You are on page 1of 4

PAARALAN BENIGNO AQUINO JR.

HIGH BAITANG 9
GRADES 1 TO 12 SCHOOL
DAILY LESSON GURO MICHAELA D. JAMISAL ASIGNATURA FILIPINO
PLAN
PETSA/ORAS 11/15/2019/6:00-12:20 MARKAHAN
IKAAPAT
ARALIN TUKLASIN ARAW
YUGTO NG IKALAWANG LINGGO BIYERNES
PAGKATUTO
PANGKAT KRYPTON, CARBON, NITROGEN, RADON

I. LAYUNIN (Objectives)
A. Pamantayang Pangnilalaman Nakapagsusuri at nakapagbibigay patunay sa mga nakatalang pahayag sa
(Content Standards) karapatan ng mga kabataan batay sa tinalakay na paksa.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakabubuo ng mensahe para sa mga kabataang nakararanas ng
(Performance Standards) pagmamalupit at child labor.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nabibigyang- kahulugan ang mahihirap na salita batay sa kasingkahulugan
(Learning Competencies) at kasalungat na kahulugan F9PTIVg-h60
Naipapaliwanag ang mga kaisipang nakapaloob sa aralin gaya ng
kayamanan, kahirapan at iba pa {F9PB-IVgh-60}
II. NILALAMAN (Content) I. Paksang-Aralin
A. Panitikan: : Kabanata 15: Ang Dalawang Sakristan
B. Gramatika/ Retorika:
C. Uri ng Teksto:

III. KAGAMITANG PANTURO Batayang Aklat, Biswal, Laptop, Projector


(Learning Resources)
A. Sanggunian (Referrences)
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Ph. 47-48
(Teacher’s Guide Pages)
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Ph. 56-59
Mag-aaral (Learner’s Materials Pages)
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ph. 67-68
(Textbook Pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
(Additional Materials from Learning
Resources (LR) Portal)
B. Iba pang Kagamitang Panturo
(Other Learning Resources)

IV. PAMAMARAAN
(Procedures)
A. Balik-Aral sa nakaraang Balik Tanawin:
aralin at/o pagsisimula ng
aralin (Review Previous 1. Ang kabanata nang nakaraang talakayan ang patungkol kay?
Lessons) 2. Magbigay ng paglalarawan patungkol sa tauhan na tinalakay
3. Ano ang naging wakas ng huling kabanatang tinalakay?
B. Paghahabi sa layunin ng Pagkatapos ng talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:
aralin (Establishing purpose
for the Lesson) a. Nakapagsusuri at nakapagbibigay patunay sa mga nakatalang pahayag sa
karapatan ng mga kabataan batay sa tinalakay na paksa.
b. Nakabubuo ng mensahe para sa mga kabataang nakararanas ng
pagmamalupit at child labor.
c. Nabibigyang- kahulugan ang mahihirap na salita batay sa kasingkahulugan at
kasalungat na kahulugan F9PTIVg-h60
d. Naipapaliwanag ang mga kaisipang nakapaloob sa aralin gaya ng kayamanan,
kahirapan at iba pa {F9PB-IVgh-60}Pagpapakita ng larawan sa mga mag-
aaral.
1. Pagtatanong sa mga mag-aaral kung sino na ang nakaranas ng mga bagay sa
larawan na ginawang pamalo sa pagdidisiplina.
C. Pag-uugnay ng mga Bago pumunta sa bagong talakayan. Ang mga mag-aaral ay may mga dapat
halimbawa sa bagong aralin tandaan.
(Presenting examples
/instances nnnof the new
lessons)

D. Pagtatalakay ng bagong Talakayin Natin!


konsepto at paglalahad ng Sakristan- Ang mga sakristan ay kabilang sa mga lingkod ng Panginoon sa
bagong kasanayan #1 pagdiriwang ng Banal na Eukaristiya.
(Discussing new concepts and
practicing Ang mga tauhan sa kabanatang ito ay ang mga sumusunod:
new skills #1.)
 Crispin- Sa kanyang edad na 7 taong gulang ay natuto siyang maghanap
buhay upang makatulong sa kanyang ina na kumita ng pera.
 Basilio - Si Basilio ang panganay sa magkapatid na sakristan. At may edad na
10 taong gulang.
 Pilosopo Tasyo - anak ng isang mayaman ngunit sa labis na katalinuhan ay
madalas na tawaging wala sa katinuan o pilosopo ng mga tao sa paligid niya.
 Sakristan mayor - namumuno sa lahat ng sakristan

TAGPUAN- Simbahan
Paglinang ng Talasalitaan:
1. hiyaw – sigaw

2. kalumbayan - kalungkutan

3. palahaw - pananangis

4. Panaghoy – Sobrang Pagiyak

5. Multa – Kaukulang Bayad

E. Pagtatalakay ng bagong 1. Ang mga mag-aaral ay babasahin ang buod ng “Ang Dalawang Sakristan”
konsepto at paglalahad ng 2. Habang nagbabasa ang mag-aaral ay maaari na nilang sagutan ang mga
bagong kasanayan #2 katanungan mula sa akda.
(Discussing new concepts & Pagtatanong sa mag-aaral patungkol sa tinalakay na kabanata:
practicing new slills #2)
Mga Gabay na Tanong:

1. Ano ang paratang ng kura kay Crispin?


2. Magkano ang imumulta ng sakristan mayor kay Basilio dahil sa maling
pagpapatugtog ng kampana?
3. Bakit gusto na lamang ni Crispin na magkasakit?
4. Bakit gusto ng Sakristan Mayor na pauwiin ng alas-diyes ng gabi si Basilio?
5. Paano mo maiuugnay ang tunog ng kampana sa dalawang kapatid na
sakristan?

