You are on page 1of 12

School: DepEdClub.

com Grade Level: V


GRADES 1 to 12 Teacher: File created by Ma'am MELLANIE A. TAMARES Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: FEBRUARY 27 – MARCH 3, 2023 (WEEK 3) Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pang-unawa sa pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan sa kolonyalismong Espanyol; at
ang impluwensiya nito sa kasalukuyang panahon
B. Pamantayan sa pagganap Nakapagpapakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natutukoy ang impluwensya ng Natatalakay ang ibat ibang Natatalakay ang mga laro at pagdiriwang Natutukoy ang mga impluwensya ng Natatalakay ang larangan ng
Isulat ang code ng bawat kulturang Espanyol sa wika at impluwensya ng kulturang Espanyol na may impluwensya ng mga mga Espanyol sa larangan ng agham na ipinakilala ng mga
kasanayan panitikan ng kulturang Pilipino sa Espanyol sa buhay ng mga Pilipino agham Espanyol sa
Naisusulat ang ibat ibang ambag ng musika at sining sa buhay ng mga Naisasagawa ang mga kapaki-pakinabang Nakabubuo ng ibat ibang gawain na kasalukuyan
Espanyol sa wika at panitikan Pilipino na laro at mga pagdiriwang may kinalaman sa agham kaugnay 3.1.4.2.2. Naihahambing ang
sakulturang Pilipino Naipakikita sa pamamagitan ng na impluwensya ng mga Espanyol sa panahon ng mga Espanyol mga agham na ginamit noong
Naipagmamalaki ang yaman ng malikhaing pamamaraan ang mga Napapahalagahan ang mga mabuting Napahahalagahan ang pagbabago Panahon ng
kulturang Pilipino gamit ang wika at impluwensya ng kulturang Espanyol dulot ng mga laro at pagdiriwang naganap sa buhay ng mga Pilipino Espanyol hanggang sa
Panitikan sa musika at sining sa buhay ng na impluwensya ng mga espanyol sa gamit ang agham kasalukuyan
P5KPK-IIIc-3 mga Pilipino buhay ng mga Pilipino AP5KPK-IIIc-3 3.1.4.2.3. Napahahalagahan
Naipagmamalaki ang angking yaman AP5KPK-IIIc-3 ang mabuting dulot ng agham
at ganda ng musika at sining ng sa buhay ng mga
mga PilipinoAP5KPK-IIIc-3 Pilipino
AP5KPK-IIIc-3
II. Nilalaman Pagbabago sa lipunan s ilalim ng pamahalaang kolonyal
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro CG p. 52 CG p. 52 CG p. 52 CG p. 52 CG p. 52
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pilipinas Bansang Malaya pah. Pilipinas Bansang Malaya pah. Batayang Aklat Kasaysayang Kasaysayang Pilipino pahina Makabayan Kasaysayang
73 – 74, Ang Pilipinas sa Makabagong 75 - 76, Ang Pilipinas sa Makabagong Pilipino p.80-81 Pilipinas Bansang Malaya 81 Pilipino 5 ph 80,
Henerasyon Henerasyon pah. pahina Pilipinas Diwang Makabansa
pah. 59 60 – 61 75-76 ph. 75
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo LED TV, Laptop, Powerpoint LED TV, Laptop, Powerpoint LED TV, Laptop, Powerpoint Presentaion, LED TV, Laptop, Powerpoint Metacard, pentel pen, manila
Presentaion, Larawan Presentation, Larawan Larawan Presentation, internet, paper
mula sa internet, Activity Card mula sa internet, Activity Card mula sa internet, Activity Card activity card, kagamitan na may
kinalaman sa Agham
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin 1. Balitaan tungkol s napapanahong 1. Balitaan tungkol sa napapanahong 1. Balitaan tungkol sa napapanahonh Panimulang Gawain 1. Balitaan na gagampanan ng
at/o isyu. isyu. Maglahad ng reaksyon hinggil sa isyu 1. Balitaan tungkol sa napapanahong mga bata tungkol sa
pagsisimula ng bagong aralin 2. Balik-Aral: (Games) ibinalita ng bata. 2. Balik-aral balita tungkol sa agham. napapanahong isyu sa
Magpapatugtog ng isang awitin 2. Balik-Aral  Ano-ano ang mga naging impluwensiya 2. Balik-aral loob at labas ng bansa.
habang may ipinapasa ang kahon na Mula sa mga “jumbled Letters” na ng kulturang Espanyol sa a. Ano-ano ang mga larong pinoy ang 2. Balik-aral
may ipakikita ng guro, tukuyin ang mga larangan ng musika at sining sa buhay ng may impluwensiya ng mga Gamit ang “Fish Bowl
lamang metacards. Ang matapatan salita mga Pilipino? Magbigay Espanyol? Approach” ang mga bata ay
ng pagtigil ng tugtog ay kukuha ng isa na kanyang inilalarawan. ng halimbawa. b. Ano-anong mga pagdiriwang na pakukuhanin ng isang
nito upang tukuyin kung ang mga ito 1. U S N K L E A O tungkol sa 3. Panimulang Pagtataya may imlpwensiya ng mga Espanyol papel na may tanong hango sa
ay nagpapakita ng pagpapabuti ng pagpapakasakit ni Kristo sa pagtubos Piliin ang titik ng tamang sagot. na hanggang ngayon ay atin pang nakaraang aralin tungkol sa
katayuan ng mga babae o hindi. sa 1. Ito ay larong ipinakilala ng mga binibigyang halaga? impluwensya
3. Panimulang Pagtataya kasalanan. (senakulo) Espanyol. 3. Panimulang Pagtataya ng agham noong panahon ng
Nagkaroon ng survey sa inyong lugar 2. S R A W S E L A dulang may musika A. Sipa C. Cara y Cruz Piliin ang titik ng tamang sagot. Espanyol.
kung paano nakaapekto ang tungkol sa mga karaniwang B. Patintero D. Lahat ng ito 1. Isang Pilipino na nakilala bilang 3. Panimulang Pagtataya
pananakop ng Espanya sa kultura ng paksang panlipunan. (sarswela) 2. Uri ng laro na ipinakilala ng mga “Prinsipe ng mga Kimikong Pilipino. Panuto: Piliin ang titik ng
mga Pilipino, bilang mga 3. O R M M R O O O tungkol ito sa Espanyol sa bansa kung saan naging A. Jose P. Rizal C. Padre Blas de la tamang sagot.
