You are on page 1of 8

DETAILED LESSON LOG

Learning Areas: Araling Panlipunan 6 Quarter: Ikalawang Markahan Week: Ikalimang Linggo
GRADES 1 to 12 Paaralan Baitang/Antas VI
DAILY LESSON LOG Guro Asignatura ARALING PANLIPUNAN
(Pang-araw-araw na Markahan II, WEEK 5
Petsa/Oras
Tala sa Pagtuturo)

Pamantayang Naipamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mga pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
Pangnilalaman Amerikano at ng pananakop ng mga Hapones at ang pagpupunyagi ng mga Filipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo
(Content Standards) ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado

Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konstekto, dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng kolonyalismong
Pagganap Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagmamalaki sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino na makamit ang ganap
(Perfomance na
Standards) Kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
Pamantayan sa Natatalakay ang mga mahahalagang pangyayari sa pananakop ng mga Hapones (AP6KDP-IIe-5)
Pagkatuto
(Learning
Competencies)
Layunin Day 1 Day 2 Day 3 Day 4 Day 5
Lesson Objective

1. Naiisa-isa ang mga 1. Natatalakay ang mga 1.Naisasalaysay ang mga 1. Naibibigay ang 1. Natutukoy ang mga
mahahalagang pangyayaring naganap na pangyayari na naging kahulugan ng mahahalagang
pangyayari kung bakit humantong sa pagbagsak dahilan ng pagbagsak ng 'Death March’ pangyayari na
nasakop ang Maynila ng ng Maynila sa kamay ng Bataan humantong sa
mga Hapones mga Hapones 2. Nakagagawa ng pagbagsak ng
2. Naisa-isa ng mga picture collage tungkol Corregidor
2. Nakabubuo ng 2. Nakalilikha ng jingle na paglabag sa karapatang sa paghihirap ng mga
timeline nagtatalakay sa paglipat pangtao na ginawa ng Filipino sa Death March. 2. Nakakagawa ng isang
sa okupasyon ng mga ng Pamahalaang mga Hapones sa mga poster na nagpapakita
Hapones sa Pilipinas Komonwelt sa Filipino ng pagbagsak sa
Corregidor 3. Napahahalagahan ang Corregidor.
3. Nabibigyang halaga 3. Nabibigyang halaga ang mga paghihirap ng
ang kagitingan ng mga 3. Nabibigyang halaga kabayanihang ipinakita ng Filipinong nagbuwis ng 3. Naipapahayag ang
Filipino sa pagtatanggol ang mga naganap na mga Filipino sa pagtanggol buhay para sa kalayaan. kagitingang ginawa ng
ng bansa laban sa mga pangyayari sa pagtakas ni sa Bataan. mga Filipino sa pagkamit
Hapon Pangulong Quezon ng kalayaan sa Panahon
ng Pananakop ng mga
Hapones sa
pamamagitan ng rap.

