You are on page 1of 12

School: PANACSAC ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

GRADES 1 to 12 ARALING
DAILY LESSON LOG Teacher: ARMIE JOIMIE M. VALDEZ Learning Area: PANLIPUNAN
Teaching Dates and
Time: FEBRUARY 27 – MARCH 3, 2023 (WEEK 3) Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pang-unawa sa pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan sa
Pangnilalaman kolonyalismong Espanyol; at ang impluwensiya nito sa kasalukuyang panahon
B. Pamantayan sa pagganap Nakapagpapakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
C. Mga Kasanayan sa Natutukoy ang impluwensya ng Natatalakay ang ibat ibang Natatalakay ang mga laro at Natutukoy ang mga Natatalakay ang larangan
Pagkatuto kulturang Espanyol sa wika at impluwensya ng kulturang pagdiriwang na may impluwensya ng impluwensya ng mga Espanyol ng agham na ipinakilala ng
Isulat ang code ng bawat panitikan ng kulturang Pilipino Espanyol sa mga sa larangan ng mga Espanyol sa
kasanayan Naisusulat ang ibat ibang musika at sining sa buhay ng Espanyol sa buhay ng mga Pilipino agham kasalukuyan
ambag ng Espanyol sa wika at mga Pilipino Naisasagawa ang mga kapaki- Nakabubuo ng ibat ibang 3.1.4.2.2. Naihahambing
panitikan sakulturang Pilipino Naipakikita sa pamamagitan ng pakinabang na laro at mga pagdiriwang gawain na may kinalaman sa ang mga agham na
Naipagmamalaki ang yaman ng malikhaing pamamaraan ang na impluwensya ng mga Espanyol agham kaugnay ginamit noong Panahon
kulturang Pilipino gamit ang mga Napapahalagahan ang mga mabuting sa panahon ng mga Espanyol ng
wika at Panitikan impluwensya ng kulturang dulot ng mga laro at pagdiriwang Napahahalagahan ang Espanyol hanggang sa
P5KPK-IIIc-3 Espanyol sa musika at sining sa na impluwensya ng mga espanyol sa pagbabago naganap sa buhay kasalukuyan
buhay ng buhay ng mga Pilipino ng mga Pilipino 3.1.4.2.3.
mga Pilipino AP5KPK-IIIc-3 gamit ang agham Napahahalagahan ang
Naipagmamalaki ang angking AP5KPK-IIIc-3 mabuting dulot ng agham
yaman at ganda ng musika at sa buhay ng mga
sining ng Pilipino
mga PilipinoAP5KPK-IIIc-3 AP5KPK-IIIc-3
II. Nilalaman Pagbabago sa lipunan s ilalim ng pamahalaang kolonyal
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng CG p. 52 CG p. 52 CG p. 52 CG p. 52 CG p. 52
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pilipinas Bansang Malaya pah. Pilipinas Bansang Malaya pah. Batayang Aklat Kasaysayang Kasaysayang Pilipino pahina Makabayan Kasaysayang
73 – 74, Ang Pilipinas sa 75 - 76, Ang Pilipinas sa Pilipino p.80-81 Pilipinas Bansang 81 Pilipino 5 ph 80,
Makabagong Henerasyon Makabagong Henerasyon pah. Malaya pahina Pilipinas Diwang
pah. 59 60 – 61 75-76 Makabansa ph. 75
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang LED TV, Laptop, Powerpoint LED TV, Laptop, Powerpoint LED TV, Laptop, Powerpoint LED TV, Laptop, Powerpoint Metacard, pentel pen,
Panturo Presentaion, Larawan Presentation, Larawan Presentaion, Larawan Presentation, internet, manila paper
mula sa internet, Activity Card mula sa internet, Activity Card mula sa internet, Activity Card activity card, kagamitan na may
kinalaman sa Agham
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang 1. Balitaan tungkol s 1. Balitaan tungkol sa 1. Balitaan tungkol sa napapanahonh Panimulang Gawain 1. Balitaan na
aralin at/o napapanahong isyu. napapanahong isyu. Maglahad isyu 1. Balitaan tungkol sa gagampanan ng mga bata
pagsisimula ng bagong 2. Balik-Aral: (Games) ng reaksyon hinggil sa 2. Balik-aral napapanahong balita tungkol sa tungkol sa napapanahong
aralin Magpapatugtog ng isang awitin ibinalita ng bata.  Ano-ano ang mga naging agham. isyu sa
habang may ipinapasa ang 2. Balik-Aral impluwensiya ng kulturang Espanyol sa 2. Balik-aral loob at labas ng bansa.
kahon na may Mula sa mga “jumbled Letters” larangan ng musika at sining sa buhay a. Ano-ano ang mga larong 2. Balik-aral
lamang metacards. Ang na ipakikita ng guro, tukuyin ng mga Pilipino? Magbigay pinoy ang may impluwensiya ng Gamit ang “Fish Bowl
matapatan ng pagtigil ng tugtog ang mga salita ng halimbawa. mga Approach” ang mga bata
ay kukuha ng isa na kanyang inilalarawan. 3. Panimulang Pagtataya Espanyol? ay pakukuhanin ng isang
nito upang tukuyin kung ang 1. U S N K L E A O tungkol sa Piliin ang titik ng tamang sagot. b. Ano-anong mga pagdiriwang papel na may tanong
mga ito ay nagpapakita ng pagpapakasakit ni Kristo sa 1. Ito ay larong ipinakilala ng mga na may imlpwensiya ng mga hango sa nakaraang aralin
pagpapabuti ng pagtubos sa Espanyol. Espanyol tungkol sa impluwensya
katayuan ng mga babae o hindi. kasalanan. (senakulo) A. Sipa C. Cara y Cruz na hanggang ngayon ay atin ng agham noong panahon
3. Panimulang Pagtataya 2. S R A W S E L A dulang may B. Patintero D. Lahat ng ito pang binibigyang halaga? ng Espanyol.
Nagkaroon ng survey sa inyong musika tungkol sa mga 2. Uri ng laro na ipinakilala ng mga 3. Panimulang Pagtataya 3. Panimulang Pagtataya
lugar kung paano nakaapekto karaniwang Espanyol sa bansa kung saan naging Piliin ang titik ng tamang sagot. Panuto: Piliin ang titik ng
ang paksang panlipunan. (sarswela) paboritong libangan o pampalipas oras 1. Isang Pilipino na nakilala tamang sagot.
