You are on page 1of 46

Prepared by: RICKY B.

LEDESMA
Lesson Plans for Multigrade Classes Grade: 5 and 6
School: AGGUIRIT E/S
Grades V and VI District: AMULUNG West District

Learning Area: Araling Panlipunan Quarter: 4 Week: 5

Grade Level Grade 5 Grade 6

Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan Naipamamalas ang mas malalim na pag-unawa at pagpapahalaga sa patuloy
Pangnilalaman ng kolonyalismong Espanyol at pandaigdigang konteksto ng reporma na pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa
sa pag-usbong ng kamalayang pambansa at tungo sa pagkabuo ng
The learner Pilipinas bilang isang nasyon. pagtugon ng mga hamon ng nagsasarili at umuunlad na bansa
demonstrates
understanding of

Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Nakapagpakita ng aktibong pakikilahok sa gawaing makatutulong sa pag-
Pagganap makabayang Pilipino sa gitna ng kolonyalismong Espanyol at sa unlad ng bansa bilang pagtupad ng sariling tungkulin na siyang kaakibat na
mahalagang papel na ginagampanan nito sa pag-usbong ng pananagutan sa pagtamasa ng mga karapatan bilang
The learner kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang
nasyon isang malaya at maunlad na Pilipino

Mga Kasanayan sa Nasusuri ang mga naunang pag-aalsa ng mga makabayang Pilipino Natatalakay ang mga mungkahi tungo sa pagbabago sa ilang probisyon ng
Pagkatuto Saligang Batas 1986
Natatalakay ang sanhi at bunga ng mga rebelyon at iba pang
reaksiyon ng mga Pilipino sa kolonyalismo (halimbawa: pagtutol ng Natatalakay ang mga karapatang tinatamasa ng mamayan ayon sa Saligang
mga katutubong Pilipino laban sa Kristyanismo, pagmamalabis ng Batas ng 1986
mga Espanyol)
Naiisa-isa ang mga kaakibat na tungkulin na binibigyang diin ng Saligang
Naipaliliwanag ang pananaw at paniniwala ng mga Sultanato Batas ng 1986
(Katutubong Muslim) sa pagpapanatili ng kanilang kalayaan

AP5PKBIVe-3
AP6TDK-Ivd-e-5
DT

Unang Araw

Layunin ng Aralin Nasusuri ang mga naunang pag-aalsa ng mga makabayang Pilipino Natatalakay ang mga mungkahi tungo sa pagbabago sa ilang probisyon ng
Saligang Batas 1986
Natatalakay ang sanhi at bunga ng mga rebelyon at iba pang
reaksiyon ng mga Pilipino sa kolonyalismo (halimbawa: pagtutol ng Natatalakay ang mga karapatang tinatamasa ng mamayan ayon sa Saligang
mga katutubong Pilipino laban sa Kristyanismo, pagmamalabis ng Batas ng 1986
mga Espanyol)

Paksang Aralin Mga Reaksyon sa Kolonyalismo Mga Proyekto ng Pamahalaan Tungo sa Kaunlaran ng Bansa

Kagamitang BOW, LM,TG, mga larawan ng Pag-aalsa BOW, LM,TG,


Panturo
AP 5, K-12 LM Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino Pages356-379
References

Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):


Use these letter  Whole Class
icons to show Describe the parts of the lesson (for example the introduction), where you  Ability Groups
methodology and may address all grade levels as one group.  Friendship Groups
assessment  Mixed Ability Groups  Other (specify)
 Grade Groups  Combination of Structures
activities.
Direct Teaching
GW Group Work
WHOLE CLASS ACTIVITY
IL Independent
Learning Balitaan: Pag-usapan ang mga kasalukuyang pangyayari sa paligid sa pamamagitan ng isang pag-uulat
A Assessment

DT GW
Magpakita ng larawan:Appendix 1 at 2 Pangkatin ng tatlo ang klase at bigyan ng mga gawain.
 Paglalahad at Pagtatalakay sa klase ng mga sumusunod- Pangkat 1 Appendix 5-Magbigay ng mga nagawa ni dating pangulo na si
Appendix 3 at 4 Corazon Aquino at Fidel Ramos upang matugunan ang hamon ng kasarinlan,
Pagsusuri ng mga naunang pag-aalsa ng mga makabayang Pilipino kaunlaran at pagkabansa
Paglalahad at Pagtatalakay ng sanhi at bunga ng rebelyon Pangkat 2- Appendix 6 Magbigay ng mga nagawa ni dating pangulo na si
Joseph Ejercito Estrada, Gloria Macapagal Arroyo Benigno Aquino upang
matugunan ang hamon ng kasarinlan, kaunlaran at pagkabansa
PaPangkat 3- Appendix 7 Magbigay ng mga mungkahi tungo sa pagbabago s
ilang probisyon ng Saligang Batas 1986

