You are on page 1of 6

School: CONCEPCION INETGRATED SCHOOL Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Subject-Teacher: DANIEL B. SALAC Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DETAILED LESSON PLAN Teaching Dates and Time: SEPTEMBER 5 – 9, 2022 (WEEK 3) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


BIYERNES
I. Layunin

Pamantayang Nilalaman
(Content Standard) Naipapamalas ng mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang pangheograpiya at ang ambag
ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipini.
Pamantayan sa Pagganap
Naipapamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance Standard)
Pamantayan sa Pagkatuto 5. Nasusuri ang mga ginawa mg mg makabayang Pilipino sa pagkamit ng kalayaan.
(Learning Competencies) 5.1 Natatalakay ang kilusan para sa sekularisasyon ng mga parokya at ang Cavite Mutiny (1872)
5.2 Naipapaliwanag ang ambag ng Kilusang Propaganda sa pagpukaw ng damdaming makabayan ng mga Pilipino (hal. L Liga Filipina, Asociacion Hispano Filipino)
5.3 Natatalakay ang pagtatag at paglaganap ng Katipunan
5.4 Nahihinuha ang implikasyon ng kawalan ng pagkakaisa sa himagsikan/kilusan at pagbubuo ng Pilipinas bilang isang bansa.
Day 1 Day 2 Day 3 Day 4 Day 5
Layunin (Lesson Objectives) Cognitive- Cognitive- Cognitive-. Cognitive-.Natutukoy/Nahihinuha Cognitive-
Natatalakay ang mga pangyayari Natutukoy ang mga ambag ng Natatalakay ang mahalagang ang implikasyon ng kawalan ng Nahihinuha ang kahalagahan ng
na nagbigay daan sa pagbuo ng Kilusang Propaganda sa detalye sa pagkakatatag ng pagkakaisa sa himagsikan/kilusan. pagbubuo ng Pilipinas bilang isang
Kilusang Sekularisasyon. pagpukaw ng damdaming Katipunan. bansa
makabayan ng mga Pilipino.

Affective-Napahahalagahan ang Affective- Nakapagpapahayag ng


Affective-Napahahalagahan ang mga ambag ng Kilusang Affective-Napapahalagahan ang sariling pananaw o saloobin Affective-
mga nagawa ng Kilusang Propaganda sa pagpukaw ng pagkakatatag at paglaganap ng tungkol sa implikasyon ng Napaninindigan ang kahalagahan ng
Sekularisasyon sa pagbangon ng Katipunan pagkakamit ng kalayaan kawalan ng pagkakaisa sa pagbubuo ng Pilipinas bilang isang
damdaming Makabayan ng mga
himagsikan/kilusan. bansa.
damdaming makabayan. Pilipino. sa pamamagitan ng malikhaing
Psychomotor-Nakabubuo ng pagtatanghal Psychomotor- Naipakikita sa
sanaysay/poster na Psychomotor- Nakasusulat ng Psychomotor-Nakalilikha ng pamamagitan ng malikhaing
nagpapahayag ng damdaming talaarawan ukol sa mga ambag ng collage tungkol sa pagkakatatag at presentasyon tungkol sa kawalan Psychomotor- Nakapagpapahayag
makabayan. Kilusang Propaganda. paglaganap ng katipunan. ng pagkakaisa sa ng saloobin hinggil sa kahalagahan
himagsikan/kilusan. ng pagbubuo ng Pilipinas bilang isang
bansa.