mamamayan tungggalian ng Muslim at Kristiyano paboritong libangan o pampalipas oras Madre de Dios 1. Noong unang panahon
ng baranggay kayo ay nabigyan ng (moro-moro) ng mga mayayaman kung saan B. Anacleto del Rosario D. Padre nakararanas ding magkaroon
survey form. Dito lalagyan ninyo ng 4. K I R D O O ito ay nagbibigay ng nagpatayo ng hippodrome o race track Diego Cera ng karamdaman
tsek impormasyon sa mga pamilyang sa Sta. Ana Manila? 2. Ipinakilala ng mga misyonerong ang ating mga ninuno dulot ng
ang mga aspeto ng kultura na maharlika (korido) A. Sabong C. Loterya Espnayol sa mga Pilipino ang pagbabago ng klima. Ano sa
nagpapakita ng impluwensya ng 5. W A I T nagpapakita ng B. Karera ng Kabayo D. Cara y Cruz kaalaman sa agham. Sino ang palagay
kulturang pakikipagsapalaran at kabayanihan 3. Isa sa libangan ng mga unang Pilipino sumulat ng unang aklat tungkol sa ninyo ang paraan na kanilang
espanyol sa wika at panitikan (awit) ang larong sabong bago pa mga ginamit upang malunasan ang
6. O U P D L ipinapakita sa panitikang dumating ang mga Espanyol. Bakit di ito halaman at hayop? kanilang
ito kung paano nanliligaw ang mga pinahintulutan na gawing isang A. Padre Blas dela Madid de Dios C. karamdaman?
Pilipino sa mga dalaga (duplo) laro? Anacleto V. del Rosario A. Pagbababad sa ilog upang
3. Panimulang Pagtataya A. Naging paboritong laro ng mga B. Dr. Jose P. Rizal D. Dr. Leon Ma. mawala ang sakit
Panuto: Basahin ang bawat Pilipino. Guerrero B. Pagpapahinga na lamang sa
pangungusap. Piliin ang titik ng B. Pinag-ukulan ng lahat ang paglalaro ng 3. Maraming mga Pilipino ang naging loob ng kweba
tamang sagot. sabong. tanyag sa larangan ng agham C. Paggamit ng mga ligaw na
1. Nakalikha ang mga Pilipino ng mga C. Ginawang sugal ng mga Espanyol ang noong panahon ng mga Espanyol. halaman
instrumentong pangmusika gaya sabong Sino ang bayaning naging tanyag na D. wala sa nabanggit
ng kahanga-hangang instrumento na D. Abala ang mga Pilipino sa ibang doctor sa panahon ng mga Espanyol? 2. Sa pagdating ng mga
matatagpuan sa Las Piñas. gawaing pangrelihiyon. A. Dr. Jose P. Rizal C. Dr. Leon Ma. Espanyol, kaagad nilang
Alin ito sa mga sumusunod? 4. Maraming pagdiriwang na Pilipino ang Guerrero napansin ang kawalan
A. La Jota C. Rigodon de amor impluwensiya ng mga Espayol. B. Anacleto V. del Rosario D. Dr. ng kaalaman ng mga katutubo
B. Pangkat Plauta D. Organong Anong pagdiriwang ang nagbibigay Mariano V. del Rosario sa larangan ng agham kung
Kawayan parangal sa mga patrong ng bayan 4. Paano napaunlad ng mga Espanyol kaya’t
2. Isang kaugaliang Pilipino na kung saan may masasayang musika, ang agham sa Pilipinas? nagbukas sila ng kursong
nagpasimula pa noong una. Ito ang sayawan, prusisyon? A. Nagpatayo sila ng maraming parmasiya at medisina. Saang
pag-awit ng mga kundiman sa harap A. Pasko C. Pista hospital sa bansa. paaralan ito
ng bahay ng dalagang B. Senakulo D. Araw ng mga Patay B. Nagkaroon ng pananaliksik tungkol nabuksan?
nililigawan. 5. Itinuturing pinakamasayang sa mga taong may aking A. Unibersidad ng San Juan De
A. Duplo C. harana pagdiriwang ng mga Pilipino lalo na sa kakayahan sa larangan ng agham Letran
B. surtido D. cariñosa mga C. Nagkaroon ng kursong medisina at B. Pamantasan ng Ateneo De
3. Isa sa mga tanyag na gawa ni Juan bata. Ano ang pagdiriwang ito? parmasya sa Pamantasan ng Manila
Luna na nanalo ng unang A. Senakulo C. Pasko Sto. Tomas. C. Unibersidad ng Santo Tomas
gantimpala sa Barcelona Exposition B. Flores De Mayo D. Bagong Taon D. Ipinadala nila sa ibang bansa ang D. Pamantasan ng Pilipinas
noong 1888. Original File Submitted and mga iskolar. 3. Ano ang ginawang hakbang
A. Vanidad C. El Pacto de sangre Formatted by DepEd Club Member - 5. Itinatag ng mga Heswita noong ni Padre Blas de la Madre de
B. Battle of Lepanto D. Las Damas 1865 ang ipinakamatandang sentro Dios upang
Romanas visit depedclub.com for more ng makabuo ng isang
4. Ang awiting ito ay nilikha ni pag-aaral ng lagay ng panahon buong komprehensibong aklat sa
Dolores Pateno at Julian Felipe na Asya. Ano ito? gaham?
kapansinpansin din ang A. Obserbatoryo ng Maynila C. A. Nagtiwala na lamang siya sa
impluwensyang Espanyol. Unibersidad ng Sta. Potenciana kanyang sariling kakayahan
A. Vanidad C. Sampaguita B. Pamantasan ng Maynila D. B. Nakipanayam siya sa mga
B. Lanceros D. Las Damas Romana Paaralang Pambayan kapwa niya misyonero
5. Ang mga pagkamalikhain ng mga C. Nagbasa siya ng mga aklat
Pilipino ay napaunlad din. tungkol sa agham.
Nagpatayo ng mga kolehiyo na D. Nakipanayam siya sa mga
humubog sa kagalingang pansining katutubo
ng mga Pilipino. Ang ilan sa mga ito 4. Mula sa aklat na kanyang
ay nasa ibaba maliban kanino? sinulat nagsimulang lumawak
A. Juan Luna C. Julio G. Nakpil ang kaalaman
B. Felix Hidalgo D. Mariano Ponce ng mga mag-aaral sa larangan
ng parmasiya at medisina. Sino
ang
taong ito na binansagan bilang
Prinsipe ng mga Kemikong
Pilipino?