GW DT
Ipagawa sa mga mag aaral ang mga sumusunod: Paglalahad ng bawat grupo
Pangkat 1-Appedix 8 Bumuo ng timeline hinggil sa mga pag-aalsa Pagtatalakay sa mga mungkahi tungo sa pagbabago sa ilang probisyon ng
Pangkat 2-Appendix 9- Uriin ang mga pag-aalsa ayon sa dahilan saligang batas 1986 atmga karapatang tinatamasa ng mamamayan ayon sa
nito. Isulat ang pinuno ng pag-aalsa ayon sa dahilan. saligang batas 1986
Pangkat 3- Appendix 10 Ibigay ang mga sanhi at bunga ng rebelyon Appendix 11

IL IL

Gabayan ang mga bata sa paggawa sa kanilang gawain. Gabayan ang mga bata sa paggawa sa kanilang gawain.
Appendix 12 Appendix 13

A A

Gabayan ang mga bata sa paggawa sa kanilang gawain Appendix 14 Gabayan ang mga bata sa paggawa sa kanilang gawain.
Appendix 15

Mga Tala

Pagninilay

Ikalawang Araw

Layunin ng Aralin Naipaliliwanag ang pananaw at paniniwala ng mga Sultanato Naiisa-isa ang mga kaakibat na tungkulin na binibigyang diin ng Saligang
(Katutubong Muslim) sa pagpapanatili ng kanilang kalayaan Batas ng 1986

Paksang Aralin Mga Reaksyon sa Kolonyalismo Mga Proyekto ng Pamahalaan Tungo sa Kaunlaran ng Bansa

Kagamitang BOW,TG,LM, mga larawan BOW,TG,LM, mga larawan


Panturo
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter  Whole Class


icons to show Describe the parts of the lesson (for example the introduction), where you
methodology and may address all grade levels as one group.  Ability Groups
 Mixed Ability Groups  Friendship Groups
assessment
 Grade Groups  Other (specify)
activities.  Combination of Structures
DT
DirectTeaching
GW Group Work
IL Independent
Learning Balitaan: Pag-usapan ang mga kasalukuyang pangyayari sa paligid sa pamamagitan ng isang pag-uulat
A Assessment

DT GW
Talakayin at ipaliwanag ang pananaw at paniniwala ng mga Hatiin sa tatlong grupo ang mga klase at ipagawa ang mga sumusunod:
Sultanato (Katutubong Muslim) sa pagpapanatili ng kanilang Pangkat 1-Maglista ng mga tungkulin na binibigyang diin sa saligang batas-
kalayaan Appendix 17
Appendix 16
1. Ano ang pamahalaang sultanato? Pangkat 2-Punan ang tsart ayon sa hinihingi upang maipakita ang mga
programang inilunsad ng mga pangulo Appendix 18
2. Bakit nahirapan ang mga Espanyol sa pagsupil sa mga
Pilipinong Muslim? Pangkat 3 Gumawa ng sanaysay kung paano nakakatulong ang saligang batas
sa ating lipunan Appendix 19
GW DT
Hatiin sa tatlong grupo ang klase at gumawa ng sanaysay ukol sa Talakayin ang mga kaakibat na tungkulin na binibigyang diin ng
mga tanong. Appendix 20 Saligang Batas ng 1986 -Appendix 21
Pangkat 1 Bakit nakipagdigma ang mga Pilipinong Muslim laban sa
mga Espanyol?
Pangkat 2 Paano muling ipinakita ng mga katutubong Muslim ang
kanilang katapangan laban sa mga Espanyol
Pangkat 3 Paano ipinakita ang mga katutubong Muslim ang kanilang
pagtutol sa mga dayuhan

IL IL

Gabayan ang mga bata sa pagsagot ng mga tanong: Appendix 22 Gabayan ang mga bata sa pagsagot ng mga tanong:
Appendix 23
Ano-ano ang mga karapatang tinatamasa ng mga mamamayan at mga
kaakibat na tungkulin ng mga mamayan sa saligang batas
A A

Ibigay ang tamang sagot ng mga katanungan Magbigay ng pinakamahalagang konsepto o kaisipang nakita sa mga
Appendix 24 nakapaloob sa saligang batas 1986
Mga Tala

Pagninilay

Ikatlong Araw

Layunin ng Aralin Nasasagot ang lingguhang pagsusulit nang may 80% mastery Nasasagot ang lingguhang pagsusulit nang may 80% mastery

Paksang Aralin Mga Reaksyon sa Kolonyalismo Mga Proyekto ng Pamahalaan Tungo sa Kaunlaran ng Bansa
Kagamitang Mga kagamitan sa pagsusulit Mga kagamitan sa pagsusulit
Panturo

Sabihin sa mga mag aaral ang mga pamantayan sa pagsusulit

Procedure A A

Sagutin ang sumusunod na pagsusulit Sagutin ang sumusunod na pagsusulit

Appendix 25 Appendix 26

Mga Tala
Pagninilay

Prepared by: Checked by: Validated by:

RICKY B. LEDESMA REX ANGEL G. ASUNCION JOSE M. MATAMMU


Teacher I MT- 1 EPS Filipino / MG Coordinator
Apendiks 1 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 5
Larawan ng paglaban ng mga Pilipino at mga mananakop

Apendiks 2 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 5
Mga Pag-aalsa ng mga Pilipino Laban sa mga Espanyol

