You are on page 1of 6

School: Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: Credit to the author of this file Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JANUARY 9-13, 2023 (WEEK 8) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I.LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag- unawa sa konteksto ang bahaging ginagampanan ng simbahan sa layunin at mga paraan ng pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang
epekto ng mga ito sa lipunan.
B.Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa katutubong
populasyon.
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga naging Naiisa-isa ang mga Naiisa-isa ang mga pamamaraan ng 1. Nasusuri ang mga pamamaraan LINGGUHANG
reaksyon ng mga Pilipino sa pamamaraan ng pamamalakad pamamalakad ng mga ng pamamalakad ng mga PAGSUSULIT
Kristiyanismo. ng mga prayle sa pagpapaunlad ng prayle sa pagpapaunlad ng sinaunang
AP5PKE-IIg-7 prayle sa pagpapaunlad ng sinaunang Pilipino. Pilipino.
sinaunang Pilipino. AP5PKE-IIg-h-8 AP5PKE-IIg-h-8
AP5PKE-IIg-h-8

II.NILALAMAN
III.KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro CG p. CG p. CG p. CG p.
2.Mga pahina sa kagamitang pang-
mag-aaral
3.Mga pahina sa teksbuk Makabayan Kasaysayang Pilipino Makabayan Kasaysayang Pilipino Makabayan Kasaysayang Pilipino 5, Makabayan Kasaysayang Pilipino 5,
5, dd.93-94 5, dd.93-94 dd.93-94 dd.93-94
4.Karagdagang kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B.Iba pang kagamitang panturo
IV.PROCEDURES
A.Balik-aral sa nakaraang aralin at/o “ Jumbled Letters “ “ Kilalanin mo “ “ Kilalanin mo “ “ Fill in the Box “
pagsisimula ng bagong aralin Ipaayos sa mag-aaral ang mga titik Magpakita ng mga larawan ng Magpakita ng mga larawan ng Ipasulat sa loob ng kahon ang mga
upang mabuo ang angkop na reaksyon ng mga Pilipino sa reaksyon ng mga Pilipino sa inilalarawang reaksyon ng mga
salita tungkol sa kristiyanismo . kristiyanismo at ipasabi sa bata kristiyanismo at ipasabi sa bata Pilipinosa Kristiyanismo.
1. Isang reaksyon ng maraming kung ano ang nilalaman ng kung ano ang nilalaman ng Sa pamamagitan nito ang isang
Pilipino sa kristiyanismo larawan. larawan. batang naisilang ay isa nagiging ganap
a p a l u m a t a na kristiyano .
Sagot : _____________________
B.Paghahabi sa layunin ng aralin - “ Kilalanin Ninyo Ako “ “ Semantic Web “Itanong sa “ Semantic Web “Itanong sa mga “ Experiencial Based “
Ipabasa sa mag- mga mag-aaral kung ano ang mag-aaral kung ano ang alam nila Itanong sa mga bata kung
aaral ang komik strip at ipalahad alam nila sa salitang prayle ? sa salitang prayle ? nakaranas na silang maging lider ng
ang relihiyong kinabibilangan. pamamalakad ? pamamalakad ? kanilang pangkat o kaya ng kanilang
mga kabarkada , kaibigan o kalaro.
Itanong kung anong inaasahan sa
isang pinuno o lider . Bakit ?
C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa . Ipapanood ang video na “ Teks ko basahin mo “ “ Teks ko basahin mo “ “ Teks ko basahin at unawain mo “
bagong ralin nagpapakita ng Ipabasa ang teksto sa ph. 128- Ipabasa ang teksto sa ph. 128-130 Ipabasa ang teksto sa ph. 137-138
paniniwala sa kristiyanismo at 130
paraan ng
pagsamba ng mga Muslim
b. Magsagawa ng malayang
talakayan
D.Pagtalakay ng bagong konspto at Para higit na maunawaan ng mag- Magsagawa ng malayang Magsagawa ng malayang talakayan Magsagawa ng malayang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 aaral ang reaksyon ng mga Pilipino talakayan gamit ang sumusunod gamit ang sumusunod na tanong : talakayan
sa kristiyanisasyon , ipabasa na tanong : • Ano ang nilalaman ng • Sino ang may malaking papel
ang teksto sa ibaba. • Ano ang nilalaman ng talata ?
sa pagkakatatag ng pamamahala
talata ? • Sino ang naatasang
ng mga Espanyol sa bansa ?