A. Jose Honorato Lozano C.
Mariano Madrinan
B. Anacleto Del Rosario D. Julio
Nakpil
5. Paano mo pahahalagahan
ang ginawang pagsisikap ni
Padre Blas de la
Madre de Dios upang
makasulat ng aklat tungkol sa
mga halaman sa
Pilipinas?
A. Basahin at isagawa ang mga
kaalamang natutunan sa
kanyang
aklat
B. Maglagay ng aklat ni Padre
de la Madre de Dios sa inyong
aklatan
C. Gumawa ng sariling talaan
ng mga halaman sa bansa
D. Lahat ng nabanggit ay tama
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Panuto: Ayusin ang mga letra upang Magpapakita ang guro ng mga Pair and Share (Collaborative) Sa pamamagitan ng Concept Map Pagpapakita ng guro ng slide
mabuo ang diwang nais ipabatid. larawan ng mga gumuguhit, Itanong sa katabi kung ano ang kanilang ibigay ang inyong nalalaman tungkol presentation / larawan ng ibat
I K A W ____________ Ito ay isang sumasayaw, alam na larong pinoy at sa ibang uri ng
paraan komunikasyon na umaawit at umaarte. Itanong sa sa pagdiriwang na hanggang ngayon ay salitang Agham na matatagpuan sa gamot na nabibili at di nabibili.
gumagamit ng tunog mula sa mga mga bata kung ang mga Espanyol ba pinahahalagahan pa ng mga Pilipino. gitna ng Concdept Map Magkaroon ng maikling
titik. ay Ibahagi ang napag-usapan sa ibang pares talakayan batay sa
PNKIATINA may impluwensiya din sa mga ng mga bata. presentasyon
__________________ Ito ang larangang iyon sa pamumuhay ng
kalipunan ng mga mga
tula, nobela, at kwento na may Pilipino?
kinalaman sa ating kultura.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa 1. Gawain 1. Pangkatang Gawain Gawain I 1. Gawain I Gawain
sa Pagbibigay ng mga pamantayan sa Pagbibigay ng mga pamantayan sa Relay (Constructivism- Activity Based) Basahin ang talata at pagkatapos ay Pangkat I
bagong aralin pangkatang Gawain. pangkatang gawain? Panuto: Kuhanin ang mga larawan sa sagutin ang mga sumusunod na Inaasahang makasulat ang mga
Pangkat I Pangkat – I loob ng inyong envelop. Kilalanin tanong. (Lecture Method) bata ng mga uri ng gamot na
Kagamitan: manila paper, marker, TALK SHOW kung mga ito ay kabilang sa laro o (Pilipinas: Bansang Malaya 5 p. 75) ginagamit
pangguhit Panuto: Basahin ang batayang akalat pagdiriwang. At ipaskil ito sa pisara  Sino ang nagpakilala sa mga nila upang malunasan ang
Panuto: Buksan at basahin ang sa pahina 75 -76. (Pilipinas: Bansang kung saan pangkat ito nabibilang. Pilipino ng ideyang makaagham? kanilang karamdaman.
batayang aklat sa pahina 78 – 80. Malaya) Gumawa ng maikling panel 1. Ano-ano ang mga laro ang mga nakita  Sino ang sumulat ng kauna- Magbibigay ang guro ng
(Makabayan: Kasayasayan ng Pilipino discussion ayon sa mga kaalaman at ninyo sa larawan? unahang aklat tungkol sa mga metacard upang dito isulat ang
5). Sa tulong ng “mind map”, impormasyon na nakalap hinggil sa 2. Nilalaro pa ba ninyo ang mga larong halaman kasagutan
ipaliwanag ang impluwensya ng musika at sayaw. ito? sa Pilipinas noong 1611? Pangkat II
kulturang Espanyol sa wika at Pangkat - II 3. Hanggang sa kasalukuyan ba ay  Siya ang nakilala bilang “Prinsipe ng Sa pamamagitan ng pagguhit,
panitikan CLUSTER MAP nilalaro at ipinagdiriwang pa ng mga mga Kimikong Pilipino” ilarawan kung papaano
ng kulturang Pilipino. Panuto: Gumawa ng cluster map Pilipino ang mga nasa larawan?  Sa anong paraan napaunlad sa ginagamit noong
Pangkat II ayon sa mga kaalaman at 4. Ano ang pinakamasayang pagdiriwang bansa ang agham? panahon ng mga Espanyol ang
PANEL DISCUSSION impormasyon na impluwensiya ng mga mga halamang gamot kumpara
Panuto: Gumawa ng maikling panel na nakalap mula sa aklat na Ang Espanyol? sa paraang
discussion ayon sa mga kaalaman Pilipinas sa makabagong Henerasyon ng paggamit nito sa
at impormasyon na nakalap mula sa 5 kasalukuyan.
aklat na Pilipinas: Bansang pahina 60 – 61. Pangkat III
Papaunlad 5 pahina 73 – 74. (Sa Pangkat – III Gamit ang Fish Bone Method
bahaging ito ay dapat may DULA-DULAAN itala ang mga maka-agham na
inihanda na ang guro na mga tanong Panuto: Buksan at basahin ang pamamaraan
na pagtatalakayan ng mga batayang aklat sa pahina 79 – 81. na ginamit noong panahon ng
bata matapos basahin ang teksto) (Makabayan: Kasayasayan ng Pilipino mga Espanyol at ng mga
1. Paano naimpluwensyahan ng 5). Magkaroon ng pagsasadula Pilipino sa
kulturang Espanyol ang wika at hinggil sa paksa sa pamamagitan ng kasalukuyan
panitikan ng mga Pilipino? pantomina. Pangkat IV
2. Ano ang kabutihang naidulot ng Pangkat – IV Bumuo ng isang slogan tungkol
kulturang Espanyol sa pamumuhay HEIRARCHY MAP sa kahalagahan ng agham sa
ng mga Pilipino? Panuto: Gumawa ng heirarchy map buhay ng
3. Sa inyong palagay, may masama ayon sa mga kaalaman at mga Pilipino
din bang naidulot ang kanilang impormasyon na nakalap mula sa
naging impluwensya sa ating wika at aklat na Ang Pilipinas sa Makabagong
panitikan sa kasalukuyan nating Henerasyon 5 pahina 60 -61
pamumuhay? Ipaliwanag kung bakit
OO o HINDI.
Pangkat III
HALINA AT ILAGAY SA TSART
Kagamitan: batayang aklat, manila
paper, marker
Panuto: Buksan at basahin ang
batayang aklat sa pahina 78 – 80.
