity sheet.
Talakayin sa mga bata ang napanood na video.
GW DT
Pangkatin ang grupo sa tatlo. Ipabasa ang teksto tungkol sa Katipunan
Ipagawa ang mga sumusunod: Tignan sa Apendiks 16
Pangkat 1 – Gumawa ng isang islogan tungkol sa bansang Talakayin at itanong ang mga sumusunod:
Pilipinas bilang isang arkipelago 1. Ano ag layunin ng Kilusang Propaganda?
2. Ano ang kaibahan ng propaganda sa katipunan?
Pangkat 2 – Gumawa ng isang poster tungkol sa bansang Pilipinas 3. Ano ang itinatag ni Graciano Lopez Jaena? Ano ang layunin nito?
bilang isang arkipelago
IL/A IL/A
Isulat ang tamang sagot sa patlang. Piliin sa Hanay B ang tinutukoy sa Hanay A. Isulat ang titik ng sagot sa
1. Ang anyong lupa na napaliligiran ng tubig ay tinatawag na patlang
pulo o isla Tignan ito sa Apendiks 18
2. Ang Pilipinas ay isang kapuluan o arkipelago
3. Ang Pilipinas ay binubuo ng tatlong malalaking pulo A
___e___1. Saan ikinulong si Dr. Jose Rizal a. Propagandista
4. Ang Pilipinas ay binubuo ng 7107 maliliit na pulo.
Sagutin ang sumusunod na tanong.
__d____2. Siya ay isang parmasyutiko at b. Cortes
5. Bakit tinatawag na kapuluan ang Pilipinas? manunulat at tinawag na Taga-Ilog c. La Solidaridad
-Dahil binubuo ito ng malalaki at maliliit na pulo na __c____3. Layunin nitong tumulong nang d. Antonio Luna
napalilibutan ng katubigan. mapayapa upang makamtan ang pagbabago sa e. Fuerte de Santiago
6. Ano-ano ang mga pinakamalaking pulo sa ating bansa? pulitika at lipunan. (Fort Santiago)
____b__4. Batasang pambansa f. La Liga Filipina
Tignan sa Apendiks 15 ___a___5. Mga kabataang Pilipino na kabilang g. Asociacion
sa bagong sibol na mga intelektwal. Hispano-Filipina
___j___6. Mapayapang pakikipaglaban para sa h. Jose Rizal
reporma at pagbabago ng sistema at pamamahal i. Mariano Ponce
ng mga Español j. Kilusang
___i___7. Isang doktor at mamahayag at Propaganda
tinawag na Tikbalang
___h___8. Isang doktor at may pen name na
laong Laan at Dimas-Alang
___g___9. Layunin nitong makipaglaban para sa
mga reporma sa Pilipinas
___f___10. Layunin nitong pagsama-sama ng
kapuluan, proteksyon para sa lahat at pag-aaral
at pagsasagawa ng mga reporma
Mga Tala
Pagninilay
REFERENCES
Grade V Grade VI
LRMDS Portal: Learning Guide in Sibika at Kultura Grade III Pulo Pinakabagong Edisyon ng Kalinangan 6 (Heograpiya, Kasaysayan at Sibika ni Carolina
P. Danao, et.al
Youtube.com: Philippine Archipelago by Dan Vincent Bañadera Orgela Alinsunod sa BEC 2006
https://youtu.be/YQfe718tF01
Heograpiya, Kasaysayan at Sibika 5 PAKIKIISA
by Carmen L. Labrague, et al.
Heograpiya, Kasaysayan at Sibika 5 PAKIKIISA
by Carmen L. Labrague, et al. Ang Lahing Pilipino, Dakila at Marangal 5 ni Lazelle Rose Pelingo , et al.
