You are on page 1of 7

School: MAITE ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI

GRADE VI Teacher: LAKSMI A. DE GUIA Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


ALEXANDRITE Teaching Dates and
DAILY LESSON LOG Time: SEPTEMBER 5 – 9, 2022 (WEEK 3) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


HUWEBES
BIYERNES
I. Layunin

Pamantayang Nilalaman
(Content Standard) Naipapamalas ng mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang
pangheograpiya at ang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipini.
Pamantayan sa Pagganap
Naipapamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance Standard)
Pamantayan sa Pagkatuto 5. Nasusuri ang mga ginawa mg mg makabayang Pilipino sa pagkamit ng kalayaan.
(Learning Competencies) 5.1 Natatalakay ang kilusan para sa sekularisasyon ng mga parokya at ang Cavite Mutiny (1872)
5.2 Naipapaliwanag ang ambag ng Kilusang Propaganda sa pagpukaw ng damdaming makabayan ng mga Pilipino (hal. L Liga Filipina, Asociacion Hispano Filipino)
5.3 Natatalakay ang pagtatag at paglaganap ng Katipunan
5.4 Nahihinuha ang implikasyon ng kawalan ng pagkakaisa sa himagsikan/kilusan at pagbubuo ng Pilipinas bilang isang bansa.
Day 1 Day 2 Day 3 Day 4 Day 5
Layunin (Lesson Cognitive- Cognitive- Cognitive-. Cognitive-.Natutukoy/ Cognitive-
Objectives) Natatalakay ang mga Natutukoy ang mga ambag ng Natatalakay ang mahalagang Nahihinuha ang implikasyon Nahihinuha ang kahalagahan ng
pangyayari na nagbigay Kilusang Propaganda sa detalye sa pagkakatatag ng ng kawalan ng pagkakaisa sa pagbubuo ng Pilipinas bilang
pagpukaw ng damdaming Katipunan. himagsikan/kilusan. isang bansa
daan sa pagbuo ng
makabayan ng mga Pilipino.
Kilusang Sekularisasyon.

Affective-Napahahalagahan
ang mga ambag ng Kilusang Affective-Napapahalagahan Affective- Nakapagpapahayag Affective-
Propaganda sa pagpukaw ng ang pagkakatatag at ng sariling pananaw o Napaninindigan ang kahalagahan
Affective-
damdaming Makabayan ng paglaganap ng Katipunan saloobin tungkol sa ng pagbubuo ng Pilipinas bilang
Napahahalagahan ang mga
mga Pilipino. implikasyon ng kawalan ng isang bansa.
nagawa ng Kilusang pagkakamit ng kalayaan sa
pagkakaisa sa
Sekularisasyon sa pamamagitan ng malikhaing
Psychomotor- Nakasusulat ng himagsikan/kilusan.
pagbangon ng damdaming pagtatanghal
makabayan. talaarawan ukol sa mga
Psychomotor-Nakalilikha ng Psychomotor- Naipakikita sa
Psychomotor-Nakabubuo ambag ng Kilusang Psychomotor-
Propaganda. collage tungkol sa pamamagitan ng malikhaing Nakapagpapahayag ng saloobin
ng sanaysay/poster na
pagkakatatag at paglaganap presentasyon tungkol sa hinggil sa kahalagahan ng
nagpapahayag ng ng katipunan. kawalan ng pagkakaisa sa pagbubuo ng Pilipinas bilang
damdaming makabayan. himagsikan/kilusan. isang bansa.

