You are on page 1of 8

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON Teaching Dates and
LOG Time: (WEEK 5) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mg pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Amerikano at ng
(Content Standards) pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi ng mga Pilipino sa makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at
pagkakakilanlang malayang nasyon at estado.

Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto, dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng kolonyalismong Amerikano at ng
(Perfomance Standards) pananakop ng mga Hapon at ang pagmamahal sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino namakamit ang gamit na kalayaan tungo sa pagkabuo ng
kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado.

Pamantayan sa Pagkatuto Natatalakay ang mga layunin at mahahalagang pangyayari sa pananakop ng mga Hapones
(Learning Competencies) Hal: o Pagsiklab ng digmaan o Labanan sa Bataan o Death March o Labanan sa Corregidor AP6KDP -IIe - 5
Layunin
Mga Pangyayari sa panahon ng Hapon
Lesson Objective

Paksang Aralin
(Subject Matter)

Kagamitang Panturo K-12 MELC 2020 MODULE K-12 MELC 2020 MODULE K-12 MELC 2020 MODULE K-12 MELC 2020 MODULE
(Learning Resources) 4, ADM 4,ADM 4,ADM 4,ADM
Other Learning Resources: Picture,Video Video presentation,Picture
Picture,Video presentation Picture,Video presentation
presentation
Pamamaraan
(Procedure)
a. Reviewing Previous Sa kabuuan, ano ang SUMMATIVE TEST
Lesson or Presenting masasabi sa
the New Lesson Anu-ano ang mga Balikan ang pananakop ng mga
nagging resulta ng Ano ang layunin ng
nakaraang leksyon Hapones saating
pananakop ng mga Hapon sa Pagsakop sa
Amerikano sa bansa? Masasabi mo
Pilipinas?
Pilipinas? bang wala silang
nagawa para sabansa?
Bakit?
b. Establishing purpose Panalangin Panalangin Panalangin Panalangin
for the lesson Check ng Attendance Check ng Attendance Check ng Attendance Check ng Attendance
Paghanda sa aralin Paghanda sa aralin Paghanda sa aralin Paghanda sa aralin
c. Presenting Bakit kaya tayo sinakop Puzzle “mon ya”
example/instances of ng mga Hapon? Ano
the new lesson ang tunay na motibo
nilasa pananakop sa
ating bansa?

