You are on page 1of 4

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan

Baitang 6
Markahan Ikalawa Linggo 9

I. LAYUNIN 1. Naiisa-isa ang mga naging epekto o pagbabago panlipunan


sa mga Pilipino ng Pananakop ng mga Amerikano
2. Natatalakay ang mga epektong panlipunan ng pananakop ng
mga Amerikano sa bansa
3. Napapahalagahan ang mga pagbabagong panlipunang
idinulot ng pananakop ng mga Amerikano sa bansa
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at
Pangnilalaman mga pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng
kolonyalismong Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at
ang pagpupunyagi ng mga Pilipino na makamtan ang kalayaan
tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at
pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa
Pagganap konteksto,dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng
kolonyalismong Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at
ang pagmamalaki sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga
Pilipino namakamit ang ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo ng
kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at
estado
C. Mga Kasanayan sa Nagkapagbibigay ng sariling pananaw tungkol sa naging epekto
Pagkatuto sa mga Pilipino ng pamamahala sa mga dayuhang mananakop.
(AP6KDP-IIh9)
II. NILALAMAN Epekto ng Pamamahala sa Panahon ng mga Amerikano sa
Aspetong Panlipunan
III. MGA KAGAMITANG
PANTURO
Mga Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay Curriculum Guide, 2016 (AP6KDP-IIh9) pahina 134
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pamana 5. 1999. 220, HEKASI para sa mga Batang Pilipino 4.
2000. P.275
4. Karagdagang
Kagamitan Mula sa LR
Portal
5. Iba Pang Kagamitang Powerpoint presentation with pictures, led tv, laptop, activity cards
Panturo https://www.youtube.com/watch?v=sTRJqpy1YR8 (credits to
youtube.com)
IV. PAMAMARAAN ADVANCED AVERAGE
A. Balik-aral sa nakaraang
Itanong:
aralin at/o pagsisimula
1. Ano-ano ang mga epektong pangkabuhayan ng pananakop ng
ng bagong aralin
mga Amerikano?
2. Mayroon ba itong mabuting naidulot sa mga Pilipino? Bakit?
3. Kung may mabuting idinulot ang pananakop ng mga
Amerikano, mayroon din bang di-mabuting epekto ito sa mga
Pilipino?

251 | DLP A r a l i n g P a n i p u n a n 6 – I k a l a w a n g M a r k a h a n
B. Paghahabi sa layunin
Magpapakita ang guro ng mga produkto ng mga Amerikano at
ng aralin
mga Pilipino. Papiliin ang mga mag-aaral kung alin ang mas nais
nilang bilhin.
(halimbawa: Cheetos at Cornik, Toblerone at ChokoMani, Nike at
Marikina made na sapatos, Mc Donald’s at Mang Inasal, etc.)
C. Pag-uugnay ng mga
Sa iyong palagay, ano-ano ang mga pagbabagong panlipunan na
halimbawa sa bagong
idinulot ng pananakop ng mga Amerikano sa bansa?
aralin
D. Pagtatakay ng bagong
Ipanood sa mga mag-aaral ang video mula sa youtube.
konsepto at paglallahad
Mga Pagbabago sa Pananakop ng mga Amerikano
ng bagong kasanayan
https://www.youtube.com/watch?v=sTRJqpy1YR8
#1
(credits to owner)
E. Pagtatalay ng bagong
konsepto at paglallahad Tatalakayin ng guro sa mga mag-aaral ang nasa powerpoint
ng bagong kasanayan presentation ukol sa mga pagbabagong panlipunan ng pananakop
#2 ng mga Amerikano at ang epekto nito sa mga Pilipino.

Itanong ng guro:
1. Ano-ano ang mga pagbabagong idinulot ng pananakop ng
mga Amerikano sa edukasyon? Transportasyon?
Komunikasyon? Kalusugan? Sining at Kulutura?
2. Ano ang positibong epekto nito sa lipunan?
3. Ano ang negatibong epekto nito sa lipunan?