Mga Pag-aalsa ng mga Pilipino Laban sa mga Espanyol

Apendiks 3 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 5
Mga Pag-aalsang Politikal

Pangyayari Taon Sanhi at Bunga

Pag-aalsa ni 1574  Hindi pagtupad sa ipinangako sa kanila ng


Lakandula Gobernador- Heneral Miguel Lopez de
Legazpi na malibre sa pagbabayad ng
buwis at polo ang mga kaanak ni
lakandula, ang huling hari ng Maynila.
 Tinangal ang mga pribilehiyong ito nang
pinalitan si legazpi ni Guido Lavezares
bilang gobernador- heneral ng Pilipinas

Pag-aalsa ng mga 1587-1588  Ninais ng mga Datu –sa pangunguna nin a


Datu ng Tondo Magat Salamat, Martin Pangan, Juan
(Pagsasabwatan sa Banal, Pedro Balingit-na mabawing muli
Tondo) ang kanilang kalayaan at Karangalan
 Maagang natuklasan kaya ipinapatay o
ipinatapon sa ibang bahagi ng bansa ( hal.
Mexico ) ang mga nadakip na pinuno

Mga Pag-aalsang
Panrelihiyon

Pangyayari Taon Sanhi at Bunga

Pag-aalsa ng mga 1601  Pagtutol sa pagbibinyag sa mga igorot ng


Igorot hilagang luzon sa kristiyanismo alinsunod
sa utos ni Gobernador- Heneral Francisco
de Tello de Guzman
 Hindi nagtagumpay ang mga Espanyol na
ipasailalim ang mga Igorot

Pag-aalsa ni Bancao 1621  Pinamunuan ni Datu Bancao ng Carigara


na Lumaban sa simbahang Katolika ng
Leyte
 Katuwang ang Babaylan na si Pagali ( na
gumamit umano ng “mahika” ) ay nagtayo
ng mga dambana para sa mga anito, at
hinihikayat ang ilang bayan na sumapi sa
kanila at makilahok sa pag- aalsa
 Nasupil ang kanilang rebelyon at pinugutan
ng ulo si Bancao

Pag-aalsa ni 1621-1622  Pagtutol ng mga Boholano sa kristiyanismo


Tamblot sa pamumuno ng dating babaylan na si
Tamblot. Isinagawa ito sa unang araw ng
pista ni St. Francis Xavier
 Nasupil ang pag-aalsa pagsapit ng Bagong
Taon ng 1622

Pag-aalsa ng mga 1625-1627  Pinamunuan nina Miguel Lanab ng


Itneg Cagayan at Alababan ng Apayao
 Pinugutan ng ulo ang dalawang
misyoneronmg Dominican at Hinikayat
ang mga Itneg na magnakaw, dumumi sa
mga imahen ng santo at sumugin ang mga
lokal na simbahan bilang protesta sa
sapilitang pagbibinyag sa kanila sa
kristiyanismo
 Nasupil noong 1627 sa utos ni Gobernador
Heneral Fernando de Silva

Pag-aalsa ni Tapar 1663  Pinangunahan ni Tapar ng iloilo na


sa Panay naghahangad na magtayo ng bagong
sangay ng kristiyanismo sa bayan ng Oton
kung saan ay kikilalanin siya bilang “
Diyos na Makapangyarihan”

 Agad na nasupil at pinapatay ang lumahok


sa rebelyon

Pag-aalsa ng mga 1718  Pinamunuan ni Francisco Rivera na ninais


Magtangagang na matawag na “Papa Rey” (Papa o Pope at
Cagayan Hari )
 Pinigilan niya ang mga katutubo ng
Tuguegarao na ipagpatuloy ang
pagtangkilik sa kristiyanismo at hinimok
ang pagsasauli ng prayle ng ibinigay nilang
rosaryo at iskapularyo
 Marami sa mga kasapi ang tumalikod sa
marahas na pamumuno ni Rivera, at agad
ding nasupil ang rebelyon ng mga
sundalong espanyol

Pag-aalsa ni 1744-1829  Nagalit si Apolinario dela Cruz o Hermano


Dagohoy sa Bohol Pule dahil sa pagtutol ng kura na bigyan ng
marangal na libing ang kaniyang
konstableng kapatid

Pag-aalsa ni 1840-1841  Nagalit si Apolinario dela Cruz o


Apolinario dela Cruz Hermano Pule dahil tinanggihan siyang
sa Tayabas maging pari at kilalanin ang kaniyang
samahang Cofradia de San Jose
 Dinakip at pinatawan ng kamatayan

Mga Pag-aalsang
Ekonomiko

Pangyayari Taon Sanhi atBunga

Pag-aalsa ni Magalat 1596  Kasama ang kaniyang kapatid , tiniutulan


ni Magalalat, isang rebelde mula Cagayan,
ang di-makatuwirang paniningil ng buwis
ng mga Espanyol
 Ipinapatay ng m ga Espanyol sa mga Indio
na nakilahok sa pag-aalsa ni Magalat