d. Discussing new Mga Mahahalagang Paglilipat ng Pamahalaang Martsa ng


concepts/ Dahil sa dumaraming Pangyayari sa Komonwelt Kamatayan
Continuation of the bilang ng mga Hapones at Panahon ng Hapon Bago pa ipinahayag na Open (Death March)
discussion of new lumalaking sektor City ang Maynila, inilipat ni Ika-9 ng Abril 1942,
concepts ng ekonomiya, naghangad Ang pagbomba sa Pangulong Quezon sa nang simulan ng
silang mapalawak ang Pearl Harbor Corregidor ang Pamahalaang mga Hapones ang
kanilang teritoryo sa Komonwelt. Si Jose nakapanlulumong
pamamagitan ng Noong ika-7 ng P. Laurel ang naatasang Death March.
pagsakop ng mga bansa. Disyembre 1941, naiwan sa Maynila upang Inilipat ang mga
Isa sa mga bansang biglang sinalakay ng sumalubong sa mga sumukong sundalo
nasakop mga Hapones. Sinikap ni Laurel na sa
nila ang Pilipinas. Ang Hapones ang Pearl pangalagaan ang taumbayan Kampo O’ Donnel
pagkontrol sa ekonomiya Harbor, ang himpilan laban sa sa Capas, Tarlac.
ng bansa ay isang ng hukbong dagat ng kalupitan ng mga Hapones at Ang mga 30,000
malaking bahagi upang mga panatilihing buo ang bansang sundalong bihag
makamit nila ang malaking Amerikano sa Hawii. PIlipinas. kasama na ang
hangarin, ang Malaki ang napinsala Samantala, nagpatuloy si mga mahihina,
imperyalismo. Kaya sa mga kagamitang Quezon sa pagganap sa may sakit, at mga
naman, noong ika-7 ng pandigma ng mga tungkulin sugatan ay
Disyembre 1941, pataksil Amerikano. Ilang bilang Pangulo ng Pilipinas. pinalakad
nilang sinalakay ang Pearl oras matapos Pormal na itinalaga si Quezon mula Mariveles,
Harbor, ang himpilang salakayin ang Pearl bilang Bataan patungong
pandagat at Harbor, ay nilusob Pangulo ng Komonwelt noong San Fernando,
panghimpapawid ng naman ng mga ika-30 ng Disyembre 1941. Pampanga. May
Amerika sa Hawaii na Hapones ang Clark limang
kung saan tinawag ang Air Field sa libo (5 000 ) ang
pangyayaring ito na “Araw Pampanga at Labanan sa Bataan namatay sa sakit o
ng Kataksilan.” Ito ang Nicholas Air Base. Ang Maynila ay lubusang sugat o kaya’y
naging hudyat ng Binomba din nila ang nasakop ng mga Hapones pinatay sa saksak
Ikalawang Digmaang Davao, Baguio, noong ika-2 ng
Pandaigidig. Tarlac at ng Enero 1942. Ang mga bayoneta habang
Ang hukbong sandatahan Tuguegarao. Ang sundalong Pilipino at naglalakad ng
ng mga Hapon ay unti- Maynila ay binomba Amerikano ay umurong walang pahinga,
unting nasakop ang noong umaga ng ika- mula sa Bataan patungo sa pagkain at inumin.
Pilipinas. Hanggang sa 8 kuta ng Corregidor. Isang pulo Marami sa kanila
idineklara ni MacArthur na ng Disyembre. ito na ang tumakas. Ang
“bukas na Upang maisawan sadyang ginawang moog ng mga tumakas ay
syudad” (Open City) ang ang higit pang mga Amerikano upang pinagbabaril.
Maynila upang iligtas ito malaking mabantayan ang
sa digmaan. pamiminsala mga lagusan sa look ng
Samantala, inatasan ni at pansamantalang Maynila. Mula sa Corregidor, Labanan sa
Pangulong Franklin matigil ang paglusob inilikas ni Manuel
Roosevelt si MacArthur ng mga Hapones,
Corregidor
L. Quezon ang Pamahalaang Simula noong ika -
na tumungo sa Australia, ipinahayag Komonwelt at ang kanyang 29 ng Abril 1942,
ngunit bago siya lumisan ni Heneral Douglas pamilya sa isang linggong
ay ipinahayag niya ang McArthur na bukas Amerika noong ika-20 ng walang tigil na
“Ako’y Magbabalik” (I shall na lungsod o Open Pebrero taong 1942, sakay ng pagbomba ang
return). City ang isang ginawa ng mga
