You are on page 1of 8

Banghay Aralin sa Filipino 9

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa isang obra maestrang
pampanitikan ng Pilipinas

B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mga mag-aaral ay nakikilahok sa pagpapalabas ng isang movie trailer o
storyboard tungkol sa ilang tauhan ng Noli Me Tangere na binago ang mga katangian
(dekonstruksiyon)

C. Layunin
1. Niababahagi ang sariling damdamin tungkol sa narinig na naging kapalaran ng tauhan
sa nobela ng isang kakilalang may karanasang katulad ng nangyari sa tauhan
2. Naipaliliwanag ang mga kaisipang nakapaloob sa aralin gaya ng pamamalakad ng
pamahalaan, paniniwala sa Diyos, kalupitan sa kapwa, kayamanan, kahirapan, at iba pa
3. Nabibigyang-kahulugan ang mahihirap na salita batay sa kasingkahulugan at
kasalungat na kahulugan
4. Naihahambing ang mga katangian ng isang ina noon at sa kasalukuyan batay sa
napanood na dulang pantelebisyon o pampelikula
5. Naipapaliwanag ang kahalagahan ng pagtupad sa tungkulin ng ina at ng anak
6. Naitatanghal ang scenario building tungkol kay Sisa sa makabagong panahon
7. Nagagamit ang mga angkop na ekspresyon sa pagpapaliwanag, paghahambing at
pagbibigay-opinyon
8. Nasasaliksik ang mga poagkukunan ng impormasyon upang mapagtibay ang
paninindigan at makabuo ng matibay na kongklusyon at rekomendasyon

II. NILALAMAN
Ang Pamilya ni Sisa
Kabanata 15 – Ang mga Sakristan
Kabanata 16 – Si Sisa
Kabanata 17 – Si Basilio
Kabanata 18 – Nagdurusang Kaluluwa
Kabanata 21 – Kasaysayan ng Isang Ina

III. GAMIT PAMPAGKATUTO


Sanggunian:
Kalinangan 9 pp. 513 -528
Pahina ng pamatnubay na aklat ng guro:
Panitikang Asyano 9 pp. 153-154
Kagamitang Pampagkatuto:
SIM (Strategic Intervention Materials) sa Filipino 9

IV. PAMARAAN
A. Pagbabalik-tanaw sa nakalipas na aralin
Pagbabalik-tanaw sa Kabanata 12,13,14 at 25 sa pamamagitan ng pagsasadula ng
iba’t ibang mahahalagang pangyayari sa akda.
a. Pakikipagtalo ni Crisostomo sa sepulturero at kay Padre Salvi
b. Paghingi ng payo ni Crisostomo kay Pilosopo Tasyo tungkol sa plano niya

B. Talasalitaan
Ibigay ang kasalungat ng mga salitang sumusunod. Isulat sa hanay A ang kasalungat
at sa hanay B ang kasingkahulugan.

C. Pagganyak
Isang awitin ang pinasikat ng dalawang kompositor na sina Lucio San Pedro at Levi
Celerio. Isa itong oyayi o lullaby, awitin sa pagpapatulog ng bata na “Sa Ugoy ng
Duyan” ang pamagat nito.
Pakinggan ang awit, maaaring sabayan ito.
Isulat sa duyan ang mga bagay na naaalala tungkol sa ina.

D. Pagtalakay sa Paksa/Estratehiya sa Pagtuturo


Pagtalakay sa mga sumusunod na kabanata sa pamamagitan ng e-learning videos.
Kabanata 15 – Ang mga Sakristan
Kabanata 16 – Si Sisa
Kabanata 17 – Si Basilio
Kabanata 18 – Nagdurusang Kaluluwa
Kabanata 21 – Kasaysayan ng Isang Ina

E. Mga Pantulong na Tanong


(Pangkatang Gawain)
Pagsusuri gamit ang dulog moralistiko.
Sa pagsusuri gamit ang dulog moralistiko, itinatanghal ang kabutihan at itinatakwil
ang kasamaan. Binibigyang-halaga ang bisa ng panitikan sa kaasalan, kaisipan, at
damdamin ng tao. Maaaring gamitin ito upang makasunod nang maayos sa batas ng Diyos
at ng tao. Sa ganitong paraan, napapatnubayan ang mga mambabasa tungo sa pagbabago
sa lipunan. Ang sabi nga ni dating Pangulong Benigno Aquino Jr. “Tahakin natin ang
tuwid na daan.”

Pangatwiranan
1. Bakit hindi maaring umuwi si Crispin ayon sa sacristan mayor? Makatuwiran
bang hindi pauwiin ng sacristan mayor si Crispin?
2. Masasabi bang may malasakit ni Pilosopong Tasyo kina Basilio at Crispin?
3. Tama bang paputka ng mga guwardiya sibil si Basilio nang Makita siyang
maglalakad sa lansangan nang gabing iyon?