Paksang Aralin
(Subject Matter) Ang Okupasyon ng Ang Pagtakas ni Ang Pagbagsak ng Ang Death March Ang Pagbagsak ng
Maynila sa mga Hapones Pangulong Manuel L. Bataan Corregidor
Quezon Mula Corregidor
patungong Australia.
Kagamitang Panturo CG AP6, p.131; A.P. 6 CG AP6, p.131; A.P. 6 CG AP6, p.131; A.P. 6 CG AP6, p.131; A.P. 6 CG AP6,p.131; A.P. 6
(Learning Resources) Book (AP6KDP-IIe-5); Book (AP6KDP-IIe-5); Book (AP6KDP-IIe-5); EASE Book (AP6KDP-IIe-5); Book (AP6KDP-IIe-5);
EASE I Modyul 14; EASE I Modyul 14; I Modyul 14; Pamana EASE I Modyul 14; EASE I Modyul 14;
Pamana 5.1999.pp. 206- 5.1999.pp. 206-211; Pamana 5.1999.pp. Pamana 5.1999.pp. 206-
Pamana 5.1999.pp. 206-
211: Kayamanan Kayamanan 6.2015.p.138 206-211; Kayamanan 211; Kayamanan
211; Kayamanan 6.2015.p.138 https://www.youtube.co 6.2015.p.138 6.2015.p.139
6.2015.p.137 https://www.youtube.co m/watch?v=v_Bh6zoM7_I https://www.youtube.c https://www.youtube.c
m/watch? om/watch? om/watch?
v=wmWksnOkaoI v=aJXT7U4P1p0 v=RYlEC94XgGU
Pamamaraan
(Procedure)
Reviewing Previous Pagpapakita ng larawan Itanong: Larawan sa Itanong: Ano ang Death
Lesson or Presenting ni Manuel L. Quezon. 1. Bakit sinakop ng mga pakikipagdigmaan Ano-ano ang mga March?
the New Lesson Sagutin ang mga Hapones ang ating ng mga USAFFE laban sa dahilan sa pagbagsak ng Pagbuo ng isang picture
sumusunod na bansa? mga Hapones. Bataan? puzzle at sabihin kung
katanungan: 2. Ano-ano ang mga Itanong: anong larawan ito
1. Sino ang makikita sa layunin ng mga Hapones 1. Ano-ano ang mga Itanong: Ano ang
larawan? sa kanilang pananakop pinsalang naidulot ng mahahalagang
2. Ano ang papel ni noong ikalawang Ikalawang digmaang pangyayari ang alam mo
Manuel L. Quezon sa digmaang pangdaig-dig? pandaigdig sa Pilipinas? sa larawang ito?
Pamahalaang 3. Ano-ano ang reaksyon
Komonwelt? ng mga Filipno sa di-
3. Ano-ano ang mga mabuting pamamahala (Pagbagsak ng
layunin sa pagtatag ng ng mga Hapones? Corregidor)
pamahalaang Komonwelt
sa Pilipinas?

