Professional Documents
Culture Documents
DLL Araling-Panlipunan-6 Q2 W3
DLL Araling-Panlipunan-6 Q2 W3
Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto, dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng kolonyalismong Amerikano at ng
(Perfomance Standards) pananakop ng mga Hapon at ang pagmamahal sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino namakamit ang gamit na kalayaan tungo sa pagkabuo
ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado.
Layunin
Lesson Objective Ang Pamahalaang Komonwelt
Paksang Aralin
(Subject Matter)
Kagamitang Panturo K-12 MELC 2020 MODULE K-12 MELC 2020 MODULE K-12 MELC 2020 MODULE K-12 MELC 2020 MODULE
(Learning Resources) 3, ADM 3,ADM, PIVOT 4A 3,ADM, PIVOT 4A 3,ADM, PIVOT 4A
Other Learning Resources: picture
Picture picture
Pamamaraan
(Procedure)
a. Reviewing Previous Itanong: SUMMATIVE TEST
Lesson or Presenting Itanong: Itanong:
the New Lesson Ano-anong mga
Balikan ang nakaraang
Sino ang pangulo Ano ang naidulot ng programa ang naitayo
leksyon.
ng pamahalaang Pamahalaang ng Pamahalaang
Komonwelt? Komonwelt sa mga Komonwelt?
Pilipino?
b. Establishing purpose Pakantahin ang mga bata Sa pamamagitan ng
for the lesson ng “Ako ay Pilipino”. timeline
sa ibaba, ipakita ang
pagkasunod-sunod ng
mga petsang ito. Buuin
ang
timeline sa loob ng mga
kahon at talakayin ang
mahalagang pangyayari sa
bawat petsa.
e. Developing Mastery Panuto: Bilugan ang Panuto: Sagutin Isulat sa sagutang papel Panuto: Suriin ang
titik ng tamang sagot. ang bawat tanong ang O kung bawat pahayag. Isulat sa
1. Kailan pinasinayaan at ayusin ang mga opinyon at K kung patlang ang letrang K
ang pamahalaang katotohanan ang isinasaad kung ito ay katotohanan
pinaghalong ng bawat pangungusap.
Komonwelt ng at O kung ito ay opinyon
letra upang mabuo 1. Kayang pangasiwaan ng
Pilipinas? lamang.
a. Nobyembre 15,
ang sagot. Isulat sa mga Pilipino ang bansa
_____1. Ang Saligang
1935 sagutang papel ang kahit walang
Batas ng 1935 ang
b. Nobyembre 5, 1935 tamang sagot. paghahandang gagawin
ang mga ito.
naging batayan ng
c. Nobyembre 15, Pamahalaang
1. Sino ang unang 2. Tinaguriang “Ama ng
1953 Commonwealth.
Wikang Pambansa” si
d. Nobyembre 5, 1395 pangulo ng _____2. Nagsagawa ng
Pangulong Quezon dahil sa
2. Sino ang Komonwelt? Pambansang Asamblea
hangarin niyang pag-isahin
nanumpang Pangulo tungkol sa Wikang
ang mga Pilipino.
ng Komonwelt? M __ __ __ __ __ L. 3. Ayon sa Eight-Hour Pambansa.
a. Rico Quezon Q __ __ __ __ __ Labor Law, ang mga _____3. Nakasama sa
b. Sergio Osmeńa manggagawa ay Sistema ng edukasyon
c. Manuel L. Roxas magtatrabaho ang pagpili ng Tagalog
2. Sino ang unang
d. Manuel L. Quezon lamang ng siyam na oras bilang batayan
3. Anu-ano ang tatlong pangalawang
sa isang araw. ng wikang Pambansa.
sangay ng pangulo ng
4. Ang mga kababaihan ay _____4. Sa Pamahalaang
Sandatahang Lakas Komonwelt? pinagkalooban ng Commonwealth
ng Pilipinas? kapangyarihang bumoto ipinatupad ang
a. Hukbong ayon sa Saligang Batas ng
S __ __ __ __ __ O Pambansang
Pangkataohan, 1935.
__ __ __ __ __ Sangguniang
Hukbong Pandigma at 5. Sa Tenancy Act, ang
Pangkabuhayan.
Hukbong Pandagat umuupa at ang
_____5. Hindi naging
b. Hukbong Panlupa o 3. Anong batas ang nagpapaupa ay
Pangkatihan, Hukbong magkakasundo sa mabisa ang mga
Pambansa, Hukbong nagsasaad ng pamamagitan ng programang iminungkahi
Panggulo pagsusuri ng isang kontratang lalagdaan ng ni Pangulong
c. Hukbong pambansang dalawang panig. Manuel L. Quezon.
Pambansa, Hukbong wika?
Panlipunan, Hukbong
Panghimpapawid
B __ __ __ __ K __
d. Hukbong Panlupa o
Pangkatihan, Hukbong __ __ __ __ __ __
Pandagat, Hukbong __ B __ __ __ 1 __
Panghimpapawid __
g. Making Ano ang pagkakaiba ng Ano ang layunin ng Ipaliwanag ang mga ito kung
generalizations and Pamahalaang papaano nakatutulong sa mga
mga patakaran ng Ano-ano ang mga
abstractions about Komonwelt? Pilipino?
pamahalaan noon sa programang itinatag ng
the lesson Pamahalaang
kasalukuyan?