(Makabayan: Kasayasayan ng Pilipino
5). Magkaroon ng “buzz session”
hinggil sa paksa. Punan ang tsart
LIKHANG PINOY
Kagamitan, manila paper, marker
Panuto: Basahin ang akda sa kahon.
Gumawa ng isang tula kung saan
ipinapakita ang mga Pilipinong
nakilala sa larangan na wika at
panitikan.
WIKA
D. Pagtatalakay ng bagong Iuulat ng mga bata ang kanilang Iuulat ng mga bata ang kanilang Pangkatang Gawain Kagamitan: pentel pen, manila paper Pag-uulat
konsepto at paglalahad ng bagong ginawang output ginawang output Bawat pangkat ay isasakilos ang  Ang bawat myembro ng pangkat ay
kasanayan #1 nakalaang pangkatang gawain. magiging isang botanist.
Gagamitin ng guro ang rubrics sa Impluwensiya ng mga Espanyol sa
pagmamarka ng pangkatang gawain. Larangan ng Agham
(Isasagawa ang pangkatang gawain sa Mga paring misyonero ang
labas ng silid-aralan) nagpakilala sa mga Pilipino ng mga
Runbrics sa laro: ideyang makaagham. Si Padre Blas
Pangkat I-II- LARO: Harang Taga- dela Madre de Dios ang sumulat ng
Patintero kauna-unahang aklat tungkol sa mga
Pamamaraan: halaman sa Pilipinas noong 1611.
1. Bumuo ng dalawang pangkat na Tinipon niya ang mga impormasyong
magkapareho ang bilang. kailangan sa pamamagitan ng
2. Gumuhit ng mga linyang pahaba at pakikipanayam sa mga katutubo.
pahalang na pantay ang mga Ginalugad din niya ang mga
sukat. pamayanan
3. Pumiling lider o patotot sa bawat sa kapuluan upang makumpleto ang
grupo. Alamin kung sino muna kanyang pag-aaral.
ang tayang grupo. Ang patotot lamang Bigyang kapangyarihan naman ng
ang maaaring tumaya sa Real Compania de Filipinas si
likod ng kahit sinong ‘kalaban’. Juan de Cuellar noong 1786 upang
4. Ang tayang pangkat ay tatayo sa mga magsilbing botanist. Pinangunahan
linya. Susubukang lampas niya
ang kabilang grupo ang bawat bantay ng ang pagsasalarawan ng iba’t ibang
linyan ang hindi halaman, ibon, insekto na kaniyang
natatapikanganumangbahagingkatawan. nakita sa kapuluan.
Kung may natapik na Isang Pilipino, si Anacleto del
bahagi ng katawan, magpapalit ang taya Rosario, ay nakilala bilang “Prinsipe
ng pangkat. ng mga Kimikong Pilipino”. Ang
5. Kailangang makapasok at malampasan pananaliksik niya ang isa sa mga
ng pangkat ang unang batayan
linya, hanggang sa huling linya, at pabalik ng pag-aaral ng parmasya sa bansa.
upang magkapuntos. Lalong umunlad ang agham sa bansa
6. Ang pangkat na may pinakamaraming nang magbukas ng mga
puntos sa loob ng takdang kursong parmasya at medisina
oras ang panalo saUniversidad ng Santo Tomas, ang
Pangkat III- IV Pagsasagawa ng Pista kaunaunahang
(Pista ng bayan) pamantasan sa bansa na itinatag
Panuto: Magpapakita ang dalawang noong 1611.
pangkat ng mga nagaganap Pilipinas: Bansang Malaya 5 p. 75
tuwing sasapit ang Pista ng Bayan  Magsasaliksik o maghahanap ang
bawat pangkat ng dalawang
halaman, dalawang uri ng insekto, at
dalawang hayop na kanilang
ilalarawan na makikita sa paligid ng
paaralan.
 Bawat pangkat ay inaasahang itala
ang mga natuklasan.
 Gagawin ang pangkatang gawain sa
labas ng silid aralan.
 Inaasahan ibibigay muna ang guro
ang dapat at di dapat gawin sa
pagsasagawa ng pangkatang gawain
(Collaborative Approach)
b. Pagpapakita ng mga natapos sa
pangkatang gawain
E. Pagtalakay ng bagong konsepto 1. Anu-anong uri ng panitikan ang 1. Anu-anong uri ng musika at sining  Ano-ano ang mga larong Pinoy na may b. Anong paraan ang ginawa ng mga  Sino ang nagpakilala sa mga
at natutuhan ng mga Pilipino? ang natutuhan ng mga Pilipino? impluwensiya ng mga Espanyol upang maipakilala Pilipino ng mga ideyang maka-
paglalahad ng bagong kasanayan 2. Paano nakaapekto ang kulturang 2. Paano nakaapekto ang kulturang Espanyol? (sipa, patintero, karera ng ang agham sa mga Pilipino? agham?
#2 Espanyol sa ating wika? Espanyol sa ating musika at sining? kabayo, cara y cruz, sabong) c. Sino ang binigyang kapangyarihan  Sa inyong palagay, malaki ba
3. Ipaliwanag ang naging ambag ng 3. Ipaliwanag ang naging ambag ng  Paano isinagawa ang mga larong ito? ng pamahalaan na ang naiambag ng mga Kastila
kulturang Espanyol sa mga uri ng kulturang Espanyol sa mga uri ng  Ano-anong mga pagdiriwang ang mga maggalugad o magsaliksik ng mga sa larangan
panitikan na nagawa ng mga Pilipino. sining na nagawa ng mga Pilipino. minana natin sa mga halaman na maaring itanim sa ng agham? Bakit? Ipaliwanag
4. Paano naipakita ng mga Pilipino 4. Paano naipakita ng mga Pilipino Espanyol? kapuluan? ang inyong kasagutan.
ang kanilang pagkamalikhain sa ang kanilang pagkamalikhain sa  Bakit natin ipinagdiriwang ang Pista, d. Pilipinong nakilala bilang “Prinsipe  Aling pamantasan dito sa
larangan ng panitikan? larangan ng sining gaya ng paglililok, Pasko, Flores De Mayo, Mahal ng Kimikong Pilipino. ating bansa ang nagbigay daan
5. Anu-anong babasahin ang pagpinta at arkitektura? na Araw at iba pa? e. Sa anong paraan napaunlad ang sa kursong
nailimbag sa panahon ng mga 5. Anu-anong obra ang nagawa ng  Sa iyong palagay maaari bang laruin ng agham sa Pilipinas sa panahon medisina at parmasiya?
Espanyol? mga Pilipino sa panahon ng mga mga bata ang mga larong ng mga Español?
