You are on page 1of 6

DEPARTMENT OF TEACHER

EDUCATION
G/F KOICA (New Administration) Building
VSU Tolosa, Tanghas, Tolosa, Leyte 6503
Email Address: tolosa.dte@vsu.edu.ph
Contact No.: (053) 565 – 0601 loc. 1079

Paaralan Tigbao Elementary Antas Baitang 6


School
Guro Ms. Juliette C. Asignatura Araling Panlipunan
Mariňo
Petsa/ Linggo Markahan Unang Markahan

I. LAYUNIN
Ang mag-aaral ay naipamamalas ang mapanuring
pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa
globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo
A. Pamantayang Pangnilalaman
gamit ang mga kasanayang pangheographiya at
ang ambag ng mga malayang kaisipan sap ag-
usbonf ng nasyonalismong Pilipino.
Ang mag-aaral ay naipamamalas ang
pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa
B. Pamantayan Sa Pagganap
isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa
mundo.
C. Mga Kasanayan Sa Pagkatuto/ Naipaliliwanag ang layunin at resulta ng pagkatatag
Melc (Isulat Ang Code Ng Bawat ng Kilusang Propaganda at Katipunan sa paglinang
Kasanayan) ng nasyonalismong Pilipino. (AP6PMK-Ic-5)
Naipaliliwanag ang ambag ng Kilusang Propaganda
sa pagpukaw ng damdaming makabayan ng mga
D. Tiyak na Layunin Pilipino (hal. La Liga Filipina, Association Hispano
Filipino) (AP6PMK-Ic-5.2)
II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
1. Mga pahina sa Gabay ng N/A
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang N/A
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk N/A
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Code.
5. Iba pang Kagamitang panturo
III. PAMAMARAAN
BALIKAN
A. Balik-aral at/o pagsisimula ng
bagong aralin Tanong: "Class, ano ang tinalakay natin noong
nakaraang talakayan? Ano ang inyong natutunan?"
B. Paghahabi sa layunin ng TUKLASIN
aralin Panuto: Ayusin ang mga letra ayon sa
kahulugan nito. Sagutin ito sa iyong sanayang
papel.

Vision: A globally competitive university for science, technology, and environmental conservation
Mission: Development of a highly competitive human resource, cutting-edge scientific knowledge and innovative technologies for
sustainable communities and environment. 
1. Isang tabloid

2. Masidhing
pagmamahal sa
sariling bansa

3. Ang opisyal na
Pahayagan ng
Kilusang Propaganda

Alamin Natin!
 Ang guro ay magpapakita ng mga larawan.

Tanong:
1. Sino-sinu ang mga nasa larawan?

2. Ano-anu sa tingin niyo ang kontribusyon nito


sa Kilusang Propaganda?

 Kilalanin ang mga bayani na bumubuo sa


Kilusang Propaganda
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
Mga bumubuo sa Kilusang Propaganda

Si Graciano Lopez y. Jaena


(1856-1896) ay nagging unang
editor ng pahayagang La
Solidaridad.

Si Marcelo H. del Pilar (1850-


1896) ang naging
pangalawang editor na ng
pahayagang La Solidaridad na
may bansag Plaridel.

Vision: A globally competitive university for science, technology, and environmental conservation
Mission: Development of a highly competitive human resource, cutting-edge scientific knowledge and innovative technologies for
sustainable communities and environment. 
Si Jose P. Rizal (1861-1892)
ng Kilusang Propaganda
bilang isang manunulat ng La
Solidaridad na may bansag
Plaridel.

Si Antonio Luna (1866-1899)


ay kasapi rin ng Kilusan, isang
heneral at manunulat ng La
Solidaridad

Si Mariano Ponce (1863-1918)


ay manunulat ng La
Solidaridad. Maliban sa
pagiging manunulat, siya ay
isa ring doctor.

Si Juan Luna (1867-1869) ay


isang pintor at propagandista.
Isa sa kaniyang gawa ay ang
Spolarium.

 Itinatag ang Kilusang Propaganda ng mga


Ilustradong Pilipino. Ito ay naghahangad ng
pagbabago sa mapayapang pamamaraan
noong 1872-1892 sa Espanya.

 Ilan sa layunin ng kilusan ang pagkakaroon


ng pantay na pagtingin o paglilitis sa mga
Espanyol at Pilipino sa harap ng batas,
gawing ng lalawigan ng Espanya ang
Pilipinas, magkaroon ng kinatawang
Pilipino sa Cportes ng Espanya at
magkaroon ng kalayaan sa pamamahayag
at magkaroon ng karapatang pantao ang
mga Pilipino.

D. Pagtalakay ng bagong Gawain 1: Kilalanin mo ako!


konsepto at paglalahad ng Panuto: Kilalanin ang mga Pilipinong nasa larawan na
bagong kasanayan #1 sumapi sa paglunsad ng Kilusang Propaganda. Isulat
ang kani-kanilang pangalan sa patlang. Sagutin ito sa
iyong sanayang papel.

Vision: A globally competitive university for science, technology, and environmental conservation
Mission: Development of a highly competitive human resource, cutting-edge scientific knowledge and innovative technologies for
sustainable communities and environment. 
Aktibidad 2:
.

Puntos Indicators
5 Nagpakita hin maupay na
kooperasyon o pagbulig ha grupo
E. Pagtalakay ng bagong na aktibidad.
konsepto at paglalahad ng 4 Nagpakita hin guti na kooperasyon
bagong kasanayan #2 o pagbulig ha grupo na aktibidad.
3 Naha apil ha grupo pero
kinahanglanon na suguon pa.
2 Nahuman an aktibidad na waray
may bumulig ha paghimo.
1 Waray interesado ha pag-apil ha
grupo na aktibidad.
Aktibidad 3: TUKUYIN MO AKO!
F. Paglinang sa kabihasnan
(Tungo sa Formative
Assessment)

G. Paglalapat ng aralin sa ISAISIP!


pang-araw-araw na buhay
Panuto: Punan ang mga patlang ng mga angkop
na salita upang mabuo nang tama ang pahayag
o ideya. Ibahagi ito sa klasi.

1. Nabigo ang Kilusang Propaganda sa


kanilang minimithing pagbabago dahil
______________________________.
2. Ang pagkatatag ng Kilusang
Propaganda ay nakatuon sa mga
layuning
____________________________.
Vision: A globally competitive university for science, technology, and environmental conservation
Mission: Development of a highly competitive human resource, cutting-edge scientific knowledge and innovative technologies for
sustainable communities and environment. 
3. Nagging miyembro ng Kilusang
Propaganda sina ____________,
_____________, ____________,
_____________, ____________, at
_____________.

Tanong:

Ano ang layunin ng pagkatatag ng Kilusang


H. Paglalahat ng Aralin
Propaganda? At sino-sinu ang mga miyembro ng
Kilusang Propaganda?

Aktibidad: TUKUYIN MO AKO!

Panuto:

I. Pagtataya ng Aralin

Takdang Aralin:

J. Karagdagang gawain para sa


takdang-aralin at remediation

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mga mag-aaral na
naka-unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya sa
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punongguro?

Vision: A globally competitive university for science, technology, and environmental conservation
Mission: Development of a highly competitive human resource, cutting-edge scientific knowledge and innovative technologies for
sustainable communities and environment. 
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Vision: A globally competitive university for science, technology, and environmental conservation
Mission: Development of a highly competitive human resource, cutting-edge scientific knowledge and innovative technologies for
sustainable communities and environment. 

You might also like