You are on page 1of 4

School: TAGUMPAY PRIMARY SCHOOL Grade Level: VI

GRADE 6 Teacher: MARIBEL T. ALVAREZ Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DETAILED LESSON PLAN Teaching Dates and Time: June 19-23, 2017 (Week 3) Quarter: 1st Quarter

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang pangheograpiya at ang ambag ng
Pangnilalaman malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino.
(Content
Standards)
Pamantayan
sa Pagganap Naipamamalas ang pagpapahalaga sa kontribosyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo.
(Performance
Standards
Pamantayan 5. Nasusuri ang mga ginawa ng mga makabayang Pilipino sa pagkamit ng kalayaan
sa Pagkatuto 5.1 Natatalkay ang kilusan para sa sekularisasyon ng mga parokya at ang Cavite Mutiny (1872)
(Learning 5.2 Naipaliliwanag ang ambag ng Kilusang Propaganda sa pagpukaw ng damdaming makabayan ng mga Pilipino (hal. La Liga Filipina, Asociacion Hizpano)
Competencies) 5.3 Natatalakay ang pagtatag at paglaganap ng Katipunan
5.4 Nahihinuha ang implikasyon ng kawalan ng pagkakaisa sa himagsikan/kilusan at pagbubuo ng Pilipinas bilang isang bansa
Layunin 1.Natatalakay ang mga pangyayari 1.Natutukoy ang mga ambag ng 1. Natatalakay ang mahalagang 1. Natutukoy ang implikasyon ng kawalan ng 1. Nasasagot ang
(Less na nagbigay daan sa pagbuo ng Kilusang Propaganda sa pagpukaw detalye sa pakakatatag ng Katipunan pagkakaisa sa himagsikan/kilusan mga katanungan na
on Kilusang Sekularisasyon ng damdaming makabayan ng mga may kinalaman sa
Obje Pilipino 2. Napapahalagahan ang 2. Naipakikita sa pamamagitan ng balitaan tungkol mga paksang
ctive 2. Nakabubuo ng sanaysay/poster pagkakatatag at paglaganap ng sa kawalan ng pagkakaisa sa himagsikan/kilusan tinalakay sa buong
s) na nagpapahayag ng damdaming 2.Nakasusulat ng sanaynay ukol sa Katipunan sa pagkamit ng kalayaan linggo
makabayan mga ambag ng Kilusang 3. Nakapagpapahayag ng sariling pananaw o
Propaganda 3. Naipakikita ang pagpapahalaga sa saloobin tungkol sa implikasyon ng pagkakaisa sa 2. Nakapagpapakita
3. Napahahalagahan ang mga pagkatatag at paglaganap ng himagsikan/kilusan ng respeto sa mga
nagawa ng Kilusang Sekularisasyon 3. Napahahalagahan ang mga Katipunan sa pamamagitan ng kamag-aaral sa
sa pagbangon ng damdaming amabag ng Kilusang Propaganda malikhaing pagtatanghal pamamagitan ng
makabayan sa pagpukaw ng damdaming hindi
Makabayan ng mga Filipino pagsasalita/pag-
iingay sa oras ng
pagsusulit