• Sino ang naatasang magpalaganap ng kristiyanismo sa
magpalaganap ng kristiyanismo bansa ? • Paano nila isinasagawa ang
sa bansa ? • Ano - ano ang naitatag ng kanilang hangaring ipalaganap ang
• Ano - ano ang naitatag mga misyonerong dumayo sa Katolisismo
ng mga misyonerong dumayo sa Pilipinas ?
Pilipinas ? • Mahalaga ba ang papel ng
• Mahalaga ba ang papel mga prayle sa pagsakop ng ating
ng mga prayle sa pagsakop ng bansa ? Bakit ?
ating bansa ? Bakit ?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Palagyan ng datos na nakalap . Pagsusuri . Pagsusuri . Pagsusuri
paglalahad ng bagong kasanayan #2 buhat sa tekstong binasa. • Anong pananagutan ng • Anong pananagutan ng • Kanino karaniwang
Reaksyon kaharian ng Espanya sa mga kaharian ng Espanya sa mga ipinagtatanggol ng mga misynero ang
Paglalarawan misyonerong ipinadadala sa misyonerong ipinadadala sa mga mamamayan ?
Pilipinas ? Pilipinas ? • Lahat ba ng mga misyonero
Sumang-ayon • Ano - ano ang • Ano - ano ang ay may matapat na hangarin sa mga
pamamaraan ng pamamalakad pamamaraan ng pamamalakad ng Pilipino ?
Di – Sumang-ayon ng mga prayle sa pagpapaunlad mga prayle sa pagpapaunlad ng • Anong pamamaraan
ng sinaunang Pilipino ? sinaunang Pilipino ? pamamalakad ng mga prayle ay
• Ang mga pamamaraan • Ang mga pamamaraan nakatulong ng lubos sa pag-unlad ng
bang ito ay nakatulong sa pag- bang ito ay nakatulong sa pag- bansa ? ang hindi nakatulong ?
unlad ng sinaunang Pilipino ? unlad ng sinaunang Pilipino ?
F.Paglinang na Kabihasaan Ipasagot ang katanungan sa Magsagawa ng pangkatang Magsagawa ng pangkatang gawain Magsagawa ng pangkatang gawain.
pamamagitan ng gawain tungkol sa tungkol sa Pangkat I
pagbibigay ng sariling opinyon. pamamaraan ng pamamalakad pamamaraan ng pamamalakad ng “ Kung ako ikaw “
ng mga prayle sa mga prayle sa Gawin :
Kung ako ay bibigyan ng pagpapaunlad ng sinaunang pagpapaunlad ng sinaunang Bibigyan ko kayo ng pagkakataong
pagkakataong baguhin Pilipino Pilipino maging prayle . Itala ninyo sa Hanay
ang aking kasalukuyang Pangkat I Pangkat I A ang ibang pamamaraan sa
“ Lights Camera Action “ “ Lights Camera Action “ pamamalakad na alam ninyong
relihiyon Isadula ang pakikipagkaibigan ng Isadula ang pakikipagkaibigan ng makabubuti sa sinaunang Pilipino at
_______________________ mga prayle sa mga sinaunang mga prayle sa mga sinaunang sa Hanay B pumili ng ilan na nais
Pilipino sa pagpapalaganap ng Pilipino sa pagpapalaganap ng ninyong kunin sa sa pamamaraan nila.
____________________________ kristiyanismo kristiyanismo Iulat sa klase ang inyong kasagutan.
________________
G.Paglalapat ng aralin sa pangaraw- Kung nabubuhay na kayo sa
araw na buhay panahon ng Espanyol, tatanggapin
ba ninyo ang kristiyanisasyon/
bakit?
H.Paglalahat ng aralin Gabayan ang mag-aaral sa pagbuo - “ Graphic Organizer “ - “ Graphic Organizer “ Data Retrieval Chart “
ng konseptong Gabayan ang mag-aaral sa Gabayan ang mag-aaral sa pagbuo Pasagutan ang tsart
natutunan. pagbuo ng ng konseptong ng ng konseptong ng tungkol sa paraan ng
natutunan. natutunan. pamamalakad ng mga prayle sa
sinaunang Pilipino. Ipalagay ito sa
tsart at suriing mabuti ang mga
sumusunod kung ito ay
nakatulong o hindi sa pag- unlad ng
sinaunang Pilipino. Pangatwiranan.
I.Pagtataya ng aralin Panuto: Isulat ang tsek ( / ) kung Basahing mabuti ang Basahing mabuti ang sumusunod na Markahan ang mga sumusunod na
sumampalataya at ekis ( x ) sumusunod na pahayag tungkol pahayag tungkol sa pamamalakad pamamaran ng
kung di - susampalataya sa sa pamamalakad ng mga prayle. ng mga prayle. . Piliin at isulat ang Pamamalakad kung sa palagay ninyo
kristiyanismo . . Piliin at isulat ang titik ng titik ng tamang sagot. ay nakatulong sa pagpapaunlad ng
tamang sagot. mga sinaunang Pilipino .