Pag-aalsa ni Ladia 1643  Pinamunuan ni Pedro Ladia- isang Moro


sa Malolos, Bulacan na taga Borneo na naniniwalang mula siya
sa lahi ng lakandula
 Dinakip at dinala sa Maynila kung saan
siya sinentensiyahan ng kamatayan

Pag-aalsa ni 1649-1650  Pinamunuan ng Waray na si Agustin


Sumuroy Sumuroy ang pag-aaklas laban sa polo y
servicio sa Samar. Taliwas sa patakaran ng
polo, ang mga Waray ay ipinadala sa
pagawaan ng barko sa Cavite, malayo sa
kanilang tirahan
 Humina ang pag-aalsa hanggang sa
tuluyang masupil nang madakip at ipapatay
ng mga Espanyol si Sumuroy at iba pang
lumahok sa pag-aalsa

Pag-aalsa ni 1660-1661  Pinamunuan ni Francisco Maniago ng


Maniago Mexico, Pampanga
 Pagtutol ng mga Kapampangan sa
sapilitang Paggawa sa mga Galyon at sa
hindi pagbabayad ng pamahalaan sa mga
biniling palay mula sa mga magsasaka
 Nasupil ni Gobernador- Heneral Sabiano
Manique de Lara gamit ang “divide and
rule policy’

Pag-aalsa ni Malong 1660-1661  Pinamunuan ni Andres Malong


sa San Carlos,  Nag-ugat sa hindi pagbabayad ng mga
Pangasinan Espanyol ng kaukulang sahod sa libo-
libong katutubong nagtratrabaho sa
pagawaan ng barko
 Agad nasupil ng mga Espanyol

Pag-aalsa ni 1661  Pinamunuan nina Don Pedro Almazan-


Almazan sa San isang mayamang pinuno ng Laoag na
Nicolas Laoag, kinoronohan noong 1660 bilang Hari ng
Ilocos Norte Ilocos-at Juan Magsanop-pinuno ng
Bacarra, Bangu
 Nagsagawa ng mga pag aalsa bilang
pagsuporta sa ipinaglaban ni Malong ng
Pangasinan
 Matapos niyang ipapugot ang ulo ng mga
prayleng Dominican na si Jose Santa Maria
at Augustinian na si Jose Arias nadakip si
Almazan, Ibinigti sa Plaza at tuluyang
natigil ang rebelyon

Pag-aalsang Agraryo 1762-1746  Malawakang pag-aalsa ng mga magsasaka


sa Katalugan ng rehiyon ng katagalugan, sa pangnguna
mg mga lalawigan ng Batangas, Laguna, at
Cavite dulot ng pangangamkam ng mga
prayle sa kanilang lupa
 Hindi nagtagumpay , bagkus ay walang
lupang naibalik sa mga magsasaka

Pag-aalsa ni Diego 1762-1763  Nag-alsa si Diego Silang dahil sa buwis at


Silang at Gabriela pagnanais na palayasin ang mga Espanyol.
Silang Pinatay ng kaniyang kaibigan si Miguel
Vicos
 Ipinagpatuloy ni Gabriela Silang ang
ipinaglalaban ng asawa. Nahuli si Gabriela
at binitay

Pag-aalsang Basi 1807  Pinamunuan ng isang Pedro Ambaristo sa


kasalukuyang Piddig, Ilocos Norte
 Nag-ugat sa paghihigpit ng mga Espanyol
sa produksiyon at pagbebenta ng Basi-
Isang uri ng alak mula sa tubo.
 Makalipas ang ilang linggo ng pag aalsa,
nasupil din agad ito ng mga Espanyol
Appendix 4 AP56/Q4/W5

Unang Araw, Grade 5/6

Mga Dahilan ng Pag-aalsa ng mga Katutubo Laban sa mga Espanyol

Mga Dahilan ng Rebelyon ng mga Pilipino

1. Pagbawi sa nawalang kalayaan

2. Pang-aabuso at masamang gawain ng mga pinunong Espanyol

3. Pangangamkam ng mga lupain ng mga pinunong Espanyol

4. Sapilitang paggawa

5. Kahigpitan sa relihiyon

6. Paniningil ng labis na buwis

Appendix 5 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 6

Panuto: Maglista ng mga ibat- ibang programa ng mga naging pangulo upang matugunan ang hamon ng
kasarinlan, kaunlaran at pagkabansa

Pangulo Mga Programa

Corazon C. Aquino

Fidel V. Ramos

Appendix 6 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 6
Panuto: Maglista ng mga ibat- ibang programa ng mga naging pangulo upang matugunan ang hamon ng
kasarinlan, kaunlaran at pagkabansa

Pangulo Mga Programa

Joseph E. Estrada

Gloria Macapagal Arroyo

Benigno Simeon C. Aquino III

Appendix 7 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 5/6

Panuto: Magbigay ng mga mungkahi tungo sa pagbabago sa ilang probisyon ng Saligang Batas 1986
Appendix 8 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 5

Pangkat 1
Panuto: Punan ang timeline
Mga Pag-aalsa Taon

Appendix 9 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 5

Pangkat 2

Magbigay ng Pag-aalsa na naganap at Uriin ang mga pag-aalsa ayon sa dahilan nito. Isulat ang pinuno
ng pag-aalsa ayon sa dahilan.
Mga Dahilan ng mga Rebelyon

Pampulitika – kung ito ay dahil sa pagkawala ng kalayaan o sariling pamahalaan

Panrelihiyon – kung ito ay dahil sa pagkakaiba sa paniniwalang panrelihyon

Pang-aabuso – kung ito ay dahil sa paghihirap dahil sa kalupitan at pagmamalabis

Mga Dahilan ng mga Rebelyon

Pampulitika Panrelihiyon Pang-aabuso

Appendix 10 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 5

Pangkat 3

Panuto: Magbigay ng Pag-aalsa na naganap at Isulat ang sanhi at bunga nito.

