You are on page 1of 14

5 – Barzaga (7:40-8:20)

GRADES 1 to 12 5 – Cantimbuhan (8:20-9:00)


DAILY LESSON LOG School: Delfin J. Jaranilla Elem. School Grade Level: 5 – Guevarra (11:00-11:40)
Teacher: Joselita A. Toledo Learning Area: ARALING PANLIPUNAN

Teaching Dates and Time: February 13-17, 2023 (WEEK 1) Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


February 13, 2023 February 14, 2023 February 15, 2023 February 16, 2023 February 17, 2023
I. LAYUNIN Pagtukoy sa pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol
at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1.1.1 Naiisaisa ang pagbabago sa 1.2.1 Natatalakay ang Pamahalaang Naipamamalas ang mapanuring pag- Naipapaliwanag ang uri ng Naipapaliwanag ang uri ng
Isulat ang code ng bawat kasanayan panahanan ng mga Pilipino sa Lokal bilang bahagi ng pagbabago sa unawa sa mga pagbabago sa lipunan panahanan panahanan
ilalim ng panahanan ng mga Pilipino sa ng sinaunang Pilipino kabilang ang
Pamahalaang Sentral sa panahon panahon ng mga Espanyol. pagpupunyagi ng ilang pangkat na
ng mga Espanyol 1.2.2. Nagagamit ang graphic mapanatili ang kalayaan sa
1.1.2 Naitatala ang mga dahilan ng organizer sa pagtalakay ng iba’t ibang Kolonyalismong Espanyol at ang
pagbabago sa panahanan ng mga yunit ng impluwensya nito sa kasalukuyang
Pilipino Pamahalaang Lokal. panahon. K to 12 AP5KPK-IIIa-1
sa ilalim ng Pamahalaang Sentral 1.2.3. Naipahahayag ang sariling
sa panahon ng mga Espanyol saloobin sa ilalim ng Pamahalaang
1.1.3 Naipamamalas ang iba’t Lokal
ibang kakayahan ng mga Espanyol bilang bahagi ng pagbabago sa
sa panahanan ng mga Pilipino sa
pagbabago sa panahanan ng mga panahon
Pilipino. AP5KPK – IIIa-1, ng mga Espanyol. AP5PKP-IIIa-
II. Nilalaman Mga Pagbabago sa Panahanan ng Ang Pamahalaang Lokal bilang Bahagi Pagbabago sa Panahanan ng mga
mga Pilipino sa ng Pilipino
Ilalim ng Pamahalaang Sentral sa Pagbabago sa Panahanan ng mga
Panahon ng mga Pilipino
Espanyol
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro CG ph.51 CG ph.51 CG ph.51 CG ph.51 CG ph.51
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Kasaysayang Pilipino p. 89-90, Ang Bansang Malaya 5 p. 57-59, Ang Pilipino sa iba’t ibang panahon p. Ang Pilipino sa iba’t ibang
Pilipinas sa 64-65 panahon p. 64-65
Iba’t Ibang Panahon 5 p. 63-68
4. Karagdagang Kagamitan mula sa MISOSA Lessons 4-10 MISOSA Lesson 4-10
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo projector, laptop, tsart, larawan laptop, projector, mga larawan, tsart, manila paper, pandikit, panulat Larawan ng panahanan Larawan ng panahanan
manila paper
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o 1. Balitaan A. Panimulang Gawain Paano mo ilalarawan ang panahanan Ano ano ang mga uri ng panahanan Ano ano ang mga uri ng
pagsisimula ng bagong aralin Magbabalitaan tungkol sa 1. Balitaan tungkol sa napapanahong sa panahon ng Espanyol? ng mga unang Pilipino? panahanan ng mga unang
mahahalagang pangyayari sa pangyayari sa pamahalaan. Pilipino?
kasalukuyang 2. Balik-Aral
pamahalaan. 4. Pagwawasto ng takdang-aralin
2. Balik-Aral (Aralin1)
 Ano ano ang mga pangyayaring 5. Ano ano ang mga panahanang
nagbunsod sa pagdating ng mga nabuo sa PIlipinas sa ilalim ng
Espanyol sa Pilipinas? Pamahalaang Sentral ng mga
 Ano ano ang mga pagbabagong Espanyol?
ginawa ng mga Espanyol sa 6. Ano ano ang mga dahilan ng
panahon ng kanilang pananakop pagbabago sa panahanan ng mga
sa Pilipinas? Pilipino sa panahon ng mga Espanyol?
3. Panimulang Pagtataya 3. Panimulang Pagtataya
Panuto: Basahin at unawaing Panuto: Basahin at unawaing mabuti
mabuti ang bawat tanong at isulat ang isinasaad ng bawat tanong at
ang titik ng isulat
wastong sagot. ang titik ng wastong sagot.
1) Anong pagbabago sa 1. Sa ilalim ng Pamahalaang Lokal,
panahanan ang ipinatupad ng mga sino ang kinatawan ng gobernador –