Establishing purpose
for the lesson Pagpapakita ng mapa ng Itanong: Pagpapakita ng mapa sa Itanong: Itanong:
Asya Nagtagumpay ba ang mga Sa iyong palagay, bakit Ano-ano kayaa ang
Itanong: pakikibaka ng mga lugar mula Bataan kaya dahilan sa pagbagsak ng
Alam nyo ba kung nasaan Filipino sa pakikidigma hanggang nagpapatuloy sa Corregidor?
ang bansang Hapon at laban sa mga Hapones? Pampanga pakikipag-
Pilipinas? Bakit? Itanong: laban ng mga hukbong
Saang kontonente Gaano kaya kalayo ang Amerikano at Filipino
makikita ang Hapon at Bataan laban sa mga Hapones?
Pilipinas? hanggang Pampanga?
Presenting Itatanong sa mga bata Pagpapakita ng video clip Pagpapakita ng video clip Pagpapakita ng video Pagpapakita ng video
example/instances of ang tungkol sa mga na nagpapakita tungkol na nagpapakita tungkol sa clip na nagpapakita clip na nagpapakita
the new lesson larawan sa paglipat ng Pamahalaang tungkol sa tungkol sa
(Ililista sa pisara ang paglipat ng Pamahalaang Commonwealth sa paglipat ng paglipat ng
kanilang mga magiging Commonwealth sa Corregidor Pamahalaang Pamahalaang
kasagutan) Corregidor Commonwealth sa Commonwealth sa
Corregidor Corregidor
Discussing new Mga Tanong: Mga Tanong: Mga Tanong: Mga Tanong: Mga Tanong:
concepts 1. Sino ang Pangulo ng 1. Sino ang pangulo ng 1. Sino ang itinalagang 1. Ano ang 1.Sino ang pinuno ng
Pilipinas noong panahong Pamahalaang kapalit ni ‘Death March’? hukbong Filipino at
sinakop ng mga Hapones Komonwelt? Hen. MacArthur bilang 2. Sino-sino ang mga Amerikano na sumuko
ang Pilipinas? 2. Bakit sinakop ng mga pinuno naging sa mga Hapones?
2. Ano-ano sa inyong Hapones ang Pilipinas ng USAFFEE? biktima ng Death 2. Ano-ano ang mga
palagay ang mga noong ikalawang 2. Sino ang kumander ng March? pangyayaring
kinalaman ng mga digmaang pandaigdig? USAFFEE sa Bataan na 3. Saan nagsimula at humantong sa
larawan sa ating paksa 3. Bakit inililipat ang napilitang sumuko sa mga nagtapos ang paglakad pagbagsak ng
ngayon? Pamahalaang Common- Hapones? ng mga bilanggong Corregidor?
3. Sino ang namuno sa wealth sa Corregidor? 3. Bakit kailangang lisanin kawal sa 3. Lahat ba ng mga
hukbong sandatahan ng 4. Sino ang naatasang ang Maynila ng tropang “Death March?” opisyal na Filipino at
Pilipinas noong namuno sa Maynila nang USAFFEE at magtungo sa 4. IIlan ang mga Amerikano ang sumuko
panahong sinakop ng nasa Corregidor si Bataan? sundalong sa mga Hapones?
mga Hapones ang Pang. Manuel L. 4. Ano ang dahilan ng Amerikano at Filipino Bakit?
Pilipinas? Quezon? pagbagsak ng Bataan? na sumuko sa mga 4. Ano-ano ang ginawa
4. Bakit sinakop ng mga 6. Bakit nadawit ang 5. Ano-ano ang epekto sa Hapones? ng mga hindi sumukong
Hapones ang Pilipinas Pilipinas sa ikalawang pagsuko ng USAFFE sa 5. Paano pinahirapan ng sundalo sa mga
noong ikalawang digmaang pandaigdig? mga Hapones? mga Hapones ang mga Hapones?
digmaang pandaigdig? sundalong Filipino at 5. Nakatulong ba ang
5. Bakit ideklarang Open Amerikano sa Death ginawa nila sa pagkamit
City ang Maynila? March? ng kalayaan?
6.Ano-ano kaya ang
mangyayari kapag hindi
ideniklarang Open City
ang Manila ni Heneral
Douglas MacArthur?