Implikasyon ng kawalan ng
Paksang Aralin Sekularisasyon at ang Pagtatatag at paglaganap ng Pagbubuo ng Pilipinas bilang
Kilusang Propaganda pagkakaisa sa himagsikan at
(Subject Matter) Cavite Mutiny katipunan isang bansa
kilusan.
CG- AP6PMK-Ic-5
TG_____
LM_____
1. EASEI Modyul 8
2. Pilipinas Bansang Papaunlad 6 2000. Pp179-183,218-220
3. Pilipinas Isang Sulyap at Pagyakap (Batayang Aklat) I. 2006.pp123-126,130-159
4. HEKASI para sa mga batang Pilipino 4.2000 pp 244-245
5. Pamana 5.1999pp.114-118
Gamitang Panturo
6. Ang Unang Republika ng Pilipinas (Philippine Non-formal Education Program) 1998. Pp. 9-16
(Learning Resources)
7. Huwg Kalimutan Bayani ng Bayan (Philippine Non-formal Education Program) 1998.pp 8-11
8. Ang Bayan Kong Mahal 4.1999.194-196
9. Pilipinas Bansang Pinagpala,(Batayang Aklat)4,2000.pp 206-207
10. Pilipinas Bansang Malaya (Batayang Aklat)5. 2000.pp 97-102
11. Pilipino Ako, Pilipinas ang Bayang Ko, (Patnubay ng Guro) 5 .1999 pp 65-68
12. Ang Bayan Kong Mahal 5. 1999 pp. 77-82
13. Pilipinas an gating Bansa, (Batayang Aklat)5. 2000 pp 76-78,80-90
14. Pilipino Ako, Pilipinas ang Bayan ko, Batayang Aklat 5. 19999. Pp 82 89
Pamamaraan
(Procedure)
Pagpapakilala sa dalawang Game – Pinoy Henyo Sino sino ang kasapi ng Paano naitatag at lumaganap Pagbabalik-aral hinggil sa kilusang
pangkat ng mga pari - (Pagtukoy sa mga kilusang Propaganda? ang katipunan? propaganda.
a. Reviewing previous
Paring Regular at Paring Makabayang Pilipino na Papaano napukaw ng kilusang
lesson/s or presenting the
Sekular sa pamamagitan nakipaglaban para sa propaganda ang damdaming
new lesson
ng mga larawan pagkamit ng kalayaan ng makabayan ng mga Pilipino?
bansa.
Paghahambing sa Sagutin ang tanong: Ang isang Sino ang nakapanood ng Pagpapakita ng bahagi ng Pagpapanood ng Video clips na
dalawang uri ng pangkat batang katulad mo ay maari pelikulang Katipunan? Sinong pelikula na nagpapamalas ng nagpapamalas ng pagkakaroon
ng mga pari sa rin bang maging isang bayani? bayani ang pinahahalagahan hindi pagkakaisa ng mga mga ng sariling pagpapakilanlan ng
b. Establishing a purpose pamamagitan ng Venn Oo o hindi? Bakit? nito? sinaunang Pilipino noong Bansang Pilipinas
for the lesson diagram panahon ng himagsikan.

c. Presenting Pagpapakita ng larawan ng A. Papangkatin ang mga Pagpapanood sa mga bata ng Ano ang napansin ninyo sa Pagtalakay sa video clips
tatlong paring martyr. mag-aaral sa apat na maikling video clip buhat sa ipinakitang senaryo sa
Pagkilala sa mga tao at grupo. penikulang katipunan. pelikula?
kaganapan tungkol sa B. Bibigyan ng guro ang Base sa napanood na video
larawan sa pamamagitan mga mag-aaral ng clips, kailan at saan itinatag
ng pagkalap ng mga datos mga larawan tungkol ang Katipunan?
gamit ang mga sa mga Sino ang namuno sa kilusang
downloaded materials na mahahalagang Katipunan at mga naging
inihanda ng guro pangyayari kaugnay miyembro nito?
ng mga Kilusang
Propaganda tulad ng:
Circulo Hispano-Filipino
examples/instances of the
new lesson
La Solidaridad

