You are on page 1of 3

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO

Pangalan: TONTON J. RECREO Markahan: Ika-apat na Markahan


PETSA: Abril 22, 2024 Assignatara: Filipino 9
Schedule: MTThF - 7:30-8:00 – Grade 9 Boron MTWTh – 8:30-9:30 – Grade 9 Aluminum TWThF – 10:00-11:00 Grade 9 Copper

I. PAMANTAYANG Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa isang obra maestrang


PANGNILALAMAN pampanitikan ng Pilipinas
Ang mag-aaral ay nakikilahok sa pagpapalabas ng isang movie trailer o
II. PAMANTAYAN
storyboard tungkol sa isa ilang tauhan ng Noli Me Tangere na binago ang
SA PAGGANAP
mga katangian (dekonstruksiyon)
(F9PB-IVd-58)
III. Layunin: Nailalahad ang Sariling pananaw sa kapangyarihan ng pag-ibig sa
magulang, kasintahan, sa kapwa, at sa bayan.
IV. Nilalaman: Noli Me Tangere
SLM/LAS, Laptop, PPT
V. Kagamitan sa Sanggunian:
Pagtuturo FIL9 (Q4-M12) Mudyol 12 –Para sa Sariling Pagkatuto para sa Sariling
Pagkatuto Mga
VI. Pamamaraan:
Takdang-Aralin

Panuto: Ayusin ang ginulong mga parirala na bubuo ng kaisipan sa binasang


aralin at magbigay ng sariling pananaw tungkol sa kapangyarihan at
A. Balik-aral sa kahalagahan ng pag-ibig sa magulang, kasintahan sa kapwa at sa bayan.
Isulat ang iyong mga sagot sa bawat bilang.
nakaraang aralin
o pagsisimula ng
D 1. ay may kakambal
bagong aralin C 2. At sa Inang Bayan
B 3. Sa magulang, kasintahan
F 4. na dapat harapin
A 5. Ang pagmamalasakit at pagmamahal
E 6. na pangani
Panuto: Ibigay ang pansariling pananaw ukol sa mga ibinigay na kasabihan sa
ibaba.

1. “Walang taong nabubuhay para sa sarili lamang.”


B. Paghahabi sa
2. “Ang pag-ibig ay ubod na makapangyarihan.”
layunin ng aralin 3. “Matutong mahalin ang sarili, bago magmahal ng iba.”
4. “Hindi lahat ng tunay na pagmamahal ay nasusuklian din ng wagas
pagmamahal.”
5. “Ang pag-ibig ay parang isang ibon, paliparin ito at palayain.”

Ano nga ba ang Pag-ibig?

 Ito ang pangunahing emosyon na nag-uugnay sa tao sa kanyang


kapwa.
 Ito ay nagpapakita ng malalim na pagsasabuhay ng kalinga sa ibang
tao.
 Ang pag-ibig ay nagpapahintulot sa atin na magbigay at tumanggap
walang hinihinging kapalit.
 Ang pag-ibig ay maaring nararamdaman para sa isang tao, maging sa
iyong kaibigan, sa iyong kapwa, kasintahan, bayan at higit sa lahat, sa
panginoon.

Dapat Tandaan!
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa  “Ang PAG-IBIG, ay isang MOTIBASYON, hindi isang LARO.”
sa bagong aralin  Kung sa tingin mo’y laro lamang ang PAGGILIW, malamang ito’y hindi
para sayo kundi, ito’y isang LARO na itinadhana para ikaw ay matalo.”

Halimbawa:
Sa mga naging karanasan ni Crisostomo Ibarra at Maria Clara,
dumaan ito sa isang matayog na hamon. Bagaman nagkaroon ng
napakaraming rason, kaganapan at walang kasiguradohang wakas, hindi natin
maikakailang ang pag-irog ng bawat isa ay tunay at tapat.