Pag-aalsa Sanhi at Bunga


Appendix 11 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 6

ISAISIP NATIN

 Ang pamahalaan ay nagpatupad ng mga ibat- ibang programa upang maitaguyod ang pambansang
adhikaing pag unlad ng bansa.
 Pangunahing ginawa ni Pangulong Aquino ang mapatatag ang dmokrasya sa bansa
 Sa panahon ng panunungkulan ni Pangulong Corazon Aquino ay nabuo at ipinatupad ang
Saligang Batas ng Kalayaan ng 1986 o mas kilala bilang Freedom Constitution
 Ang mga naging pangulo ng bansa ay nagkaroon ng ibat-ibang programang pangkaunlaran simula
pa lamang noong una hanggang sa kasalukuyan.
 Ilan sa mga naging pangulo ng bansa at ang kanilang mga pangunahing programa ay ang mga
sumusunod

Pangulo Natatanging Programang Pangkaunlaran

Corazon C. Aquino ( Pebrero 1986-Hunyo  Pagpapatupad ng trade liberalization


1992 )  Pagtatag ng Presidential Comission on
Good Government
 Pagpapatupad ng bagong probisyon ng
comprehensive Agrarian Reform Program
 Pagkakaroon ng mga proyektong pabahay
sa tulong ng National Housing Authority
( NHS )
 Pagbuo ng Non Governmental
Organizations
 Pagpapatibay ng Batas Republika Blg.
6675 o Batas Generics

Fidel V. Ramos ( Hunyo 1992- Hunyo 1998 )  Pagtatag ng Presidential Anti -Crime
Commission
 Pagtatag ng Special Zone for Peace and
Development in Southern Philippines
( SZOPAD ) at ang Southern Philippines
Council for Peace and Development
( SPCPD )
 Pagpapatupad ng Social Reform Agenda
(SRA )
 Paglunsad ng Moral Recovery Program
( MRP )
 Paglunsad ng Programang Philippines
2000
 Paglikha ng mga Special Econnomic
Zones (SEZ) na matatagpuan sa
Mariveles sa Bataan, Mactan sa Cebu,
Baguio, Subic sa Olongapo, at Clark
Pampanga
 Pakikiisa sa General Agreement on
Tariffs and Trade (GATT)
 Paglunsad ng Ecological Waste
Management Program
 Papapatupad ng polisiya ng color coding
para sa malalaking pabrika at industriya

Joseph E, Estrada ( Hunyo 1998-Enero 2001)  Pag- aalis ng Countrywide Development


Fund
 Pagpapatupad ng Asset Privatization
Trust
 Pagtaas ng Pondo para sa edukasyon ng
20%, at pagsagawa ng Adopt-a- School
Program
 Pagsasagawa ng Enhaced Retail Acess for
the Poor (ERAP)
 Pagbibigay-tuon sa Poverty Eradication
Program

Gloria Macapagal Arroyo ( Enero 2001-Hunyo  Pagtatangkang sugpuiin ang korupsiyon


2010) sa tulong ng EPS o Electronic
Procurement System
 Pag-atas sa Presidential Anti-Graft
Commission upang magsagawa ng
lifestyle Check sa mga opisyal ng
pamahalaan
 Pagpapatupad ng Republic Act 8435 o ng
agricultural and Fisheries Modernization
Act o AFMA
 Pagpapatupad ng KALAHI Program o
Kapit –Bisig laban sa kahirapan
 Pagpapatupad ng SEA-K Program o
Self- Emloyment Assistance- Kaunlaran
 Pagsusulong ng Pambansang SME
Develpment program
 Pagpapatupad ng Strong Republic
Nautical Highway o Roro
 Pagkakaroon ng Gloria Labandera
Rolling Actiivities Stores
 Pagpapatibay ng Batas hinggil sa Power
Reform Program Act, Anti Money
Laundering Act at E-VAT