F. Pagtataya
Alamin ang iyong kaalaman sa katatapos na aralin upang masukat ang iyong
natutuhan
A. Suriin ang bawat pares ng salita. Isulat sa kahon ang A kung
magkasingkahulugan, B kung magkasalungat at C kung walang kaugnayan sa
isa’t isa.
1 Magkahawig magkatulad
2 Ningning liwanag
3 Makatakas makalusot
4 pumanhik bumaba
5 Pagtungayaw pagsisimula

B. Punan ang patlang ng wastong sagot.


1. Pinagmalupitan ng __________ sina Crispin at Basilio sa simbahan.
2. Napagbintangan nagnakaw ng __________ si Crispin na pinapabayaran sa
kaniya.
3. Tumakas si __________ nang makakuha ng pagkakataon habang
pinagmamalupitan ang kaniyang kapatid.
4. Pinaghandaan ni Sisa ang kaniyang mga anak ng __________.
5. Labis ang __________ ni Sisa at tila napaluha sa kapabayaan ng kaniyang
asawa.
6. Napasigaw si Sisa ng makita ang __________ sa noo ni Basilio.
7. __________ nang hindi maganda si Basilio tungkol sa kaniyang kapatid
ngunit tungkol sa pag-aani ng bulaklak sa bukirin ang sinabi niya sa kaniyang
ina.
8. Dumating si Sisa sa simbahan na may dalang __________ na naglalaman ng
bunga ng tanim na gulay.
9. Pinaghahanap ng mga guwardiya sibil sina Crispin at Basilio upang
__________.
10. Nawala sa sariling __________ si Sisa sa paghahanap sa kaniyang mga anak.
G. Iba pang Gawain
Gumawa ng sulat para sa iyong ina. Banggitin ang mga kabutihan niya at bagay na
ginawa niya para sa iyo. Pasalamatan siya sa lahat ng ito. Ilagay ang sulat sa scroll.

Rubrik sa Pagsulat ng Liham


Pamantayan 1 2 3
Panimula Hindi nakatawag ng Bahagyang nakatawag Nakatawag-pansin ang
pansin ang panimula ng ng pansin ang panimula panimula ng liham at
liham upang mahikayat na sadyang nakahihikayat
basahin. basahin ng tuloy-tuloy.
Katawan ng Hindi naibigay ang Naibigay ang layunin Malaman at sadyang
Liham o layunin ng liham. ngunit hindi naging naging mabisa at
Nilalaman mabisa ang paggamit ng maingat sa paggamit ng
mga salita upang salita upang agad na
matukoy agad ang matukoy ang layunin sa
layunin. pagsulat ng liham.
Wakas Hindi nabigyan ng May kalinawan sa isip Tunay na naging
linaw ang layunin sa ng babasa ang layunin malinaw ang mensahe
pagsulat. ng pagsulat. sa pagsulat.
Mekaniks Marami sa mga salita May ilang salita ang Wasto ang gamit ng
ang hindi wasto ang hindi nagamit nang mga salita at sumunod
pagkakagamit at hindi wasto at may ilang sa tamang paraan ng
nakasunod sa tamang pagkakataong hindi pagbabantas.
paraan ng pagbabantas. tama ang pagbabantas.

H. Takdang Aralin

Magsaliksik ng batas tungkol sa pang-aabuso sa mga bata. Kung magsasampa kayo


ng reklamo, ano-anong karapatang pambata ang nilabag ng mga taong may kinalaman sa
pagkawala ni Crispin? Anong parusa ang katapat sa paglabag na ito?

V. Puna

______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
_______________________________________________________
VI. Paglalagom
A. Bilang ng mga mag-aaral - _____
B. Bilang ng mga mag-aaral na natuto - _____
C. Bilang ng mga mag-aaral na kailangan ng patnubay ng guro - _____

Yzah T. Cabrera
Guro sa Filipino 9
Daily Lesson Log in Mathematics 7

I. OBJECTIVES
a. Content Standard
The learner demonstrates understanding of key concepts, uses and importance of Statistics,
data collection/gathering and the different forms of data representation, measures of central
tendency, measures of variability and probability.

b. Performance Standard
The learner is able to collect and organize data systematically and compute accurately
measures of central tendency and variability and apply these appropriately in data analysis and
interpretation in different fields.

c. Learning Competencies/Objectives
1. The learner illustrates the measures of central tendency (mean, median, and mode) of a
statistical data. (M7SP-IVf-1)
2. The learner calculates the measures of central tendency of ungrouped and grouped data.
(M7SP-IVf-g-1)

II. CONTENT
Measures of Central Tendency of Ungrouped Data

III. LEARNING RESOURCES


a. References
Teacher’s Guide
Learner’s Materials page
Textbook Page: e-Math by Orlando A. Oronce and Marilyn O.
Mendoza pp. 513-517
Other Learning resources: 2 boxes of questions, coins, dartboard with dartpins, manila
paper, marker
b. Skills: Computing
c. Subject Integration: Biology
d. Values: Cooperation, Sportsmanship

IV. PROCEDURES
a. Reviewing previous lesson or presenting the new lesson
Review the class about the different ways of organizing data.