Espanyol sa heneral na nangongolekta ng buwis at
panahon ng kanilang pamumuno? nagpapanatili ng katahimikan at
A. Pinagsama-sama sa malaking kaayusan sa nasasakupan?
pamayanan. A. Alcalde-Mayor C. Corregidor
B. Pinagsama-sama ang B. Cabeza de Barangay D.
mayayamang pamyanan. Gobernadorcillo
C. Pinag-ugnay-ugnay ang 2. Sinasabing ang Maynila ay itinatag
magkakaibigang pamayanan. ni Gobernador-Heneral Miguel Lopez
D. Pinanatiling hiwa-hiwalay ang de Legazpi. Sa anong katawagan kilala
panahanan ng mga Pilipino. ang Maynila noong panahon ng
2) Alin sa mga sumusunod ang mga Espanyol?
NAIIBA sa dahilan ng pagbabago A. Alcaldia B. Barangay C. Ciudad D.
sa Pueblo
panahanan ng mga Pilipino sa 3. Ang lalawigan ng Batangas ay may
panahon ng mga Espanyol? gusaling pampamahalaan,
A. Nahirapang makipagkalakalan liwasangbayan,
ang mga tao. simbahan ng parokya at paaralang
B. Naging madali ang pamamahala pambayan at pamparokya.
sa mga nasasakupan. Kilala ang Batangas noong panahon
C. Upang mapaunlad ang buhay at ng pananakop ng mga Espanyol sa
pamayanan ng mga Pilipino. tawag na____________.
D. Naging mabisa at madali ang A. Alcaldia B. Barangay C. Ciudad D.
pagtuturo ng relihiyon at Pueblo
katesismo. 4. Mula sa sistemang encomienda ay
3) Binago ng mga Espanyol ang umusbong ang ikalawang antas ng
panahanan ng mga Pilipino sa pamamahala ng mga Espanyol. Ano
panahon ang pamahalaang ipinalit sa
ng kanilang pananakop at inilipat sistemang encomienda?
ang mga Pilipino sa bagong A. Pamahalaang Lokal C.
panirahan. Pamahalaang Demokratiko
Ano ang tawag sa bagong B. Pamahalaang Sentral D.
panirahan? Pamahalaang Parlamentaryo
A. Reduccion C. Rebolusyon 5. Ang mga lalawigan noong panahon
B. Resolusyon D. Repormasyon ng mga Espanyol ay nahahati sa
4) Bago pa man dumating ang mga pueblo o bayan. Ano ang tawag sa
Espanyol ay may mga pinuno nang pinunong pambayan noong panahon
kinikilala ang ating mga ninuno. ng mga Espanyol?
Ano ang tawag sa hinirang na may A. Mayor C. Alcalde-Mayor
pinakamataas na katungkulan sa B. Gobernadorcillo D. Gobernador-
Pamahalaang Sentral sa panahon Heneral
ng Original File Submitted and
mga Espanyol? Formatted by DepEd Club Member -
A. Datu C. Gobernadorcillo visit depedclub.com for more
B. Cabeza D. Gobernador-Heneral
5) Sa panahon ng pananakop ng
mga Espanyol ay humirang sila ng
pinuno
sa kolonya? Sino ang may
kapangyarihang magtalaga ng
mamumuno
sa bansang sakop ng mga
Espanyol?
A. Ang mga Pilipino C. Ang pangulo
ng bansa
B. Ang hari ng Espanya D. Ang mas
makapangyarihang bansa
B. Paghahabi sa layunin ng aralin (Ipasusuri sa mga mag-aaral ang Pag–uugnayin ang larawan ng mga Magbigay ng paglalarawan sa uri ng Saan saan makikita ang panahanan ng Saan saan makikita ang
mga larawan) pinuno at ng pamahalaang lokal na panahanan sa ating pamayanan unang Pilipino? panahanan ng unang Pilipino?
Mga Mungkahing Tanong: pinamumunuan. (Maaaring baguhin
a) Aling larawan ang panahanan ang larawan / lokalisasyon)
ng mga Pilipino bago dumating Magtatanong ang guro kaugnay ng
ang mga larawan na may kaugnayan sa
mga Espanyol? Larawan ng aralin.
panahanan nang dumating ang
mga
Espanyol?
b) May nabago ba sa panahanan
ng mga Pilipino nang dumating
ang
mga Espanyol?
c) Ano anong mga pagbabago?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa . Gawain 1- Pangkatang-Gawain 1. Pangkatang – Gawain Pagpapakita ng larawan ng uri ng Pagpapakita ng larawan ng Pagpapakita ng larawan ng
bagong aralin Pangkat I Pangkat I panahanan panahanan. panahanan.
a. Pagbasa at pag-unawa sa Lalawigan ng Batangas Bayan ng San
nilalaman ng talata na may Jose Lungsod ng Lipa
kinalaman sa Bumuo ng isang maikling dula-dulaan
paksang-aralin. batay sa isinasaad sa talata.
b. Ibibigay ng guro ang mga Gawing gabay ang mga tanong sa
halimbawa ng mga barangay na ibaba sa pagsasadula.
nakasulat na Pangkat II