pananakop ng Espanya sa 3. O R M M R O O O tungkol ito ng mga mayayaman kung saan bilang “Prinsipe ng mga 1. Noong unang panahon
kultura ng mga Pilipino, bilang sa tungggalian ng Muslim at nagpatayo ng hippodrome o race track Kimikong Pilipino. nakararanas ding
mga mamamayan Kristiyano sa Sta. Ana Manila? A. Jose P. Rizal C. Padre Blas de magkaroon ng
ng baranggay kayo ay nabigyan (moro-moro) A. Sabong C. Loterya la Madre de Dios karamdaman
ng survey form. Dito lalagyan 4. K I R D O O ito ay nagbibigay B. Karera ng Kabayo D. Cara y Cruz B. Anacleto del Rosario D. ang ating mga ninuno
ninyo ng tsek ng impormasyon sa mga 3. Isa sa libangan ng mga unang Pilipino Padre Diego Cera dulot ng pagbabago ng
ang mga aspeto ng kultura na pamilyang ang larong sabong bago pa 2. Ipinakilala ng mga klima. Ano sa palagay
nagpapakita ng impluwensya ng maharlika (korido) dumating ang mga Espanyol. Bakit di ito misyonerong Espnayol sa mga ninyo ang paraan na
kulturang 5. W A I T nagpapakita ng pinahintulutan na gawing isang Pilipino ang kanilang ginamit upang
espanyol sa wika at panitikan pakikipagsapalaran at laro? kaalaman sa agham. Sino ang malunasan ang kanilang
kabayanihan (awit) A. Naging paboritong laro ng mga sumulat ng unang aklat tungkol karamdaman?
6. O U P D L ipinapakita sa Pilipino. sa mga A. Pagbababad sa ilog
panitikang ito kung paano B. Pinag-ukulan ng lahat ang paglalaro halaman at hayop? upang mawala ang sakit
nanliligaw ang mga ng sabong. A. Padre Blas dela Madid de B. Pagpapahinga na
Pilipino sa mga dalaga (duplo) C. Ginawang sugal ng mga Espanyol ang Dios C. Anacleto V. del Rosario lamang sa loob ng kweba
3. Panimulang Pagtataya sabong B. Dr. Jose P. Rizal D. Dr. Leon C. Paggamit ng mga ligaw
Panuto: Basahin ang bawat D. Abala ang mga Pilipino sa ibang Ma. Guerrero na halaman
pangungusap. Piliin ang titik ng gawaing pangrelihiyon. 3. Maraming mga Pilipino ang D. wala sa nabanggit
tamang sagot. 4. Maraming pagdiriwang na Pilipino naging tanyag sa larangan ng 2. Sa pagdating ng mga
1. Nakalikha ang mga Pilipino ang impluwensiya ng mga Espayol. agham Espanyol, kaagad nilang
ng mga instrumentong Anong pagdiriwang ang nagbibigay noong panahon ng mga napansin ang kawalan
pangmusika gaya parangal sa mga patrong ng bayan Espanyol. Sino ang bayaning ng kaalaman ng mga
ng kahanga-hangang kung saan may masasayang musika, naging tanyag na katutubo sa larangan ng
instrumento na matatagpuan sa sayawan, prusisyon? doctor sa panahon ng mga agham kung kaya’t
Las Piñas. A. Pasko C. Pista Espanyol? nagbukas sila ng kursong
Alin ito sa mga sumusunod? B. Senakulo D. Araw ng mga Patay A. Dr. Jose P. Rizal C. Dr. Leon parmasiya at medisina.
A. La Jota C. Rigodon de amor 5. Itinuturing pinakamasayang Ma. Guerrero Saang paaralan ito
B. Pangkat Plauta D. Organong pagdiriwang ng mga Pilipino lalo na sa B. Anacleto V. del Rosario D. Dr. nabuksan?
Kawayan mga Mariano V. del Rosario A. Unibersidad ng San
2. Isang kaugaliang Pilipino na bata. Ano ang pagdiriwang ito? 4. Paano napaunlad ng mga Juan De Letran
nagpasimula pa noong una. Ito A. Senakulo C. Pasko Espanyol ang agham sa B. Pamantasan ng Ateneo
ang B. Flores De Mayo D. Bagong Taon Pilipinas? De Manila
pag-awit ng mga kundiman sa Original File Submitted and A. Nagpatayo sila ng maraming C. Unibersidad ng Santo
harap ng bahay ng dalagang Formatted by DepEd Club Member - hospital sa bansa. Tomas
nililigawan. visit depedclub.com for more B. Nagkaroon ng pananaliksik D. Pamantasan ng
