You are on page 1of 18

School: Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: JANUARY 31 – FEBRUARY 2, 2024 (WEEK 1) Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang
Pangnilalaman kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
pagganap
C. Mga Kasanayan sa 1.1.1 Naiisaisa ang pagbabago 1.2.1 Natatalakay ang
Pagkatuto sa panahanan ng mga Pilipino Pamahalaang Lokal bilang
Isulat ang code ng bawat sa ilalim ng bahagi ng pagbabago sa
kasanayan Pamahalaang Sentral sa panahanan ng mga Pilipino sa
panahon ng mga Espanyol panahon ng mga Espanyol.
1.1.2 Naitatala ang mga dahilan 1.2.2. Nagagamit ang graphic
ng pagbabago sa panahanan ng organizer sa pagtalakay ng iba’t
mga Pilipino ibang yunit ng
sa ilalim ng Pamahalaang Pamahalaang Lokal.
Sentral sa panahon ng mga 1.2.3. Naipahahayag ang
Espanyol sariling saloobin sa ilalim ng
1.1.3 Naipamamalas ang iba’t Pamahalaang Lokal
ibang kakayahan ng mga bilang bahagi ng pagbabago sa
Espanyol sa panahanan ng mga Pilipino sa
pagbabago sa panahanan ng panahon
mga Pilipino. AP5KPK – IIIa-1, ng mga Espanyol. AP5PKP-IIIa-
II. Nilalaman (INSET) (INSET) Mga Pagbabago sa Panahanan Ang Pamahalaang Lokal bilang (LOCAL HOLIDAY)
ng mga Pilipino sa Bahagi ng
Ilalim ng Pamahalaang Sentral Pagbabago sa Panahanan ng
sa Panahon ng mga mga Pilipino
Espanyol
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay CG ph.51 CG ph.51
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Kasaysayang Pilipino p. 89-90, Bansang Malaya 5 p. 57-59,
Ang Pilipinas sa
Iba’t Ibang Panahon 5 p. 63-68
4. Karagdagang MISOSA Lesson 4-10
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang tsart, manila paper, pandikit, Larawan ng panahanan
Panturo panulat

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang 1. Balitaan A. Panimulang Gawain
aralin at/o Magbabalitaan tungkol sa 1. Balitaan tungkol sa
pagsisimula ng bagong mahahalagang pangyayari sa napapanahong pangyayari sa
aralin kasalukuyang pamahalaan.
pamahalaan. 2. Balik-Aral
2. Balik-Aral 4. Pagwawasto ng takdang-
 Ano ano ang mga aralin (Aralin1)
pangyayaring nagbunsod sa 5. Ano ano ang mga
pagdating ng mga panahanang nabuo sa PIlipinas
Espanyol sa Pilipinas? sa ilalim ng
 Ano ano ang mga Pamahalaang Sentral ng mga
pagbabagong ginawa ng mga Espanyol?
Espanyol sa 6. Ano ano ang mga dahilan ng
panahon ng kanilang pagbabago sa panahanan ng
pananakop sa Pilipinas? mga
3. Panimulang Pagtataya Pilipino sa panahon ng mga
Panuto: Basahin at unawaing Espanyol?
mabuti ang bawat tanong at 3. Panimulang Pagtataya
isulat ang titik ng Panuto: Basahin at unawaing
wastong sagot. mabuti ang isinasaad ng bawat
1) Anong pagbabago sa tanong at isulat
panahanan ang ipinatupad ng ang titik ng wastong sagot.
mga Espanyol sa 1. Sa ilalim ng Pamahalaang
panahon ng kanilang Lokal, sino ang kinatawan ng
pamumuno? gobernador –
A. Pinagsama-sama sa malaking heneral na nangongolekta ng
pamayanan. buwis at nagpapanatili ng
B. Pinagsama-sama ang katahimikan at
mayayamang pamyanan. kaayusan sa nasasakupan?
C. Pinag-ugnay-ugnay ang A. Alcalde-Mayor C. Corregidor
magkakaibigang pamayanan. B. Cabeza de Barangay D.
D. Pinanatiling hiwa-hiwalay Gobernadorcillo
ang panahanan ng mga Pilipino. 2. Sinasabing ang Maynila ay
2) Alin sa mga sumusunod ang itinatag ni Gobernador-Heneral
NAIIBA sa dahilan ng Miguel Lopez
pagbabago sa de Legazpi. Sa anong katawagan
panahanan ng mga Pilipino sa kilala ang Maynila noong
panahon ng mga Espanyol? panahon ng
A. Nahirapang mga Espanyol?
makipagkalakalan ang mga tao. A. Alcaldia B. Barangay C.
