You are on page 1of 5

Masusing Banghay Aralin

Filipino Grade 9
(12-02-15)

I- LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman:
Naipamamalas ng mga mag- aaral ang pang- unawa at
pagpapahalaga sa elehiya sa tulong ng teknolohiya upang
maipahayag ang sariling damdamin at magamit nang wasto ang
mga pahayag sa pagpapasidhi ng damdamin.
B. Pamantayan sa Pagganap:
Naihihimig nang may angkop na damdamin ng mag- aaral ang
isinulat sa sariling elehiya.
C. Kasanayang Pampagkatuto:
(F9PT-IIIa-50) Nabibigyang kahulugan ang matatalinghagang
pahayag na ginamit sa elehiya.
(F9PB-IIIa-50) Napatutunayan na ang mga pangyayari sa elehiya
ay maaaring maganap sa kasalukuyan at sa tunay na buhay.

II- PAKSA
A. Panitikan: Elehiya sa Kamatayan ni Kuya
Elehiya- Bhutan
Isinalin sa Filipino ni Pat V. Villafuerte
B. Gramatika/ Retorika: Pagpapasidhi ng Damdamin
C. Uri ng Teksto: Paglalarawan

III- YUGTO NG PAGKATUTO: LINANGIN A

GAWAING GURO GAWAING MAG- AARAL


A. PAGGANYAK

Magandang umaga klas! Magandang umaga din po Ma’am.

Bago kayo umupo, siguraduhing (gagawin ng mga mag- aaral ang iniutos ng
malinis at nasa ayos ang inyong guro)
upuan.

Maaari na kayong umupo.


May lumiban sa klase? Wala po Ma’am.

Mabuti naman.

Gusto niyo bang maglaro klas? Opo ma’am.

Ngayong umaga, tayo ay maglalaro


tayo ngunit bago tayo maglaro ay
ipapangkat ko muna kayo sa apat.
Magbilg 1-4. Kung sino ang
magkakapareho ang bilang ay sila ang
mga magkakasama. Pumunta sa
inyong mga pangkat.
Ang laro natin ngayong umaga ay
pinamagatang “BUUIN MO AKO”.
Basahn nga ang mekaniks.
MEKANIKS: Bawat pangkat ay mag-
uunahan sa pagbuo kung ano ang nasa loob
Maliwanag ba klas? ng enevelope.
Opo ma’am.
Ibibigay ko na sa inyo ang envelope,
ngunit hintyin ang GO bago kayo
magsimula.
Handa na ba kayo klas?
Opo ma’am.
Kung gayon, umpisahan na ang
pagbuo, GO! Masayang gagain ng mga mag- aaral ang
laro)
Palakpakan natin ang unang grupong
nakatapos.

Basahin nga kung anong mga salita


ang nabuo. PAGGUNITA, KAMATAYAN,
PAGPAPARANGAL, PAG- ALAALA,
An mga nabuong salita klas ay may TULANG LIRIKO
kinalaman sa paksang aralin natin
ngayong umaga, ito ay ang isang
elehiya na pinamagatang ELEHIYA
SA KAMATAYAN NI KUYA.

Ngunit bago natin babasahin ang


akda, atin munang bigyang kahulugan
ang salitang elehiya batay sa mga
nabuo ninyong salita. Ngayon klas,
ano ang elehiya?

Alam niyo din ba klas na ang elehiya


ay tulang liriko na naglalarawan ng Ang elehiya klas, ay isang tulang liriko na
pagbubulay-bulay o guniguni ng nagpapahayag ng damdamin paggunita at
masidhing damdamin patungkol sa pagpaparangal sa isang nilalang na
alaala ng isang mahal sa buhay. sumakabilang buhay.
Maliwanag ba klas?

Mayroon din katangian ang elehiya


klas, basahin nga ang mga ito,
Jamaica.
Opo ma’am.

1. Tula ng pagnanangis
Klas para sa inyong kaalaman, ang 2. Tula ng pag- aalaala
elehiyang ating babasahin ay nagmula 3. Pagpaparangal sa mahal sa buhay na
sa bansang Bhutan. ang himig ay matimpi.
4. Pagmumuni- muni at di- masintahin
Handa na ba ninyong basahin ang
elehiya klas?

Ano anh kailangan gawin kapag tayo


ay nagbabasa, Almira?
Opo ma’am.
Salamat.
Atin nang basahin ang elehiya na
pinamagatang Elehiya sa Kamatayan Huwag mag- ingay at intindihing mabuti ang
ni Kuya. binabasa.
Bibgyan ko lamang kayo ng limang
minuto para basahin ito nang tahimik.

Upang mas lal ninyong maintindihan


ay muling itong babasahin ni Jessica
ang elehiya.

Naintindihan ba ninyo ang elehiya


klas?

