You are on page 1of 11

DETAILED LESSON PLAN

Learning Areas: Araling Panlipunan Quarter: Ikalawang Markahan Week: Ikasiyam na Linggo
GRADES 1 to 12 Paaralan Baitang/Antas VI
DAILY LESSON LOG Guro Asignatura ARALING PANLIPUNAN
(Pang-araw-araw na Markahan II, WEEK 9
Tala sa Pagtuturo) Petsa/Oras

Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mga pagbabago sa lipunang Filipino sa panahon ng kolonyalismong Amerikano at
Pangnilalaman ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi ng mga Filipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at
(Content pagkakakilanlang malayang nasyon at estado.
Standards)
Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto,dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng kolonyalismong
Pagganap Amerikano at ng panahon ng mga hapon at ang pagmamalaki sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Filipino na makamit ang ganap na
(Perfomance kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado.
Standards)
Pamantayan sa Nagkapagbibigay ng sariling pananaw tungkol sa naging epekto sa mga Filipino ng pamamahala sa mga dayuhang mananakop na Amerikano at
Pagkatuto Hapones .AP6KDP-IIh9
(Learning
Competencies)
Layunin Day 1 Day 2 Day 3 Day 4 Day 5
Lesson Objective

1. Naipapaliwanag ang 1. Naiisa-isa ang mga 1. Natatalakay ng may 1. Naipapaliwang ang 1 Naiisa-isa ang mga
mga patakarang Programang Panlipunan at katalinuhan ang tungkol sa mga Pamamaraan ng pangyayari sa Panahon
pangkabuhayan at mga Pangkabuhayan sa Pananakop ng mga Pamamahala ng mga ng Hapon.
pagbabagong panlipunan Pamahalaang Komonwelt. Hapones. Hapones.
sa Panahon ng mga 2. Nakalilikha ng isang
Amerikano. 2. Nakasusulat ng sanaysay 2. Nakapagpapakita ng isang 2. Nakagagawa ng isang rap song tungkol sa
tungkol sa mga mahahalagang dula tungkol sa Pananakop poster at kanta tungkol paraan ng Pakikipaglaban
kontribusyon ng mga ng mga Hapones.. sa Pamamaraan ng

1
2. Nakabubuo ng isang Programang Panlipunan at Pamamahala ng mga ng mga Filipino sa mga
debate tungkol sa Pangkabuhayan sa 3. Nakagugunita sa mga Hapones. Hapones.
kabutihan at Pamahalaang Komonwelt. mahahalagang naiambag ng
di-kabutihang epekto ng mga bayaning Filipino upang 3. Naipagpatuloy ang 3. Napapahalagahan ang
mga batas at mga 3. Nakagugunita sa mga makamit ang kalayaan sa kawilihan sa paggunita mga Bayaning Filipino sa
Patakaran ng mga mahahalagang kontribusyong Panahon ng Hapones. at pag-aaral tungkol sa Panahon ng Hapon sa
Amerikano sa hatid ng Pamahalaang kasaysayan at sinapit ng pamamagitan ng
Pamumuhay ng mga Komonwelt. mga Filipino sa kamay paggawa ng kanilang
Filipino. ng mga Hapones. album.

3. Napapahalagahan ang
naging pagbabago sa
pamumuhay ng mga
Filipino bunga ng
pananakop ng mga
Amerikano.
Paksang Aralin Mga Batas at Patakaran Mga Programang Panlipunan Pananakop ng mga Hapones Mga Pamamaraan ng Mga Pamamaraan ng
(Subject Matter) ng mga Amerikano na at Pangkabuhayan sa Pamamahala ng mga Pakikibaka ng mga
Nakakaapekto sa Pamahalaang Komonwelt Hapones Filipino
Pamumuhay ng mga
Filipino
Kagamitang TM, TG, Curriculum Guide TM, TG, Curriculum Guide6 TM, TG, CurriculumGuide6 TM, TG TM, TG, Curriculum Guide
Panturo 6 Q2 s.9 D1, AP 6 BOW Q2 S.9 D2, AP 6 ,Kayamanan Q2 S.2 d3, Kasaysayang Curriculum Guide6,Q2 6 Q2 s.9 D5, AP 6 BOW
(Learning 2017, Kulura at 6 pp.133, BOW 2017, Filipino 5 pp. 180-193, Bow s.9 2017, Kasaysayang
Resources) ,Kasaysayan at Pictures, Charts ,Video clip. 2017, Picture, Prepared D4,Kultura,Kasaysayan Filipino 6, pp. 180-191,
Kabuhayan 5, ((https://www.slideshare.net) Chart ,Video clip. at Kultura 5,pp136-165. Pictures, tsart,Video clip.
pp.114-123, Pictures, ((https://www.slideshare.ne Pictures, Tsart,Video ((https://www.slideshare.
Charts, Video clip. t) clip. net)
((https://www.slideshare. ((https://www.slideshar
net) e.net)