A. Duplo C. harana tungkol sa mga taong may Pilipinas
B. surtido D. cariñosa aking 3. Ano ang ginawang
3. Isa sa mga tanyag na gawa ni kakayahan sa larangan ng hakbang ni Padre Blas de
Juan Luna na nanalo ng unang agham la Madre de Dios upang
gantimpala sa Barcelona C. Nagkaroon ng kursong makabuo ng isang
Exposition noong 1888. medisina at parmasya sa komprehensibong aklat sa
A. Vanidad C. El Pacto de sangre Pamantasan ng gaham?
B. Battle of Lepanto D. Las Sto. Tomas. A. Nagtiwala na lamang
Damas Romanas D. Ipinadala nila sa ibang bansa siya sa kanyang sariling
4. Ang awiting ito ay nilikha ni ang mga iskolar. kakayahan
Dolores Pateno at Julian Felipe 5. Itinatag ng mga Heswita B. Nakipanayam siya sa
na noong 1865 ang mga kapwa niya
kapansinpansin din ang ipinakamatandang sentro ng misyonero
impluwensyang Espanyol. pag-aaral ng lagay ng panahon C. Nagbasa siya ng mga
A. Vanidad C. Sampaguita buong Asya. Ano ito? aklat tungkol sa agham.
B. Lanceros D. Las Damas A. Obserbatoryo ng Maynila C. D. Nakipanayam siya sa
Romana Unibersidad ng Sta. Potenciana mga katutubo
5. Ang mga pagkamalikhain ng B. Pamantasan ng Maynila D. 4. Mula sa aklat na
mga Pilipino ay napaunlad din. Paaralang Pambayan kanyang sinulat
Nagpatayo ng mga kolehiyo na nagsimulang lumawak ang
humubog sa kagalingang kaalaman
pansining ng mga mag-aaral sa
ng mga Pilipino. Ang ilan sa mga larangan ng parmasiya at
ito ay nasa ibaba maliban medisina. Sino ang
kanino? taong ito na binansagan
A. Juan Luna C. Julio G. Nakpil bilang Prinsipe ng mga
B. Felix Hidalgo D. Mariano Kemikong Pilipino?
Ponce A. Jose Honorato Lozano
C. Mariano Madrinan
B. Anacleto Del Rosario D.
Julio Nakpil
5. Paano mo
pahahalagahan ang
ginawang pagsisikap ni
Padre Blas de la
Madre de Dios upang
makasulat ng aklat
tungkol sa mga halaman
sa
Pilipinas?
A. Basahin at isagawa ang
mga kaalamang
natutunan sa kanyang
aklat
B. Maglagay ng aklat ni
Padre de la Madre de Dios
sa inyong aklatan
C. Gumawa ng sariling
talaan ng mga halaman sa
bansa
D. Lahat ng nabanggit ay
tama
B. Paghahabi sa layunin ng Panuto: Ayusin ang mga letra Magpapakita ang guro ng mga Pair and Share (Collaborative) Sa pamamagitan ng Concept Pagpapakita ng guro ng
aralin upang mabuo ang diwang nais larawan ng mga gumuguhit, Itanong sa katabi kung ano ang kanilang Map ibigay ang inyong slide presentation /
ipabatid. sumasayaw, alam na larong pinoy at nalalaman tungkol sa larawan ng ibat ibang uri
I K A W ____________ Ito ay umaawit at umaarte. Itanong sa pagdiriwang na hanggang ngayon ay salitang Agham na ng
isang paraan komunikasyon na sa mga bata kung ang mga pinahahalagahan pa ng mga Pilipino. matatagpuan sa gitna ng gamot na nabibili at di
gumagamit ng tunog mula sa Espanyol ba ay Ibahagi ang napag-usapan sa ibang Concdept Map nabibili. Magkaroon ng
mga titik. may impluwensiya din sa mga pares ng mga bata. maikling talakayan batay
PNKIATINA larangang iyon sa pamumuhay sa
__________________ Ito ang ng mga presentasyon
kalipunan ng mga Pilipino?
tula, nobela, at kwento na may
kinalaman sa ating kultura.
C. Pag-uugnay ng mga 1. Gawain 1. Pangkatang Gawain Gawain I 1. Gawain I Gawain
halimbawa sa Pagbibigay ng mga pamantayan Pagbibigay ng mga pamantayan Relay (Constructivism- Activity Based) Basahin ang talata at Pangkat I
bagong aralin sa pangkatang Gawain. sa pangkatang gawain? Panuto: Kuhanin ang mga larawan sa pagkatapos ay sagutin ang mga Inaasahang makasulat ang
Pangkat I Pangkat – I loob ng inyong envelop. Kilalanin sumusunod na mga bata ng mga uri ng
Kagamitan: manila paper, TALK SHOW kung mga ito ay kabilang sa laro o tanong. (Lecture Method) gamot na ginagamit
marker, pangguhit Panuto: Basahin ang batayang pagdiriwang. At ipaskil ito sa pisara (Pilipinas: Bansang Malaya 5 p. nila upang malunasan ang
Panuto: Buksan at basahin ang akalat sa pahina 75 -76. kung saan pangkat ito nabibilang. 75) kanilang karamdaman.
batayang aklat sa pahina 78 – (Pilipinas: Bansang 1. Ano-ano ang mga laro ang mga  Sino ang nagpakilala sa mga Magbibigay ang guro ng
80. Malaya) Gumawa ng maikling nakita ninyo sa larawan? Pilipino ng ideyang metacard upang dito
(Makabayan: Kasayasayan ng panel discussion ayon sa mga 2. Nilalaro pa ba ninyo ang mga larong makaagham? isulat ang kasagutan
Pilipino 5). Sa tulong ng “mind kaalaman at ito?  Sino ang sumulat ng kauna- Pangkat II
map”, impormasyon na nakalap 3. Hanggang sa kasalukuyan ba ay unahang aklat tungkol sa mga Sa pamamagitan ng
ipaliwanag ang impluwensya ng hinggil sa musika at sayaw. nilalaro at ipinagdiriwang pa ng mga halaman pagguhit, ilarawan kung
kulturang Espanyol sa wika at Pangkat - II Pilipino ang mga nasa larawan? sa Pilipinas noong 1611? papaano ginagamit noong
panitikan CLUSTER MAP 4. Ano ang pinakamasayang  Siya ang nakilala bilang panahon ng mga Espanyol
ng kulturang Pilipino. Panuto: Gumawa ng cluster pagdiriwang na impluwensiya ng mga “Prinsipe ng mga Kimikong ang mga halamang gamot
Pangkat II map ayon sa mga kaalaman at Espanyol? Pilipino” kumpara sa paraang
PANEL DISCUSSION impormasyon  Sa anong paraan napaunlad ng paggamit nito sa
Panuto: Gumawa ng maikling na nakalap mula sa aklat na Ang sa bansa ang agham? kasalukuyan.