6. Tungkol saan ang karaniwang tema Espanyol? dinala sa atin ng Espanyol? f. Nakabuti ba sa mga Pilipino ang
ng mga akda ng mga Pilipino sa 6. Tungkol saan ang karaniwang tema  Saan nakasentro ang mga pagdiriwang impluwensiya ng mga Español
panahon ng Espanyol? ng mga musika ng mga Pilipino sa na ipinamana sa ating ng sa larangan ng agham? Bakit?
7. Ano ang naging epekto ng mga panahon ng Espanyol? mga Espanyol?
babasahing ito sa buhay ng mga 7. Nakabuti ba sa atin ang mga  Ano-ano ang kabutihang naidulot sa
Pilipino? impluwensyang ito sa ating kultura? kultura ng mga Pilipino ang
8. Anu-ano ang ginawang pag- 8. Sang-ayon ka bang malaki ang mga laro at pagdiriwang?
aangkop ng mga Pilipino sa kulturang naging epekto ng kulturang Espanyol
ipinakilala ng mga Espanyol? sa
9. Nakabuti ba sa atin ang mga kulturang Pilipino? Ipaliwanag ang
impluwensyang ito sa ating kultura? iyong sagot.
10. Sang-ayon ka bang malaki ang
naging epekto ng kulturang Espanyol
sa kulturang Pilipino? Ipaliwanag ang
iyong sagot.
F. Paglinang sa Kabihasnan Matapos malaman ang aralin hinggil Matapos malaman ang aralin hinggil Naging malaking bahagi ng kulturang Bilang isang mag-aaral, paano mo pa Paano mo pahahalagahan ang
(Tungo sa Formative sa mga impluwensya ng kulturang sa mga impluwensya ng kulturang Pilipino ang mga iba’t ibang laro at mapapaunlad ang dulot ng agham sa iyong pang-
Assessment) Espanyol, paano mo maipapamalas Espanyol, paano mo maipapamalas pagdiriwang sa bansa. Bilang isang mag- impluwensiyang ipinamana sa ating araw-araw
ang pagmamalaki sa yaman ng ang pagmamalaki sa angking yaman aaral paano mo pahahalagahan ng mga Español tulad ng agham? na pamumuhay?
kulturang Pilipino gamit ang wika at at ganda ng kulturang Pilipino na at mapapanatili ang mga laro at
panitikan? matatagpuan sa ating mga musika at pagdiriwang na ito?
sining?
G. Paglalapat ng aralin sa pang- A. Panuto: Isulat sa tsart ang ibat Panuto: Piliin sa hanay B ang mga Basahin ang mga sumusunod na Sa kasalukuyan maraming mga Sa inyong palagay malaki ba
araw- ibang ambag ng Espanyol sa wika at Pilipinong may kaugnayan sa mga sitwasyon at ibigay ang inyong Pilipino ang naging dalubhasa sa ang naging impluwensiya ng
araw na buhay panitikan sa kulturang Pilipino sa salitang nakasulat sa Hanay A. reaksiyon. (reflective Approach) larangan ng agham. Kinilala sila di mga Kastila sa
tamang hanay nito. 1.Sampaguita A. Juan Luna 1. Malapit na ang pagdiriwang ng pista lamang sa bansa pati na rin sa iba’t larangan ng ating agham?
Tibag 2. Battle of Lepanto B. Padre Diego ng nayon ni Aling Susan. Siya ay ibang panig ng mundo. Sa iyong
duplo Cera may limang anak at halos lahat ng mga palagay paano nabago ng agham
salitang “zarzuela” 3. Organong Kawayan C. Juan De ito ay nag-aaral. Ano ang ang
La Solidaridad Los Santos kanyang bibigyan ng prayoridad ang pamumuhay ng mga Pilipino?
Pasyon 4. Simbahan ng San Agustin D. gastusin sa pag-aaral ng kanyang
Flores de Mayo Dolores Paterno mga anak o ang paghahanda sa pista?
Florante at Laura 5. Letras y Figuras E. Julio G. Nakpil 2. Papasok sa paaralan si Michael
Noli Me Tangere F. Jose H. Lozano napadaan siya sa umpukan ng mga
senakulo kabataan sa kanilang barangay. Kaya
tondo pala nagkakatuwaan ang mga ito
salitang “alas kwatro” dahil sila ay naglalaro ng Cara y Cruz.
carillo Marunong siya ng larong ito
kaya’t nakisali siya sa mga manlalaro.
Tama bang natutunan niya ang
laro? Bakit?
H. Paglalahat ng Aralin Sa ano anong aspeto ng ating wika at  Anu-ano ang mga naging Marami ring mga laro at pagdiriwang na  Mga paring misyonero ang  Ang mga paring misyonero
panitikan nagkaroon ng impluwensiya ng kulturang Espanyol Pilipino ang impluwensiya ng nagpakilala sa mga Pilipino ng ang nagpakilala sa mga Pilipino
impluwensya ang kulturang sa mga Espanyol. Ilan sa Mga Laro na may ideyang ng mga
Espanyol? Ipaliwanag ito. larangan ng musika at sining sa Impluwensiya ng mga makaagham ideyang maka-agham
buhay ng mga Pilipino? Ipaliwanag Espanyol  Padre Blas de la Madre de Dios-  Si Padre Blas dela Madre de
ito. Mga Laro sumulat ng kaun-unahang aklat Dios ay sumulat ng kauna-
 Sa larangan ng paglililok,  Patintero tungkol sa mga halaman sa Pilipinas unahang aklat
pagpipinta, arkitektura, at sayaw,  Sipa  Juan de Ceullar- binigyang tungkol sa mga halaman noong
sinusinong Pangkat III- IV Pagsasagawa ng Pista kapangyarihan ng Real Compañia de 1611.
mga Pilipino ang nakilala at anu-ano (Pista ng bayan) Filipinas na magsilbing botanist na
ang mga naging kilala Panuto: Magpapakita ang dalawang maggagalugad o maghahanap ng
nilang ginawa? pangkat ng mga nagaganap mga halaman at produktong itanim
tuwing sasapit ang Pista ng Bayan at ikalakal.