2
Pamamaraan
(Procedure)
a. Reviewing Pagpapakita ng larawan Itanong ang mga sumusunod: Hatiin ang klase sa dalawang Ano-ano ang mga Pagpapakita ng video
Previous Lesson ng mga Amerikano at ang grupo; mahahalagang presentation tungkol sa
or Presenting Battle of Manila Bay. 1. Ano – ano ang mga Batas at Gumawa ng isang maliit na pangyayaring pumukaw pananakop ng mga
the New Lesson Sagutin ang mga Patakaran ng mga Amerikano ulat tungkol sa mga sa damdaming Pilpino Hapon sa Pilipinas.
sumusunod na na nakakaapekto sa pangyayari sa: noong Panahon ng Mga tanong:
katanungan: Pamumuhay ng mga Filipino? Hapon?
1. Sino – sino ang ● Sa panahon ng mga 1. Sino ang nagdeklara ng
makikita sa larawan? 2. Nakakatulong ba sa bansa Amerikano Maynila na Open City?
ang pagbibigay buwis sa mga 2. Bakit idineklarang
2. Bakit hindi umunlad produkto ng mga Filipino? Open City ang Maynila?
ang kondisyon ng ● Kasalukuyan 3. Ano ang kalagayan ng
maraming magsasaka kultura sa panahon ng
noong Panahon ng mga 3. Ano-anong mga pagbabago Hapones?
Amerikano? sa ating lipunan ang hatid ng
mga Amerikanong
3. Ano – ano ang nanunungkulan sa ating
naitulong ng mga bansa?
Amerikano sa mga
Filipino bunga ng
pagbubuwis?
b. Establishing Naging epektibo ba ang Pagpapakita ng mga larawan 1. Ano-ano ang nabago sa 1. Ano-ano ang mga 1. Bakit nakipagdigma
purpose for the mga patakaran na tulad ng ospital, tulay at pamumuhay ng mga Filipino karapatang Filipino ang ang mga Hapones sa
lesson ipinatupad ng mga daan,paliparan,tren,telepono, noong panahon ng nawawala sa Panahon ating bansa?
Amerikano? Patunayan radio, gamot, health center at pananakop ng mga ng Hapones?
ang sagot. iba pa. Hapones? 2. Ano ang ginawa ng
2. Ano-anong mga mga Filipino para
2. Paano namumuhay ang problema ang kinaharap makalaya sa pananakop
mga Filipino noong ng mga Filipino sa ilalim ng mga Hpon?

3
panahon ng pananakop ng ng pamamahala ng mga
mga Hapones? Hapones? 3. Paaano natin
ipagtatanggol angating
bansa sa oras ng
digmaan?

4. Ano ang epekto ng


pakikipaglaban ng mga
sundalo at gerilyang
Filipino sa mga Hpones?

Presenting Magpapakita ng video Itatanong sa mga bata ang Manood ng Video Manood ng Video clip. Magsalaysay tungkol sa
example/instanc clip tungkol sa mga tungkol sa mga larawan clip.(https://www.slideshare ((https://www.slideshar mga bayaning Filipino sa
es of the new pagbabagong panlipunan (Ililista sa pisara ang kanilang .net) e.net) Panahon ng Hapon.
lesson sa Panahon ng mga mga naging kasagutan)
Amerikano.
.(https://www.slideshare.
net)

4
c. Discussing Mga Tanong: Mga Tanong: Magtalakayang muli
new concepts Mga Tanong: Talakayin ang mga tungkol saa panahon ng
pangyayari noong pananakop ng mga
1. Bakit pinairal ng mga 1. Ano sa inyong palagay ang 1. Paano natin panahon ng pananakop Hapones sa Pilipinas.
Amerikano ang mga kinalaman ng mga larawan sa pahahalagahan ang ng mga Hapon sa
estratehiya, patakaran at ating paksa ngayon? kabayanihan ng mga Pilipinas. Mga Tanong:
batas dito sa Pilipinas? Filipinong lumaban para sa
2. Sa mga larawang ito, ano sa ating kalayaan noong Mga Tanong: 1. Bakit sumiklab ang
2. Ano ang naging bunga inyong palagay ang naiambag Panahon ng Hapon? himagsikan sa panahon
ng mga patakaran, o naitulong ng mga ito sa mga 1. Bakit nagpalipat-lipat ng mga Hapones?
batas,at estratehiyang Filipino? 2. Ano-ano ang pagbabago ng tirahan ang mga tao
ipinatupad ng mga sa edukasyong ipinatupad sa panahon ng Hapon? 2. Ano ang mga suliraning
Amerikano noon? 3. Masasabi ba nating ito ay ng Pamahalaang Hapones? pangkabuhayan sa
isa ring programa? Bakit? 2. Bakit sumigla ang panahon ng mga
3. Ano – ano ang mga 3. Ano ang isinagawa ng paggamit ng Tagalog sa Hapones at sa
pagbabago sa edukasyon 4. Aling programa ng pamahalaang Hapones ilalim ng panankop ng pagwawakas ng
sa panahon ng Pamahalaang Komonwelt ang upang makapagturo ang mga Hapones? digmaan?
Amerikano? higit na nakatulong sa mga guro nang maayos at
paglutas ng suliraning ayon sa kagustuhan nila? 3. Ano-ano ang
4. Ano ang kabutihang katarungang panlipunan? nagpapahirap sa mga
naidulot ng pagpapatayo tao sa panahon ng mga
ng mga pampublikong 5. Dapat bang ipagmalaki ang Hapon?
paaralan ng mga mga nagawa ng Pamahalaang
Amerikano sa bansa? Komonwelt sa paglutas ng
mga suliraning panlipunan?
5. Ano ang mangyayari Bakit?
kapag iniwagayway ang
bandila noong Panahon 6. Paano nakakatulong sa
ng mga Amerikano sa bansa ang pagbibigay ng
Pilipinas? karapatang bumoto sa mga
kababaihan?

