You are on page 1of 6

Detailed Lesson Plan

DLP Blg. 13 Asignatura: Araling Baitang: 5 Markahan: 4 Oras: 40 minuto


Panlipunan

Petsa:01/31/2020 Oras: Code: AP5PKB-IVd-2


Pangalan: Sherelyn L. Lucas
(Biyernes)
Mga Kasanayan: 2. Natatalakay ang mga pandaigdigang pangyayari bilang
konteksto ng malayang kaisipan tungo sa pag-usbong ng
pakikibaka ng bayan.
2.1 Paglipas ng merkantilismo bilang ekonomikong batayan
ng kolonyalismo

Susi ng Pag-unawa na Ang mga naging epekto ng mga pandaigdigang pangyayari ay ang paglipas ng
Lilinangin: merkantilismo , paglaganap ng kaisipang La Ilustracion , at pagwawakas ng kalakalang
galyon sa pagkabuo ng kamalayang makabayan at pakikibaka ng mga Filipino laban sa
kolonyalismong Espanyol.
1. Mga Layunin

Kaalaman: Natutukoy ang epekto ng mga pandaigdigang pangyayari bilang konteksto ng malayang
kaisipan tungo sa pag-usbong ng pakikibaka ng bayan

Kasanayan: Naipapaliwanag ang iba’t ibang pandaigdigang pangyayari tungo sa pag-usbong ng


pakikibaka ng bayan sa pamamagitan ng pagsulat ng maikling sanaysay

Kaasalan: Naipapakita ang tunay na kooperasyon sa pangkatang gawain

Kahalagahan: Napahalagahan ang mga pandaigdigang pangyayari


2. Nilalaman Mga Pandaigdigang Pangyayari

3. Mga Kagamitang Tsarts, plaskards, laptop, projector, powerpoint presentation


Pampagtuturo
4. Pamamaraan

4.1 Panimulang Pagbabalik-aral:


Gawain (5 minuto)

Ano ang inyong nakikita sa larawan?Naaalala pa ba ninyo ang mga pangyayaring ito?

Pagganyak :
Ano kaya ang naging bunga sa mga ginawang pag-aalsa sa mga katutubong Pilipino
sa panahon ng Kolonyalismo?

4.2 Mga Gawain/ Pangkatang Gawain :


Estratehiya (8 minuto) Debate
Hatiin sa apat na grupo ang klase. Ang unang dalawang grupo ay
magkaroon ng isang debate na tatalakay sa paksang:
PAGDATING NG MGA ESPANYOL: NAKABUTI BA O
NAKASAMA?

NAKABUTI NAKASAMA
Pag-uulat ng mga bata sa kanilang gawain? Ano ang inyong nararamdaman pagkatapos ng
inyong pangkatang gawain?

4.3 Pagsusuri : Base sa ginawang debate ng 2 grupo, anong kaisipan ang nabuo na dulot ng pananakop ng
mga Espanyol sa ating lipunan lalo’t higit sa kultura at tradisyon ng ating mga ninuno?
(Malayang pagbibigay kuro-kuro sa pinag-usapang isyu.)jy
4.4 Pagtatalakay (15
minuto) Merkantilismo Bilang Batayang Pang-ekonomiya

Naniniwala ang mga Kanluranin na kapag mas maraming hawak na kolonya ,


makapangyarihan at maimpluwensya ang bansa .Ang mga pangunahing pakay ng mga
Europeo sa pangongolonya ng mga bansa sa Asya tulad ng ginawa ng Espanya sa
Pilipinas ay upang mapalago ang kanilang ekonomiya . Nanakop sila ng mga lupain dahil
Sa pagnanais na makatuklas ng mga lugar na mayaman sa mga yamang mineral lalong-
lalo na sa ginto at pilak.Ang sistemang merkantilismo ay may kinalaman din sa layuning ito.

Ano ang sistemang Merkantilismo ?

Ito ay isang sistemang pangkabuhayan sa Europa noong ika-16 at ika-17 siglo na naka
tuon sa akumulasyon ng maraming ginto at pilak .Naipakikita ang yaman ng isang bansa
batay sa dami ng mga kayamanan nito.Sa madaling salita , maituturing na mayaman ang
isang bansa kapag marami itong reserbang ginto at pilak. At dahil salat o kulang sa mga
likas na yaman ang mga bansa sa Europa , sila ay naghanap ng mga lugar na maaaring
pagkunan ng mga likas na yamang ito. At dito na nga nag-umpisa ang kolonyalismo.