Benigno Simeon C. Aquino III (Hunyo 2010-  Pagtatatag ng Botika ng Barangay ( BnB )
Hunyo 2016)  Pagsasagawa ng Expanded Program on
Immunization (EPI)
 Paglulunsad ng alaga ka para sa Maayos
na Buhay ( ALAGA KA )
 Pagpapalawak ng Saklaw ng mga
Programang Pangkalusugan ng Philippine
Health Insurance Corporation
( PHILHEALTH )
 Paglunsad ng K to 12 Program
 Pagbibigay ng Iskolarship sa mahihirap
ngunit matatalinong Mag-aaral na
Makapag- aral sa Kolehiyo
 Paglulunsad ng Abot-Alam Program
 Pagpapatupad ng Republic Act No. 10612
o Fast- tracked Science and Technology
Scholarship Act of 2013
 Pagpapatupad ng 4Ps o Pantawid
Pamiyang Pilipino Program
 Pagpapabuti ng kariton Klasrum
 Paglulunsad ng programang Run After
Tax Evaders (RATE)
 Pagtatatag ng KALAHI-CIDDS
 Paglikha ng Republic Act No. 6713 o mas
kilala sa tawag na Code of Conduct and
Ethical Standards for Public Officials and
Employees
Appendix 12 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 5

Panuto: Punan ang tsart

Nag-alsa Taon Dahilan


Appendix 13 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 6

Panuto: Ibigay ang ibat- ibang programa ng mga nagdaang pangulo

Pangulo Mga Programa


Appendix 14 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 5

Panuto: Tukuyin kung alin sa mga pares na sitwasyon ang dahilan at ang bunga. Isulat ang D
kung dahilan at B kung bunga.

1. _________ Ginamit ang taktikang “divide and rule” ng mga Espanyol sa pagsupil sa
mga pag-aalsa.
_________ Maraming Pilipino ang kinukuha sa mga karatig-lugar upang maging
bahagi ng puwersang Espanyol.
2. _________ Itak, sibat at pana ang ginamit sa mga pag-aalsa.

________ Madaling nasupil ang mga pag-aalsang inilunsad.

3. ________ Kawalan ng maayos na maayos na estratehiya

________ Hindi naging matagumpay ang kanilang rebelyon.

4. ________Dahil sa kawalan ng pagkakaisa


________ Bigo ang mga inilunsad na rebelyon.
5. ________ May mga pag-aalsa na isinasagawa para sa pansariling dahilan
_______ Binubuo lang ng maliit na bilang ng mandirigma.
Appendix 15 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 6

Panuto: Suriin kung kaninong administrasyon nangyari o nabuo ang sumusunod na mga patakaran at
programa ng pamahalaan. Isulat lamang sa patlang ang titik ng tamang sagot

a. Corazon C. Aquino
b. Fidel V. Ramos
c. Joseph Ejercito Estrada
d. Gloria Macapagal Arroyo
e. Benigno Simeon C. Aquino

____________1. Pagsasagawa ng 4Ps Pantawid Pamilyang Pilipino Program


____________2. Pagtatag ng Presidential Anti-Crime Commission
____________3. Paglulunsad ng programang Philippines 2000
____________4. Pagpapatupad ng Strong Republic Nautical Highway
____________5. Pagpapatupad ng Asset Privatization Trust

Appendix 16 AP56/Q4/W5
Pangalawang Araw, Grade 5
Mga Katangian ng Sultanato at mga Pananaw ng mga Katutubong Muslim

 Ang sultanato ay ang pamahalaan ng mga Muslim sa Mindanao. Higit itong malaki kaysa sa
pamahaang barangay.
 Pinamumunuan ito ng sultan. Organisado ang sultanato. Ito ang tumakot sa mga Espanyol na
agad sakupin ang mga Muslim sa Mindanao.
 Matatapang ang mga Muslim. Hindi sila basta nakikipagkasundo sa mga dayuhan.
 Malaki ang pagmamahal nila sa kanilang pamahalaan at teritoryo. Ang pagsakop sa kanilang
teritoryo ay nangangahulugan ng malaking digmaan hanggang kamatayan.
 Malaki rin ang pagpapahalaga ng mga Muslim sa kalayaan.

 Ang Paglaban ng mga Muslim

 Mula sa pagdating ng mga Espanyol hanggang
 sa sila ay umalis, naging malaking hamon ang mga
 Muslim sa kanila. Maraming matapang na Pilipinong
 Muslim ang lumaban sa mga Espanyol upang hindi
 hindi sila masakop ng mga ito. Sila ay gumawa ng
 sariling armas na kanilang ginamit laban sa mga
 dayuhan.

 May gobernador na nagpadala ng mga kawal
 upang sakupin ang Mindanao. Nakapagpatayo sila
 ng mga pamayanan at kuta sa Zamboanga, ngunit
 hindi nagtagumpay ang mga Espanyol na lupigin ang
 mga Muslim at masakop ang buong Mindanao. Hindi
 nila nasakop ang lugar na ito dahil hindi nila napasuko
 ang mga Muslim.
 Billang paghihiganti, sinalakay ng mga Muslim ang mga pamayanan sa may baybayin
ng Luzon at Visayas. Tinangay nila ang maraming mamamayan at ipinagbili sa ibang bansa.
Gumugol ang pamahalaang Espanyol ng malaking halaga upang matigil ang gawaing ito
ngunit hindi nila ganap na nasupil ang mga Muslim.