metacards (maaaring 5 hanggang Pagbasa at pag-unawa sa paksang
10 barangay), mga lugar na aralin.
makikita Punan ang ilustrasyon sa ibaba ng
sa pueblo (halimbawa: plaza mga wastong kasagutan sa bawat
complex, simbahan, convento, tanong
bahay ng batay sa paksang nasa activity card.
principalia) 1) Ano ang tawag sa lalawigang
c. Idikit sa blankong Manila paper tahimik na?
ang nabuong pueblo o bayan
gamit ang 2) Ano ang tawag sa lalawigang may
mga nakasulat sa metacards at nagaganap pang kaguluhan?
bubuo ng concept map.
(sumangguni sa talatang ibinigay 3) Ano ang tawag sa namumuno sa
ng guro para sa wastong ayos ng alcaldia?
nabuong pueblo o bayan) 4) Ano ang tawag sa namumuno sa
1) Ano ang bumubuo sa pueblo? Corregimiento?
2) Ano ang pagkakaiba ng pueblo Pangkat III
sa dating tinatawag na barangay? Batay sa paksang nasa loob ng
3) Ano ano ang makikita sa parehaba ay bumuo ng isang
pueblo? rap/jingle gamit
Ang Pueblo o Bayan ang mga kasagutan sa mga tanong
Ang pueblo o bayan ay ang tungkol sa paksa
panahanang binuo ng mga Ang Pueblo at Ciudad
Espanyol sa panahon ng Ang mga lalawigan ay nahahati sa
pananakop nila sa Pilipinas. Ito ay mga pueblo o bayan noong
binubuo panahon ng mga Espanyol. Ang bawat
ng pinagsanib sanib na barangay. pueblo ay may isang poblasyon o
Sampung ulit ang laki nito kaysa kabayanan na sumasakop sa mga
sa dating barangay. Makikita ditto baryo at sityo. Tinatawag na
ang plaza complex kung saan nasa gobernadorcillo ang pinunong
sentro ang plaza at sa paligid ang pambayan na siyang hinirang ng
simbahan, katabi ang convent at gobernador-heneral.
Pangkat II Nagkaroon din ng mga ciudad o
a. Pagbasa at pag-unawa sa lungsod noong panahon ng mga
nilalaman ng talata na may Espanyol. Ang mga bayang may
kinalaman sa malaking populasyon at naging aktibo
paksang-aralin. sa pulitika, kabuhayan at kalinangan
b. Pagsasagot ng mga mag-aaral sa ay binigyan ng tanging karta upang
gabay na mga tanong sa maging lungsod. Napailalaim ang
pamamagitan ng pagpupuno sa lungsod sa isang konseho o
concept ladder. ayuntamiento sa pamumuno ng
Mga gabay na tanong: alcalde
1) Ano ang bumubuo sa alcaldia? Sagutan ang mga sumusunod na
2) Alin ang ginagawang kabisera? tanong at isulat sa metacards gamit
3) Ano ano ang matatagpuan sa ang
alcaldia? pentel pen.
Pangkat III 1) Ano ang sangay ng pamahalaang
a. Pagbasa at pag-unawa sa lokal na nagmula sa mga lalawigan?
nilalaman ng talata na may Sagot: Pueblo
kinalaman sa Ang Pueblo at Ciudad
paksang-aralin. Ang mga lalawigan ay nahahati sa
b. Isusulat sa metacards ang mga mga pueblo o bayan noong
salitang naglalarawan sa Ciudad o panahon ng mga Espanyol. Ang bawat
Lungsod. (Mga Halimbawa: may pueblo ay may isang poblasyon o
malaking populasyon, aktibo sa kabayanan na sumasakop sa mga
pulitika, baryo at sityo. Tinatawag na
kabuhayan , at kalinangan) gobernadorcillo ang pinunong
c. Iguhit sa sa bond paper ang mga pambayan na siyang hinirang ng
lugar na nakapaligid sa sa ciudad o gobernador-heneral.
lungsod. (Mga Halimbawa: Nagkaroon din ng mga ciudad o
larawan ng simbahan, gusaling lungsod noong panahon ng mga
pampamilihan, paaralang Espanyol. Ang mga bayang may
pamparokya, pagamutan, at malaking populasyon at naging aktibo
sementeryo) sa pulitika, kabuhayan at kalinangan
d. Magsasagawa ng concept map ay binigyan ng tanging karta upang
na naglalarawan sa Ciudad o maging lungsod. Napailalaim ang
Lungsod lungsod sa isang konseho o
( ang guro ay maghahanda na ng ayuntamiento sa pamumuno ng
blankong concept map) alcalde.
Mga gabay na tanong upang Sangay ng
makabuo ng concept map. Pamahalaang
1) Saan napasailaalim ang Lokal
kapangyarihan ng namumuno sa (1)
ciudad? (3) (4)
2) Ano ano ang mga paglalarawan (2)
sa isang ciudad sa panahon ng 2) Ano ang sangay ng pamahalaang
mga lokal ang nakapailalim sa isang
Espanyol? konseho o ayuntamiento?