Continuation of the Present a video clips


discussion of new https://www.youtube.co
concepts m/watch?
v=wmWksnOkaoI
Developing Mastery
Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Gagawa ng picture Pangkatang Gawain:
Bumuo ng tatlong Gamit ang nabuong Pagkakaroon ng collage tungkol sa Gumawa ng poster
pangkat para sa gawain tatlong pangkat, kakatha pangkatang gawain na paghihirap ng mga tungkol sa labanan sa
Pangkat I- Bubuo ng ng jingle tungkol sa; tumatalakay sa pagbagsak sundalong Filipino at pagbagsak sa Corregidor
timeline mula sa Pangkat I- Kabayanihan ng Bataan Amerikano sa mga Pangkat 1 – Paggawa ng
pag bomba sa Pearl ng mga Filipino Pangkat 1 – Gagawa ng kamay ng mga Hapones poster
Harbor at iba pang Pangkat 2- Kabayanihan Balitaan tungkol sa sa Death March. Pangkat 2 – Paggawa ng
malalaking siyudad sa ng mga Amerikano pagbagsak ng Bataan. semantic web
Pilipinas hanggang sa Pangkat 3- Pangulong Pangkat 2 – Paggawa ng Pangkat 3 – Paggawa ng
pagdating ni Hen. Manuel L. Quezon Talk Show tungkol sa rap
Masaharu Homma pagbagsak ng Bataan
Pangkat 2- Bubuo ng Pangkat 3- Pagsulat ng
slogan tungkol sa Sanaysay tungkol sa
paghihirap ng mga pagbagsak ng Bataan
Filipino sa pagsakop
ng mga Hapones sa
Pilipinas?
Pangkat 3- Bubuo ng tula
tungkol sa paghihirap
ng mga Filipino sa
pananakop ng mga
Hapones sa Pilipinas?
Finding practical Tanong: Tanong: Tanong: Tanong: Tanong:
applications of Ano-ano sa palagay mo Tama ba ang ginawang Kung kayo ang Paano nakaapikto sa Bakit bumagsak ang
concepts and skills in kapag hindi dineklara ni disisyon ni Pang. Manuel tatanungin, gugustuhin Filipino ang pagkamatay Corregidor?
daily living Heneral Douglas L. Quezon na ilipat ang nyo bang makaranas ng ng mga sundalo Filipino
MacArthur na Open City pamahalaang Komonwelt pangyayaring labanan sa sa Death March?
ang Maynila? sa Corregidor? Bataan? Bakit?
Ano-ano kaya ang
mangyayari?
Making Ano – ano ang mga Ano-ano ang mga dahilan Ano-ano ang mga dahilan Ano-ano ang reaksyon Ipapaliwanag ang
generalizations and dahilan na sinakop ng sa paglipat ng sa pagbagsak ng Bataan? ng mga mamamayang pangyayari sa labanan at
abstractions about mga Hapones ang Pamahalaang Filipino tungkol ‘Death pagbagsak sa
the lesson Pilipinas? Commonwealth sa March?’ Corregidor?
Corregidor?
Evaluating learning Sagutin ang mga tanong: Sa isang pirasong papel, Gagawa ng graphic Susulat ng isang Lagyan ng tsek (√) kung
1. Sino ang namuno sa sumulat o bumuo ng organizer tungkol sa mga sanaysay tungkol sa inakala mong naganap
huk bong sandatahan ng isang sanaysay tungkol sa dahilan sa pagbagsak ng kahalagahan sa ating ang mga pangyayari at
Pilipinas nang sinakop kabayanihan ni mga Bataan. kasaysayan sa ekis (x) naman kung
ng mga Hapones ang Filipino noong ikalawang pagkamatay ng hindi naganap.
Pilipinas? digmaan pandaigdig? Filipinong sundalo at ______1. Dito
2. Kailan dumating ang Amerinako sa Death nagpahinga ang mga
mga Hapones sa March . sundalo.
Pilipinas? ______2. Ipinagpatuloy
3. Bakit nadawit ang Pagbagsak ng mga sundalo ang
ng Bataan
Pilipinas sa ikalawang pakikipaglaban.
digmaang pandaigdig? ______3. Tinugis ng mga
4. Bakit sinakop ng mga Hapon ang mga
Hapones ang Pilipinas sundalong Pilipino-
noong pangalawang Amerikano.
digmaang pandaigdig? ______4. Walang
5. Bakit hindi nakikiisa humpay na
ang mga Filipino sa pambobomba ang
programa ng mga isinagawa ng mga
Hapones? Hapones.
______5. Ginawa itong
himpilan ng pamahalaan
ni Pangulong Quezon
upang hindi mahuli ng
mga Hapones sa
Maynila.
Additional activities Gamit ang bondpaper Gamit ang iba’t – ibang
for application or gumawa ng picture uri ng graphic organizer,
remediation collage tungkol sa ilarawan
pagbagsak ng Bataan ang mga pangyayari sa
Death March
REMARKS

REFLECTION

Number of learners
who earned 80% of
the evaluation
Number of learners
who require
additional activities
for remediation who
scored below 80%
Did the remedial
lesson work?
Number of learners
who have caught up
with the lesson
Number of learners
who continue to
require remediation
What difficulties did I
encounter which my
principal or
supervisor can help
me solve?
What innovation or
localized materials
did I use/discover
which I wish to share
with other teachers?

Prepared by:

NERY O. SABULAO
T-3
Ambrocio M. Ramirez Central School
Sta. Catalina District 2
Quality Assured by: RICARDO L. QUINICOT RUFINO A. VERZANO
MT-2 MT-1

RODITA T. PLAZA
P-2

You might also like