B. Naging madali ang Ciudad D. Pueblo
pamamahala sa mga 3. Ang lalawigan ng Batangas ay
nasasakupan. may gusaling pampamahalaan,
C. Upang mapaunlad ang buhay liwasangbayan,
at pamayanan ng mga Pilipino. simbahan ng parokya at
D. Naging mabisa at madali ang paaralang pambayan at
pagtuturo ng relihiyon at pamparokya.
katesismo. Kilala ang Batangas noong
3) Binago ng mga Espanyol ang panahon ng pananakop ng mga
panahanan ng mga Pilipino sa Espanyol sa
panahon tawag na____________.
ng kanilang pananakop at A. Alcaldia B. Barangay C.
inilipat ang mga Pilipino sa Ciudad D. Pueblo
bagong panirahan. 4. Mula sa sistemang
Ano ang tawag sa bagong encomienda ay umusbong ang
panirahan? ikalawang antas ng
A. Reduccion C. Rebolusyon pamamahala ng mga Espanyol.
B. Resolusyon D. Repormasyon Ano ang pamahalaang ipinalit
4) Bago pa man dumating ang sa
mga Espanyol ay may mga sistemang encomienda?
pinuno nang A. Pamahalaang Lokal C.
kinikilala ang ating mga ninuno. Pamahalaang Demokratiko
Ano ang tawag sa hinirang na B. Pamahalaang Sentral D.
may Pamahalaang Parlamentaryo
pinakamataas na katungkulan 5. Ang mga lalawigan noong
sa Pamahalaang Sentral sa panahon ng mga Espanyol ay
panahon ng nahahati sa
mga Espanyol? pueblo o bayan. Ano ang tawag
A. Datu C. Gobernadorcillo sa pinunong pambayan noong
B. Cabeza D. Gobernador- panahon
Heneral ng mga Espanyol?
5) Sa panahon ng pananakop ng A. Mayor C. Alcalde-Mayor
mga Espanyol ay humirang sila B. Gobernadorcillo D.
ng pinuno Gobernador-Heneral
sa kolonya? Sino ang may
kapangyarihang magtalaga ng
mamumuno
sa bansang sakop ng mga
Espanyol?
A. Ang mga Pilipino C. Ang
pangulo ng bansa
B. Ang hari ng Espanya D. Ang
mas makapangyarihang bansa
B. Paghahabi sa layunin Pag–uugnayin ang larawan ng
ng aralin (Ipasusuri sa mga mag-aaral ang mga pinuno at ng pamahalaang
mga larawan) lokal na
Mga Mungkahing Tanong: pinamumunuan. (Maaaring
a) Aling larawan ang panahanan baguhin ang larawan /
ng mga Pilipino bago dumating lokalisasyon)
ang Magtatanong ang guro kaugnay
mga Espanyol? Larawan ng ng mga larawan na may
panahanan nang dumating ang kaugnayan sa
mga aralin.
Espanyol?
b) May nabago ba sa
panahanan ng mga Pilipino
nang dumating ang
mga Espanyol?
c) Ano anong mga pagbabago?
C. Pag-uugnay ng mga Gawain 1- Pangkatang-Gawain 1. Pangkatang – Gawain
halimbawa sa Pangkat I Pangkat I
bagong aralin a. Pagbasa at pag-unawa sa Lalawigan ng Batangas Bayan
nilalaman ng talata na may ng San Jose Lungsod ng Lipa
kinalaman sa Bumuo ng isang maikling dula-
paksang-aralin. dulaan batay sa isinasaad sa
b. Ibibigay ng guro ang mga talata.
halimbawa ng mga barangay na Gawing gabay ang mga tanong
nakasulat na sa ibaba sa pagsasadula.
metacards (maaaring 5 Pangkat II
hanggang 10 barangay), mga Pagbasa at pag-unawa sa
lugar na makikita paksang aralin.
sa pueblo (halimbawa: plaza Punan ang ilustrasyon sa ibaba
complex, simbahan, convento, ng mga wastong kasagutan sa
bahay ng bawat tanong
principalia) batay sa paksang nasa activity
c. Idikit sa blankong Manila card.
paper ang nabuong pueblo o 1) Ano ang tawag sa lalawigang
bayan gamit ang tahimik na?
mga nakasulat sa metacards at
bubuo ng concept map. 2) Ano ang tawag sa lalawigang
(sumangguni sa talatang may nagaganap pang
ibinigay ng guro para sa kaguluhan?