Youtube.com
Ang simula ng Kalayaan ng Pilipinas
“Tara na Biyahe tayo” Music Video
Pictures
https://www.slideshare.net/mobile/jayrjlazo/kilusang-propaganda-44949651
https://www.google.com.ph/search?
biw=360&bih=297&noj=1&tbm=isch&sa=1&ei=zo5XWKyzLYXuvATjyJ2wCe&
q=katipunan&oq=katipunan&gs_l=mobile-gws-
img.1.0.0i67k1j0l3j0i67k1.19865.23444.0.24586.26.12.1.1.1.0.488.2191.2-
1j3j2.6.0....0...1c1j4.64.mobile-gws-img..18.8.2377.3..35i39k1.JlTRHfAcCbs
https://www.google.com.ph/search?
q=philippine+territory&prmd=inv&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=0ahUKE
wiq2_aa4__QAhXlwl8KHRh3DqQQ_AUlBygB&biw=360&bih=559&dpr=2
ANG MGA
APENDIKS
Apendiks 1
Unang Araw, Ika-limang Baitang
A B
Tumutukoy sa nasasakupang
kalupaan, katubigan at
Arkipelago panghimpapawid na hangganan ng
bansa ang nakapaligid sa isang pulo.
Apendiks 2
Unang Araw, Ika-limang Baitang
Ang ating bansa ay tinatawag na arkipelago. 7,109 ang mga pulong bumubuo sa
Pilipinas. 4,000 dito ay walapang pangalan. Ang Pilipinas ay may pangkalahatang sukat na
300,000 kilometro kwadrado. Ito ay higit na malaki kaysa Gran Britanya at Ireland, ngunit
higit na maliit kumpara sa Hapon at España. Ang mga pangunahing isla sa arkipelago ng
Pilipinas ay ang Luzon sa hilaga na may sukat na 141,395 kilometro kwadrado. Ang ilan sa
mas maliliit sa isla ay ang Samar, Negros, Palawan, Mindoro, Leyte, Cebu, Bohol at
Masbate.
And Maynila ay itinatag ni MiguelLopez de Legaspi bilang kabisera noong ika-24 ng
Hunyo, 1571. Ngunit noong ika-17 ng Hulyo, 1948 at sa bisa ng R.A 333, naging kabisera ng
Pilipinas ang siyudad ng Quezon. Muling naging kabisera ang Maynila noong ika-14 ng
Hunyo, taong 1976, sa bisa ng P.D 940.
Apendiks 3
Unang Araw, Ika-limang Baitang
Apendiks 4
Unang Araw, Ika-limang Baitang
Sagutin ang mga sumusunod na tanong. Ilagay ang tamang sagot sa papel.
Apendiks 5
Unang Araw, Ika-anim na Baitang
Apendiks 6
Unang Araw, Ika-anim na Baitang
Isyu ng Sekularisasyon
Kamatayan ng GOMBURZA
Nang mahirang si rafael de Izquierdo bilang kapalit ni Carlos Maria de la Torre bilang
gobernador heneral, ipinagkait niyang muli ang lahat ng pribilehiyong ibinigay sa mga
Pilipino. Kabilang sa mga naapektuhan nito ay ang mga nagtratrabaho sa Fort Felipe sa
Cavite na isang arsenal ng armas. Pinagbayad silang muli ng buwis.
Noong Enero 20, 1872, pinamunuan ni Sarhento La Madrid ang pag-aalsa ng mga
Pilipino sa nasabing arsenal ng armas. Napatay nila ang maraming Espanyol sa loob ng
moog, ngunit nasupil dinsila agad. Apatnapu’t isa sa mga nag-aklas ang napatay, samantalang
ang iba ay nakulong. Pagkaraan ng ilang araw, ang labintatlo sa mga naikulong ay ipinapatay
rin.
Pagkakatula
Apendiks 8
Unang araw, Ika-anim na baitang
____________8. Sino ang pinalitan ni Padre Jose Burgos para ipaglaban ang kaanilang
karapatan na pamunuan ang sariling parokya?
____________10. Sinong gobernador heneral ang nahirang at muling ipinagkait ang lahat ng
pribilehiyong ibinigaysa mga Pilipino.