3) Ano ano ang mga nakapaligid sa Sagot: Ciudad
ciudad? 3) Ano ang tawag sa namumuno sa
Pangkat IV pueblo?
a. Basahin at unawaing Sagot: Gobernadorcillo
mabuti ang nilalaman 4) Ano ang tawag sa namumuno sa
ng paksa sa loob ng Ciudad?
kahon Sagot: Alcalde
Naging bahagi ng pagbabagong Pangkat IV
ginawa sa panahanan noong Magsagawa ng isang panel discussion.
panaon ng mga Espanyol ay may Gamitin ang paksang nakasulat sa
kinalaman sa paglilipat sa mga activity card at mga tanong ditto.
Pilipino sa malalaking pamayanan Sagutan ang mga sumusunod na
o reduccion upang maisagawa ng tanong at isulat sa metacards gamit
mga misyonero ang pagtuturo ng ang
katesismong katoliko o Doctrina at pentel pen.
pagkakaloob ng mga sakramento 1) Ano ang sangay ng pamahalaang
sa mga katutubo, upang madaling lokal na pinamunuan ng mga datu o
marating ng mga Espanyol at pinuno ng tribu?
mapamahalaan ang mga Sagot: Barangay
nasasakupan, 2) Ano ang tawag sa namumuno sa
maging mabilis ang paglikom ng barangay sa panahon ng mga
buwis sa mamamayan. Espanyol?
Ang paglalapit-lapit sa dating layu- Sagot: Cabeza de barangay
layong panahanan ay Ang Barangay
ginawa rin ng mga Espanyol upang Ang bawat barangay ay mayroon ding
maturuan ng mga bagong mga pinunong tinatawag na
industriya at gawaing-kamay ng cabeza de barangay na pawang mga
mga Pilipino nang sa gayon ay datu o pinuno ng tribu. Sila ang
mapaunlad ang kanilang buhay at nangangasiwa sa kapakanan ng mga
pamayanan nasasakupang pamilya.
b. Mamamahagi ng maskara ng Ang cabeza de barangay ang
mga sumusunod na isusuot na itinuturing na maliit na
miyembro gobernadorcillo sa mga kanayunan.
ng pangkat: Kabilang sila sa principalia kaya
maskara ng misyonero – “Ako ay nagtatamasa sila ng karapatang
isang misyonero. Maituturo ko na ipinagkaloob ng pamahalaang
ang katesismong Katoliko at kolonyal.
magkakaloob ako ng mga Hindi sila nagbabayad ng buwis at
sakramento sa libre din sila sa sapilitang paggawa o
mga katutubo ngayong sila ay nasa polo.
malaking pamayanan na”. a. Ano ang sistemang unang ginamit
maskara ng pinunong Espanyol – ng mga Espanyol sa pasimula ng
“Ako ay isang Espanyol. Madali ko kanilang pamamahala?
ng mararating ang aking .
nasasakupan at mapapamahalaan b. Bakit binuwag ang sistemang
ngayong encomienda?
nailipat na ang mga katutubo sa c. Ano ang ikalawang antas ng
malaking pamayanan”. pamamahala ang ipinalit ng mga
maskara ng Espanyol – “Ako ay Espanyol
isang Espanyol. Magiging mabilis sa sistemang encomienda?
na d. Ano ang yunit ng pamahalaang
ang paglikom ko ng buwis sa dahil lokal ang tumutukoy sa lalawigang
sa ginawang paglilipat sa mga tahimik
mamamayan sa malalaking na
pamayanan.” e. Sino ang namumuno sa Alcaldia?
maskara ng mga Pilipino – “Kami f. Ano ang tawag sa lalawigang may
ay mga Pilipino. Pinaglapit-lapit kaguluhan pang nagaganap?
ang g. Ano ang tawag sa namumuno sa
aming dating layo layong Corregimiento?
panahanan. Tinuruan kami ng mga h. Ano ang sangay ng pamahalaang
bagong lokal ang nagmula sa mga lalawigan?
industriya at gawaing-kamay ng i. Ano ang tawag sa namumuno sa
mga Espanyol upang mapaunlad Pueblo?
an j. Ano ang sangay ng pamahalaang
gaming buhay at pamayanan”. lokal ang napailalim sa isang konseho
Naging bahagi ng pagbabagong o ayuntamiento?
ginawa sa panahanan sa k. Ano ang tawag sa pinuno sa isang
panahon ng mga Espanyol ay may Ciudad?
kinalaman sa paglilipat sa mga l. Ano ang yunit ng pamahalaang lokal
Pilipino sa malalaking pamayanan na pinamunuan ng mga datu o
o reduccion upang maisagawa ng pinuno ng tribu?
mga misyonero ang pagtuturo ng m. Sino ang may kapangyarihang
katesismong katoliko o Doctrina at mamuno sa isang barangay?
pagkakaloob ng mga sakramento (Gagamit ng Graphic Organizer –
sa mga katutubo, upang madaling Hierarchical Topical Organizer para sa
marating ng mga Espanyol at mas malinaw na pagkaunawa sa