Maynila noong ika-26 submarine upang makalusot Hapones sa
ng Disyembre sa mga nakaharang na Corregidor. Noong
Mga Layunin ng Hapon 1941.Ang Open City Hapones sa look ika-4 ng
sa Pagsakop ng ay ng Maynila. Ipinagpatuloy ni Mayo 1942,
Pilipinas nangangahulugang Quezon ang Pamahalaang dinanas ang
 Pangunahing layunin walang mga militar Komonwelt sa pinakamahirap na
nila na pag-isahin ang ang Estados Unidos. labanan ng mga
mga bansa sa magtatangol nito. Naatasan si Jonathan sundalo dahil
dulong silangang Asya. Sinira ng mga Hapon Wainwright bilang kapalit ni sa walang tigil na
 Mapalawak ang ang mga radyong Heneral McArthur pag-ulan ng bala at
kanilang sakop na teritoryo short wave. na ipagtanggol ang ating kanyon. Noong ika-
upang may Inagaw nila ang mga bansa. Matindi ang labanan at 5 ng Mayo,
mapaglagyan sa lumalaki sasakyan, tirahan at maraming mga
Amerikano at Pilipino ang ibinuhos ng
namatay. Pinili ni Wainwright sundalong Pilipino
na sumuko sa mga at Amerikano ang
Hapones kaysa maubos lahat lahat ng kanilang
ang kanyang tauhan sa makakaya sa
labanan. Ito ang pagtanggol ng
dahilan ng pagbagsak ng Corregidor subalit
Bataan sa kamay ng mga nagapi pa rin sila
Hapones noong ika-9 ng Abril ng mga
1942. Inatasan ni Hen. Hapones.
nilang populasyon.
Masaharu Homma na Sa pagsuko ng
 Magkaroon ng pagkain ng mga
manawagan sa lahat Corregidor, noong
pamilihan sa kanilang Pilipino.
ng mga sundalong Amerikano ika-6 ng Mayo
kalakal. Nilapastangan at
at Pilipino na sumuko na 1942, ganap ng
 Gamitin ang ating likas pinagmalupitan ang
ngunit marami sa bumagsak ang
na yaman sa paglikha ng mga mamamayan.
kanila ang tumanggi. Marami buong bansa sa
kagamitang Malaking hirap
ang tumakas at namundok. kamay ng mga
pang-teknolohiya. ang dinanas ng ating
Minabuti nilang maging gerilya Hapones. Kahit
 Para sa kaunlarang mga kapwa Pilipino
upang ipagpatuloy ang sumuko
pang-ekonomiya sa noon.
kanilang pakikipaglaban sa ang halos 12,000
kanilang rehiyon.
mga Hapones. mga sundalong
Pilipino at
Amerikano, hindi
pa rin
nagwakas ang
digmaan. Matibay
ang hangarin ng
mga Pilipino na
makamit ang
kalayaan.
e. Developing Mastery Panuto: Lagyan ng Sa pamamagitan ng Panuto: Piliin sa kahon ang Panuto: Lagyan
tsek (√) ang patlang factstorming web, wastong sagot sa bawat bilang. ng T ang patlang
kung ang ipinahayag ilahad ang mga Isulat ang titik sa sagutang kung TAMA at M
ay pangyayari sa kuwaderno. kung MALI.
layunin ng mga Isulat sa sagutang
pananakop ng mga
Hapones at ekis ( X ) kuwaderno.
kung hindi.
Hapones sa Pilipinas.
_____ 1. Unang
____ 1. Para may
1. Ang Pangulo ng Pilipinas binomba ng mga
mapaglagyan ng
noong sinakop ng mga Hapones ang
lumalaking
populasyon. Hapones ang Pearl Harbor.
____ 2. Upang may bansa. ___________ _____ 2. Binomba
mapagkukunan ng 2. Taon kung kailan dumating ang Maynila
likas na yaman para ang mga Hapones sa Pilipinas. noong umaga ng
sa ___________ Disyembre 8.
kanilang kagamitang 3. Idineklara ni Hen. McArthur _____ 3. Si Pang.
pang-teknolohiya. na Open City ang Maynila. Quezon ang
____ 3. Upang Nangangahulugan ito na nagpahayag na
magkaroon ng ___________
bukas na lungsod
pamilihan sa kanilang 4. Siya ang amerikanong
o
produksyon. heneral na natira upang
____ 4. Para umunlad ipagtanggol ang Open City ang
ang kanilang Corregidor. ___________ Maynila noong
ekonomiya. 5. Ang naganap na Death Disyembre 26,
____ 5. Upang March noong panahon ng mga 1941.
magkaroon sila ng Hapones ay _____ 4.
pook-pasyalan. nagmula sa ___________ at Pangunahing