panel discussion ayon sa mga Pilipinas sa makabagong Pangkat III
kaalaman Henerasyon 5 Gamit ang Fish Bone
at impormasyon na nakalap pahina 60 – 61. Method itala ang mga
mula sa aklat na Pilipinas: Pangkat – III maka-agham na
Bansang DULA-DULAAN pamamaraan
Papaunlad 5 pahina 73 – 74. (Sa Panuto: Buksan at basahin ang na ginamit noong
bahaging ito ay dapat may batayang aklat sa pahina 79 – panahon ng mga Espanyol
inihanda na ang guro na mga 81. at ng mga Pilipino sa
tanong na pagtatalakayan ng (Makabayan: Kasayasayan ng kasalukuyan
mga Pilipino 5). Magkaroon ng Pangkat IV
bata matapos basahin ang pagsasadula Bumuo ng isang slogan
teksto) hinggil sa paksa sa tungkol sa kahalagahan ng
1. Paano naimpluwensyahan ng pamamagitan ng pantomina. agham sa buhay ng
kulturang Espanyol ang wika at Pangkat – IV mga Pilipino
panitikan ng mga Pilipino? HEIRARCHY MAP
2. Ano ang kabutihang naidulot Panuto: Gumawa ng heirarchy
ng kulturang Espanyol sa map ayon sa mga kaalaman at
pamumuhay impormasyon na nakalap mula
ng mga Pilipino? sa aklat na Ang Pilipinas sa
3. Sa inyong palagay, may Makabagong
masama din bang naidulot ang Henerasyon 5 pahina 60 -61
kanilang
naging impluwensya sa ating
wika at panitikan sa
kasalukuyan nating
pamumuhay? Ipaliwanag kung
bakit OO o HINDI.
Pangkat III
HALINA AT ILAGAY SA TSART
Kagamitan: batayang aklat,
manila paper, marker
Panuto: Buksan at basahin ang
batayang aklat sa pahina 78 –
80.
(Makabayan: Kasayasayan ng
Pilipino 5). Magkaroon ng “buzz
session”
hinggil sa paksa. Punan ang
tsart
LIKHANG PINOY
Kagamitan, manila paper,
marker
Panuto: Basahin ang akda sa
kahon. Gumawa ng isang tula
kung saan
ipinapakita ang mga Pilipinong
nakilala sa larangan na wika at
panitikan.
WIKA
D. Pagtatalakay ng bagong Iuulat ng mga bata ang kanilang Iuulat ng mga bata ang kanilang Pangkatang Gawain Kagamitan: pentel pen, manila Pag-uulat
konsepto at paglalahad ng ginawang output ginawang output Bawat pangkat ay isasakilos ang paper
bagong kasanayan #1 nakalaang pangkatang gawain.  Ang bawat myembro ng
Gagamitin ng guro ang rubrics sa pangkat ay magiging isang
pagmamarka ng pangkatang gawain. botanist.
(Isasagawa ang pangkatang gawain sa Impluwensiya ng mga Espanyol
labas ng silid-aralan) sa Larangan ng Agham
Runbrics sa laro: Mga paring misyonero ang
Pangkat I-II- LARO: Harang Taga- nagpakilala sa mga Pilipino ng
Patintero mga
Pamamaraan: ideyang makaagham. Si Padre
1. Bumuo ng dalawang pangkat na Blas dela Madre de Dios ang
magkapareho ang bilang. sumulat ng
2. Gumuhit ng mga linyang pahaba at kauna-unahang aklat tungkol sa
pahalang na pantay ang mga mga halaman sa Pilipinas noong
sukat. 1611.
3. Pumiling lider o patotot sa bawat Tinipon niya ang mga
grupo. Alamin kung sino muna impormasyong kailangan sa
ang tayang grupo. Ang patotot lamang pamamagitan ng
ang maaaring tumaya sa pakikipanayam sa mga
likod ng kahit sinong ‘kalaban’. katutubo. Ginalugad din niya
4. Ang tayang pangkat ay tatayo sa mga ang mga pamayanan
linya. Susubukang lampas sa kapuluan upang makumpleto
ang kabilang grupo ang bawat bantay ang kanyang pag-aaral.
ng linyan ang hindi Bigyang kapangyarihan naman
natatapikanganumangbahagingkatawan ng Real Compania de Filipinas si
. Kung may natapik na Juan de Cuellar noong 1786
bahagi ng katawan, magpapalit ang upang magsilbing botanist.
taya ng pangkat. Pinangunahan niya
5. Kailangang makapasok at ang pagsasalarawan ng iba’t
malampasan ng pangkat ang unang ibang halaman, ibon, insekto na
linya, hanggang sa huling linya, at kaniyang
pabalik upang magkapuntos. nakita sa kapuluan.
6. Ang pangkat na may pinakamaraming Isang Pilipino, si Anacleto del
puntos sa loob ng takdang Rosario, ay nakilala bilang
oras ang panalo “Prinsipe
Pangkat III- IV Pagsasagawa ng Pista ng mga Kimikong Pilipino”. Ang
(Pista ng bayan) pananaliksik niya ang isa sa
Panuto: Magpapakita ang dalawang mga batayan
pangkat ng mga nagaganap ng pag-aaral ng parmasya sa
tuwing sasapit ang Pista ng Bayan bansa.