Apendiks 9
Ikalawang araw, Ika-limang baitang
Apendiks 10
Ikalawang araw, Ika-limang baitang
Panuto: May mga salitang nabubuo mula sa letrang nakakahon.Bilugan mo ang mga
makabuluhang salita na angkop sa ating aralin. Ito ay maaring pahalang o pahaba. Pagkatapos
sagutin ang mga katanangun sa ibaba.
P I L I P I N A S D S A Q F V D
E E U Q Q W B N M L K J H G I F
F D Z W V R P U L O W E R T S G
R F O S C T Y U I O P S D F A V
G R N F X Y Z T E R I T O R Y O
F S K G Z G X C V B N M L K A B
J B H B K A P U L U A N F H S N
K M I N D A N A O A S D F H J K
Apendiks 11
Ikalawang araw, Ika-anim baitang
Pangkat 1
Panuto: Isulat ang tamang sagot sa kahon.
.
Layunin ng Katipunan
.
Pangkat 2
Panuto: Isulat ang tamang sagot sa kahon.
.
Mga Lider ng Kilusan
.
Pangkat 3
Panuto: Isulat ang tamang sagot sa kahon.
.
pamamaraan ng
Pakikipaglaban
.
Pangkat 4
Panuto: Isulat ang tamang sagot sa kahon.
Mga Taong Sangkot .
Pangkat 5
Panuto: Isulat ang tamang sagot sa kahon.
.
Bunga ng Kilusan
.
Apendiks 12
Ikalawang araw, Ika-anim na baitang
ANG KATIPUNAN
1
2
3
4
5
Rubrics ng Pagawit
8-10 5-7 3-4 1-2
Nilalaman Ang mensahe ay Di-gaanong Hindi malinaw Walang
mabisang naipakita. naipakita ang ang mensahe. mensaheng
mensahe. naipakita
Pagkamalikhain Napakaganda at Maganda at Maganda ngunit Di-maganda at
napakalinaw ng malinaw ang di-gaanong malabo ang
pagkakakanta pagkakakanta malinaw ang pagkakakanta
pagkakakanta.
Kaugnayan May malaking Di-gaanong may Kaunti lang ang Walang
kaugnayan ang paksa kaugnayan sa kaugnayan ng kaugnayan sa
sa mensahe ng awit. paksa sa mensahe paksa sa mensahe paksa sa mensahe
ng awit. ng awit. ng awit.
Kalinisan Malinis na malinis Malinis ang Di-gaanong Marumi ang
ang pagkakabuo pagkakabuo. malinis ang pagkakabuo.
pagkakabuo
Marka
Apendiks 15
Ikatlong araw, Ika-limang baitang
________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
Apendiks 16
Ikatlong araw, Ika-anim na baitang
Ang mga Propagandista ay mga kabataang Pilipino na kabilang sa bagong sibol na mga
intelektwal. Halos lahat sila ay nagsipag-aral at ngasipagtapos sa kolehiyo. Mula sila sa
matatalino at matatapang na pamilya. Ang kanilang mga pangalan at mga propesyon ay:
a. Jose Rizal – isang doktor
b. Graciano Lopez Jaena – orador at manunulat
c. Mariano Ponce – doktor at mamamahayag
d. Antonio Luna – parmasyutiko at manunulat
e. Juan Luna – pintor
f. Felix Hidalgo – pintor
g. Pedro Paterno – isang abugado, makata at mananalaysay
h. Fernando Canon – inhenyero at mahilig sa musika
i. Pedro laktaw – guro at lexicographer
j. Isabelo delos Reyes – folkorist, mananalaysay, mamamahayag, at
k. Dominador Gomez – doktor at orador
1. Itinatag ni Graciano Lopez Jaena ang isang pahayagan ng Kilusang Propaganda, ang
La Solidaridad. Layunin nito ang mga sumusunod:
a. Tumutulong nang mapayapa upang makamtan ang pagbabago sa pulitika at
lipunan
b. Ilarawan ang nakakalungkot na mga kondisyon sa Piilipinas upang
mabigyang-lunas ng Spain
c. Hadlangan ang masasamang impluwensiya ng nepotismo at konserbatismo
d. Itaguyod ang mga kaisipang liberal at pangkaunlaran
e. Ipaglaban ang mga makatwirang mithiing Pilipino sa buhay demokrasya at
kaligayahan.