Associacion Hispano Filipina


La Liga Filipina upang
pagsunod-sunurin ayan sa
kaganapan.
C. Pagkatapos ng ___
minuto, iuulat ng
mga mag-aaral ang
kanilang nabuong
photo-timeline.
d. Discussing new concept Pagtatalakay sa mga Talakayan: Pangkatang Gawain *Batay sa napanood, ano-ano Pagtalakay sa konsepto ng
pangyayaring nagbigay Batay sa photo timeline na Pangkat I : (Semantic Web) ang naging epekto o kahalagahan ng pagbubuo ng
daan sa pagbuo ng Kilusan nabuo, sagutin ang mga Mangalap ng datos sa implikasyon ng kawalan ng isang bansa sa pamamagitan ng
bunga ng Sekularisasyon at sumusunod na tanong: mahahalagang detalye tungo pagkakaisa ng mga namuno tseklist.
Cavite Mutiny sa 1. Ano-ano ang mga sa pagkatatag ng lipunan. sa himagsikan /kilusan ? (Gagawa ang guro ng tseklist)
pamamagitan ng mahahalagang Pangkat II : (Dula-dulaan) (See attachment 1)
pangkatang pagbuo ng pangyayari kaugnay Pagsasadula sa mga panyayari
Fact-storming web ng kilusang nagbigay daan sa paglaganap
propaganda ? ng katipunan
2. Ano-ano ang mga Pangkat III : (Akronim)
layunin ng kilusang Pagbibigay ng kahulugan sa
propaganda? akronim ng KKK. Pangkat IV:
3. Paano isnulong ng (Collage Making)
mga propagandista Gamit ang mga ginupit na
ang kanilang mga larawan, bumuo ng collage na
layunin? nagpapakita ng mga taong may
4. Ano ang nagging mahalagang ginampanan sa
reaksyon ng pagkakatatag at
pamahalaang pagpapalaganap ng Katipunan.
kolonyal sa kilusang
propaganda?
5. Epektibo baa ng
ginamit na paraan ng
mga propagandista
sa pagkamit ng mga
reporma?
Pag-uulat sa klase. Mga propagandista at Pag-uulat ng bawat pangkat at Pangkatang Gawain: Itanong sa mga mag-aaral ang
kanilang pluma pagtalakay ng aralin. *Hahatiin ang klase sa 5 kanilang paninindigan sa
1. Paano nangalap ng kasapi pangkat. kahalagahan ng pagbuo ng isang
ang Katipunan? 2. Anu-ano bansa.
ang iba't-ibang antas ng *Ipapasaliksik sa mga mag-
konsehong bumubuo sa aaral ang naging epekto o
balangkas ng estrukturang implikasyon ng kawalan ng
Katipunan. pagkakaisa ng mga Filipino
noong panahon ng
himagsikan.
e. Continuation of the
discussion of new concept * Gabay na tanong:
- Ano ang naging dahilan ng
pagbagsak ng mga Filipino
noong panahon ng
himagsikan?
* Sagutin ito sa pamamagitan
ng pagpapamalas ng
malikhaing presentasyon;
tula, role playing, jingle, awit .
(Bawat Pangkat )

f. Developing Mastery Palitang-kuro sa Pagbuo ng tsart: Bilang batang Gentriseno , sino *Pagsasagawa ng mga mag- Pagpapagawa ng burador sa mga
pamamagitan ng Buzz (Paglalagay ng mga ang kilala ninyong lokal na aaral sa KWL. *Hayaan ang mag-aaral hinggil sa kanilang
session hinihinging bayaning may kinalaman sa mga mag-aaral na sagutan saloobin sa kahalagahan ng
kilusang Katipunan. ang ; pagbuo ng isang bansa.
impormasyon ukol sa
(Lokalisasyon) May naging -What you KNOW? (Maaaring gumamit ng explicit
propaganda at kontribusyon ba sia sa kilusan? -WANT to know approach para sa pangkatang
ambag nito sa -What you have LEARN? Gawain.)
pagpukaw ng ayon sa kanilang nakalap sa
damdaming pagsasaliksik hinggil sa
makabayan ng mga implikasyon ng kawalan ng
Filipino. pagkakaisa ng mga Filipino
noong panahon ng
himagsikan.
*Punan ang tsart na ito.
Know Want Learn

*Iulat sa klase ang


output(Bawat pangkat)

Pagsulat ng isang sanaysay Sagutin: Bilang mag-aaral, ano ang *Sa inyong palagay, ano ang Pagbabahagi ng nagawang
tungkol sa nagawa ng Ano-ano ang mga patakaran masasabi mo sa pagkakatatag naging dahilan ng pagkatalo burador sa pamamagitan ng
Sekularisasyon at Cavite sa paaralan na ipinatutupad ni Andres Bonifacio sa ng mga Filipino sa talumpati.
Mutiny sa pagbangon ng upang mapanatili ang Katipunan? himagsikan?
damdaming makabayan ng kaayusan at kapayapaan? Nagpapatuloy pa ba ang
g. Finding practical mga Pilipino katipunan hanggang ngayon? *Paano ninyo maipakikita ang
application of concepts and Bakit?
Ano sa palagay ninyo ang pagkakaisa sa silid-aralan,
skills in daily living
maaring mangyari kung ang tahanan at komunidad?
ilan sa mga mag-aaral hindi
susunod sa mga patakarang
ito?