______1. Pagpapabinyag at A. Ang mga prayle ay may Markahan ayon sa iyong
paggamit ng pangalang kristiyano A. Ang mga prayle ay may pamamaraan ng pamamalakad sa pananaw. Gamitin ang kaukulang
______2. Matibay na pamamaraan ng pamamalakad pagpapaunlad ng mga sinaunang marka .
paniniwala ng mga Muslim sa sa pagpapaunlad ng mga Pilipino . 1 – Di – gaanong nakatulong
relihiyong sinaunang Pilipino . B. Iniutos ng hari na 3 – Sapat lamang ang
Islam. B. Iniutos ng hari na kaibiganin ang mga Pilipino upang naitulong
kaibiganin ang mga Pilipino higit na madaling maipaliwanag ang 5 - Malaki ang naitulong
upang higit na madaling kristiyanismo .
maipaliwanag ang c. Hangad lang hari na
kristiyanismo . sakupin at pahirapan ang mga
c. Hangad lang hari na Pilipino .
sakupin at pahirapan ang mga
Pilipino .
J.Karagdagang Gawain para sa Gumawa ng grap ng bilang ng mga Sumulat ng reaksyon ninyo sa Sumulat ng reaksyon ninyo sa Magsaliksik ng impormasyon tungkol
takdang aralin at remediation bata sa inyong pangkat paraan ng pamamalakad ng mga paraan ng pamamalakad ng mga sa kapangyarihang
na sumasampalataya at di- Prayle sa mga sinaunang Prayle sa mga sinaunang Pilipino. Patronato Real.
sumasampalataya sa Pilipino.
kristiyanismo.
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakauha ng ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried.
80% sa pagtatayao. next objective. the next objective. next objective. next objective. Move on to the next
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. objective.
_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% ___Lesson not carried.
mastery mastery mastery mastery _____% of the pupils
got 80% mastery
B.Bilang ng mag-aaralna ___Pupils did not find difficulties ___Pupils did not find difficulties ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find
nangangailangan ng iba pang Gawain in answering their lesson. in answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. difficulties in answering
para sa remediation ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in their lesson.
answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. ___Pupils found
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson difficulties in answering
because of lack of knowledge, lesson because of lack of because of lack of knowledge, because of lack of knowledge, skills their lesson.
skills and interest about the knowledge, skills and interest skills and interest about the lesson. and interest about the lesson. ___Pupils did not enjoy
lesson. about the lesson. ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the the lesson because of
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lack of knowledge,
lesson, despite of some difficulties the lesson, despite of some encountered in answering the encountered in answering the skills and interest
encountered in answering the difficulties encountered in questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. about the lesson.
questions asked by the teacher. answering the questions asked ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson ___Pupils were
___Pupils mastered the lesson by the teacher. despite of limited resources used despite of limited resources used by interested on the
despite of limited resources used ___Pupils mastered the lesson by the teacher. the teacher. lesson, despite of
by the teacher. despite of limited resources ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished some difficulties
___Majority of the pupils finished used by the teacher. their work on time. their work on time. encountered in
their work on time. ___Majority of the pupils ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their answering the
___Some pupils did not finish their finished their work on time. work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary questions asked by the
work on time due to unnecessary ___Some pupils did not finish behavior. behavior. teacher.
behavior. their work on time due to ___Pupils mastered the
unnecessary behavior. lesson despite of
limited resources used
by the teacher.
___Majority of the
pupils finished their
work on time.
___Some pupils did not
finish their work on
time due to
unnecessary behavior.

C.Nakatulong ba ang remedial? ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa above 80% above above above earned 80% above
sa aralin.
D.Bilang ng mag-aaral na ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who
magpapatuloy sa remediation additional activities for additional activities for additional activities for remediation additional activities for remediation require additional
remediation remediation activities for
remediation

E.Alin sa mga estratehiyang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
pagtuturo ang nakatulong ng lubos? ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who
Paano ito nakatulong? the lesson the lesson lesson lesson caught up the lesson
F.Anong sulioranin ang aking ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who
naranasan na solusyunansa tulong require remediation to require remediation require remediation require remediation continue to require
ng aking punungguro at superbisor? remediation
G.Anong kagamitang panturo ang Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that
aking nadibuho nanais kong ibahagi ___Metacognitive Development: ___Metacognitive ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: work well:
sa kapwa ko guro? Examples: Self assessments, note Development: Examples: Self Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note ___Metacognitive
taking and studying techniques, assessments, note taking and taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and Development:
and vocabulary assignments. studying techniques, and vocabulary assignments. vocabulary assignments. Examples: Self
___Bridging: Examples: Think- vocabulary assignments. ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- assessments, note
pair-share, quick-writes, and ___Bridging: Examples: Think- share, quick-writes, and share, quick-writes, and anticipatory taking and studying
anticipatory charts. pair-share, quick-writes, and anticipatory charts. charts. techniques, and
anticipatory charts. vocabulary
assignments.