Komonwelt?
h. Evaluating learning Panuto: Piliin sa hanay B Panuto: Isulat ang A. Panuto: Suriin at Kilalanin ang tinutukoy ng
ang tinutukoy sa hanay A. letrang T kung tama at unawaing mabuti ang bawat bilang. Piliin ang titik ng
Titik lamang M kung mali ang bawat pangungusap. tamang sagot.
ang isulat sa patlang. isinasaad Isulat sa sagutang Isulat tamang sagot sa sagutang
ng bawat pangungusap. papel ang titik ng papel.
tamang sagot. 1.Batas na nagtatakda kung
______ 1. Ang 1. Alin sa sumusunod saan magkakasundo ang
pamahalaang ang pinakamagandang umuupa at ang
Komonwelt ng Pilipinas pagbabagong naganap nagpapaupa sa pamamagitan
ay pinasinayaan sa larangan ng politika ng kontratang lalagdaan ng
dalawang panig.
noong Nobyembre 15, sa panahon ng
A. Minimum Wage law
1935. Komonwelt?
B. Eight Hour Law
A. libreng pag-aaral at
C. Tenancy Act
______ 2. Ang mga kagamitan sa paaralan
D. Wika
nanumpa sa tungkulin sa pampublikong 2. Upang mabigyan at makamit
ay sina Manuel A. paaralan
Roxas B.makapag-aari ng ang solusyon sa mga
bilang Pangulo at sariling negosyo at katarungang
Sergio Osmeña bilang kabuhayan panlipunan, ang mga
Pangalawang C.paglaganap ng sumusunod na programa ay
Pangulo. kaisipang kolonyal isinagawa sa panahon
D. pagkakaroon ng ng Pamahalaang Komonwelt
______ 3. Sa panig ng karapatang makaboto maliban sa isa, alin ito?
Amerika, dumalo sina at maiboto ang mga A. Ahensiya para sa Kalakalang
John Garner na kababaihan Tingian
Pangalawang Pangulo; 2. Pinagtibay ang B. Minimum Wage law
C. Eight Hour Law
Joseph Byrnes na Saligang-Batas ng
C. Tenancy Act
Ispiker ng 1935 matapos ang
3. Inatasan ni Pangulong
Kongreso; George plebisito na sinang-
Quezon na gumawa ng hakbang
Dern na Kalihim ng ayunan ng
upang isulong
Digmaan at Heneral nakararaming Pilipino. ang pambansang wika na na
Douglas MacArthur. Kasunod nito ay pinili naaayon sa umiiral na wika sa
ang mga delegado na bansa.
______ 4. Si Heneral magsasagawa nito. A. Pambansang Asamblea
Douglas MacArthur Ipinakita ng mga B. Pambansang Asumblea
ang hinirang ni Quezon Pilipino na sila ay may: C. Pambansang Wika
na A.kalayaan sa pagsapi D. Panlipunan
tagapayo at kasama sa Estados Unidos 4. Sa pagbibigay pansin ni
niya si Lt. Col. Dwight bilang opisyal na Pangulong Quezon sa
Eisenhower na teritoryo katarungang panlipunan
Pangalawang B. karapatang mahalal para sa lahat, paano niya
Tagapayo. at maghalal ng pinuno ipinakita ang malasakit sa mga
sa pamahalaan manggagawa?
______ 5. Inilathala C. karapatang A. Pagbibigay ng batas sa
ang Code of Ethics makapag-aral ang pasahod at walong oras lamang
upang malinang ang bawat Pilipino na pagtatrabaho
kagandahang-asal ng D.pantay na karapatan B. Tiniyak niya na magkakaroon
mga Pilipino. sa pakikipagkalakalan ng karapatan ang maliliit na
sa mga dayuhang may-ari ng lupain.
bansa C. Pantay ang distribusyon ng
3. Ano ang lupa sa kasama at may-ari.
pinakamahalagang D. Pagbibigay ng libreng buwis
likhang–kultural na sa mga magsasaka.
5. Ano ang naging bunga ng
nagpaunlad sa layuning
pakikipaglaban ng mga
kasarinlan? A. Pagdami
kababaihan sa
ng banyagang produkto
kanilang karapatan upang
sa lokal na pamilihan B.
Paggamit ng Wikang makaboto?
Ingles sa mga A. Hindi dininig ang kanilang
pampublikong paaralan hinaing.
C. Pagpapamalas ng B. Nawalan ng saysay ang
kagalingan ng mga kanilang pakikipaglaban.
Pilipino sa pamumuno C. Naging matagumpay sila at
ng pamahalaan nakamit ang mithiin.
D. Pagsapi ng mga D. Napakinggan sila ngunit hindi
Pilipino sa parin nabigyan ng karapatan.
Sandatahang Lakas ng
Estados Unidos
4. Anong batas ang
nagtadhana ng
pagtatatag ng
pamahalaang
Komonwelt?
A. Batas Tydings-Mc
Duffie
B. Saligang Batas ng
1935
C. Batas Pilipinas 1902
D. Batas Jones
5. Saang partido kapwa
nabibilang sina Quezon
at Osmeña Sr.?
A. Partido Liberal B.
Partido Demokratiko C.
Partido Nacionalista
D. Partido Federal
i. Additional activities Ilarawan si Manuel Quezon
for application or bilang isang pangulo ng
remediation Pamahalaang Komonwelt.
REMARKS
REFLECTION
a. Number of
learners who
earned 80% of
the evaluation
b. Number of
learners who
require
additional
activities for
remediation
who scored
below 80%
c. Did the remedial
lesson work?
d. Number of
learners who
have caught up
with the lesson
e. Number of
learners who
continue to
require
remediation
f. What difficulties
did I encounter
which my
principal or
supervisor can
help me solve?
g. What innovation
or localized
materials did I
use/discover
which I wish to
share with other
teachers?