Pagbubukas ng Pilipinas sa Pandaigdigang Kalakalan

Upang mas mabilis ang pag-aangkat ng produkto sa mga kolonya ng mga bansa sa
Europa ,binuksan sa pandaigdigang kalakalan ang Suez Canal noong ika-17 ng Nobyembre
1869.Ang pagbubukas ng kanal na ito na nagdurugtong sa Mediterranean Sea at Red Sea
ay naging dahilan upang mapadali sa isang buwan ang paglalakbay sa pagitan ng Espanya
at Pilipinas . Hindi lamang ito nagdala ng mga kalakal sa bansa kundi ng mga kaisipang
liberal o Malaya gaya ng pagtutol sa paraan ng pamumuno ng isang lider na hindi karapat-
dapat o ang pag-aalsa laban sa pamahalaan.

4.5 Paglalapat (6 Anu-ano ang mga naging epekto ng Merkantilismo sa ating bansa ?
minuto)
5. .Pagtataya (6 *Ang pagtatayang ito ay pawang suhestyon lamang.Maaaring magdagdag o gumawa ng
minuto) ibang pagtataya ang guro.*
Panuto :Lagyan ng bandila ng Pilipinas ang patlang kung ang pangyayari ay nakatulong
upang magising ang diwang makabayan ng mga Pilipino .Lagyan ng ekis (x) kung hindi.
____1. Pagbubukas ng Suez Canal
____2. Pag-unlad ng kalakalan
____3. Pagpapatayo ng mga pabrika
____4. Pagpapagawa ng mga daan
____5. Pagkatatag ng Kilusang Sekularisasyon
____6. Pag-aaral ng mga Pilipino sa Europa
____7. Paglitaw ng gitnang antas ng lipunan
____8. Pagbubukas ng mga daungan ng barko sa Pilipinas

6. Takdang - Aralin Sumulat ng maikling sanaysay tungkol sa mga pandaigdigang pangyayari sa ating bansa ,at
(2 minuto) iulat sa harap ng klase bukas.
7. Paglalagom/
Panapos na
Gawain (2 minuto)

Prepared by:

Name: Marianita M. Mata School: Delfin Dawe Elementary School

Position/Designation: Teacher II Division: Danao City

Contact Number: 09284235252 Email Address: marianita.mata@deped .com


Detailed Lesson Plan

DLP Blg. 15 Asignatura: Araling Baitang: 5 Markahan: 4 Oras: 40 minuto


Panlipunan

Petsa:02/03/2020 Oras: Code : AP5PKB-


Pangalan: Sherelyn L. Lucas
(Lunes) IVd-2
Mga Kasanayan: 2. Natatalakay ang mga pandaigdigang pangyayari bilang konteksto ng
malayang kaisipan tungo sa pag-usbong ng pakikibaka ng bayan
2.2 Paglitaw ng kaisipang “La Ilustracion’

Susi ng Pag-unawa na
Lilinangin:

1. Mga Layunin

Kaalaman: Natutukoy ang mga epekto ng La Ilustracion sa Pilipinas

Kasanayan: Naipapaliwanag ang kaisipang “La Ilustracion” .

Kaasalan: Naipapakita ang kooperasyon sa bawat pangkat.

Kahalagahan: Nabigyang halaga ang “La Ilustracion “ sa pamamagitan ng pagsulat ng maikling sanaysay

2. Nilalaman Mga Pandaigdigang Pangyayari

3. Mga Projector, mga larawan , activity card , batayang aklat


Kagamitang
Pampagtuturo
4. Pamamaraan

4.1 Panimulang
Gawain (5 minuto)

4.2 Mga Gawain/ Pangkatang Gawain :


Estratehiya (8 minuto)

4.3 Pagsusuri (4 Pag-uulat sa harap ng klase bawat pangkat.Ano ang inyong masasabi sa pangkatang gawain?
minuto) Madali lng ba ninyong nagawa ? Anong pangkat ang nauna?
4.4 Pagtatalakay (15
minuto) Paglitaw ng Kaisipang La Ilustracion