Lalong umunlad ang agham sa
bansa nang magbukas ng mga
kursong parmasya at medisina
saUniversidad ng Santo Tomas,
ang kaunaunahang
pamantasan sa bansa na
itinatag noong 1611.
Pilipinas: Bansang Malaya 5 p.
75
 Magsasaliksik o maghahanap
ang bawat pangkat ng
dalawang
halaman, dalawang uri ng
insekto, at dalawang hayop na
kanilang
ilalarawan na makikita sa
paligid ng paaralan.
 Bawat pangkat ay inaasahang
itala ang mga natuklasan.
 Gagawin ang pangkatang
gawain sa labas ng silid aralan.
 Inaasahan ibibigay muna ang
guro ang dapat at di dapat
gawin sa
pagsasagawa ng pangkatang
gawain
(Collaborative Approach)
b. Pagpapakita ng mga natapos
sa pangkatang gawain
E. Pagtalakay ng bagong 1. Anu-anong uri ng panitikan 1. Anu-anong uri ng musika at  Ano-ano ang mga larong Pinoy na b. Anong paraan ang ginawa ng  Sino ang nagpakilala sa
konsepto at ang natutuhan ng mga Pilipino? sining ang natutuhan ng mga may impluwensiya ng mga mga Espanyol upang mga Pilipino ng mga
paglalahad ng bagong 2. Paano nakaapekto ang Pilipino? Espanyol? (sipa, patintero, karera ng maipakilala ideyang maka-agham?
kasanayan #2 kulturang Espanyol sa ating 2. Paano nakaapekto ang kabayo, cara y cruz, sabong) ang agham sa mga Pilipino?  Sa inyong palagay,
wika? kulturang Espanyol sa ating  Paano isinagawa ang mga larong ito? c. Sino ang binigyang malaki ba ang naiambag
3. Ipaliwanag ang naging ambag musika at sining?  Ano-anong mga pagdiriwang ang mga kapangyarihan ng pamahalaan ng mga Kastila sa larangan
ng kulturang Espanyol sa mga 3. Ipaliwanag ang naging ambag minana natin sa mga na ng agham? Bakit?
uri ng ng kulturang Espanyol sa mga Espanyol? maggalugad o magsaliksik ng Ipaliwanag ang inyong
panitikan na nagawa ng mga uri ng  Bakit natin ipinagdiriwang ang Pista, mga halaman na maaring kasagutan.
Pilipino. sining na nagawa ng mga Pasko, Flores De Mayo, Mahal itanim sa  Aling pamantasan dito
4. Paano naipakita ng mga Pilipino. na Araw at iba pa? kapuluan? sa ating bansa ang
Pilipino ang kanilang 4. Paano naipakita ng mga  Sa iyong palagay maaari bang laruin d. Pilipinong nakilala bilang nagbigay daan sa kursong
pagkamalikhain sa Pilipino ang kanilang ng mga bata ang mga larong “Prinsipe ng Kimikong Pilipino. medisina at parmasiya?
larangan ng panitikan? pagkamalikhain sa dinala sa atin ng Espanyol? e. Sa anong paraan napaunlad
5. Anu-anong babasahin ang larangan ng sining gaya ng  Saan nakasentro ang mga ang agham sa Pilipinas sa
nailimbag sa panahon ng mga paglililok, pagpinta at pagdiriwang na ipinamana sa ating ng panahon
Espanyol? arkitektura? mga Espanyol? ng mga Español?
6. Tungkol saan ang karaniwang 5. Anu-anong obra ang nagawa  Ano-ano ang kabutihang naidulot sa f. Nakabuti ba sa mga Pilipino
tema ng mga akda ng mga ng mga Pilipino sa panahon ng kultura ng mga Pilipino ang ang impluwensiya ng mga
Pilipino sa mga mga laro at pagdiriwang? Español
panahon ng Espanyol? Espanyol? sa larangan ng agham? Bakit?
7. Ano ang naging epekto ng 6. Tungkol saan ang karaniwang
mga babasahing ito sa buhay ng tema ng mga musika ng mga
mga Pilipino sa
Pilipino? panahon ng Espanyol?
8. Anu-ano ang ginawang pag- 7. Nakabuti ba sa atin ang mga
aangkop ng mga Pilipino sa impluwensyang ito sa ating
kulturang kultura?
ipinakilala ng mga Espanyol? 8. Sang-ayon ka bang malaki
9. Nakabuti ba sa atin ang mga ang naging epekto ng kulturang
impluwensyang ito sa ating Espanyol sa
kultura? kulturang Pilipino? Ipaliwanag
10. Sang-ayon ka bang malaki ang iyong sagot.
ang naging epekto ng kulturang
Espanyol
sa kulturang Pilipino?
Ipaliwanag ang iyong sagot.
F. Paglinang sa Kabihasnan Matapos malaman ang aralin Matapos malaman ang aralin Naging malaking bahagi ng kulturang Bilang isang mag-aaral, paano Paano mo pahahalagahan
(Tungo sa Formative hinggil sa mga impluwensya ng hinggil sa mga impluwensya ng Pilipino ang mga iba’t ibang laro at mo pa mapapaunlad ang ang dulot ng agham sa
Assessment) kulturang kulturang pagdiriwang sa bansa. Bilang isang mag- impluwensiyang ipinamana sa iyong pang-araw-araw
Espanyol, paano mo Espanyol, paano mo aaral paano mo pahahalagahan ating ng mga Español tulad ng na pamumuhay?
maipapamalas ang maipapamalas ang at mapapanatili ang mga laro at agham?
pagmamalaki sa yaman ng pagmamalaki sa angking yaman pagdiriwang na ito?
kulturang Pilipino gamit ang at ganda ng kulturang Pilipino
wika at panitikan? na matatagpuan sa ating mga
musika at
sining?