mapamahalaan ang mga paksang-aralin).
nasasakupan,
maging mabilis ang paglikom ng
buwis sa mamamayan.
Ang paglalapit-lapit sa dating layu-
layong panahanan ay
ginawa rin ng mga Espanyol upang
maturuan ng mga bagong
industriya at gawaing-kamay ng
mga Pilipino nang sa gayon ay
mapaunlad ang kanilang buhay at
pamayanan.
c. Mga mungkahing tanong.
1) Ano ano ang mga dahilan kung
bakit inilipat sa malalaking
pamayanan ang mga Pilipino?
Inaasahang Sagot: upang
maisagawa ng mga misyonero ang
pagtuturo ng katesismong Katoliko
o Doctrina at pagkakaloob ng
sakramento sa mga katutubo,
madaling marating ng mga
Espanyol
at mapamahalaan ang mga
nasasakupan, maging mabilis ang
paglikom ng buwis.
2) Bakit ang dating layu-layong
panahanan ng mga Pilipino ay
pinaglapit-lapit ng mga Espanyol?
Inaasahang Sagot: upang
maturuan ng mga bagong
indusriya at
gawaing-kamay ang mga Pilipino
nang sa gayon ay mapaunlad ang
kanilang buhay at pamayanan.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto 1) Ano ang mga panahanang Pag-uulat ng pangkat Pangkatain ang klase at pabigyang Anong uri ng kapaligiran ang nakikita Anong uri ng kapaligiran ang
at paglalahad ng bagong kasanayan nabuo sa panahon ng hinuha ang larawan ng panahana sa ninyo? Pag-usapan ang uri ng nakikita ninyo? Pag-usapan ang
#1 pamamahala ng mga panahon ng Espanyol kapaligiran na mahirap marating ng uri ng kapaligiran na mahirap
Espanyol sa ilalim ng Pamahalaang mga misyonero. marating ng mga misyonero.
Sentral?
Mga Dahilan ng
Pagbabago sa
Panahanan ng
Maisagawa ng mga misyonero
ang pagtuturo ng Katesismong
Katoliko o Doctrina at
Madaling
marating ng mga
Espanyol at
Maging mabilis
ang paglikom ng
Maturuan ng mga bagong
industriya at gawaing-kamay ang
mga Pilipino nang sa gayon ay
Sagot: Pueblo, Alcaldia, Ciudad.
2) Ano ano ang paglalarawan sa
Pueblo?
(Pag-uulat ng Pangakat I)
 Pinagsanib-sanib na barangay.
 Sampung ulit ang laki kaysa sa
dating barangay.
 Makikita ang plaza complex kung
saan ang sentro ay plaza at sa
paligid ang simbahan, katabi ang
convent at sa ibang paligid ang
mga bahay ng mga principalia.
3) Ano ano ang paglalarawan sa
alcaldia?
(Pag-uulat ng Pangkat II)
 Pinagsanib-sanib na pueblo.
 Ang pinakamaunlad na pueblo
ang ginagawang kabisera na nasa
kapitolyo.
 Matatagpuan dito ang gusaling
pampamahalaan, liwasang-bayan,
simbahan ng parokya, paaralang
pambayan, at pamparokya.
4) Ano ano ang paglalarawan sa
Ciudad?
(Pag-uulat ng Pangkat III)
 Ito ay nasa kapangyarihan ng
konseho o ayuntamiento.
 May malaking populasyon,
aktibo sa pulitika, kabuhayan, at
kalinangan.
 Nakapaligid dito ang simbahan,
gusaling pampamilihan,
paaralang pamparokya,
pagamutan, at sementeryo.
5) Bakit ang dating layo layong
panahanan ng mga Pilipino ay
pinaglapit
lapit ng mga Espanyol?
(Pag-uulat ng Pangkat IV)
 Maisagawa ng mga misyonero
ang pagtuturo ng Katesismong
Katoliko o Doctrina at
pagkakaloob ng sakramento sa
mga
katutubo.
 Madaling marating ng mga
Espanyol at mapamahalaan ang
mga
nasasakupan.
 Maging mabilis ang paglikom ng
buwis.
 Maturuan ng mga bagong
industriya at gawaing-kamay ang
mga
Pilipino nang sa gayon ay
mapaunlad ang kanilang buhay at
pamayanan.
(Tanggapin ang mga kaugnay na
sagot ng mga mag-aaral.
Ang guro ay maaaring magpakita
ng mga kaugnay na larawan para
sa
mas malinaw na pagkaunawa ng
mga mag-aaral sa paksang
tinatalakay.
Ang mga sagot ay ipapaskil sa
pisara sa pamamagitan ng mga
concept
strips o slides presentations gamit
ang graphic organizer)
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at May pagbabago bang ginawa ang Pagsusuri/Pagtatalakayan Pag-uulat ng bawat pangkat Pagsagot sa mga tanong. Pagsagot sa mga tanong.
paglalahad ng bagong kasanayan #2 mga Espanyol sa panahanan ng (Ipapaskil ng bawat pangkat ang mga
mga Pilipino? sagot na nakasulat sa metacards)