Nagkaroon ng pagbabago sa pag-uuri ng mga tao sa lipunan kaugnay


ng kalakalang pandaigdig.Mula sa “lahi “ , ang bagong batayan ay
“kayamanan”.Sa usaping yaman at edukasyon ,nahigitan ng ilang Pilipino ang
mga Espanyol,may bagong uring nabuo.Ang pangkat na ito ay kilala bilang
“panggitnang uri”.Binubuo sila ng mayayamang Pilipino at mestisong
Espanyol.Sila ang nagmamay-ari o nagrerenta ng malawak na hacienda o
malalawak na taniman . Sa kabila nito,mababa pa rin ang tingin sa kanila ng
mga Espanyol.Nabuo ang hangarin ng gitnang uri na magkaisa.Hinangad nilang
magkaroon ng kalayaan at karapatang political kagaya ng mga Espanyol.Dahil
mayayaman ang gitnang uri,nakapag-aral ang mga anak nila sa matataas na
institusyon ng edukasyon sa Pilipinas at Europa.Tinawag na ilustrado ang mga
Pilipinong nagkaroon ng pormal na edukasyon sa mga pamantasan.
Ang pag-aaral at paglalakbay sa ibang bansa ang nagbukas ng
kanilang kaisipan sa ideya ng pagkakapantay-pantay na hindi nangyayari sa
Pilipinas sa ilalim ng Espanya .Kalaunan , sila ay nakabuo ng Kilusang
Propaganda na humingi ng pagbabago mula sa Espanya .Sa ganitong paraan
lumitaw ang kaisipang “ La Ilustracion “na pinangunahan ng mga
ilustrado(nangangahulugang
“mga naliwanagan”)
Dahil sa pag-unlad ng ekonomiya ang bansa ay nagkaroon ng
panggitnang antas ng tao sa lipunan at ito ay kinabibilanagn ng mayayamang
Pilipino na tinatawag na mga Ilustrado.Ang kanilang mga anak na nag-aaral ng
kolehiyo sa Maynila, Espanya,at ibang bansa ay higit na naging masigasig sa
paghiling ng mga pagbabago at pagtatanggol sa kanilang karapatan.
4.5 Paglalapat (6 Bakit mahalaga ang paglitaw ng gitnang uring lipunang Pilipino sa pagbuo ng diwang
minuto) makabayan?kamalayang pambansa ng mga Pilipino?
5. Pagtataya (6 *Ang pagtatayang ito ay pawang suhestyon lamang.Maaaring magdagdag o gumawa ng ibang
minuto) pagtataya ang guro.*

6. Takdang - Aralin Sumulat ng isang maikling sanaysay tungkol sa kaisipang “La Ilustracion”g
(2 minuto)
7. Paglalagom/
Panapos na Tandaan :
Gawain (2
minuto) Ang La Ilustracion o Age of Enlightenment ay maituturing na mahalagang panahon ng
paghahanap ng katotohanan at pag-angat ng antas ng pag-iisip at pamumuhay sa pamamagitan
ng pagpapaunlad ng pamahalaan , impraestruktura at mga insititusyon ng lipunan.Malaki ang
naging epekto ng La Ilustracion o Enlightenment sa naging kolonyal na patakaran ng mga
Espanyol sa Pilipinas.Maaari din itong ituring bilang isang kilusang intelektuwal na umunlad sa
Europe noong ika-18 siglo bunga ng pagtatangkang kumawala mula sa Middle Ages,o ang
panahon ng pamamayani ng pamahiin ,bulag na pananampalataya,at kawalan ng
rason.Partikular na tinuligsa ng Enlightenment ang mga itinuturing na konserbatibong kaisipan na
nagbigay-daan sa pagkakaroon ng mga imperyo ( at kaakibat na kolonya)gayundin ang pagiging
makapangyarihan ng Simbahang Katolika (at ang kaakibat na monopoly sa karunungan)
Prepared by:

Name: Marianita M. Mata School: Delfin Dawe Elementary School

Position/Designation: Teacher II Division: Danao City

Contact Number : 09284235252 Email Address: marianita.mata@deped.com

You might also like