natapos sa ___________. layunin ng mga
Hapones na
sinakop ang
Pilipinas upang
gawing estasyon
ng
pakikipagkalakala
n sa
Tsina at malapit
na mga pook.
_____ 5. Isang
pulo ang
Corregidor na
sadyang
ginawang moog
ng mga
Amerikano upang
mabantayan ang
mga lagusan sa
look ng
Maynila.
f. Finding practical Kung ikukumpara natin
applications of ang pamamahala ng
concepts and skills in mga Hapon noon sa
daily living Pilipinas sa
Anong aral ang ating Sa iyong palagay, ano
pamamahala ng mga
matutuhan mula sa ang naging bunga sa
inihalal na pinuno sa
pananakop ng mga Martsa ng Kamatayan o
ating bayan ngayon, ano
Hapones sa ating bansa Death March? Magbigay
ang pagkakaiba nito?
ng Death March? ng tatlong (3) bunga.
Pangatwiranan ang
iyong sagot sa
pamamagitan ng
pagsulat ng sanaysay.
g. Making generalizations Anu-ano ang mga
and abstractions about Ano ang dahilan bakit naitalang Saan inilipat ang
the lesson Bakit nangyari ang
tayo sinakop ng mahahalagang bagong pamahalaang
martsa ng kamatayan?
Hapon? pangyayari sa Komonwelt?
Panahon ng Hapon?
h. Evaluating learning Panuto: Pagtambalin Panuto: Piliin ang Sagutan ang mga Pagsunud-sunurin ang
ang mga pangyayari tamang sagot. Isulat sumusunod na mga pangyayari
sa kolum A sa petsa ang titik lamang sa katanungan. upang makabuo ng lagom
na nasa Kolum B. sulatang kuwaderno. 1. Bakit sinakop ng ng aralin. Isulat ang 1-5 sa
Isulat sa sulatang mga Hapones ang sagutang papel.
kwaderno ang Pilipinas?
titik ng tamang sagot.
1. Ang heneral na 2. Bakit tinawag na _____ Noong Abril 9,
nagpahayag na Open ”Araw ng Kataksilan” 1942 sumuko ang mga
City ang Maynila. ang pagbomba ng mga sundalong USAFFE sa
Hapones mga
A. Heneral Wainwright sa Pearl Harbor? Hapones.
B. Heneral McArthur 3. Bakit nagapi ng mga ______ Disyembre 7
C. Heneral Masaharu Hapones ang mga 1941, pataksil na
Homma sundalong USAFFE na sinalakay ng mga
naging Hapones ang Pearl
2. Kahit na sumuko na resulta ng pagbagsak Harbor sa Hawaii.
ng Bataan at ______ Nilusob ng
ang mga 12,000 na
Corregidor? puwersang Hapones ang
mga sundalong 4. Ilarawan ang mga himpilan ng USAFFE sa
Pilipino, pangyayari sa Death Corregidor
may mga sundalong March? _____ Mayo 6, 1942
tumakas at namundok. 5. Aling mga bumagsak ang Corregidor
Sino sila? pangyayari ang _____ Nagmartsa ang
A. MNLF umantig sa iyong puso? mga sumukong sundalong
B. Gerilya Bakit? USAFFE.
C. NPA

3. Sino ang
nagpasimuno ng Death
March?

A. Mga Amerkano
B. Mga Pilipino
C. Mga Hapones
4. Bakit gustong
sakupin ng mga
Hapones ang
Pilipinas?
A. Dahil sa maraming
mga likas na yaman
ang bansa.
B. Dahil magigiting ang
mga Pilipino.
C. Dahil masayahin
ang mga Pilipino.

5. Kailan ang sinabing


pinakamahirap na
araw na naranasan ng
mga
sundalong Pilipino at
Amerikano dahil sa
walang tigil na pag-
ulan
ng bala at kanyon?
A. May 4, 1942
B. May 4, 1941
C. May 4, 1943
i. Additional activities for
application or
remediation
REMARKS

REFLECTION

a. Number of
learners who
earned 80% of the
evaluation
b. Number of
learners who
require additional
activities for
remediation who
scored below 80%
c. Did the remedial
lesson work?
d. Number of
learners who have
caught up with the
lesson
e. Number of
learners who
continue to require
remediation
f. What difficulties
did I encounter
which my principal
or supervisor can
help me solve?
g. What innovation
or localized
materials did I
use/discover which
I wish to share
with other
teachers?

You might also like