Implikasyon ng kawalan ng
Paksang Aralin Sekularisasyon at ang Cavite Pagtatatag at paglaganap ng Pagbubuo ng Pilipinas bilang isang
Kilusang Propaganda pagkakaisa sa himagsikan at
(Subject Matter) Mutiny katipunan bansa
kilusan.
CG- AP6PMK-Ic-5
Gamitang Panturo
TG_____
(Learning Resources)
LM_____
1. EASEI Modyul 8
2. Pilipinas Bansang Papaunlad 6 2000. Pp179-183,218-220
3. Pilipinas Isang Sulyap at Pagyakap (Batayang Aklat) I. 2006.pp123-126,130-159
4. HEKASI para sa mga batang Pilipino 4.2000 pp 244-245
5. Pamana 5.1999pp.114-118
6. Ang Unang Republika ng Pilipinas (Philippine Non-formal Education Program) 1998. Pp. 9-16
7. Huwg Kalimutan Bayani ng Bayan (Philippine Non-formal Education Program) 1998.pp 8-11
8. Ang Bayan Kong Mahal 4.1999.194-196
9. Pilipinas Bansang Pinagpala,(Batayang Aklat)4,2000.pp 206-207
10. Pilipinas Bansang Malaya (Batayang Aklat)5. 2000.pp 97-102
11. Pilipino Ako, Pilipinas ang Bayang Ko, (Patnubay ng Guro) 5 .1999 pp 65-68
12. Ang Bayan Kong Mahal 5. 1999 pp. 77-82
13. Pilipinas an gating Bansa, (Batayang Aklat)5. 2000 pp 76-78,80-90
14. Pilipino Ako, Pilipinas ang Bayan ko, Batayang Aklat 5. 19999. Pp 82 89
Pamamaraan
(Procedure)
Pagpapakilala sa dalawang Game – Pinoy Henyo Sino sino ang kasapi ng kilusang Paano naitatag at lumaganap ang Pagbabalik-aral hinggil sa kilusang
pangkat ng mga pari - Paring (Pagtukoy sa mga Makabayang Propaganda? katipunan? propaganda.
a. Reviewing previous lesson/s Regular at Paring Sekular sa Pilipino na nakipaglaban para sa Papaano napukaw ng kilusang
or presenting the new lesson pamamagitan ng mga larawan pagkamit ng kalayaan ng bansa. propaganda ang damdaming
makabayan ng mga Pilipino?

Paghahambing sa dalawang uri Sagutin ang tanong: Ang isang Sino ang nakapanood ng pelikulang Pagpapakita ng bahagi ng pelikula Pagpapanood ng Video clips na
ng pangkat ng mga pari sa batang katulad mo ay maari rin Katipunan? Sinong bayani ang na nagpapamalas ng hindi nagpapamalas ng pagkakaroon ng
pamamagitan ng Venn diagram bang maging isang bayani? pinahahalagahan nito? pagkakaisa ng mga mga sariling pagpapakilanlan ng Bansang
b. Establishing a purpose for
Oo o hindi? Bakit? sinaunang Pilipino noong panahon Pilipinas
the lesson
ng himagsikan. Original File Submitted and Formatted
by DepEd Club Member - visit
depedclub.com for more
Pagpapakita ng larawan ng A. Papangkatin ang mga Pagpapanood sa mga bata ng Ano ang napansin ninyo sa
tatlong paring martyr. Pagkilala mag-aaral sa apat na maikling video clip buhat sa ipinakitang senaryo sa pelikula?
sa mga tao at kaganapan tungkol grupo. penikulang katipunan. Base
sa larawan sa pamamagitan ng B. Bibigyan ng guro ang sa napanood na video clips, kailan
pagkalap ng mga datos gamit mga mag-aaral ng mga at saan itinatag ang Katipunan?
ang mga downloaded materials larawan tungkol sa mga Sino ang namuno sa kilusang
na inihanda ng guro mahahalagang Katipunan at mga naging miyembro
c. Presenting pangyayari kaugnay ng nito?
examples/instances of the new mga Kilusang Pagtalakay sa video clips
lesson Propaganda tulad ng:
Circulo Hispano-Filipino