b. Establishing a purpose for the lesson


From the data presented by the teacher, determine whether the organization of data
belongs to a grouped frequency distribution, raw data, and stem-and-leaf plot.

c. Presenting examples/instances of the new lesson


Ask the students the following questions:
a. Have you ever experienced to compute the average of your grades for you wanted
to compare it with your classmate’s grades? How did you compute it?
b. Have you ever experienced to check the papers of your classmate in attest,
organizing them, and knowing who will divide the results into two equal groups?
c. Have you ever experienced to determine your grade that you always encounter in
your report card?
d. Do you know that in these everyday experiences at school, we always encounter
the three measures of central tendency? Why do you say so?

d. Discussing new concepts and practicing new skills


Presentation
a. Model the process of finding the mean, median, and mode of
ungrouped data using the stacks of coins.
Using the coins, duplicate the 7 stacks given: 7 coins, 11 coins, 6 coins, 11
coins, 8 coins, 10 coins, and 17 coins. Each stack represents a number in a set
of data.
Arrange the stacks in order of the number of coins in each stack. Start with
the stack containing the least number of coins and end with the stack
containing the greatest number of coins. Record the number of coins in each
stack.
Locate the middle stack. How many coins are in the middle stack? The
median is the middle number in an ordered data set. What is the median of
this data set?
Two of the stacks have the same number of coins. How many coins are in
each of these stacks? The number that appears most often in a collection of
data is called the mode. What is the mode of this set of data?
There are seven stacks of coins. Rearrange the coins so that each of the seven
stacks contains the same number of coins. Describe how you do this.
When the coins are evenly distributed over the seven stacks, the number in
each stack is called the mean. The mean is the most common definition of the
word average. What is the mean of this data set? Describe how to find the
mean using arithmetic.
How are the numbers for the mean, median, and mode of this example alike?
How are they differ from each other?

e. Finding practical application of concepts and skills in daily living


Group Activity: Operation: Bull’s-eye!
Group the students into two groups.
Mechanics:
Every group will be given a dartpin. They are going to shoot the dartboard
which is 2 meters away from them. Then, they will pick a question inside the
numbered box that represents a certain number in the dartboard. Each color in the
dartboard represents a certain score, e.g. green-2 points, orange-3 points, and
blue-1 point. But, when one of the players of a group got hit the cherry (color
black at the center of the dartboard), they will get 4 points and are exempted to
answer questions.
Below is the population of some municipality in Pampanga. The two groups
will refer to the table below in answering the questions which they had picked
inside the numbered boxes. They are given two minutes only to answer each
question.
Municipality Population
2010 (Approximated)
Angeles City 24,000
Apalit 35,000
Arayat 17,000
Bacolor 49,000
Candaba 41,000
Floridablanca 25,000
Guagua 17,000
Lubao 38,000
Mabalacat 52,000
Macabebe 34,000
Magalang 25,000
Masantol 25,000
Mexico 23,000
Minalin 21,000
Porac 27,000
San Fernando 44,000
For example, one of the groups gets the question: What is the mode of the
population of Pampanga? Ans: 25,000.

Integration: In Biology, Population is the total number of species living in a


community. In Mathematics particularly in Statistics, the number of population is
being studied for certain research purpose.

f. Making generalizations and abstractions about the lesson


1. Valuing:
Questions:
1. Did your groupmates cooperate well during the activity for the sake of
winning the game?
2. Did your groupmates never make any dirty tactics during the game? How
do you say so?
3. Why is it necessary to maintain sportsmanship in every games we join?
4. Why is it necessary to utilize teamwork in every group activity?
5. If your group did not come up the correct answer to the problem, what
measures can you advice to your groupmates next time?

2. Generalization:
Questions:
1. Call some students and ask them how to solve the three measures of
central tendency of ungrouped data.
g. Evaluating learning
A. Find the mean, median, and mode of the following raw scores: (3 points each)
1. 34, 11, 49, 54, 54, 64, 59, 47
2. 121, 112, 102, 108, 106, 116, 124, 162, 175, 102, 106
3.
Stems Leaves
6 1 5 4 3
7 3 2 2 1
8 1 2
9 3 2

4.
Stems Leaves
0 1 7 4
1 4 2 6
2 0 5 7 0 9 5 9
3 1 7 5 4 5 5 3
4 1 8 3
B. Solve each problem. (4 points)
1. The ages of 20 guests at a party are 22, 23, 24, 32, 27, 28, 29, 27, 7, 20, 22, 81, 33,
27, 26, 24, 19, 20, 21, and 33. Find the typical age or the mode and the average.

C. Compare mean, median, and mode with each other. (4 points)

h. Additional activities for application or remediation


Compute for the mean, median, and mode of your grades in your 1 st and 2nd Grading
Period in any of your report cards and in any class year.

V. REMARKS

VII. REFLECTION
No. of learners who earned 80% in the evaluation

No. of learners who require additional activities for remediation who scored below 80%

You might also like