h. Making generalizations Paano nakaapekto ang Pagsunod-sunod ng mga salita Ang KKK o Kataas -taasang *Anu-ano ang implikasyon ng Palabunutan:Paiikutin ang roleta .
and abstractions about the paggarote sa tatlong pari upang buuin ang kaisipang kagalang -galangan n2a kawalan ng pagkakaisa sa Paglalahad sa mga kahalagahan.
lesson sa pagusbong ng tungkol sa ambag ng kilusang katipunan ng mga Anak ng himagsikan/kilusan? Bakit mahalaga ang magkaroon
makabayang damdamin ng Propaganda sa pagpukaw ng Bayan ay itinatag ni Andres ng sariling pagkakakilanlan.
mga Pilipino? damdaming makabayan ng Bonifacio noong hulyo 7 ,
mga Filipino. 1892. Siya ang Ama ng
Hal. Katipunan . Katipunero ang
sa mga Filipino tawag sa kasapi sa Katipunan.
Kilusang Propaganda sa Ang "Utak ng Katipunan" ay si
tunay na kalagayan ng Emilio Jacinto dahil siya ang
pamamahala ng Spain sumulat ng mga aral ng
ng nagmulat katipunan na tinawag na
Pilipinas sa ilalim ng Kartilya.

(Kilusang Propaganda ng
nagmulat sa mga Filipino sa
tunay na kalagayan ng
Pilipinas sa ilalim ng
pamamahala ng Spain.)
Malayang pagpapahayag Bumuo ng hugot Panuto: Sagutin ang mga Sumulat ng maikling sanaysay 5 aytem na pagsusulit tungkol sa
ng saloobin tungkol sa line/tagline/tugma na sumusunod na tanong . Isulat hinggil sa implikasyon ng kahalagahan ng sariling
sekularisasyon at Cavite nagpapahayag ng ambag ng ang titik ng tamang sagot. kawalan ng pagkakaisa sa pagkakakilanlan.
Mutiny sa pamamagitan kilusang Propaganda sa 1. Sino ang namuno sa himagsikan/kilusan?
ng sanaysay pagpukaw ng damdaming kilusang Katipunan? A.
makabayan ng mga Filipino Emilio Jacinto
katulad ng: B. Andres Bonifacio
C. Emilio Aguinaldo
Rizal, Del Pilar, Jaena at Luna D. Apolinario Mabini
Bumuo ng kilusan gamit ang 2. Ano ang maaaring
pluma magyayari kung hindi naitatag
ang Kilusang Katipunan?
Hangad ay kalayaan nitong A. Magkakaroon ng
Inang Bayan pangkalahatang kalayaan ang
Pilipinas
B. Hindi magsisimula ang
himagsikan
i.Evaluating learning C. Hindi susuko ang mga
Pilipino
D. Magkakaroon ng Kontrol
ang mga Pilipino sa buong
bansa
3. Ano kaya ang maibubunga
kung sakaling hindi
nagtagumpay ang mga
Katipunero?
A. Lubos na naipalaganap ang
Kristiyanismo
B. Mahihikayat ang mga
Pilipino na Mag-alsa
C. Hindi lalaganap ang
Katipunan sa ating bansa
D. Malayang maipapahayag
ang dadamin ng bawat isa

j.Additional Activities for Paggawa ng poster na Pumili ng isang Mangalap ng impormasyon Magsaliksik tungkol sa Magpagawa ng isang
application or remediation nagpapakita na ang propagandista. Magsaliksik hinggil sa Implikasyon ng kahalagahan ng pagbubuo ng tula/awit/poster na magpapaalab
sekularisasyon at Cavite tungkol sa kanyang kawalan ng pagkakaisa sa Pilipinas bilang isang bansa. sa kahalagahan ng pagkakaroon
Mutiny ang naging dahilan talambuhay at gawan ng himagsikan/kilusa at pagbubuo ng isang bansa.
ng pagbuo ng mga kilusan profile. Maaring gumamit ng ng Pilipinas bilang isang Bansa.
tungo sa pagkakamit ng illustration board. Ihanda ang
kalayaan sarili sa pgbabahagi ng ginawa
sa klase.
Remarks
Reflection
a. No. of learners for
application or remediation

b. No. of learners who


require additional activities
for remediation who
scored below 80%

c. Did the remedial lessons


work?
No. of learners who have
caught up with the lesson
d. No. of learners who
continue to require
remediation
e. Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?
f. What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor can
help me solve?
g. What innovation or
localized materials did I
use/discover which I wish
to share with other
teachers?

You might also like