 Isang Alamat ang magmahal kung kaya’t napakaraming bagay ang


matutuklasan ng bawat isa sa bisa ng pagmamahal.

 “Madali ang magmahal, pero isa sa pinakamahirap gawin ang mahalin


ang sarili.”
Panuto: Gamit ang Venn Diagram, paghambingin ang pag-ibig nina Maria
Clara at Ibarra sa pagmamahal mo sa inyong mga magulang.

Pagmamahalan Pagmamahal mo
nina Maria sa iyong mga
D. Pagtatalakay ng Clara at Ibarra Magulang
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong kasanayan
#1

Pangkatang Gawain: Gawin ang hinihingi sa bawat pangkat.

Pangkat 1 at 2 – Pag-ibig sa Magulang


Gamit ang inyong kaalaman sa walang kamatayang nobela, bumuo ng
sarili niyong opinyon tungkol sa pagmamahal ni Ibarra sa kanyang
E. Pagtatalakay ng
ama.
bagong konsepto
at paglalahad ng
Pangkat 3 at 4 – Pag-ibig sa Kasintahan
bagong
Sa pamamagitan ng isang maikling pagsasadula, ilahad o ipakita ang
kasanayan #2
pagmamahalan nina Ibarra at Maria Clara.

Pangkat 5 at 6 – Pagmamahal sa Bayan


Sa isang kapat na papel, magbigay ng mga pangyayari na makikita
sa Noli Me Tangere na nagpapakita ng pag-ibig sa Bayan.
Panuto: Suriin ang mga sumusunod na pangungusap kung ito ay tama o mali.
Isulat ang titik T kung ang pahayag ay wasto at M naman kung mali.
Siguradohing ilahad ang iyong sariling pananaw kung ang sagot mo ay mali.

M 1. Mas piniling talikuran ni Maria Clara ang pag-ibig niya kay Ibarra nang
malaman niya ang walang kasiguradohang balita na patay na ito.
M 2. Dahil walang pagtingin o nararamdaman si Donya Pia Alba kay Padre
F. Paglinang sa
Damaso, nagkaroon sila ng anak na siyang hinahangaan ng mga kababaihan.
kabihasaan M 3. Nang malaman ni Ibarra ang totoong nangyari sa labi ng kanyang ama, ay
hinayaan niya lang ito at mas binibigyang pansin ang pag-ibig niya kay Maria
Claran.
M 4. Dahil sa pagmamahal ni Ibarra kay Maria Clara, dumaan siyang sa
napakaraming pagsubok.
T 5. Hindi matutumbasan at matatawaran ang pagmamahal na ipinakita ni
Ibarra para sa kanyang ama, pagsinta’t para sa bayan.
Panuto: Sagutin ang mga katanungan sa ibaba.

G. Paglalapat ng aralin 1. Kung ikaw ang nasa katayuan ni Maria Clara, alin ang mas pipiliin mo,
sa pang-araw-araw dangal ng iyong ina o ang sarili mong ikaliligaya? Ipaliwanag.
na buhay
2. Kung ikaw naman ang nasa sitwasyon ni Ibarra, hihintayin mo ba hanggang
sa maging pwedi na o hahanap nalang ng iba? Ipaliwanag.
PANUTO: Ayusin ang ginulong mga parirala (1-6) na bubuo ng kaisipan sa
binasang aralin at magbigay ng sariling pananaw tungkol sa kapangyarihan at
kahalagahan ng pag-ibig sa magulang, kasintahan sa kapwa at sa bayan.
Isulat ito sa nakahandang patlang.