G. Paglalapat ng aralin sa A. Panuto: Isulat sa tsart ang Panuto: Piliin sa hanay B ang Basahin ang mga sumusunod na Sa kasalukuyan maraming mga Sa inyong palagay malaki
pang-araw- ibat ibang ambag ng Espanyol mga Pilipinong may kaugnayan sitwasyon at ibigay ang inyong Pilipino ang naging dalubhasa ba ang naging
araw na buhay sa wika at sa mga reaksiyon. (reflective Approach) sa impluwensiya ng mga
panitikan sa kulturang Pilipino salitang nakasulat sa Hanay A. 1. Malapit na ang pagdiriwang ng pista larangan ng agham. Kinilala Kastila sa
sa tamang hanay nito. 1.Sampaguita A. Juan ng nayon ni Aling Susan. Siya ay sila di lamang sa bansa pati na larangan ng ating agham?
Tibag Luna may limang anak at halos lahat ng mga rin sa iba’t
duplo 2. Battle of Lepanto B. Padre ito ay nag-aaral. Ano ang ibang panig ng mundo. Sa
salitang “zarzuela” Diego Cera kanyang bibigyan ng prayoridad ang iyong palagay paano nabago
La Solidaridad 3. Organong Kawayan C. Juan gastusin sa pag-aaral ng kanyang ng agham ang
Pasyon De Los Santos mga anak o ang paghahanda sa pista? pamumuhay ng mga Pilipino?
Flores de Mayo 4. Simbahan ng San Agustin D. 2. Papasok sa paaralan si Michael
Florante at Laura Dolores Paterno napadaan siya sa umpukan ng mga
Noli Me Tangere 5. Letras y Figuras E. Julio G. kabataan sa kanilang barangay. Kaya
senakulo Nakpil pala nagkakatuwaan ang mga ito
tondo F. Jose H. dahil sila ay naglalaro ng Cara y Cruz.
salitang “alas kwatro” Lozano Marunong siya ng larong ito
carillo kaya’t nakisali siya sa mga manlalaro.
Tama bang natutunan niya ang
laro? Bakit?
H. Paglalahat ng Aralin Sa ano anong aspeto ng ating  Anu-ano ang mga naging Marami ring mga laro at pagdiriwang na  Mga paring misyonero ang  Ang mga paring
wika at panitikan nagkaroon ng impluwensiya ng kulturang Pilipino ang impluwensiya ng nagpakilala sa mga Pilipino ng misyonero ang nagpakilala
impluwensya ang kulturang Espanyol sa mga Espanyol. Ilan sa Mga Laro na may ideyang sa mga Pilipino ng mga
Espanyol? Ipaliwanag ito. larangan ng musika at sining sa Impluwensiya ng mga makaagham ideyang maka-agham
buhay ng mga Pilipino? Espanyol  Padre Blas de la Madre de  Si Padre Blas dela Madre
Ipaliwanag Mga Laro Dios- sumulat ng kaun-unahang de Dios ay sumulat ng
ito.  Patintero aklat kauna-unahang aklat
 Sa larangan ng paglililok,  Sipa tungkol sa mga halaman sa tungkol sa mga halaman
pagpipinta, arkitektura, at Pangkat III- IV Pagsasagawa ng Pista Pilipinas noong 1611.
sayaw, sinusinong (Pista ng bayan)  Juan de Ceullar- binigyang
mga Pilipino ang nakilala at Panuto: Magpapakita ang dalawang kapangyarihan ng Real
anu-ano ang mga naging kilala pangkat ng mga nagaganap Compañia de
nilang ginawa? tuwing sasapit ang Pista ng Bayan Filipinas na magsilbing botanist
 Sabong ng manok-nagsasabong na na maggagalugad o
ang mga Pilipino bago pa maghahanap ng
dumating ang mga Espanyol, ng lumaon mga halaman at produktong
ay ginawang sugal ng itanim at ikalakal.
mga Espanyol  Anacleto del Rosario-
 Karera ng kabayo- paboritong kinilalang “Prinsipe ng mga
libangan, pampalipas-oras ng Kimikong Pilipino”
mga mayayaman  Umunlad ang agham sa bansa
 Pambansang Roleta –kagaya ng lotto nang mabuksan ang mga
ngayon kursong
 Larong ginagamitan ng karad: juego parmasya at medisina sa
de prenda, pangguinggui, Unibersidad ng Santo Tomas.
manila at sietesiete
Mga Pagdiriwang na pangrelihiyon na
minana mula sa mga Espanyol
 Flores De Mayo- ginaganap tuwing
buwan ng Mayo, bilang
parangal sa Mahal na Birheng Maria.
 Mahal na Araw-nagsisimula ng
AshWednesday at nagtatapos
saEaster Sunday - ipinagbabawal
angkasiyahan - nagbabasa
ng pasion onanonood ng Senaculo
 Pasko-nagsisimula ng Dec. 16at
nagtatapos ng Jan. 6 -
pinakamasayangpanahon -
pinakamahaba angPasko sa
Pilipinas
 Pista-ang bawat bayan ay maypatron -
ipinagdiriwang
angaraw ng kapistahan ng patronsa
pamamagitan
ngmasasayang musika, sayawan,
fireworks, prusisyon at
moro –moro o sarzuela
 Araw ng mga Patay o Todos los santos
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin ang mga 1. Bakit nakilala at ipinagmalaki Basahing mabuti ang bawat tanong. Basahin mabuti ang mga Panuto: Piliin ang titik ng
sitwasyon at piliin ang titik ng ang mga lokal na iskultor ng Piliin ang titk ng tamang sagot. tanong. Piliin ang titik ng tamang sagot.