La Solidaridad

Associacion Hispano Filipina


La Liga Filipina upang
pagsunod-sunurin ayan sa
kaganapan.
C. Pagkatapos ng ___
minuto, iuulat ng mga
mag-aaral ang kanilang
nabuong photo-timeline.
Pagtatalakay sa mga Talakayan: Pangkatang Gawain *Batay sa napanood, ano-ano ang Pagtalakay sa konsepto ng
pangyayaring nagbigay daan sa Batay sa photo timeline na nabuo, Pangkat I : (Semantic Web) naging epekto o implikasyon ng kahalagahan ng pagbubuo ng isang
pagbuo ng Kilusan bunga ng sagutin ang mga sumusunod na Mangalap ng datos sa kawalan ng pagkakaisa ng mga bansa sa pamamagitan ng tseklist.
Sekularisasyon at Cavite Mutiny tanong: mahahalagang detalye tungo sa namuno sa himagsikan /kilusan ? (Gagawa ang guro ng tseklist)
sa pamamagitan ng pangkatang 1. Ano-ano ang mga pagkatatag ng lipunan. (See attachment 1)
pagbuo ng Fact-storming web mahahalagang Pangkat II : (Dula-dulaan)
pangyayari kaugnay ng Pagsasadula sa mga panyayari
kilusang propaganda ? nagbigay daan sa paglaganap ng
2. Ano-ano ang mga katipunan Pangkat
layunin ng kilusang III : (Akronim)
propaganda? Pagbibigay ng kahulugan sa
d. Discussing new concept 3. Paano isnulong ng mga akronim ng KKK. Pangkat IV:
propagandista ang (Collage Making)
kanilang mga layunin? Gamit ang mga ginupit na larawan,
4. Ano ang nagging bumuo ng collage na nagpapakita
reaksyon ng ng mga taong may mahalagang
pamahalaang kolonyal ginampanan sa pagkakatatag at
sa kilusang propaganda? pagpapalaganap ng Katipunan.
5. Epektibo baa ng ginamit
na paraan ng mga
propagandista sa
pagkamit ng mga
reporma?
Pag-uulat sa klase. Mga propagandista at kanilang Pag-uulat ng bawat pangkat at Pangkatang Gawain: Itanong sa mga mag-aaral ang
pluma pagtalakay ng aralin. *Hahatiin ang klase sa 5 pangkat. kanilang paninindigan sa
1. Paano nangalap ng kasapi ang kahalagahan ng pagbuo ng isang
Katipunan? 2. Anu-ano ang iba't- *Ipapasaliksik sa mga mag-aaral bansa.
ibang antas ng konsehong bumubuo ang naging epekto o implikasyon
sa balangkas ng estrukturang ng kawalan ng pagkakaisa ng mga
Katipunan. Filipino noong panahon ng
himagsikan.
e. Continuation of the
discussion of new concept * Gabay na tanong:
- Ano ang naging dahilan ng
pagbagsak ng mga Filipino noong
panahon ng himagsikan?
* Sagutin ito sa pamamagitan ng
pagpapamalas ng malikhaing
presentasyon; tula, role playing,
jingle, awit .(Bawat Pangkat )
Palitang-kuro sa pamamagitan Pagbuo ng tsart: Bilang batang Gentriseno , sino ang *Pagsasagawa ng mga mag-aaral Pagpapagawa ng burador sa mga
ng Buzz session (Paglalagay ng mga kilala ninyong lokal na bayaning sa KWL. *Hayaan ang mga mag- mag-aaral hinggil sa kanilang
hinihinging impormasyon may kinalaman sa kilusang aaral na sagutan ang ; saloobin sa kahalagahan ng pagbuo
ukol sa propaganda at Katipunan.(Lokalisasyon) May -What you KNOW? ng isang bansa. (Maaaring gumamit
naging kontribusyon ba sia sa -WANT to know ng explicit approach para sa
ambag nito sa pagpukaw kilusan? -What you have LEARN? pangkatang Gawain.)
ng damdaming ayon sa kanilang nakalap sa
makabayan ng mga pagsasaliksik hinggil sa
Filipino. implikasyon ng kawalan ng
pagkakaisa ng mga Filipino noong
f. Developing Mastery panahon ng himagsikan.
*Punan ang tsart na ito.
Know Want Learn

*Iulat sa klase ang output(Bawat


pangkat)

Pagsulat ng isang sanaysay Sagutin: Bilang mag-aaral, ano ang *Sa inyong palagay, ano ang Pagbabahagi ng nagawang burador
tungkol sa nagawa ng Ano-ano ang mga patakaran sa masasabi mo sa pagkakatatag ni naging dahilan ng pagkatalo ng sa pamamagitan ng talumpati.
Sekularisasyon at Cavite Mutiny paaralan na ipinatutupad upang Andres Bonifacio sa Katipunan? mga Filipino sa himagsikan?
sa pagbangon ng damdaming mapanatili ang kaayusan at Nagpapatuloy pa ba ang katipunan
g. Finding practical application makabayan ng mga Pilipino kapayapaan? hanggang ngayon? Bakit? *Paano ninyo maipakikita ang
of concepts and skills in daily pagkakaisa sa silid-aralan,
living Ano sa palagay ninyo ang tahanan at komunidad?
maaring mangyari kung ang ilan
sa mga mag-aaral hindi susunod
sa mga patakarang ito?