F. Paglinang sa Hahatiin ng guro ang mga mag-


Kabihasaan (Tungo sa aaral sa 4 na pangkat. Ang
Hahatiin ng guro ang mga mag-
Formative Assessment) bawat pangkat ay bibigyan ng
aaral sa 4 na pangkat. Ang
activity card kung saan
bawat pangkat ay bibigyan ng
nakasulat ang gawain.
activity card kung saan
 Hihingin ng guro sa mga mag-
nakasulat ang gawain.
aaral ang mga dapat tandaan
 Hihingin ng guro sa mga
sa pagsasagawa ng
mag-aaral ang mga dapat
pangkatang gawain
tandaan sa pagsasagawa ng
 Bibigyan lamang ang bawat
pangkatang gawain
pangkat ng 3 minuto sa
 Bibigyan lamang ang bawat
paghahanda, 1 minuto sa
pangkat ng 3 minuto sa
pagbabahagi at 3 minuto sa
paghahanda, 1 minuto sa
pagpoproseso ng guro.
pagbabahagi at 3 minuto sa
(GAWAIN)
pagpoproseso ng guro.
1. Tukuyin kung ang mga
(GAWAIN)
pahayag sa loob ng
1. Bawat pangkat ay
envelope na mga
bibigyan ng envelope na
pagbabagong
may mga pahayag kung
panlipunan kung ito ay
saan tutukuyin ng mga
sa Edukasyon,
kasapi kung ito ay sa
Trasportasyon at
larangan ng edukasyon,
Komunikasyon,
transportasyon,
Kalusugan, Sining at
komunikasyon,
Kultura.
kalusugan, sining at
2. Magbibigay ang mga
kultura.
kasapi ng epekto nito sa
mga Pilipino.

252 | DLP A r a l i n g P a n i p u n a n 6 – I k a l a w a n g M a r k a h a n
G. Paglalapat ng aralin sa
Ano-ano ang mga epektong panlipunan ng pananakop ng mga
pang-araw-araw na
Amerikano sa bansa?
buhay
H. Paglalahat ng Aralin
1. Sa iyong palagay, dapat ba 1. Sino ang dapat mong
tayong patuloy na maging panoorin, artistang
bihasa sa paggamit ng Amerikano o artistang
wikang Ingles? Bakit? Pilipino? Bakit?
2. Magbigay ng opinyong kung 2. Magbigay ng opinyong kung
nakatulong ba sa lipunan nakatulong ba sa lipunan ang
ang pananakop ng mga pananakop ng mga
Amerikano at ipaliwanag Amerikano at ipaliwanag ang
ang sagot. sagot.
I. Pagtataya ng Aralin Punan ng wastong titik ang bawat kahon upang mabuo ang
salitang tinutukoy ukol sa epektong panlipunan ng pananakop ng
mga Amerikano.

1. Wikang panturo ng mga Amerikano.


__N G __ E ____
2. Mga piling mag-aaral na pinadala sa Estados Unidos upang
makapag-aral ng libre
P __ N S __ __ __ N A __ O
3. Itinatag noong 1933 upang umunlad ang agham sa bansa.
__ A T I __ N __ L R __ S __ __ R C H C __ __ N C I __
4. Unang sasakyang panghimpapawid na lumipad sa Maynila
noong 1911.
C_RN_ _A_
5. Taon na unang dinala ng Estados Unidos sa Pilipinas ang
serbisyong telepono.
19_ _
6. Mga sundalong Amerikano na nagsilbing unang guro sa
bansa.
T_ _ _ AS_ _ES
7. Ito ay ipinamahagi ng relihiyong protestantismo na ipinakilala
sa bansa ng mga Amerikano.
_IB_ _Y_
8. Itinatag ito upang maiwasan ang paglaganap ng mga
nakakahawang sakit tulad ng cholera.
BU_EAU OF H_AL_H AND Q_ _RAN_ _NE _ER_IC_
9. Ipinatayo ng mga Amerikano upang mapabilis ang
transportasyon at komunikasyon sa Rehiyong Cordillera sa
kapatagang Luzon.
_ENN_N R_ _D
10. Inilunsad ng mga Amerikano na programang palupa upang
matugunan ang suliranin sa pabahay ng mga Pilipino.
H_M_ST_AD L_ __
J. Takdang Aralin/ Pumili ng isang programa o pagbabagong idinulot ng pananakop
Karagdagang Gawain ng mga Amerikano na sa iyong palagay ay ang pinakanakatulong
sa mga Pilipino at ipaliwanag kung bakit ito ang napili.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na

253 | DLP A r a l i n g P a n i p u n a n 6 – I k a l a w a n g M a r k a h a n
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na nagpatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatuong?
F. Anong suliranin ang
aking nararanasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

254 | DLP A r a l i n g P a n i p u n a n 6 – I k a l a w a n g M a r k a h a n

You might also like