 Sabong ng manok-nagsasabong na ang  Anacleto del Rosario- kinilalang
mga Pilipino bago pa “Prinsipe ng mga Kimikong Pilipino”
dumating ang mga Espanyol, ng lumaon  Umunlad ang agham sa bansa nang
ay ginawang sugal ng mabuksan ang mga kursong
mga Espanyol parmasya at medisina sa Unibersidad
 Karera ng kabayo- paboritong libangan, ng Santo Tomas.
pampalipas-oras ng
mga mayayaman
 Pambansang Roleta –kagaya ng lotto
ngayon
 Larong ginagamitan ng karad: juego de
prenda, pangguinggui,
manila at sietesiete
Mga Pagdiriwang na pangrelihiyon na
minana mula sa mga Espanyol
 Flores De Mayo- ginaganap tuwing
buwan ng Mayo, bilang
parangal sa Mahal na Birheng Maria.
 Mahal na Araw-nagsisimula ng
AshWednesday at nagtatapos
saEaster Sunday - ipinagbabawal
angkasiyahan - nagbabasa
ng pasion onanonood ng Senaculo
 Pasko-nagsisimula ng Dec. 16at
nagtatapos ng Jan. 6 -
pinakamasayangpanahon -
pinakamahaba angPasko sa
Pilipinas
 Pista-ang bawat bayan ay maypatron -
ipinagdiriwang
angaraw ng kapistahan ng patronsa
pamamagitan
ngmasasayang musika, sayawan,
fireworks, prusisyon at
moro –moro o sarzuela
 Araw ng mga Patay o Todos los santos
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin ang mga sitwasyon 1. Bakit nakilala at ipinagmalaki ang Basahing mabuti ang bawat tanong. Piliin Basahin mabuti ang mga tanong. Panuto: Piliin ang titik ng
at piliin ang titik ng pinakatamang mga lokal na iskultor ng ating bansa? ang titk ng tamang sagot. Piliin ang titik ng tamang sagot. tamang sagot.
sagot. A. Dahil sa nagpapahiwatig ito ng 1. Malaking bahagi ng ating kultura ay 1. Sa paanong paraan pinaunlad ng 1. Ano ang magandang
1. Madaling natutuhan ng mga kultura at ugali ng mga Espanyol na impluwensiya ng mga Espayol, makikita mga Espanyol ang agham? hakbang na giawa ni Anacleto
Pilipino ang wikang Espanyol hinahangan nila ito kapag sasapit ang buwan ng Mayo A. Sa pamamagitan ng pananaliksik. Del Rosario upang
sapagkat kapansin B. Dahil sa kakaibang istilo at paksang kung saan nagkakaroon ng prusisyon B. Pagtuklas ng makabagong mapaunlad ang agham sa
pansin ito sa mga kasalukuyang wika ipinahihiwatig ng katha nila para sa mahal na Birheng Maria. Ano ang gamitang pang-agham. panahon ng mga Espanyol?
natin. Paano ito nangyari? C. Dahil kapansinpansin ang di pagdiriwang na ito? C. Pagbubukas ng paaralan para sa A. Nagtungo ang mga paring
A. Bago pa lang sila sakupin ng magandang paksa nila A. Pasko C. Mahal na Araw mga kursong parmasya at medisina. misyonero sa malalayung
dayuhan ay maalam na sila ng D. Dahil sa nagdulot ito ng kaguluhan B. Flores De Mayo D. Bagong Taon D. Pagbibigay ng scholarship para sa kabundukan
ganuong sa ating bansa. 2. Alin sa mga sumusunod na larong mga Pilipinong may angking talino sa B. Nakipanayam ang mga
wika. 2. Ito ay isang patunay na ang pag- ipinamana sa atin ng mga Espanyol ang agham. Espanyo sa mga katutubo
B. Dulot ito ng pagdalo nila sa misa, awit ay bahagi na ng buhay ng mga maaaring laruin ng mga bata sa 2. Paano nakatulong sa C. Nagbukas ng kursong
at pag-aaral ng ng dasal sa araw- Pilipino. kasalukuyan? pagpapaunlad ng agham ang parmasya at medisina
araw. A. Nakilala ang ilang mga sayaw gaya A. Karera ng Kabayo C. Patintero “Prinsipe ng Kimikong D. Nagbigay ng mga pananim
C. Sa malimit nilang pakikihalubilo sa ng jota, polka at rigodon de honor. B. Cara y Cruz D. Juego de prenda Pilipino na si Anacleto del Rosario? sa mga katutubo
mga kaibigang Espanyol. B. Iba’t ibang likhang sining ang 3. Tuwing ika-19 ng Marso A. Nagsaliksik siya ng mga batayan sa 2. Isang Pilipino ang kinilala na
D. Sa tulong na din ng paggamit ng natuklasan gaya ng pagpinta at ipinagdiriwang ng mga taga San Jose ang pag-aaral ng parmasya sa bansa. nagsaliksik tungkol sa pag-aaral
makabagong teknolohiya paglilok. kanilang B. Kumuha siya ng kursong parmasya ng parmasya at
2. Napaigting ng mga Espanyol ang C. Marami sa mga Pilipino ang nahilig Patron ng bayan. Bilang pasasalamat sa sa Unibersidad ng Pilipinas. medisina sa bansa at
pananampalataya ng mga Pilipino sa sa pagsusulat ng nobela at tula. maraming biyayang ipinagkaloob sa C. Nagpakadalubhasa siya sa binansagang Prinsipi ng mga
Kristiyanismo nang dahil sa mga D. Marami sa mga Pilipino ang nahilig buong taon. Ito ay nagpapatunay lamang larangan ng agham sa ibang bansa Kimikong Pilipino. Sino
panitikan na impluwensya nila sa sa kundiman at paghaharana. na ____________. D. Pumunta siya sa iba’t ibang bansa siya?
atin. 3. Ito ang kaunaunahang aklat na A. malaki ang naging impluwensiya ng upang pag-aralan ang agham ng A. Jose Lozano Honorata C.
Anong uri ng mga panitikan ito? nalimbag na may paksa tungkol sa mga Espanyol sa Kultura ng mga ibang bansa. Tomas Pinpin
A. moro-moro B. senakulo C. sarsuela Kristiyanismo. taga San Jose 3. Malaki ang naging impluwensiya B. Anacleto del Rosario D. Juan
D. duplo A. Doctrina Christiana C. Sampaguita B. madaming taga San Jose ang ng mga Español sa mga Pilipino sa Luna
3. Maraming mga Pilipino ang B. Organong kawayan D. Spolarium sumasampalataya kay Poong San Jose larangan 3. Alin sa mga sumusunod ang
nakinabang sa impluwensyang 4. Likas na mahilig at may kakayahan C. malayo na ang naabot ng kulturang ng agham. Paano nila ito hindi tumutugon sa mga
Espanyol sa sa musika, sayaw at sining ang mga Pilipino pinahalagahan? hakbang na isinagawa
ating kultura, wika at panitikan. Alin Pilipino. Ang karaniwang paksa ng D. mauunlad ang pamumuhay ng mga A. Nag-aral sila ng mga makabagong upang maipakilala ang agham
sa mga nabanggit sa ibaba ang hindi mga awit at sayaw na ito ay taga San Jose paraan upang mapa-unlad ang sa bansa noong panahon ng
kabilang? matatagpuan 4. Marami sa mga impluwensiya ng mga agham. mga Espanyol?