Sa kasamaang palad, napilitang magsara ang pahayagan dahil sa kakulangan ng
pondo.
2. Itinatag din ng mga propagandistang Pilipino at mga kaibigan nilang Español ang
Asociacion Hispano-Filipina sa Madrid. Layunin nitong
Layunin ng Asociacion Hispano-Filipina
a. makipaglaban para sa mga reporma sa Pilipinas
Ang mga pagmamalasakit at katapangan nina Rizal, Lopez Jaena, At iba pang
Pilipinong makabayan ay hindi nagtagumpay. Naghirap, nagutom , at nagkasakit sila. Ngunit
nagbunga ng mabuti ang kilusang propaganda dahil naipakita nito ang kasamaan ng
pamahalaang Español sa Pilipinas at naging daan ito ng pagaalab ng damdamin ng mga
Pilipino para sa bayan hanggang sa humantong sa pagkakaroon ng rebolusyonaryong
Pilipino.
Gumamit ang mga propagandista ng ibang pangalan sa panulat o pen name upang
ilihim ang tunay nilang katauhan. Ang ginamit na mga pen name ay:
Plaridel – Marcelo H. Del Pilar
Laong Laan at Dimas-Alang – Jose Rizal
Tikbalang – Mariano Ponse
Taga-Ilog – Antonio Luna
El Vibora – Artemio Ricarte
Pangkat 1
Panuto: Punan ang mga talahanayan sa ibaba.
Layunin
Propaganda Katipunan
. .
Pangkat 2
Panuto: Punan ang mga talahanayan sa ibaba.
Lider ng
Kilusan
Propaganda Katipunan
. .
Pangkat 3
Panuto: Punan ang mga talahanayan sa ibaba.
pamamaraan ng
Pakikipaglaban
Propaganda Katipunan
. .
Pangkat 4
Panuto: Punan ang mga talahanayan sa ibaba.
Mga taong
Sangkot
Propaganda Katipunan
. .
Pangkat 1
Panuto: Punan ang mga talahanayan sa ibaba.
Bunga ng Kilusan
Propaganda Katipunan
. .
Apendiks 18
Ikatlong araw, Ika-anim na baitang
Piliin sa Hanay B ang tinutukoy sa Hanay A. Isulat ang titik ng sagot sa patlang
A B
______1. Saan ikinulong si Dr. Jose Rizal a. Propagandista
______2. Siya ay isang parmasyutiko at manunulat
at tinawag na Taga-Ilog b. Cortes
______3. Layunin nitong tumulong nang mapayapa
c. La Solidaridad
upang makamtan ang pagbabago sa pulitika
at lipunan. d. Antonio Luna
______4. Batasang pambansa
______5. Mga kabataang Pilipino na kabilang sa e. Fuerte de Santiago (Fort Santiago)
bagong sibol na mga intelektwal.
______6. Mapayapang pakikipaglaban para sa f. La Liga Filipina
reporma at pagbabago ng sistema at
g. Asociacion Hispano-Filipina
pamamahal ng mga Español
______7. Isang doktor at mamahayag at tinawag na h. Jose Rizal
Tikbalang
______8. Isang doktor at may pen name na laong i. Mariano Ponce
Laan at Dimas-Alang
______9. Layunin nitong makipaglaban para sa mga j. Kilusang Propaganda
reporma sa Pilipinas
______10. Layunin nitong pagsama-sama ng
kapuluan, proteksyon para sa lahat at pag-
aaral at pagsasagawa ng mga reporma