3. Nakapagsusulat
ng buong ayos
Paksang- Sekularisasyon at ang Cavite Mutiny Kilusang Propaganda Pagtatag at Paglaganap ng Kawalan ng Pagkakaisa sa Himagsikan at Kilusan Lingguhang
Aralin Katipunan Pagsusulit
(Subject-
Matter)
Kagamitang AP6PMK-Ic-5 AP6PMK-Ic-5 AP6PMK-Ic-5 AP6PMK-Ic-5 AP6PMK-Ic-5
Panturo Kalakip pahina 35-40 Kalakip pahina 35-40 Kalakip pahina 35-40 Kalakip pahina 35-40 Kalakip pahina 35-
(Learning Tingnan ang Sanggunian Tingnan ang Sanggunian Tingnan ang Sanggunian Tingnan ang Sanggunian 40
Resources) Tingnan ang
Sanggunian
Pamamaraan
(Procedure)
a. A. Reviewing Pagpapakita ng mga larawan sa Game- Pinoy Henyo Sinu-sino ang kasapi ng Kilusang Ipakita sa pamamagitan ng ilustrasyon kuna
Previous dalawang pangkat ng mga pari- Pagtukoy sa mga salitang may Propaganda? papaano naitatag at lumaganap ang Katipunan at
lesson/s or Paring Regular at Paring Sekular kaugnayan sa Sekularisasyon at Papaano napukaw ng Kilusang hayaan ang mga mag-aaral na gamitin ito sa
presenting the Propaganda ang damdaming pagsagot sa tanong na : Paano naitatag at
Cavite Mutiny (garrote,
new lesson makabayan ng mga Pilipino? lumaganap ang Katipunan
nasyonalismo, paring sekular, paring
regular)
b. B. Establishing Paghahambing sa dalawang uri ng Itanong: “Matatawag ba nating Itanong: “Ano ang naaalaala mo Itanong: Nagkaroon ba ng pagkakataon na hindi
a Purpose for pangkat ng mga pari sa bayani ang GomBurZa?” Ang isang kapag narinig mo ang salitang nagkasundo ang mga myembro ng Katipunan?
the Lesson pamamagitan ng Venn Diagram batang katulad mob a ay maaaring “Katipunan?”
maging isang bayani? Bakit?
c. C. Presenting Pagpapakita ng larawan ng tatlong Pangkatang Gawain. Pangkatin ang Pagpapanood sa mga bata ng Ibigay na halimbawa ang hndi pagkakasundo ni
Examples/Inst paring martir at pagkilala sa mga tao klase at sabay-sabay panoorin ng maikling video clip mula sa Emilio Aguinaldo at Andres Bonifacio at talakayin sa
ances at kaganapan sa pamamagitan ng Xiao Time sa YouTube https://www.youtube.com/watch?v- klase ang nagging epekto nito
panonood ng Xiao Time sa YouTube https://www.youtube.com/watch?v- 4q_OH0InNVB
https://www.youtube.com/watch?v- CVYqdiFEsO
6PAtXRwo8Ds
d. D. Discussing Pagtatalakay sa paksa sa Itanong sa mga mag-aaral ang mga Itanong sa mga bata ang kanilang Itanong: Ano sa inyong palagay ang mga
New Concepts pamamagitan ng pangkatang nalaman nilang konsepto at isulat ito mga naaalala sa pinanood na may pinagmulan ng di pagkakasundo nina Emilio
pagbuo ng Fact Storming Web. sa pisara. Palalimin ang sagot ng kinalaman sa pagtatag at Aguinaldo at Andres Bonifacio?
Gawing sentro ng web mag-=aaral na naaayon sa kanilang paglaganap ng Katipunan.
ang”Paggarote sa Tatlong Paring kapasidad
Martir”
e. E. Hayaan ang mga mag-aaral na mag- Patalimin lalo ang kaalaman ng mga Isulat sa pisara ang mga sagot ng Pangkatang Gawain:
Continuation ulat sa klase ng kanilang mga bata sa pamamagitan ng mag-aaral at bigyang diin ang mga Ibigay ang mga gabay na Gawain at ipabasa ang
of the bagong kaalaman. Itanong: Anong Pagtatanong ng mga sumusunod: pangyayari na naghudyat ng artikulo sa
Discussion of kaugnayan ng isyu ng sekularisasyon 1.Ano-anong mahahalagang pagtatag at paglaganap ng http://malacanang.gov.ph/3605.general.pantaleon-
New Concepts sap ag-usbong nasyonalismong pangyayari ang iyong napansin sa Katipunan gayundin ang mga piling garcias-account-of-the-revolution/.
napanood?
Filipino? tao na may kinalaman dito. Gabay na Gawain
2.Ano-ano ang layunin ng kilusang
Propaganda? Magbigay ng dahilan ng pagbagsak ng pagbagsak
3.Paano isinulong ng mga ng mga Filipino noong panahon ng himagsikan.
Propagandista ang kanilang mga Ipakita ito sa pamamagitan ng isang malikhaing
layunin? presentasyon ( tula, dula-dulaan, jingle, o awit).
4.Ano ang nagging reaksyon ng
pamahalaang kolonyal sa kilusang
Propaganda?
5.Epektibo ba ang ginamit na paraan
ng mga propagandista sa pagkamit
ng mga reporma?
f. F. Developing Palitang kuro sa pamamagitan Paggawa ng tsart ukol sa Itanong. Sa iyong palagay, Pagpapamalas ng malikhaing
Mastery ng Buzz Session kung saan propaganda at ambag nito sa kakayaniin mo bang gawin ang mga presetasyon at pagpapalalim ng
magsasabi ang guro ng pagpukaw ng damdaming nagawa ni Andres Bonifacio o Emilio kaalaman ng bata sa pamamagitan ng
pangyayari/paksa/tao na may makabayan ng mga Filipino Jacinto para sa bayan? Alin sa mga pagbigay ng mga akmang pangyayari
kaugnayan sa Cavite Mutiny at nagawa nila ang kaya mong gawin at na naganap na nagging epekto ng di
Sekularisasyon at magsasabi alin ang hindi? Bakit? pagkakaintindihan sa pagitan ng mga
ang bata ng kanyang nalalaman myembro ng grupo? Bakit?
tungkol dito