pinakatamang sagot. ating bansa? 1. Malaking bahagi ng ating kultura ay tamang sagot. 1. Ano ang magandang
1. Madaling natutuhan ng mga A. Dahil sa nagpapahiwatig ito impluwensiya ng mga Espayol, makikita 1. Sa paanong paraan hakbang na giawa ni
Pilipino ang wikang Espanyol ng kultura at ugali ng mga ito kapag sasapit ang buwan ng Mayo pinaunlad ng mga Espanyol ang Anacleto Del Rosario
sapagkat kapansin Espanyol na kung saan nagkakaroon ng prusisyon agham? upang
pansin ito sa mga kasalukuyang hinahangan nila para sa mahal na Birheng Maria. Ano A. Sa pamamagitan ng mapaunlad ang agham sa
wika natin. Paano ito nangyari? B. Dahil sa kakaibang istilo at ang pagdiriwang na ito? pananaliksik. panahon ng mga
A. Bago pa lang sila sakupin ng paksang ipinahihiwatig ng katha A. Pasko C. Mahal na Araw B. Pagtuklas ng makabagong Espanyol?
dayuhan ay maalam na sila ng nila B. Flores De Mayo D. Bagong Taon gamitang pang-agham. A. Nagtungo ang mga
ganuong C. Dahil kapansinpansin ang di 2. Alin sa mga sumusunod na larong C. Pagbubukas ng paaralan para paring misyonero sa
wika. magandang paksa nila ipinamana sa atin ng mga Espanyol ang sa mga kursong parmasya at malalayung kabundukan
B. Dulot ito ng pagdalo nila sa D. Dahil sa nagdulot ito ng maaaring laruin ng mga bata sa medisina. B. Nakipanayam ang mga
misa, at pag-aaral ng ng dasal kaguluhan sa ating bansa. kasalukuyan? D. Pagbibigay ng scholarship Espanyo sa mga katutubo
sa araw-araw. 2. Ito ay isang patunay na ang A. Karera ng Kabayo C. Patintero para sa mga Pilipinong may C. Nagbukas ng kursong
C. Sa malimit nilang pag-awit ay bahagi na ng buhay B. Cara y Cruz D. Juego de prenda angking talino sa parmasya at medisina
pakikihalubilo sa mga kaibigang ng mga Pilipino. 3. Tuwing ika-19 ng Marso agham. D. Nagbigay ng mga
Espanyol. A. Nakilala ang ilang mga sayaw ipinagdiriwang ng mga taga San Jose 2. Paano nakatulong sa pananim sa mga katutubo
D. Sa tulong na din ng paggamit gaya ng jota, polka at rigodon ang kanilang pagpapaunlad ng agham ang 2. Isang Pilipino ang
ng makabagong teknolohiya de honor. Patron ng bayan. Bilang pasasalamat sa “Prinsipe ng Kimikong kinilala na nagsaliksik
2. Napaigting ng mga Espanyol B. Iba’t ibang likhang sining ang maraming biyayang ipinagkaloob sa Pilipino na si Anacleto del tungkol sa pag-aaral ng
ang pananampalataya ng mga natuklasan gaya ng pagpinta at buong taon. Ito ay nagpapatunay Rosario? parmasya at
Pilipino sa paglilok. lamang na ____________. A. Nagsaliksik siya ng mga medisina sa bansa at
Kristiyanismo nang dahil sa mga C. Marami sa mga Pilipino ang A. malaki ang naging impluwensiya ng batayan sa pag-aaral ng binansagang Prinsipi ng
panitikan na impluwensya nila nahilig sa pagsusulat ng nobela mga Espanyol sa Kultura ng mga parmasya sa bansa. mga Kimikong Pilipino.
sa atin. at tula. taga San Jose B. Kumuha siya ng kursong Sino
Anong uri ng mga panitikan ito? D. Marami sa mga Pilipino ang B. madaming taga San Jose ang parmasya sa Unibersidad ng siya?
A. moro-moro B. senakulo C. nahilig sa kundiman at sumasampalataya kay Poong San Jose Pilipinas. A. Jose Lozano Honorata
sarsuela D. duplo paghaharana. C. malayo na ang naabot ng kulturang C. Nagpakadalubhasa siya sa C. Tomas Pinpin
3. Maraming mga Pilipino ang 3. Ito ang kaunaunahang aklat Pilipino larangan ng agham sa ibang B. Anacleto del Rosario D.
nakinabang sa impluwensyang na nalimbag na may paksa D. mauunlad ang pamumuhay ng mga bansa Juan Luna
Espanyol sa tungkol sa taga San Jose D. Pumunta siya sa iba’t ibang 3. Alin sa mga sumusunod
ating kultura, wika at panitikan. Kristiyanismo. 4. Marami sa mga impluwensiya ng mga bansa upang pag-aralan ang ang hindi tumutugon sa
Alin sa mga nabanggit sa ibaba A. Doctrina Christiana C. Espanyol ay may mabuti at di mabuting agham ng mga hakbang na
ang hindi Sampaguita ang naidulot sa kultura ng mga Pilipino. ibang bansa. isinagawa
kabilang? B. Organong kawayan D. Ano ang DI –MABUTING naidulot ng 3. Malaki ang naging upang maipakilala ang
A. Naganyak na magsulat ang Spolarium ibang laro sa pamumuhay ng mga impluwensiya ng mga Español agham sa bansa noong
mga Pilipino upang ipakita ang 4. Likas na mahilig at may Pilipino? sa mga Pilipino sa larangan panahon ng mga
kanilang kakayahan sa musika, sayaw at A. Natutong mag-alaga ang mga Pilipino ng agham. Paano nila ito Espanyol?