A. Naganyak na magsulat ang mga sa ibaba maliban sa isa. Alin ito? Espanyol ay may mabuti at di mabuting B. Ginamit nila ang kapaligiran ng A. Pagsasagawa ng mga
Pilipino upang ipakita ang kanilang A. panlipunan C. pag-ibig ang naidulot sa kultura ng mga Pilipino. bansa sa pag-aaral ng agham. pananaliksik upang magamit na
pagkamakabayan. B. relihiyon D. pagkain Ano ang DI –MABUTING naidulot ng C. Bigyang pansin ang pagpapatayo batayan ng pagaaral
B. Natutunan din ng mga Pilipino ang 5. Malaki rin ang naging impluwensya ibang laro sa pamumuhay ng mga ng mga paaralan para sa mga sa agham
mga awit at korido tungkol sa mga ng kulturang Espanyol sa larangan ng Pilipino? gustong B. Paglilimbag ng mga aklat na
hari at reyna. paglililok. Alin sa mga nabanaggit sa A. Natutong mag-alaga ang mga Pilipino mag-aral ng medisina at parmasya. may kinalaman sa mga
C. Nagkaroon sila ng mgakagalingan ibaba ang hindi kabilang sa pangkat? ng mga kabayo at manok. D. Lahat ng nabanggit. halaman sa
sa pamamahayag at talumpati. A. Isabelo L. Tampingco C. Juan De B. Hindi na naghanapbuhay ang mga 4. Sa anong paraang pinaunlad at Pilipinas
D. Lalo silang nasadlak sa kahirapan Los Santos Pilipino dahil binigyang pansin nila pinahalagahan ni Dr. Jose P. Rizal ang C. Pagpapakilala ng mga paring
at kaparusahan. B. Mariano B. Madriñan D. Marcelo ang laro na nagbibigay ng kasiyahan sa agham? misyonero ng mga ideyang
4. Pumunta ang ilang mga Pilipino sa H. Del Pilar kanila. A. Nag-aral siya ng medisina at maka-agham
Europa upang doon lalong hasain ang C. Umiwas ang mga Pilipino sa mga nanggamot sa mga Pilipinong may D. Pag-aaral sa mga sikat na
galling sa panulat at pamamahayag. gawaing panrelihiyon kaya natuto sakit. pamantasan tungkol sa
Sino sa ibaba ang tanyag na kumatha silang maglaro ng sabong at baraha B. Ginamit niyang sandata ang medisina
ng “Noli Me Tangere at “El D. Maraming mga Pilipino ang natutong agham sa pagsusulat ng mga nobela. 4. Sa panahon ng nabubuhay
Filibusterismo.” magsugal dahil sa mga larong C. Nagsaliksik siya ng mga halamang pa ang ating mga ninuno, may
A. Marcelo H. del Pilar C. Pedro ipinakilala tulad ng sabong at paglalaro gamot na matatagpuan sa mabisang
Paterno ng baraha. kagubatan ng Pilipinas. pamamaraan upang madaliang
B. Mariano Ponce D. Jose Rizal 5. Lahat ng mga pagdiriwang na D. Nagturo sa mga dayuhan ng mga malunasan ang kanilang
5. Anu-ano ang kabutihang naidulot impluwensiya ng mga Espanyol sa mga gawaing pang-agham na makabubuti karamdaman. Alin sa
ng impluwensya ng kulturang Pilipino sa kanilang bansa. sumusunod ang tumutugon
Espanyol sa ay tungkol sa gawaing ___________ 5. Bilang isang mag-aaral, paano mo dito?
Pilipino sa wika at panitikan. A. Pampulitika C. Pangkabuhayan pahahalagahan ang impluwensiya ng A. Paggamit ng mga halaman
1. Itinakwil ng mga Pilipino ang B. Pang-Agrikultura D. Panrelihiyon mga gamot bilang panlunas
pagkamamamayan nila sa hangarin Espanyol sa agham? B. Pagbabad sa ilog upang
na A. Mag-aaral ng mabuti upang mawala ang karamdaman
lalong mapabuti sila makakuha ng mataas na marka. C. Pagpapahinga sa loob ng
2. Hindi naintindihan ng mga Pilipino B. Ipagmalaki at paunlarin pa ang kanilang tahanan
ang kulturang nais ipahiwatig ng mga agham. sa pamamagitan ng D. Pagkonsulta sa mga
panitikan. pananaliksik ng makabagong paraan dalubhasang doktor
3. Nalinang ang kakayang Pilipino sa ng panggagamot. 5. Ang Pamantasan ng Santo
iba’t ibang larangan ng wika at C. Mag-aply ng mga scholarship sa Tomas ay kilala bilang
panitikan. ibang bansa para makapag-aral ng pinakamatandang
4. Naipahayag ng mga Pilipino ang medisina. pamantasan sa Pilipinas na
kanilang hinaing at mithiin sa bansa. D. Isa-isahin ang mga halaman na itinatag noong 1611. Ano ang
matatagpuan sa Pilipinas at pag- pangunahing kurso
aralan na inilunsad ng pamantasan
ang mga ito. upang mapaunlad ang larangan
ng agham?
A. botaniko at agrikultura C.
guro at inhinyero
B. parmasiya at medisina D.
bokasyong pagpapari
J. Karagdagang Gawain para sa Gumawa ng panayam sa inyong mga Ano ano ang mga sayaw at awit na 1. Magsaliksik ng iba pang laro at 1. Magsaliksik pa ng mga Pilipinong Magbigay ng ilang
takdang- aralin at remediation magulang tungkol sa iba pang mga may impluwensya ng Espanyol? pagdiriwang na naging impluwensiya sa naging tanyag sa larangan ng agham. pangungusap tungkol sa
ambag ating ng 2. Itala ang mga agham na ginamit sa kahalagahan agham.
o impluwensiya ng mga Espanyol sa mga Espayol. panahon ng mga Español.
kulturang Pilipino sa larangan ng 2. Paano ipinakilala ng mga Misyonero ng
wika at Espanyol sa mga Pilipino ang Agham?
panitikan at ibahagi ang inyong
nalaman sa klase bukas.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY .
A. Bilang ng mag-aaral na ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to
nakakuha ng 80% sa pagtataya. next objective. next objective. objective. next objective. the next objective.
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80%
mastery mastery mastery mastery
B. Bilang ng mga-aaral na ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find
nangangailangan ng iba pang answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. difficulties in answering their
gawain para sa remediation ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in answering ___Pupils found difficulties in lesson.
answering their lesson. answering their lesson. their lesson. answering their lesson. ___Pupils found difficulties in
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson answering their lesson.
because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills and because of lack of knowledge, skills ___Pupils did not enjoy the
and interest about the lesson. and interest about the lesson. interest about the lesson. and interest about the lesson. lesson because of lack of
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the knowledge, skills and interest
lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties about the lesson.
encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the questions encountered in answering the ___Pupils were interested on
questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. asked by the teacher. questions asked by the teacher. the lesson, despite of some
___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson despite of ___Pupils mastered the lesson difficulties encountered in
despite of limited resources used by despite of limited resources used by limited resources used by the teacher. despite of limited resources used by answering the questions asked
the teacher. the teacher. ___Majority of the pupils finished their the teacher. by the teacher.
___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished work on time. ___Majority of the pupils finished ___Pupils mastered the lesson
their work on time. their work on time. ___Some pupils did not finish their work their work on time. despite of limited resources
___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their on time due to unnecessary behavior. ___Some pupils did not finish their used by the teacher.
work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary ___Majority of the pupils
behavior. behavior. behavior. finished their work on time.
___Some pupils did not finish
their work on time due to
unnecessary behavior.

C. Nakatulong ba ang remediation? ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa above above above 80% above
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require ___ of Learners who require
magpapatuloy sa remediation additional activities for remediation additional activities for remediation activities for remediation additional activities for remediation additional activities for
remediation

E. Alin sa mga istratehiyang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
pagtuturo ang nakatulong ng ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught
lubos? Paano ito nakatulong? lesson lesson lesson lesson up the lesson
F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to require ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue
naranasan na nasolusyunan sa require remediation require remediation remediation require remediation to require remediation
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
nadibuho na nais kong ibahagi sa ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive
mga kapwa ko guro? Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note taking Examples: Self assessments, note Development: Examples: Self
taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and and studying techniques, and vocabulary taking and studying techniques, and assessments, note taking and
vocabulary assignments. vocabulary assignments. assignments. vocabulary assignments. studying techniques, and
___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair-share, ___Bridging: Examples: Think-pair- vocabulary assignments.
share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory quick-writes, and anticipatory charts. share, quick-writes, and anticipatory ___Bridging: Examples: Think-
charts. charts. charts. pair-share, quick-writes, and
anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples:
___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, ___Schema-Building:
Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw peer teaching, and projects. Examples:Compare and contrast, ___Schema-Building:
learning, peer teaching, and projects. learning, peer teaching, and projects. jigsaw learning, peer teaching, and Examples: Compare and
projects. contrast, jigsaw learning, peer
___Contextualization: teaching, and projects.
___Contextualization: ___Contextualization: Examples: Demonstrations, media,
Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local ___Contextualization:
manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local opportunities. Examples: Demonstrations, media, ___Contextualization:
opportunities. opportunities. manipulatives, repetition, and local Examples: Demonstrations,
___Text Representation: opportunities. media, manipulatives,
___Text Representation: repetition, and local
Examples: Student created drawings, ___Text Representation:
___Text Representation: Examples: Student created drawings, opportunities.
videos, and games. Examples: Student created
Examples: Student created drawings, videos, and games. ___Text Representation:
___Modeling: Examples: Speaking drawings, videos, and games.
videos, and games. ___Modeling: Examples: Speaking slowly
slowly and clearly, modeling the ___Modeling: Examples: Speaking Examples: Student created
___Modeling: Examples: Speaking and clearly, modeling the language you drawings, videos, and games.
language you want students to use, slowly and clearly, modeling the
slowly and clearly, modeling the want students to use, and providing
and providing samples of student language you want students to use, ___Modeling: Examples:
language you want students to use, samples of student work.
work. and providing samples of student Speaking slowly and clearly,
and providing samples of student
work. modeling the language you
work. Other Techniques and Strategies used:
Other Techniques and Strategies want students to use, and
___ Explicit Teaching providing samples of student
used: Other Techniques and Strategies
Other Techniques and Strategies ___ Group collaboration work.
___ Explicit Teaching used:
used: ___Gamification/Learning throuh play Other Techniques and
___ Group collaboration ___ Explicit Teaching
___ Explicit Teaching ___ Answering preliminary Strategies used:
___Gamification/Learning throuh ___ Group collaboration
___ Group collaboration activities/exercises ___ Explicit Teaching
play ___Gamification/Learning throuh
___Gamification/Learning throuh ___ Carousel ___ Group collaboration
___ Answering preliminary play
play ___ Diads ___Gamification/Learning
activities/exercises ___ Answering preliminary
___ Answering preliminary ___ Differentiated Instruction throuh play
___ Carousel activities/exercises
activities/exercises ___ Role Playing/Drama ___ Answering preliminary
___ Diads ___ Carousel
___ Carousel ___ Discovery Method activities/exercises
___ Differentiated Instruction ___ Diads
___ Diads ___ Lecture Method ___ Carousel
___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction
___ Differentiated Instruction Why? ___ Diads
___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama
___ Role Playing/Drama ___ Complete IMs ___ Differentiated Instruction
___ Lecture Method ___ Discovery Method
___ Discovery Method ___ Availability of Materials ___ Role Playing/Drama
___ Lecture Method Why? ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Lecture Method ___ Discovery Method
Why? ___ Complete IMs ___ Group member’s Why? ___ Lecture Method
___ Complete IMs ___ Availability of Materials collaboration/cooperation ___ Complete IMs Why?
___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn in doing their tasks ___ Availability of Materials ___ Complete IMs
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s ___ Audio Visual Presentation ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of Materials
___ Group member’s collaboration/cooperation of the lesson ___ Group member’s ___ Pupils’ eagerness to learn
collaboration/cooperation in doing their tasks collaboration/cooperation ___ Group member’s
in doing their tasks ___ Audio Visual Presentation in doing their tasks collaboration/cooperation
___ Audio Visual Presentation of the lesson ___ Audio Visual Presentation in doing their tasks
of the lesson of the lesson ___ Audio Visual Presentation
of the lesson

You might also like