Noong 1851, nakipagkasundo ang mga Espanyol sa Sultan ng Jolo upang mahinto ang labanan.
Binigyan nila ng kalayaang manampalataya sa Islam ang mga Muslim. Binigyan din ng pension ang
mga sultan at datu at hinayaan ang karapatan sa pagmamana ng mga anak at apo ng Sultan sa trono ng
Jolo. Bilang kapalit ng mga ito, kikilalanin ng mga Muslim ang kapangyarihanng Espanya, ihihinto na
ang pananalakay ng mga Muslim at hindi makikipagkasundo sa ibang bansa. Bagamat nagkaroon ng
kasunduan ang mga Espanyol at mga Muslim, kailanma’y hindi nila napasuko ang mga Muslim.

Pagtutol ng mga Katutubong Muslim

 Noong 1565, may tatlong teritoryong Muslim - Maguindanao, Buayan, at Sulu. Mayroon
silang mga kaalyadong Muslim sa labas ng bansa.
 Noong 1578, tinangkang sakupin ng mga Espanyol ang Mindanao.
 Unang sinalakay ng mga Espanyol ang Sulu, bagamat natalo ay hindi tuluyang nasupil.
 Isinunod na sinalakay ang Maguindanao, sa pamumuno ni Datu Dimasancay, napilitang
umurong ng mga Espanyol.
 Ipinagpatuloy ng mga Muslim ang pagtatanggol sa kanilang lupain laban sa Espanya.
 Noong 1597, natalo ang mga taga-Maguindanao sa pamumuno ni Datu Buisan. Bunga nito,
nakipagkasundo sila sa mga Espanyol.

Pananalakay ng mga Muslim

 Panandalian lamang ang pananahimik ng mga Muslim.


 Sila naman ang sumalakay sa Luzon at sa Visayas bilang sagot sa kanilang pagkatalo.
 Hindi naging ligtas ang mga Espanyol sa pananalakay ng mga Muslim kaya nagpasya silang
lusubing muli ang Mindanao.
 Dito nakilala ang kagitingan ni Sultan Kudarat ng Maguindanao.
 Tinawag sa kasaysayan na Digmaang Moro ang pakikipaglaban ng mga Muslim sa mga
Espanyol.

Mga Dahilan ng Digmaang Espanyol-Muslim (Digmaang Moro)

 Gusto ng mga Espanyol na sakupin ang teritoryo ng mga Muslim subalit dahil sa pagmamahal
nila sa kanilang kalayaan, mas gugustuhin pa nilang mamatay kaysa magpa-alipin sa mga
dayuhan.
 Ang pakikipaglaban ng mga Muslim ay pagpapakita ng kanilang pagtatanggol sa kanilang
kinagisnang relihiyong Islam.

Appendix 17 AP56/Q4/W5
Pangalawang Araw, Grade 6
Pangkat 1-
Panuto : Maglista ng mga tungkulin na binibigyang diin sa saligang batas

1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

Appendix 18 AP56/Q4/W5
Pangalawang Araw, Grade 6

Pangkat 2
Panuto: Punan ang tsart ayon sa hinihingi upang maipakita ang mga programang inilunsad
Pangulo at Taon ng Mga Programang Inilunsad Naitulong ng mga Programa sa
Panunungkulan Kaunlaran ng Bansa

Appendix 19 AP56/Q4/W5
Pangalawang Araw, Grade 6

Pangkat 3
Panuto: Gumawa ng sanaysay kung paano nakakatulong ang saligang batas sa ating lipunan
Appendix 20 AP56/Q4/W5
Pangalawang araw, Grade 5

Group A
Bakit nakipagdigma ang mga Pilipinong Muslim laban sa mga Espanyol?

Group A
Bakit nakipagdigma ang mga Pilipinong Muslim laban sa mga Espanyol?
Group C
Paano ipinakita ang mga katutubong Muslim ang kanilang pagtutol sa mga dayuhan?
RUBRICS SA PAGSULAT NG SANAYSAY

DIMENSYON 8-10 puntos 7-5 puntos 1-4

Pagkakabuo Angkop at wasto ang mga May iilang salitang Walang kaugnayan at hindi
salitang ginamit sa pagbubuo. wasto ang mga salitang
Ginamit na hindi angkop at ginamit.
wasto

Nilalaman Mabisang naipahayag ang Hindi gaanong naipahayg ng Hindi naipahayag nang mabisa
mensahe ng sanaysay mabisa ang mensahe ng ang nilalaman ng sanaysay
sanaysay

Appendix 21 AP56/Q4/W5
Pangalawang araw, Grade 6

ISAISIP NATIN

 Ang pamahalaan ay nagpatupad ng mga ibat- ibang programa upang maitaguyod ang pambansang adhikaing pag unlad ng bansa.
 Pangunahing ginawa ni Pangulong Aquino ang mapatatag ang dmokrasya sa bansa
 Sa panahon ng panunungkulan ni Pangulong Corazon Aquino ay nabuo at ipinatupad ang Saligang Batas ng Kalayaan ng 1986 o
mas kilala bilang Freedom Constitution

Ang mga naging pangulo ng bansa ay nagkaroon ng ibat-ibang programang pangkaunlaran simula pa lamang noong una hanggang sa
kasalukuyan

Appendix 22 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 5
1. Ano ang relihiyon ng mga katutubong Muslim?