Paano nakaapekto ang Pagsunod-sunod ng mga salita Ang KKK o Kataas -taasang *Anu-ano ang implikasyon ng Palabunutan:Paiikutin ang roleta .
paggarote sa tatlong pari sa upang buuin ang kaisipang kagalang -galangan n2a katipunan kawalan ng pagkakaisa sa Paglalahad sa mga kahalagahan.
pagusbong ng makabayang tungkol sa ambag ng kilusang ng mga Anak ng Bayan ay itinatag himagsikan/kilusan? Bakit mahalaga ang magkaroon ng
damdamin ng mga Pilipino? Propaganda sa pagpukaw ng ni Andres Bonifacio noong hulyo 7 , sariling pagkakakilanlan.
damdaming makabayan ng mga 1892. Siya ang Ama ng Katipunan .
Filipino. Katipunero ang tawag sa kasapi sa
h. Making generalizations and Hal. Katipunan. Ang "Utak ng Katipunan"
abstractions about the lesson sa mga Filipino ay si Emilio Jacinto dahil siya ang
Kilusang Propaganda sa tunay sumulat ng mga aral ng katipunan
na kalagayan ng pamamahala na tinawag na Kartilya.
ng Spain
ng nagmulat
Pilipinas sa ilalim ng
(Kilusang Propaganda ng
nagmulat sa mga Filipino sa
tunay na kalagayan ng Pilipinas
sa ilalim ng pamamahala ng
Spain.)

Malayang pagpapahayag ng Bumuo ng hugot Panuto: Sagutin ang mga Sumulat ng maikling sanaysay 5 aytem na pagsusulit tungkol sa
saloobin tungkol sa line/tagline/tugma na sumusunod na tanong . Isulat ang hinggil sa implikasyon ng kawalan kahalagahan ng sariling
sekularisasyon at Cavite Mutiny nagpapahayag ng ambag ng titik ng tamang sagot. ng pagkakaisa sa pagkakakilanlan.
sa pamamagitan ng sanaysay kilusang Propaganda sa 1. Sino ang namuno sa kilusang himagsikan/kilusan?
pagpukaw ng damdaming Katipunan? A. Emilio Jacinto
makabayan ng mga Filipino B. Andres Bonifacio
katulad ng: C. Emilio Aguinaldo
D. Apolinario Mabini
Rizal, Del Pilar, Jaena at Luna 2. Ano ang maaaring magyayari
Bumuo ng kilusan gamit ang kung hindi naitatag ang Kilusang
pluma Katipunan?
A. Magkakaroon ng pangkalahatang
Hangad ay kalayaan nitong Inang kalayaan ang Pilipinas
Bayan B. Hindi magsisimula ang
himagsikan
i.Evaluating learning C. Hindi susuko ang mga Pilipino
D. Magkakaroon ng Kontrol ang
mga Pilipino sa buong bansa
3. Ano kaya ang maibubunga kung
sakaling hindi nagtagumpay ang
mga Katipunero?
A. Lubos na naipalaganap ang
Kristiyanismo
B. Mahihikayat ang mga Pilipino na
Mag-alsa
C. Hindi lalaganap ang Katipunan
sa ating bansa
D. Malayang maipapahayag ang
dadamin ng bawat isa

Paggawa ng poster na Pumili ng isang propagandista. Mangalap ng impormasyon hinggil Magsaliksik tungkol sa Magpagawa ng isang tula/awit/poster
nagpapakita na ang Magsaliksik tungkol sa kanyang sa Implikasyon ng kawalan ng kahalagahan ng pagbubuo ng na magpapaalab sa kahalagahan ng
j.Additional Activities for sekularisasyon at Cavite Mutiny talambuhay at gawan ng profile. pagkakaisa sa himagsikan/kilusa at Pilipinas bilang isang bansa. pagkakaroon ng isang bansa.
application or remediation ang naging dahilan ng pagbuo Maaring gumamit ng illustration pagbubuo ng Pilipinas bilang isang
ng mga kilusan tungo sa board. Ihanda ang sarili sa Bansa.
pagkakamit ng kalayaan pgbabahagi ng ginawa sa klase.
Remarks
Reflection
a. No. of learners for
application or remediation

b. No. of learners who require


additional activities for
remediation who scored below
80%

c. Did the remedial lessons


work?
No. of learners who have
caught up with the lesson

d. No. of learners who continue


to require remediation

e. Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?
f. What difficulties did I
encounter which my principal
or supervisor can help me
solve?
g. What innovation or localized
materials did I use/discover
which I wish to share with
other teachers?

Prepared:
DANIEL B. SALAC Noted:
Subject-Teacher MYRALENE S. BALINGCONGAN
School Principal I

You might also like