Mabuti kung ganoon. (babasahin nang malakas ang elehiya)

Opo Ma’am.

B. PANGKATANG GAWAIN

Kung talagang naunawaan ninyo nang


mabuti ang elehiya, ngayon naman ay
papangkatin ko kayo sa apat.
Magbilang naman kayo ng 1-4 kung
sino ang mga magkakapareho ang
bilang ay sila ang magkakasama.
Magsamasama na ang mga
magkakapangkat.

Ang kailangan ninyong gawin ay ang


nakasaad sa panuto. Basahin nga ang
panuto, Cherry.

Panuto:
Basahin at unawain mo ang linya ng tula at
isulat sa katapat na kahon ang kahulugan.
Sikapin mong magamit sa sariling
pangungusap ang mga binigyang- kahulugan
na pahayag.

1. Sa edad na dalawampu’t isa, isinugo


ang buhay.
Bibigyan ko lamang kayo ng 2. Sa gitna ng nagaganap na usok sa
sampung minuto para gawin ang umaga.
Gawain klas. 3. Walang katapusang pagdarasal.
Tapos na ang sampung minuto klas, 4. Mga mata’y nawalan ng luha.
para sa inyong paggawa ng Gawain 5. Malungkot na lumisan ang tag- araw.
klas.

C. PRESENTASYON NG GAWAIN

Ngayon naman, tinatawagan ko na


ang unang pangkat para ibahagi ang
kanilang ginawa.
Magagaling!
Bigyan ng wow clap! (magbahagi ang unang pangkat ng kanilang
Sunod naman ang ikalawang pangkat. ginawa)
Mahuhusay!
Bigyan natin sila ng amazing clap.
(sunod naman na magbabahagi ang
ikatlo at ikaapat na pangkat)
Magagaling! Talaga nganag
naintindihan niyo ang elehiya.

Ano sa palagay niyo klas ang tema ng


biinasang tula? Ikaw nga Jamaica?

Ano pa Cherrie?

Paano naman ipinadama ng may-


akda ang labis niyang pagdadalamhati Ang paggawa ng kabutihan ay magsisilbing
sa tula? Ikaw ng Melvin? aral kapag lumisan.
Magwawakas ang lahat sa kamatayan.
Bakit mahalaga sa sumulat ng tula
ang mga alaalang iniwan ng kanyang
kapatid? Ikaw nga Jerome?

Ganito rin ba ang pagtuturing mo sa Ipinadama ,ng may- akda sa pamamagitan ng


buhay? Ikaw nga Almira? malulungkot na alaala.

D. SINTESIS
Talaga ngang naunawaan niyo nang
mabuti ang elehiya kaya naman bawat Dahil puro kabutihan ang ginawa ng
pangkat ay bibigyan ng kahulugan kanyang kapatid bago ito namatay.
ang bawat saknong ng inasang akda.
Magbubunutan ang bawat kinatawan Oo, dahil mahalaga din ang mga mahall ko
ng pangkat para sa saknong na sa buhay.
kanilang bibigyang kahulugan.
Pumaharap na ang mga kinatawan
para sa bunutan.

Bibigyan ko lamang kayo ng


sampung minuto para gawin ito klas.

Tapos na ang inyong sampung minuto


para sa paggawa. Tinatawagan ko na
ang nakabunot ng nang saknong para (bubunot ang mga mag- aaral sa saknong na
magbahagi. kanilang bibigyan kahulugan.)

(sunod na magbahagi ang ikalawa,


ikatlo at ikaapat na pangkat)
Magagaling!

IV- PAGTATAYA
Batid kong naunawaan niyo nga
ng mabuti ang ating binasa kaya
naman maglabas ng kalahating
papel at gawin ang nakasaad sa
panuto. Basahin nga ang panuto
Melvin.

Panuto: isulat sa papel ang sagot sa mga


sumusunod na katanugan.
1. Anong mga simbolo o sagisag ang
ginamit sa akda?
2. Kung ikaw ang may-akda paano mo
ipadarama ang pagmamahal mo sa
isang tao?
Bibigyan ko lamang kayo ng 3. Anoo a gagawin mo kung sakaling
limang minuto para gawin ang mawalan ka ng mahal mo sa buhay?
Gawain klas? 4. Paano mo magagamit sa iyong buhay
ang mga aral at mensaheng hatid ng
Tapos na ang limang minuto klas, Elehiya?
ipasa na paharap ang inyong mga 5. Paano naiiba ang elehiya sa iba pang
papel. uri ng tula?

V- TAKDANG ARALIN
Para sa ating talakayan buks,
basahin ang “ANG MGA DALIT
KAY MARIA”.

Paalam klas.

Paalam Ma’am.

Inihanda ni : Gemma A. Sibayan


Gurong Nagsasanay

Maria Rosario S. Puzon


Gurong Tagapagsanay

You might also like