2. Ano ang tawag ng mga Espanyol sa mga katutubong Muslim sa Mindanao?

3. Sino ang isang pinuno ng Maguindanao na nang dahil sa kanyang kagitingan ay ipinangalan sa kanya ang isang
lalawigan?

4. Bakit medyo takot ang mga Espanyol na kalabanin ang mga katutubong Muslim?
Appendix 23 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 6

Panuto: Basahin at unawain ng mabuti..gumawa ng sanaysay ukol dito.

1. Ano-ano ang mga karapatang tinatamasa ng mga mamamayan at mga kaakibat na


tungkulin ng mga mamayan sa saligang batas
Appendix 24 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 5

Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang bilang kung ang pangugusap ay nagpapakita ng pananaw at
paniniwala ng mga Muslim at ekis (×) kung hindi.Gawin ito sa notbuk.

______1. Malaki rin ang pagpapahalaga ng mga Muslim sa kalayaan.


______2. Hindi sila basta nakikipagkasundo sa mga dayuhan.
______3. Ang pagsakop sa kanilang teritoryo ay nangangahulugan ng malaking digmaan
hanggang kamatayan
______4. Tinalikuran nila ang kanilang relihiyon at tinanggap ang relihiyong Katoliko.
______5. Ang pakikipaglaban ay pagpapakita ng kanilang pagtatanggol sa kanilang
kinagisnang relihiyon.

Appendix 25 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 5
I. Panuto: Punan ang tsart

Pag-aalsa Taon Sanhi Bunga

1.

2.

3.

4.

5.

II. Piliin ang titik ng tamang sagot.


1. Ano ang dahilan ng Digmaang Espanyol- Muslim?
a. Gusto ng mga Espanyol na sakupin ang teritoryo ng mga Muslim
b. Hindi kinilala ng mga Muslim ang kapangyarihan ng Espanya
c. Gustong makuha ng mga Muslim ang makabagong armas ng mga Espanyol
d. Nagrebelde ang mga Muslim dahil sa kalupitan ng mga Espanyol
2. Anong katangian ang ipinamalas ng mga Pilipinong Muslim na nakipaglaban sa mga
Espanyol?
a. Kasipagan
b. Katapangan.
c. Katalinuhan
d. Pagkakaisa
3. Bakit nakipagkasundo ang mga Espanyol sa Sultan ng Jolo?
a. Upang mahinto ang labanan.
b. Upang malinlang nila ang mga Muslim
c. Upang mahikayat ang mga Muslim sa relihiyong Katoliko
d. Upang kilalanin ng Muslim ang kapangyarihan ng Espanya.
4. Bakit hindi tuluyang nasakop ng mga Espanyol ang Mindanao?
a. Malawak ang lugar na ito.
b. Hindi interesado ang mga Espanyol dito.
c. Walang sasakyan ang mga Espanyol patungo rito.
d. Nagkaisa ang mga Muslim sa mga Espanyol.
5. Bakit pinayagan ng mga Espanyol na magkaroon ng kalayaan ang mga Muslim?
a. Masunurin ang mga ito.
b. Mayayaman ang mga ito.
c. Hindi nila unabot ang lugar na ito.
d. Hindi nila masupil ang mga ito.

Appendix 26 AP56/Q4/W5
Unang Araw, Grade 6
I. Panuto: Suriin kung kaninong administrasyon nangyari o nabuo ang sumusunod na
mga patakaran at programa ng pamahalaan. Isulat lamang sa patlang ang titik ng
tamang sagot

a. Corazon C. Aquino
b. Fidel V. Ramos
c. Joseph Ejercito Estrada
d. Gloria Macapagal Arroyo
e. Benigno Simeon C. Aquino

_________1. Pagpapatibay ng Generic Law


_________2. Paglunsad ng Moral Recovery Program (MRP) .
_________3.Pagsasagawa ng 4Ps Pantawid Pamilyang Pilipino Program
_________4. Pagtatag ng Presidential Anti-Crime Commission
_________5. Paglulunsad ng programang Philippines 2000
_________6. Pagpapatupad ng Strong Republic Nautical Highway
_________7. Pagpapatupad ng Asset Privatization Trust
_________8. Pagtatatag ng Presidential Commission on Good Government
_________9. Pagtatatag ng RORO o Strong Republic Nautical Highway
________10. Paglulunsad ng programang Run After Tax Evaders

II. Gumawa ng sanaysay kung paano nakakatulong ang saligang batas sa ating lipunan
RUBRICS SA PAGSULAT NG SANAYSAY

DIMENSYON 8-10 puntos 7-5 puntos 1-4

Pagkakabuo Angkop at wasto ang mga May iilang salitang Walang kaugnayan at hindi
salitang ginamit sa pagbubuo. wasto ang mga salitang
Ginamit na hindi angkop at ginamit.
wasto

Nilalaman Mabisang naipahayag ang Hindi gaanong naipahayg ng Hindi naipahayag nang mabisa
mensahe ng sanaysay mabisa ang mensahe ng ang nilalaman ng sanaysay
sanaysay

You might also like