2. Ano ano ang mga panahanang


nabuo sa panahon ng mga
Espanyol?
F. Paglinang sa Kabihasnan Naging matagumpay ba ang mga Gagawin sa pamamagitan ng laro. •Magpabuo ng pangkat na may Pangkatin ang klase. Sagutin ang Pangkatin ang klase. Sagutin ang
(Tungo sa Formative Assessment) Espanyol sa ginawa nilang Pamamaraan: Kukuha ng sampung tatlong kasapi lamang ( triad). tanong. Ano anong paraan ang tanong. Ano anong paraan ang
pagbabago mag-aaral na naka- blindfold sa gitna •Ipaliwanag ang pamamaraan sa ginawa ng mga misyonero na naging ginawa ng mga misyonero na
sa panahanan ng mga Pilipino? ng klase. Bawat isa ay bibigyan ng paggawa ng Gawain B sa LM, ph. dsahilan ng pagbabago ng naging dsahilan ng pagbabago ng
Ano ano ang mga kakayahan o mga metacards na nakasulat ang •Ipakopya sa papel ang saranggola at panahanan? panahanan?
kahusayang ipinakita ng mga bawat sangay ng pamahalaang lokal ipasulat ang sagot dito.
Espanyol at mga pinuno nito. Gagamitin ng
upang magtagumpay sa kanilang bawat isa ang lakas ng boses upang
layunin? mahanap ang kaugnay na salita. Ang
Inaasahang Sagot: Pagiging Encomienda
magiliw sa pakikipag-usap sa mga Pamahalaang Lokal
Pilipino. Alcaldi Corregimiento Pueblo Ciudad
Kahusayan sa panghihikayat sa Barangay
mga Pilipino. Alcalde-
(maaaring tanggapin ang mga Mayor
kaugnay na kasagutan) Corregidor Gobernadorcillo Alcalde
Cabeza de
barangay
natitirang mga mag-aaral ay gaganap
bilang mga hurado sa mga parehas
na nagsasagwa ng laro.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Si Mayor Ben Patron ay may May kabutihan bang naidulot sa mga •Gamitin ang kaparehong pangkat sa Kung ikaw ay lilipat sa isang Kung ikaw ay lilipat sa isang
araw na buhay tungkulin para sa kapakanan ng Pilipino ang pagkakakatatag ng Gawain B. condominium sa Maynila paano mo condominium sa Maynila paano
kanyang mga nasasakupan. Ang Pamahalaang Lokal bilang bahagi ng •Ipaliwanag ang pamamaraan sa iaangkop ang iyong sarili sa iyong mo iaangkop ang iyong sarili sa
mga mahihirap na nakatira sa pagbabago sa kanilang panahanan paggawa ng Gawain C sa LM, ph. bagong kapaligiran? iyong bagong kapaligiran?
mga noong panahon ng mga Espanyol? •Ipagawa ang isinasaad ng panuto sa
squatters’ area ay inililipat niya sa Ipaliwanag ang sagot. gawain.
bagong panahanan upang •Pag-usapan kung ang kanilang sagot
mapabuti ay ayos na bago ipawasto sa guro
ang kanilang kalagayang
panlipunan. Ano ang nagbunsod
kay Mayor Ben
Patron upang maisakatuparan
ang kanyang layunin para sa
mahihirap na
kababayan?
Sagot: Ang pagbabago sa
panahanan ng mga mahihirap na
kababayan
ang nagbunsod upang
maisakatuparan ni Mayor Patron
ang kanyang
layunin para sa mga lugar na
kanyang nasasakupan.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ano ang dahilan at binago ng 1) Ano ang Pamahalaang Lokal na Ano ang pagbabagong naganap sa Pano mo ipaliliwanag ang uri ng Ano-ano ang uri ng panahanan ng
mga Espanyol ang panahanan ng itinatag ng mga Espanyol? panahanan sa panaghon ng Espanyol? panahanan ng mga Pilipino? mga Pilipino?
mga Pilipino? Sagot: Ang ikalawang antas ng
pamamahala ng mga Espanyol na
ipinalit
sa sistemang encomienda.
2) Ano ano ang mga yunit o sangay ng
Pamahalaang Lokal?
Sagot: Alcaldia, Corregimiento,
Pueblo, Ciudad, at Barangay
3) Sino sino ang mga namumuno sa
bawat sangay ng Pamahalaang Lokal?
Sagot: Alcalde-Mayor, Corregidor,
Gobernadorcillo, Alcalde, at Cabeza
de barangay.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin at unawaing Panuto: Basahin at unawaing mabuti Pasagutan ang bahaging Natutuhan Punan ang patlang ng tamang sagot Ipaliwanag ang uri ng panahanan
mabuti ang bawat tanong at isulat ang isinasaad ng bawat sitwasyon, Kos a LM, ph. ng mga Pilipino noong panahon
ang titik ng sagutin ng Espanyol
wastong sagot. ang mga tanong at isulat ang titik ng I-isang awit
1. Hindi sapat na tanggapin wastong sagot. II-Tula
lamang ng mga Pilipino ang 1. May limang yunit o sangay ang III-Pagbabalita
Kristiyanismo. Pamahalaang Lokal na itinatag ng
Kailangang manatili at mga Espanyol.
maipalaganap ito. Tungo rito ay Aling sangay nito ang pinamumunuan
gumamit ng iba’t ibang ng isang alcalde-mayor?
pamamaraan ang mga Espanyol? A. Alcaldia C. Pueblo
Alin sa sumusunod ang isa sa mga B. Corregimiento D. Barangay
paraang 2. Ang bayan ng San Jose sa Batangas