F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Pagsunod-sunod ng pangyayari:
Assesment 3)Developing
Mastery (Leads to Formative __1___Nagpatuloy ang malakas na pag-ulan at patuloy rin ang pagtunog ng batingaw.
Assesment 3) Naglambitin sa lubid si Crispin at kasunod niyon ang bahaw na tunog ng kampana na
tila panaghoy.

__4___Kinuha ng sakristan mayor si Crispin at sinabi nito kay Basilio na maaari na


itong umuwi. Humingi ng saklolo si Crispin kay Basilio ngunit wala itong nagawa at
tuluyang nawala sa paningin ni Basilio si Crispin.

___5__Nagpasya si Basilio na tumakas para manghingi ng tulong sa kaniyang ina.


Pinagdugtong-dugtong niya ang mga lubid at nagpadausdos pababa sa kampanaryo.

__2___Si Crispin ay natatakot at gusto na nitong umuwi sa kaniyang ina. Mas pinili pa
nitong magkasakit upang manatili sila sa bahay at alagaan ito ng ina. Doon sa kanila
ay walang magpaparatang na sila ay magnanakaw.

___3__Dumating ang Sakristan Mayor at galit na sinabing mumultahan niya si Basilio


ng bente singko dahil sa maling pagpapatugtog nito ng kampana. Nagpaalam silang
umuwi na ngunit pinayagan sila na alas-diyes ng gabi uuwi. Hindi pumayag si Basilio
dahil huhulihin sila ng guardia sibil.

G. Paglalapat ng aralin sa 10 KARAPATAN NG MGA KABATAAN


pang araw-araw na buhay KARAPATAN NATAMASA HINDI PALIWANAG
(Finding Practical Applications NATAMASA
of concepts and skills in daily 1.Karapatan ng bawat
living) kabataan na maisilang at
magkaroon ng pangalan
at nasyonalidad.
2.Karapatan ng bawat
kabataan na magkaroon
ng tahanan at pamilyang
mag-aaruga sa kanila.
3.Karapatan ng bawat
kabataan na manirahan
sa payapa at tahimik na
lugar.
4.Karapatan ng bawat
kabataan na magkaroon
ng sapat na pagkain,
malusog at akitibong
pangangatawan.
5.Karapatan ng mga
kabataan na mabigyan
sila ng sapat na
edukasyon.
6.Karapatan ng mga
kabataan na maunlad
ang kanilang kakayahan.
7.Karapatan ng mga
kabataan na mabigyan
ng pagkakataon na
makapaglaro at
makapaglibang
8.Karapatan ng mga
kabataan na mabigyan
ng proteksyon laban sa
pang-aabuso, panganib
at karahasan.
9.Karapatan ng mga
kabataan na mabigyan
ng proteksyon laban sa
pang-aabuso, panganib
at karahasan.
10.Karapatan ng mga
kabataan na
makapagpahayag ng
kanilang sariling
pananaw.
Suriin kung natamasa ng magkapatid na Basilio at Crispin ang 10 karapatan ng
mga bata. Punan ng tsek ang iyong sagot. Magbigay paliwanag at patunay sa
iyong sagot.
H. Paglalahat ng Aralin CHILD LABOR
(Making Generalizations &
Abstractions about the
lessons)

Pagtatanong sa mag- aaral:

1. Ano ang magsisilbing aral para sa tinalakay na paksa?


Pagpapakita ng larawan sa mga mag-aaral
2. Ano ang napapansin niyo sa larawan?
3. Anong naramdaman mo matapos malaman ang nangyari sa larawan?

I. Pagtataya ng Aralin Isulat sa nakalaang papel ang mga nais mong sabihin para sa mga kabataang
(Evaluating Learning) nakararanas pagmamalupit at child labor.

Bilang isang kabataan ano ang mensahe mo para sa


mga nakararanas ng pagmamalupit at child labor.

J. Karagdagang gawain para


sa takdang-aralin at Kasunduan:
remediation (Additional
activities for application or 1. Magdala ng larawan ng iyong ina
remediation) 2. Basahin ang susunod na kabanata “Si Sisa”

V.MGA TALA (Remarks)


VI. PAGNINILAY (Reflection)
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 75% sa
pagtataya (No.of learners
who earned 75% in the
evaluation)
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation (No.of learners
who requires additional
acts.for remediation who
scored below 75%)
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin? (Did the remedial
lessons work? No.of learners
who caught up with the
lessons)
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloysa
remediation? (No.of learners
who continue to require
remediation)
E. Alin sa mga istrateheya
ng pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong? (Which of my
teaching strategies worked
well? Why did this work?)
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyonan sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor? (What difficulties
did I encounter which my
principal/supervisor can help
me solve?)
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro? (What
innovations or localized
materials did I used/discover
which I wish to share with
other teachers?)

EDLYN A. NACIONAL
Tagapag-ugnay, Kagawaran ng Filipino

You might also like