5
5. Ano-ano ang mga
epekto sa pagpapatupad
ng mga batas at
patakaran ng mga
Amerikano sa mga
Filipino?

6. Naging makatarungan
ba ang ginawang
pamamahala ng mga
Amerikano sa Pilipinas?
Bakit?
Continuation of Presenting a video Presenting a video clip/slide
the discussion of clip/slide show about show about komonwelt.
new concepts komonwelt.(https://www (https://www.slideshare.net)
.slideshare.net)
Developing Gumawa ng caricature na Sumulat ng isang sanaysay Pangkatang gawain: Ipatukoy sa bawat
Mastery nagpapakita ng tungkol mahahalagang Pangkat 1-2: Gumawa pangkat ang mga
pagbabago sa kontribusyon ng mga ng Poster na pagbabago sa
pamumuhay ng mga Programang Panlipunan at nagpapakita ng pangkabuhayan at
Filipino sa Panahon ng Pangkabuhayan sa kahirapan ng mga edukasyon sa panahon
Amerikano. Pamahalaang Komonwelt. Filipino sa kamay ng ng Hapon.
mga Hapones.
Pangkat3-4:Gumawa
ng Kanta kung saan ito
ay nagpapakita ng
hinanakit ng mga
Filipino sa mga
Hapones.

6
Finding practical Pangakatang Gawain: Iisa-isahin ang mga programa Paano natin Pagkakaroon ng
applications of Debate ng Pamahalaang Komonwelt pahahalagahan ang pangkatang Gawain:
concepts and Pangkat 1 –Ang mabuting ang ipinatupad upang malutas kabayanihan ng mga
skills in daily epekto ng mga batas at ang mga suliraning Filipinong lumaban para Pangkat 1 –bumuo ng rap
living mga Patakaran ng mga katarungang panlipunan. sa ating kalayaan? song tungkol sa mga
Amerikano sa hinaing ng mga Filipino
Pamumuhay ng mga sa panahon ng Hapon.
Filipino.
Pangkat 2 – Ang Pangkat 2 – Gumawa ng
di-mabuting epekto ng sanaysay tungkol sa
mga batas at mga digmaang Hapon at
Patakaran ng mga Pilino-Amerikano.
Amerikano sa
Pamumuhay ng mga
Filipino bunga ng
Pananakop ng mga
Amerikano.

Making Ano – ano ang mga Ano – ano ang mga 1. Ano ang motibo ng 1. Bakit tinatawag na Paano mo mailarawan
generalizations pagbabago sa programang pangkalusugan pananakop ng Hapon sa Pamahalaang puppet ang mga sinapit na
and abstractions Pamumuhay ng mga na ipinatupad ng mga Pilipinas? ang itinatag ng mga kahirapan ng mga Filipino
about the lesson Filipino bunga ng Amerikano? Hapon sa Pilipinas? sa panahon ng hapon?
Pananakop ng mga 2. Paano pinamahalaan ng 2. Ano ang kabuuang
Amerikano? mga Hapones ang ating pangyayari sa Death
bansa? March?
Evaluating Sagutin ang mga tanong: Sagutin ang mga sumusunod A. Ayusin ang mga Sagutin: Sagutin ang mga tanong:
learning na sitwasyon: pangyayari tungkol sa
1. Ano-ano ang layunin ng A. Ipares ang pangyayari sa pananakop ng mga 1. Sino ang ang unang 1. Ano-ano ang
mga Amerikano sa hanay A sa sanhi o bunga nito Hapones sa ating bansa. babaeng bayani na nagpapahirap sa mga tao
kanilang pagsakop sa sa hanay B. Isulat ang letra sa Lagyan ng bilang 1 tumulong sa mga saa panahon ng Hapon?
Pilipinas? patlang. hanggang 10 upang