g. G. Finding Practical Pangkatang Gawain: Ipakita sa Itanong: Ano-anong patakaran sa Itanong. Ano-anong katangian ni Itanong. Naniniwala ba kayo na
Applications of pamamagitan ng poster kung paaralan ang ipinatutupad upang Andres Bonifacio (hal. Matiisin at maaring mabuwag ang isang
Concepts and Skills paano naipakita ng mga Pilipino mapanatili ang kaayusan at mapagmahal) ang nais mong magandang plano kung
in Daily Living ang kanilang pagkamakabayan kapayapaan? Ano ang maaaring gayahin? Paano mo ito magagamit magkakaroon ng di
sa nangyaring Cavite Mutiny at mangyari kung ang ilan sa inyo ay na hindi nagpapakita ng pag-aaklaas pagkakaintindihan sa pagitan ng mga
sekularisasyon hindi sususnod sa mga patakaran? sa pamahalaan? myembro ng grupo? Bakit?
Paano mo maipakikita ang pagkakaisa
sa silid-aralan? Sa tahanan? Sa
komunidad?
h. H. Making Itanong: Paano nakakaapekto Pagsunod-sunod ng mga salita Itanong ang mga sumusunod. Ano Itanong. Ano-ano ang implikasyon ng
Generalizations ang paggarote sa tatlong pari upang buuin ang kaisipang tungkol ang KKK? Sino ang nagtatag nito? kawalan ng pagkakaisa sa himagsikan
and Abstractions sap ag-usbong ng damdaming sa ambag ng Kilusang Propaganda Kailan ito naitatag? Sino ang o sa kilusan?
about the Lesson makabayan ng mga Filipino? (Hal. Kilusang Propaganda ang tinaguriang Utak ng Katipunan? Ano
nagmulat sa mga Filipino sa tunay na ang Kartilya? Anong nagging epekto
kalagayan ng Pilipinas sa ilalim ng ng pagtatag at paglaganap ng
pamamahala ng Spain. Katipunan sa mga Filipino?
i. I. Evaluating Pagsulat ng Journal Ipasadula ang mga pangyayaring Gumawa ng sanaysay tungkol sa Sagutin ang mga tanong: Magbigay ng 15 aytem na
Learning naganap sa daungan. kahalagahan ng pag-usbong ng 1-2. Magbigay ng dalawang dahilan pagsusulit tungkol sa
Ipaliwanag ang kahalagahan ng gitnang uri sa larangan ng kung bakit itinatag o isinabatas ang kahalagahan ngmsariling
pagbukas ng Suez Canal edukasyon at kabuhayan. Dekretong Edukasyon ng 1863. pagkakakilanlan. Ilaan ang tatlong
3-5. Magbigay ng limang epekto sa puntos para sa pagpapagawa ng
pagkakatatag ng Dekretong talumpati na magpapaalab sa
Edukasyon ng 1863. kahalagahan ng pagkakaisa at
pagmamahal sa bayan.
j. J. Additional Sa loob ng ilang pangungusap, Pumili ng isang propagandista. Magsaliksik at kumalap ng mga Magsaliksik sa silid-=aklatan ng mga Magsaliksik sa silid-aklatan
Activities for sagutin ang tanong: Sang-ayon Magsaliksik tungkol sa kaniyang karagdagang datos at impormasyon karagdagang impormasyon tungkol sa tungkol sa pagkabuo ng Pilipinas
Application or ka bas a paggarote sa tatlong talambuhay at gawan ito ng profile. tungkol sa pagtatag at paglaganap mga napag-aralan at maghanda para bilang isang bata
Remediation pari? Bakit? Ihanda ang para sa pagbabahagi ng ng Katipunan. sa isang maikling pagsusulit
ginawa sa klase.
k. Remarks
l. Reflection
m. A. No. of
learners who
earned 80% in
the evaluation

B. No. of
Learners who
require additional
activities for
remediation who
scored below 80%
n. C. Did the
remedial lessons
work?
o. No. of learners
who have caught
up with the
lesson
p. D. No. of
learners who
continue to
require
remediation
q. E. Which of my
teaching
strategies
worked well?
Why did these
work?
r. F. What
difficulties did I
encounter which
my principal or
supervisor can
help me solve?
s. G. What
innovation or
localized
materials did I
use/discover
which I wish to
share with other
teachers?

You might also like