H. Paglalahat ng Aralin 4 1. Ay may kakambal


3 2. At sa Inang Bayan
2 3. Sa magulang, kasintahan
6 4. na dapat harapin
1 5. Ang pagmamalasakit at pagmamahal
5 6. na panganib
VII. Pagtatayang Panuto: Suriing mabuti ang mga pahayag ng mga tauhan. Pagkatapos,
Aralin: tukuyin kung anong uri ng pag-ibig ang umiiral sa bawat bilang. Piliin sa
kahon ang pinaka-angkop na sagot.
Pagmamahal sa Magulang Pagmamahal sa Anak
Pagmamahal sa Kasintahan Pagmamahal sa Bayan

1. “Namuno ang mga mata ng aking ama. Napaluhod ako at niyakap ko siya.
Humingi ako ng tawad at sinabing hand ana akong maglakbay.”
Pagmamahal sa Magulang
2. “Kailan lamang namatay ang iyong ina. Tumanda na ako at nangangailangan
ng iyong tulong at pagtingin. Ngunit minamabuti ko ang mag-isa. Hindi ko alam
kung magkikita pa tayo. Subalt may mas importanteng bagay kang dapat isipin.
Nakabukas pa s aiyo ang kinabukasan. Sa akin ay pinid na.”
Pagmamahal sa Anak
3. “Maari ba kitang malimot? Paano ko tatalikuran ang isang sumpa? Isang
banal na sumpa. Natatandaan mo pa ba nang isang gabing bumabagyo ay
lapitan moa ko sa tabi ng bangkay ng aking ina? Ipinatong mo sa aking balikat
ang iyong palad… ang palad mong ni hindi ko man lang nahawakan…. Sabi
mo;’Nawalan ka ng ina. Ako’y hindi nagkaroon ng ina kailanman.’ At nakisalo
ka sa aking pagluha.”
Pagmamahal sa Kasintahan
4. “Ang mga pag-ibig mo ay isa-isa pa lamang sumisilang samantalang ang akin
ay isa-isa nang naghihingalo. Sumusulak pa ang aking dugo sa iyong mga ugat
samantalang ang sa akin ay unti-unting nanlalamig. Ngunit umiyak ka at hindi
makapagtiis ngayon alng-alang sa ikabubuti ng iyong bayan.”
Pagmamahal sa Bayan
(4-5)
Takdang-Aralin: Isaliksik ang mga sumusunod:
VIII. Karagdagang
Gawain para sa 1. Ano ang monologo?
takdang aralin at 2. Magbigay ng 2 katangian ng isang magandang monologo.
Remediation
(3-0)
Panuto: Ipaliwanag ang kahalagahan ng pag-ibig.
Garde & Section 0-2 3 4-5 CPL
G9 – Aluminum
IX. Mga Tala:
G9 - Boron
G9 - Copper
X. Pagninilay:
G9-A: Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ___ kabuuang bilang ng ma-aaral ____ CPL ____
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha G9-B: Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ___ kabuuang bilang ng ma-aaral ____ CPL ____
ng 80% sa pagtataya G9-C: Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ___ kabuuang bilang ng ma-aaral ____ CPL
____
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mga-aaral na
nakaunawa sa ralin.
D. Bilaqng ng mag-aaral na
magpapatuloy pa sa remediayion?
Sama-samang Pagkatuto Think-Pair-Share KWL Technique
Maliit na Pangkatang Talakayan Malayang Talakayan Realias/models
Inquiry-based Learning Replektibong Pagkatuto Paggawa ng Poster
Pagpapakita ng bidyo PowerPoint Presentation Quiz Bee
Visual Thinking Activity Integrative Learning Games Integration
Pagrereport/Gallery Work Problem-based Learning Peer Learning
Iba pang stratehiya:
E. Alin sa istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paani ito Paano ito nakatulong?
nakatulong? _____ Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin.
_____ Naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila.
_____ Nalinang ang mga kakayahan ng mga mag-aaral.
_____ Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na nasulosyunan sa
tulong ng aking punong-guro at
superior?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa aking kapwa guro?

Inihanda ni: Sinuri ni:


TONTON J. RECREO RAYSIEL P. MATIVO
Student Teacher Cooperating Teacher

You might also like