pagkamakabayan. sining ang mga ng mga kabayo at manok. pinahalagahan? A. Pagsasagawa ng mga
B. Natutunan din ng mga Pilipino. Ang karaniwang paksa B. Hindi na naghanapbuhay ang mga A. Nag-aral sila ng mga pananaliksik upang
Pilipino ang mga awit at korido ng mga awit at sayaw na ito ay Pilipino dahil binigyang pansin nila makabagong paraan upang magamit na batayan ng
tungkol sa mga matatagpuan ang laro na nagbibigay ng kasiyahan sa mapa-unlad ang pagaaral
hari at reyna. sa ibaba maliban sa isa. Alin kanila. agham. sa agham
C. Nagkaroon sila ng ito? C. Umiwas ang mga Pilipino sa mga B. Ginamit nila ang kapaligiran B. Paglilimbag ng mga
mgakagalingan sa A. panlipunan C. pag-ibig gawaing panrelihiyon kaya natuto ng bansa sa pag-aaral ng aklat na may kinalaman sa
pamamahayag at talumpati. B. relihiyon D. pagkain silang maglaro ng sabong at baraha agham. mga halaman sa
D. Lalo silang nasadlak sa 5. Malaki rin ang naging D. Maraming mga Pilipino ang natutong C. Bigyang pansin ang Pilipinas
kahirapan at kaparusahan. impluwensya ng kulturang magsugal dahil sa mga larong pagpapatayo ng mga paaralan C. Pagpapakilala ng mga
4. Pumunta ang ilang mga Espanyol sa larangan ng ipinakilala tulad ng sabong at paglalaro para sa mga gustong paring misyonero ng mga
Pilipino sa Europa upang doon paglililok. Alin sa mga ng baraha. mag-aral ng medisina at ideyang maka-agham
lalong hasain ang nabanaggit sa ibaba ang hindi 5. Lahat ng mga pagdiriwang na parmasya. D. Pag-aaral sa mga sikat
galling sa panulat at kabilang sa pangkat? impluwensiya ng mga Espanyol sa mga D. Lahat ng nabanggit. na pamantasan tungkol sa
pamamahayag. Sino sa ibaba A. Isabelo L. Tampingco C. Juan Pilipino 4. Sa anong paraang pinaunlad medisina
ang tanyag na kumatha De Los Santos ay tungkol sa gawaing ___________ at pinahalagahan ni Dr. Jose P. 4. Sa panahon ng
ng “Noli Me Tangere at “El B. Mariano B. Madriñan D. A. Pampulitika C. Pangkabuhayan Rizal ang nabubuhay pa ang ating
Filibusterismo.” Marcelo H. Del Pilar B. Pang-Agrikultura D. Panrelihiyon agham? mga ninuno, may
A. Marcelo H. del Pilar C. Pedro A. Nag-aral siya ng medisina at mabisang
Paterno nanggamot sa mga Pilipinong pamamaraan upang
B. Mariano Ponce D. Jose Rizal may sakit. madaliang malunasan ang
5. Anu-ano ang kabutihang B. Ginamit niyang sandata ang kanilang karamdaman.
naidulot ng impluwensya ng agham sa pagsusulat ng mga Alin sa
kulturang Espanyol sa nobela. sumusunod ang
Pilipino sa wika at panitikan. C. Nagsaliksik siya ng mga tumutugon dito?
1. Itinakwil ng mga Pilipino ang halamang gamot na A. Paggamit ng mga
pagkamamamayan nila sa matatagpuan sa halaman gamot bilang
hangarin na kagubatan ng Pilipinas. panlunas
lalong mapabuti sila D. Nagturo sa mga dayuhan ng B. Pagbabad sa ilog upang
2. Hindi naintindihan ng mga mga gawaing pang-agham na mawala ang karamdaman
Pilipino ang kulturang nais makabubuti C. Pagpapahinga sa loob
ipahiwatig ng mga sa kanilang bansa. ng kanilang tahanan
panitikan. 5. Bilang isang mag-aaral, D. Pagkonsulta sa mga
3. Nalinang ang kakayang paano mo pahahalagahan ang dalubhasang doktor
Pilipino sa iba’t ibang larangan impluwensiya ng mga 5. Ang Pamantasan ng
ng wika at Espanyol sa agham? Santo Tomas ay kilala
panitikan. A. Mag-aaral ng mabuti upang bilang pinakamatandang
4. Naipahayag ng mga Pilipino makakuha ng mataas na marka. pamantasan sa Pilipinas
ang kanilang hinaing at mithiin B. Ipagmalaki at paunlarin pa na itinatag noong 1611.
sa bansa. ang agham. sa pamamagitan ng Ano ang pangunahing
pananaliksik ng makabagong kurso
paraan ng panggagamot. na inilunsad ng
C. Mag-aply ng mga scholarship pamantasan upang
sa ibang bansa para makapag- mapaunlad ang larangan
aral ng ng agham?
medisina. A. botaniko at agrikultura
D. Isa-isahin ang mga halaman C. guro at inhinyero
na matatagpuan sa Pilipinas at B. parmasiya at medisina
pag-aralan D. bokasyong pagpapari
ang mga ito.
J. Karagdagang Gawain para Gumawa ng panayam sa inyong Ano ano ang mga sayaw at awit 1. Magsaliksik ng iba pang laro at 1. Magsaliksik pa ng mga Magbigay ng ilang
sa takdang- aralin at mga magulang tungkol sa iba na may impluwensya ng pagdiriwang na naging impluwensiya sa Pilipinong naging tanyag sa pangungusap tungkol sa
remediation pang mga ambag Espanyol? ating ng larangan ng agham. kahalagahan agham.
o impluwensiya ng mga mga Espayol. 2. Itala ang mga agham na
Espanyol sa kulturang Pilipino 2. Paano ipinakilala ng mga Misyonero ginamit sa panahon ng mga
sa larangan ng wika at ng Espanyol sa mga Pilipino ang Español.
panitikan at ibahagi ang inyong Agham?
nalaman sa klase bukas.
Prepared by:
ARMIE JOIMIE M. VALDEZ
Adviser/ Teacher I NOTED:
ARVIE T. BULANADI
School Principal I

You might also like