___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples:
___Bridging: Examples:
Compare and contrast, jigsaw ___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw
Think-pair-share, quick-
learning, peer teaching, and Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and projects.
writes, and anticipatory
projects. learning, peer teaching, and projects.
charts.
projects.
___Contextualization: 
___Contextualization:  ___Contextualization:  Examples: Demonstrations, media, ___Schema-Building:
Examples: Demonstrations, media, ___Contextualization:  Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local Examples: Compare
manipulatives, repetition, and Examples: Demonstrations, manipulatives, repetition, and local opportunities. and contrast, jigsaw
local opportunities. media, manipulatives, opportunities. learning, peer teaching,
repetition, and local and projects.
___Text Representation: 
opportunities.
___Text Representation:  ___Text Representation:  Examples: Student created drawings,
Examples: Student created Examples: Student created videos, and games. ___Contextualization: 
drawings, videos, and games. ___Text Representation:  drawings, videos, and games. ___Modeling: Examples: Speaking Examples:
___Modeling: Examples: Speaking Examples: Student created ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the Demonstrations,
slowly and clearly, modeling the drawings, videos, and games. slowly and clearly, modeling the language you want students to use, media, manipulatives,
language you want students to ___Modeling: Examples: language you want students to use, and providing samples of student repetition, and local
use, and providing samples of Speaking slowly and clearly, and providing samples of student work. opportunities.
student work. modeling the language you want work. ___Text
students to use, and providing Other Techniques and Strategies Representation: 
Other Techniques and Strategies samples of student work. Other Techniques and Strategies used: Examples: Student
used: used: ___ Explicit Teaching created drawings,
___ Explicit Teaching Other Techniques and ___ Explicit Teaching ___ Group collaboration
___ Group collaboration Strategies used: ___ Group collaboration ___Gamification/Learning throuh play videos, and games.
___Gamification/Learning throuh ___ Explicit Teaching ___Gamification/Learning throuh ___ Answering preliminary ___Modeling: Example
play ___ Group collaboration play activities/exercises s: Speaking slowly and
___ Answering preliminary ___Gamification/Learning ___ Answering preliminary ___ Carousel clearly, modeling the
activities/exercises throuh play activities/exercises ___ Diads language you want
___ Carousel ___ Answering preliminary ___ Carousel ___ Differentiated Instruction students to use, and
___ Diads activities/exercises ___ Diads ___ Role Playing/Drama providing samples of
___ Differentiated Instruction ___ Carousel ___ Differentiated Instruction ___ Discovery Method student work.
___ Role Playing/Drama ___ Diads ___ Role Playing/Drama ___ Lecture Method Other Techniques and
___ Discovery Method ___ Differentiated Instruction ___ Discovery Method Why? Strategies used:
___ Lecture Method ___ Role Playing/Drama ___ Lecture Method ___ Complete IMs ___ Explicit Teaching
Why? ___ Discovery Method Why? ___ Availability of Materials ___ Group
___ Complete IMs ___ Lecture Method ___ Complete IMs ___ Pupils’ eagerness to learn collaboration
___ Availability of Materials Why? ___ Availability of Materials ___ Group member’s ___Gamification/
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Complete IMs ___ Pupils’ eagerness to learn collaboration/cooperation Learning throuh play
___ Group member’s ___ Availability of Materials ___ Group member’s in doing their tasks ___ Answering
collaboration/cooperation ___ Pupils’ eagerness to learn collaboration/cooperation ___ Audio Visual Presentation preliminary
in doing their tasks ___ Group member’s in doing their tasks of the lesson activities/exercises
___ Audio Visual Presentation collaboration/cooperation ___ Audio Visual Presentation ___ Carousel
of the lesson in doing their tasks of the lesson ___ Diads
___ Audio Visual Presentation ___ Differentiated
of the lesson Instruction
___ Role
Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of
Materials
___ Pupils’ eagerness
to learn
___ Group member’s
collaboration/coope
ration
in doing their
tasks
___ AudioVisual
Presentation
of the lesson

You might also like