7
A maisaayos ang mga ito ayon sundalong lumaban sa 2. Ano ang tawag sa
2. Ano-ano ang naging __1. Nagkaroon ng mabuting sa wastong mga Hapones? wikang Hapones?
pagbabago sa paraan ng transportasyon. pagkakasunod-sunod. 2. Sino ang nagtatag ng
pamumuhay ng mga __2. Nagtatag ng mga ___ Binomba ng mga samahan ng mga 3. Sino-sino ang mga tao
Filipino bunga ng tanggapang pangkoreo. Hapones ang Pearl Harbor. babaeng iskawt? o pangkat na nakikibaka
pananakop ng mga __3. Ipinatupad ang ___ Ipinagpatuloy ng mga 3. Sinu-sino ang mga tao para sa kalayaan sa
Amerikano? Homestead Law. Filipino ang laban bilang o pangkat na nakikibaka Panahon ng mga
__4. Nagtatag ng pamahalaan gerilya. para sa kalayaan sa Hapones?
3. Sino ang higit na ng mga korporasyon. __Binomba at pinasok pananakop ng Hapon?
nakinabang sa patakarang __5. Nakontrol ng Amerikano ngmga Hapones ang 4. Bakit tinawag na 4. Ano-ano ang
pangkabuhayan na ang malalaking industriya ng iba’t-ibang lalawigan ng Death March ang iba’t-ibang kilusang
ipinatupad ng U.S. sa bansa. Pilipinas. paglalakad ng mga nabuo laban sa mga
Pilipinas? B __ Nagkunwari ang mga sumukong Filipino at Hapones?
a. Napabilis ang pagpapadala Hapones bilang Amerikanong sundalo sa
4. Ano ang malayang ng mga sulat. mangangalakal upang Bataan patungong 5. Ano ang comfort
kalakalan?Ano ang naging b. Nalinang ang lupain sa makapasok sa Pilipinas. kampo O’Donnell? women?
bunga nito? bansa. __Inilikas ni Pangulong 5. Bakit nagdeklara ng
c. Nagpagawa ng mga daan a Manuel L. Quezon ang digmaan ang U.S laban
5. Bakit nagkaroon ng tulay. Pamahalaang Komonwel t sa Japan?
mentalidad na kolonyal d. Naghirap ang ekonomiya ng sa Amerika.
ang mga Filipino? Pilipinas. __Hindi pumayag ang mga
e. Naging mabisa ang Filipino na makipaglaban sa
paglilingkod sa bayan. mga Hapones dahil
f. Sumigla ang gawaing nagsuspetsa sila sa tunay na
pang-ekonomiya. layunin ng mga ito.
B. Magbigay ng mga ideya o __Matapos ang madugong
konsepto ang maaari mong labanan, napilitang isuko ng
iugnay sa salitang mga sundalong Filipino at
“komonwelt” Amerikano ang Bataan.
__ Bumagsak ang
Corregidor sa mga Hapones
at tuluyang napasailalim ang

8
bansa sa kamay ng mga
Hapones.
__Pinalakad ng mga
sundalong Hapones ang
mga sundalong Filipino
KOMONWELT atAmerikano sa Death
March mula sa Bataan
hanggang Tarlac.
___ Inanyayahan ng mga
Hapones ang mga Filipino
na makiisa sa kanilang
programang Sama-samang
Kasaganaan sa Kalakhang
Silangang Asya.
Additional Gumawa ng album sa Gumawa ng mini-
activities for mga bayaning Filipino at scrapbook na
application or sumulat ng nagpapahayag kung
remediation mahahalagang bagay na paano mo maipalala sa
kanilang nagawa para sa sumusunod na
ating bayan sa Panahon henerasyon ang
ng mga Hapones. katotohanan at
kasaysayan ng Pilipinas sa
Panahon ng mga
Hapones sa Pilipinas.
REMARKS
REFLECTION
Number of
learners who
earned 80% of
the evaluation

9
Number of
learners who
require
additional
activities for
remediation
who scored
below 80%
Did the remedial
lesson work?
Number of
learners who
have caught up
with the lesson
Number of
learners who
continue to
require
remediation
What difficulties
did I encounter
which my
principal or
supervisor can
help me solve?
What innovation
or localized
materials did I
use/discover
which I wish to

10
share with other
teachers?

Prepared by ; JESSELLE G. SALAZAR


T 3-SIATON 4 DISTRICT

Quality Assured by: RICARDO L. QUINICOT RUFINO A. VERZANO


MT-2 MT-1

RODITA T. PLAZA
P-2

11

You might also like