wastong ayos ng
nabuong pueblo o bayan) 3) Ano ang tawag sa namumuno
1) Ano ang bumubuo sa sa alcaldia?
pueblo? 4) Ano ang tawag sa namumuno
2) Ano ang pagkakaiba ng sa Corregimiento?
pueblo sa dating tinatawag na Pangkat III
barangay? Batay sa paksang nasa loob ng
3) Ano ano ang makikita sa parehaba ay bumuo ng isang
pueblo? rap/jingle gamit
Ang Pueblo o Bayan ang mga kasagutan sa mga
Ang pueblo o bayan ay ang tanong tungkol sa paksa
panahanang binuo ng mga Ang Pueblo at Ciudad
Espanyol sa panahon ng Ang mga lalawigan ay nahahati
pananakop nila sa Pilipinas. Ito sa mga pueblo o bayan noong
ay binubuo panahon ng mga Espanyol. Ang
ng pinagsanib sanib na bawat pueblo ay may isang
barangay. Sampung ulit ang laki poblasyon o
nito kaysa kabayanan na sumasakop sa
sa dating barangay. Makikita mga baryo at sityo. Tinatawag
ditto ang plaza complex kung na
saan nasa gobernadorcillo ang pinunong
sentro ang plaza at sa paligid pambayan na siyang hinirang ng
ang simbahan, katabi ang gobernador-heneral.
convent at Nagkaroon din ng mga ciudad o
Pangkat II lungsod noong panahon ng mga
a. Pagbasa at pag-unawa sa Espanyol. Ang mga bayang may
nilalaman ng talata na may malaking populasyon at naging
kinalaman sa aktibo
paksang-aralin. sa pulitika, kabuhayan at
b. Pagsasagot ng mga mag-aaral kalinangan ay binigyan ng
sa gabay na mga tanong sa tanging karta upang
pamamagitan ng pagpupuno sa maging lungsod. Napailalaim
concept ladder. ang lungsod sa isang konseho o
Mga gabay na tanong: ayuntamiento sa pamumuno ng
1) Ano ang bumubuo sa alcalde
alcaldia? Sagutan ang mga sumusunod
2) Alin ang ginagawang na tanong at isulat sa
kabisera? metacards gamit ang
3) Ano ano ang matatagpuan sa pentel pen.
alcaldia? 1) Ano ang sangay ng
Pangkat III pamahalaang lokal na nagmula
a. Pagbasa at pag-unawa sa sa mga lalawigan?
nilalaman ng talata na may Sagot: Pueblo
kinalaman sa Ang Pueblo at Ciudad
paksang-aralin. Ang mga lalawigan ay nahahati
b. Isusulat sa metacards ang sa mga pueblo o bayan noong
mga salitang naglalarawan sa panahon ng mga Espanyol. Ang
Ciudad o bawat pueblo ay may isang
Lungsod. (Mga Halimbawa: may poblasyon o
malaking populasyon, aktibo sa kabayanan na sumasakop sa
pulitika, mga baryo at sityo. Tinatawag
kabuhayan , at kalinangan) na
c. Iguhit sa sa bond paper ang gobernadorcillo ang pinunong
mga lugar na nakapaligid sa sa pambayan na siyang hinirang ng
ciudad o gobernador-heneral.
lungsod. (Mga Halimbawa: Nagkaroon din ng mga ciudad o
larawan ng simbahan, gusaling lungsod noong panahon ng mga
pampamilihan, paaralang Espanyol. Ang mga bayang may
pamparokya, pagamutan, at malaking populasyon at naging
sementeryo) aktibo
d. Magsasagawa ng concept sa pulitika, kabuhayan at
map na naglalarawan sa Ciudad kalinangan ay binigyan ng
o Lungsod tanging karta upang
( ang guro ay maghahanda na maging lungsod. Napailalaim
ng blankong concept map) ang lungsod sa isang konseho o
Mga gabay na tanong upang ayuntamiento sa pamumuno ng
makabuo ng concept map. alcalde.