ginawa nila? ay maituturing na sagana din sa
A. Pinaunlad ang mga pamayanan kasaysayan kung saan sa panahon ng
sa Pilipinas. mga Espanyol ay nagtalaga rin ng
B. Tinuruan ng mga misyonero ang pinunong pambayan. Sino ang kauna-
mga katutubo. unahang Gobernadorcillo sa bayan ng
C. Pinaunlad ng mga Espanyol ang San Jose? (maaring gamitin ang
kalakalan sa Pilipinas. gobernadorcillo ng sariling bayan)
D. Binago ng mga Espanyol ang A. Ignacio delos Santos C. Miguel
panahanan ng mga Pilipino. Ambal
2. Ang bayan ng San Jose sa B. Antonio Alday D. Vicente Kalalo
lalawigan ng Batangas ay 3. Mahalaga ang isang pinuno ng
matatagpuan sa pagitan pamahalaang lokal para sa
ng Lungsod ng Lipa at Lungsod ng pagpapatupad nito
Batangas? Alin sa mga sumusunod ng mga adhikain sa lipunan? Sa
ang kasalukuyan, sino ang pinunong
kilala sa tawag na pueblo sa panlalawigan
kasalukuyan? (maaaring baguhin sa Batangas?
at gamitin ng A. Sofronio Ona C. Vilma Santos -
guro ang sariling bayan) Recto
A. Lalawigan ng Batangas C. Bayan B. Leandro Mendoza D. Hermilando I.
ng San Jose Mandanas
B. Lungsod ng Batangas D. 4. Mula sa sistemang encomienda ay
Lungsod ng Lipa naitatag ang pamahalaang lokal
3. Alin sa mga pangungusap ang noong
naglalarawan sa panahanan ng panahon ng mga Espanyol? Bakit
mga Pilipino sa binuwag ang sistemang encomienda?
ilalim ng Pamahalaang Sentral ng A. Nabigo ang pinuno na ipatupad
mga Espanyol? ang sistemang encomienda.
A. Pinagsanib-sanib ang mga B. Dumami ang nag-aklas na Pilipino
barangay at bumuo ng pueblo. laban sa sistemang encomienda.
B. Malalaki at magaganda ang mga C. Naging abusado o mapagmalabis sa
bahay ng mga Pilipino. pamumuno ang mga encomendero.
C. Nanirahan ang mga Pilipino sa D. Nawalan ng tiwala ang hari ng
bahay na nasa itaas ng puno. Espanya sa mga itinalagang
D. Nagpalipat -lipat ng tirahan ang encomendero.
mga Pilipino upang humanap ng 5. Barangay ang tawag sa
ikabubuhay. pinakamaliit na yunit ng pamahalaang
4. Ang pagpapakilala ng mga lokal sa panahon
bagong industriya at pagtuturo ng ng mga Espanyol at gayundin noong
mga gawaingkamay sinaunang panahon? May pagbabago
sa mga Pilipino ay ginawa ng mga ba
Espanyol noon. Bakit ito ginawa ng sa naging katawagan sa pinuno ng
mga Espanyol? barangay sa panahon ng mga
A. Upang mapalapit ang mga Espanyol?
Espanyol sa mga pinunong A. Walang naganap na pagbabago
Pilipino. dahil Datu pa rin ang tawag sa
B. Nais ng mga Espanyol na namuno kahit
mapaunlad ang buhay at noong panahon ng mga Espanyol.
pamayanan ng mga B. Tinawag na Cabeza de barangay
Pilipino. ang namuno noong panahon ng mga
C. Para sa kagustuhang Espanyol samantalang Datu ang
maipalaganap ang Kristiyanismo sa tawag noong sinaunang panahon.
iba’t ibang panig C. Halos magkapareho ang tungkulin
ng kapuluan. at katawagan kaya walang
D. Upang kilalaning may pagbabago.
pinakamahusay na paraan ng D. Malayo ang pagbabagong ginawa
pananakop sa mga sa katawagan sa namumuno noong
mahihina at maliliit na bansa. mga
5. Sa panahon ng pamamahala ng sinaunang panahon.
kauna-unahang Gobernador-
Heneral na si
Miguel Lopez de Legazpi ay
itinatag niya ang ciudad na kinilala
bilang kabisera
ng Pilipinas? Aling cuidad ang
itinatag niya?
A. Lipa B. Cavite C. Batangas D.
Maynila
J. Karagdagang Gawain para sa Magsaliksik para sa mga 1) Mga tungkulin ng mga sumusunod Mag-survey ka sa sarili mong Alamin ang katayuan ng mga Pilipino Alamin ang katayuan ng mga
takdang- aralin at remediation sumusunod na tanong at isulat na pinuno: barangay. Gamitin mo ang pormat na bago dumating ang Espanyol at sa Pilipino bago dumating ang
ang mga kasagutan  Alcalde ito. panahon ng kolonyalismo. Espanyol at sa panahon ng
sa noytbuk.  Corregidor kolonyalismo.
1) Sino ang kauna-unahang  Alcalde-Mayor
gobernadorcillo o mayor sa inyong  Gobernadorcillo
bayan?  Cabeza de barangay
2) Ang kasalukuyan bang 2) Isulat ang mga kasagutan sa short
kaanyuan o paglalarawan sa bond paper gamit ang graphic
inyong bayan ay may organizer.
bakas pa ng impluwensiya ng mga 3) Isulat sa kwaderno ang kahulugan
Espanyol sa pagbabagong ginawa ng salitang “Principalia”.
nila
sa panahanan sa panahon ng
kanilang pamamahala? Patunayan
ang iyong
sagot. (Maaaring magpakita ng
kasalukuyang larawan o kaanyuan
ng
inyong bayan na may kaugnayan
sa araling tinalakay)
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY .

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the
ng 80% sa pagtataya. objective. objective. objective. objective. next objective.
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80%
mastery

B. Bilang ng mga-aaral na ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in
nangangailangan ng iba pang gawain answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
para sa remediation ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in answering ___Pupils found difficulties in answering ___Pupils found difficulties in answering ___Pupils found difficulties in
answering their lesson. their lesson. their lesson. their lesson. answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson because ___Pupils did not enjoy the lesson because ___Pupils did not enjoy the lesson because ___Pupils did not enjoy the lesson
because of lack of knowledge, skills of lack of knowledge, skills and interest of lack of knowledge, skills and interest of lack of knowledge, skills and interest because of lack of knowledge, skills
and interest about the lesson. about the lesson. about the lesson. about the lesson. and interest about the lesson.
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the lesson, ___Pupils were interested on the lesson, ___Pupils were interested on the lesson, ___Pupils were interested on the
lesson, despite of some difficulties despite of some difficulties encountered in despite of some difficulties encountered in despite of some difficulties encountered in lesson, despite of some difficulties
encountered in answering the answering the questions asked by the answering the questions asked by the answering the questions asked by the encountered in answering the
questions asked by the teacher. teacher. teacher. teacher. questions asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson despite of ___Pupils mastered the lesson despite of ___Pupils mastered the lesson despite of ___Pupils mastered the lesson despite
of limited resources used by the limited resources used by the teacher. limited resources used by the teacher. limited resources used by the teacher. of limited resources used by the
teacher. ___Majority of the pupils finished their ___Majority of the pupils finished their ___Majority of the pupils finished their teacher.
___Majority of the pupils finished their work on time. work on time. work on time. ___Majority of the pupils finished
work on time. ___Some pupils did not finish their work on ___Some pupils did not finish their work on ___Some pupils did not finish their work on their work on time.
___Some pupils did not finish their time due to unnecessary behavior. time due to unnecessary behavior. time due to unnecessary behavior. ___Some pupils did not finish their
work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary
behavior. behavior.

C. Nakatulong ba ang remediation? ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80%
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa above
aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require
magpapatuloy sa remediation activities for remediation activities for remediation activities for remediation activities for remediation additional activities for remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
ang nakatulong ng lubos? Paano ito ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the
nakatulong? lesson lesson
F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to require ___ of Learners who continue to require ___ of Learners who continue to require ___ of Learners who continue to
naranasan na nasolusyunan sa tulong require remediation remediation remediation remediation require remediation
ng aking punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitan ang aking Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development:
kapwa ko guro? Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note taking Examples: Self assessments, note taking Examples: Self assessments, note taking Examples: Self assessments, note
taking and studying techniques, and and studying techniques, and vocabulary and studying techniques, and vocabulary and studying techniques, and vocabulary taking and studying techniques, and
vocabulary assignments. assignments. assignments. assignments. vocabulary assignments.
___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair-share, ___Bridging: Examples: Think-pair-share, ___Bridging: Examples: Think-pair-share, ___Bridging: Examples: Think-pair-
share, quick-writes, and anticipatory quick-writes, and anticipatory charts. quick-writes, and anticipatory charts. quick-writes, and anticipatory charts. share, quick-writes, and anticipatory
charts. charts.

___Schema-Building: Examples: Compare ___Schema-Building: Examples: Compare ___Schema-Building: Examples:Compare


___Schema-Building: Examples: and contrast, jigsaw learning, peer and contrast, jigsaw learning, peer and contrast, jigsaw learning, peer ___Schema-Building: Examples:
Compare and contrast, jigsaw learning, teaching, and projects. teaching, and projects. teaching, and projects. Compare and contrast, jigsaw
peer teaching, and projects. learning, peer teaching, and projects.

___Contextualization:  ___Contextualization:  ___Contextualization: 


___Contextualization:  ___Contextualization: 
Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media,
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local Examples: Demonstrations, media,
manipulatives, repetition, and local opportunities. opportunities. opportunities. manipulatives, repetition, and local
opportunities. opportunities.

___Text Representation:  ___Text Representation:  ___Text Representation: 


___Text Representation:  ___Text Representation: 
Examples: Student created drawings, Examples: Student created drawings, Examples: Student created drawings,
Examples: Student created drawings, videos, and games. videos, and games. videos, and games. Examples: Student created drawings,
videos, and games. videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking slowly ___Modeling: Examples: Speaking slowly ___Modeling: Examples: Speaking slowly
___Modeling: Examples: Speaking and clearly, modeling the language you and clearly, modeling the language you and clearly, modeling the language you ___Modeling: Examples: Speaking
slowly and clearly, modeling the want students to use, and providing want students to use, and providing want students to use, and providing slowly and clearly, modeling the
language you want students to use, and samples of student work. samples of student work. samples of student work. language you want students to use,
providing samples of student work. and providing samples of student
work.
Other Techniques and Strategies used: Other Techniques and Strategies used: Other Techniques and Strategies used:
Other Techniques and Strategies used: ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching
___ Explicit Teaching ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration Other Techniques and Strategies
___ Group collaboration ___Gamification/Learning throuh play ___Gamification/Learning throuh play ___Gamification/Learning throuh play used:
___Gamification/Learning throuh play ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Explicit Teaching
___ Answering preliminary activities/exercises activities/exercises activities/exercises ___ Group collaboration
activities/exercises ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___Gamification/Learning throuh play
___ Carousel ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Answering preliminary
___ Diads ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction activities/exercises
___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Carousel
___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Diads
___ Discovery Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Differentiated Instruction
___ Lecture Method Why? Why? Why? ___ Role Playing/Drama
Why? ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Discovery Method
___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Lecture Method
___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn Why?
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Complete IMs
___ Group member’s collaboration/cooperation collaboration/cooperation collaboration/cooperation ___ Availability of Materials
collaboration/cooperation in doing their tasks in doing their tasks in doing their tasks ___ Pupils’ eagerness to learn
in doing their tasks ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation ___ Group member’s
___ Audio Visual Presentation of the lesson of the lesson of the lesson collaboration/cooperation
of the lesson in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation
of the lesson

Prepared by: Checked by:


JOSELITA A. TOLEDO BENIGNA M. MOJICA ESMER M. CATAPANG
Teacher III Master Teacher OIC, Principal

You might also like