You are on page 1of 4

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan

Baitang 6
Markahan Ikalawa Linggo 9

I. LAYUNIN 1. Natatalakay ang mga pagbabagong pangkabuhayang


ipinatupad ng mga Hapones sa Pilipinas
2. Natutukoy ang mabuti at di-mabuting epekto sa kabuhayan
ng pananakop ng mga Hapones sa bansa.
3. Naibabahagi ang saloobin ukol sa mga epekto sa aspetong
pangkabuhayan sa mga Pilipino ng pananakop ng mga
Hapones
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at
Pangnilalaman mga pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng
kolonyalismong Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at
ang pagpupunyagi ng mga Pilipino na makamtan ang kalayaan
tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at
pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga
Pagganap sa konteksto,dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng
kolonyalismong Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at
ang pagmamalaki sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga
Pilipino namakamit ang ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo
ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang
nasyon at estado
C. Mga Kasanayan sa Nagkapagbibigay ng sariling pananaw tungkol sa naging
Pagkatuto epekto sa mga Pilipino ng pamamahala sa mga dayuhang
mananakop. (AP6KDP-IIh9)
II. NILALAMAN Epekto ng Pamamahala sa Panahon ng mga Hapones sa
Aspetong Pangkabuhayan
III. MGA KAGAMITANG
PANTURO
Mga Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay Curriculum Guide, 2016 (AP6KDP-IIh9) pahina 134
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Pamana 5. 1999. 220 2.
Teksbuk HEKASI para sa mga Batang Pilipino 4. 2000. P.275
4. Karagdagang
Kagamitan Mula sa LR
Portal
5. Iba Pang Kagamitang Powerpoint presentation with pictures, led tv, laptop, activity
Panturo cards
IV. PAMAMARAAN ADVANCED AVERAGE
A. Balik-aral sa I-LIKE MO! (Mag kung totoo ang isinasaad ng pahayag
nakaraang aralin at/o at naman kung hindi.
pagsisimula ng bagong 1. Natapos ang pamamahala ni Pangulong Quezon dahil sa
aralin biglang paglusob ng mga hapones sa Pilipinas.
2. Nasakop ng Hapones ang buong bansa at itinatag ang
Pamahalaang Militar ng mga Hapones.
3. Nagkaroon ng pagbabago sa kabuhayan ng mga Pilipino sa
pananakop ng mga Hapon.

255 | DLP A r a l i n g P a n i p u n a n 6 – I k a l a w a n g M a r k a h a n
4. Matagal na nasakop ng mga Hapon ag Pilipinas kaysa sa mga
Espanyol.
5. Walang namatay na mga Pilipino noong panahon ng Hapon.
B. Paghahabi sa layunin Magpapakita ang guro ng Magpapakita ang guro ng
ng aralin larawan na nagpapakita ng larawan na nagpapakita ng
matinding kahirapan ng bansa. matinding kahirapan ng bansa.
(Iisa-isahin ng guro ang mga (Iisa-isahin ng guro ang mga
larawan) larawan)
1. Ano ang mga nasa larawan? 1. Ano ang mga nasa larawan?
2. Ano ang dahilan kung bakit 2. Ano ang dahilan kung bakit
marami ang walang makain? marami ang walang makain?
Walang hanapbuhay? Walang hanapbuhay?
Walang tirahan? Mahal ang Walang tirahan? Mahal ang
bilihin? bilihin?
3. Sa iyong palagay, ano ang
maaaring magawa ng
pamahalaan upang
masolusyunan ang mga
ganitong suliraning
pangkabuhayan?
C. Pag-uugnay ng mga Paano mababawasan ang Ano-ano ang nabago sa
halimbawa sa bagong epekto ng kahirapan sa pamumuhay ng mga Pilipino
aralin panahon ng paghihikahos ng noong panahon ng pananakop
bansa? ng mga Hapones?
D. Pagtatakay ng bagong Hayaan ng guro ang mga mag-aaral na basahin ang aralin na
konsepto at nasa powerpoint presentation.
paglallahad ng bagong
kasanayan #1
E. Pagtatalay ng bagong Hahatiin ng guro ang mga mag-aaral at ibibigay ang topic cards
konsepto at sa bawat pangkat ukol sa kalagayang pangkabuhayan ng
paglallahad ng bagong papanakop ng mga Hapon sa bansa Pupunan ng bawat pangkat
kasanayan #2 ang talahanayan. Bibigyan ng panahon ang lider na ireport ang
natapos na gawa.
(Gawin ng 5-10minuto)
 Hihingin ng guro sa mga mag-aaral ang mga dapat tandaan
sa pagsasagawa ng pangkatang gawain
 Bibigyan ng panahon ang bawat pangkat sa paghahanda,
pagbabahagi at sa pagpoproseso ng guro.
Pangkabuhayang Programa ng
Dahilan
Suliranin Pamahalaan

F. Paglinang sa Ano ang mahalagang naiambag ng pananakop ng mga Hapon


Kabihasaan (Tungo sa sa kabuhayan ng mga Pilipino?
Formative
Assessment)

256 | DLP A r a l i n g P a n i p u n a n 6 – I k a l a w a n g M a r k a h a n
G. Paglalapat ng aralin sa
Punan ang mga patlang at tapusin ang kwento ukol sa
pang-araw-araw na
pagbabagong pangkabuhayang idinulot ng pananakop ng mga
buhay
Hapon.
Story Line
Noong panahong ang ating bansa ay nasa ilalim ng mga
____, katakot-takot na paghihira ang dinanas ng ating mga
ninuno. Dahil dito, ang panahong ito ay tinawag na _______.
Umabot sa mahigit _______ang mga namatay at _______halaga
ng mga bahay, gusali at ari-arian ang nasira. Dahil sa nawalan
ng _______, an gating mga ninuno ay nagpalipat-lipat ng
tirahan. Ang mga hanapbuhay ay napabayaan kaya bumagsak
ang _______ at bumaba ang ______ ng mga tao. Sila ay
nagkasakit at namatay sa ______. Upang magkaroon ng
makakain, sila ay ______ sa mga bakanteng lote. Natuto silang
______ at ______ upang makatawid sa kahirapan.
H. Paglalahat ng Aralin Kung ikaw ay 10 taong gulang na noong panahon ng pananakop
ng mga Hapon, paano mo haharapin ang hamon ng kahirapan
na idinulot ng pananakop ng mga Hapon?
I. Pagtataya ng Aralin Lagyan ng ekis (X) ang bilang na may pahayag na tumutukoy sa
epektong pangkabuhayan ng mga Hapon sa Pilipinas.
1. Bumagsak ang ekonomiya.
2. Lumaki ang populasyon.
3. Nalabag ang mga karapatang pantao.
4. Nasira ang mga daan, tulay at mga ari-arian.
5. Nagkulang ang suplay ng pagkain.
6. Humina ang sistema ng edukasyon.
7. Nagkaroon ng makabagong paraan ng pagtatanim.
8. Bumaba ang moralidad ng mga mamamayan.
9. Namatay ang napakaraming mamamayang Pilipino.
10. Nagkaroon ng makabagong armas na pandigma.
J. Takdang Aralin/ Gumawa ng repleksyon tungkol mabuti at di mabuting epekto sa
Karagdagang Gawain kabuhayan ng pananakop ng mga Hapon sa Pilipinas.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na nagpatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatuong?
257 | DLP A r a l i n g P a n i p u n a n 6 – I k a l a w a n g M a r k a h a n
F. Anong suliranin ang
aking nararanasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

258 | DLP A r a l i n g P a n i p u n a n 6 – I k a l a w a n g M a r k a h a n

You might also like