1) Saan napasailaalim ang Sangay ng
kapangyarihan ng namumuno Pamahalaang
sa ciudad? Lokal
2) Ano ano ang mga (1)
paglalarawan sa isang ciudad sa (3) (4)
panahon ng mga (2)
Espanyol? 2) Ano ang sangay ng
3) Ano ano ang mga nakapaligid pamahalaang lokal ang
sa ciudad? nakapailalim sa isang
Pangkat IV konseho o ayuntamiento?
a. Basahin at unawaing Sagot: Ciudad
mabuti ang nilalaman 3) Ano ang tawag sa namumuno
ng paksa sa loob ng sa pueblo?
kahon Sagot: Gobernadorcillo
Naging bahagi ng pagbabagong 4) Ano ang tawag sa namumuno
ginawa sa panahanan noong sa Ciudad?
panaon ng mga Espanyol ay Sagot: Alcalde
may kinalaman sa paglilipat sa Pangkat IV
mga Magsagawa ng isang panel
Pilipino sa malalaking discussion. Gamitin ang
pamayanan o reduccion upang paksang nakasulat sa
maisagawa ng activity card at mga tanong
mga misyonero ang pagtuturo ditto.
ng katesismong katoliko o Sagutan ang mga sumusunod
Doctrina at na tanong at isulat sa
pagkakaloob ng mga metacards gamit ang
sakramento sa mga katutubo, pentel pen.
upang madaling 1) Ano ang sangay ng
marating ng mga Espanyol at pamahalaang lokal na
mapamahalaan ang mga pinamunuan ng mga datu o
nasasakupan, pinuno ng tribu?
maging mabilis ang paglikom ng Sagot: Barangay
buwis sa mamamayan. 2) Ano ang tawag sa namumuno
Ang paglalapit-lapit sa dating sa barangay sa panahon ng mga
layu-layong panahanan ay Espanyol?
ginawa rin ng mga Espanyol Sagot: Cabeza de barangay
upang maturuan ng mga Ang Barangay
bagong Ang bawat barangay ay
industriya at gawaing-kamay ng mayroon ding mga pinunong
mga Pilipino nang sa gayon ay tinatawag na
mapaunlad ang kanilang buhay cabeza de barangay na pawang
at pamayanan mga datu o pinuno ng tribu. Sila
b. Mamamahagi ng maskara ng ang
mga sumusunod na isusuot na nangangasiwa sa kapakanan ng
miyembro mga nasasakupang pamilya.
ng pangkat: Ang cabeza de barangay ang
maskara ng misyonero – “Ako itinuturing na maliit na
ay isang misyonero. Maituturo gobernadorcillo sa mga
ko na kanayunan. Kabilang sila sa
ang katesismong Katoliko at principalia kaya
magkakaloob ako ng mga nagtatamasa sila ng karapatang
sakramento sa ipinagkaloob ng pamahalaang
mga katutubo ngayong sila ay kolonyal.
nasa malaking pamayanan na”. Hindi sila nagbabayad ng buwis
maskara ng pinunong Espanyol at libre din sila sa sapilitang
– “Ako ay isang Espanyol. paggawa o
Madali ko polo.
ng mararating ang aking a. Ano ang sistemang unang
nasasakupan at ginamit ng mga Espanyol sa
mapapamahalaan ngayong pasimula ng
nailipat na ang mga katutubo sa kanilang pamamahala?
malaking pamayanan”. .
maskara ng Espanyol – “Ako ay b. Bakit binuwag ang sistemang
isang Espanyol. Magiging encomienda?
mabilis na c. Ano ang ikalawang antas ng
ang paglikom ko ng buwis sa pamamahala ang ipinalit ng
dahil sa ginawang paglilipat sa mga Espanyol
mga sa sistemang encomienda?
mamamayan sa malalaking d. Ano ang yunit ng
pamayanan.” pamahalaang lokal ang
maskara ng mga Pilipino – tumutukoy sa lalawigang
“Kami ay mga Pilipino. tahimik
Pinaglapit-lapit ang na
aming dating layo layong e. Sino ang namumuno sa
panahanan. Tinuruan kami ng Alcaldia?
mga bagong f. Ano ang tawag sa lalawigang
industriya at gawaing-kamay ng may kaguluhan pang
mga Espanyol upang nagaganap?
mapaunlad an g. Ano ang tawag sa namumuno
gaming buhay at pamayanan”. sa Corregimiento?
Naging bahagi ng pagbabagong h. Ano ang sangay ng
ginawa sa panahanan sa pamahalaang lokal ang nagmula
panahon ng mga Espanyol ay sa mga lalawigan?
may kinalaman sa paglilipat sa i. Ano ang tawag sa namumuno
mga sa Pueblo?
Pilipino sa malalaking j. Ano ang sangay ng
pamayanan o reduccion upang pamahalaang lokal ang
maisagawa ng napailalim sa isang konseho
mga misyonero ang pagtuturo o ayuntamiento?
ng katesismong katoliko o k. Ano ang tawag sa pinuno sa
Doctrina at isang Ciudad?
pagkakaloob ng mga l. Ano ang yunit ng
sakramento sa mga katutubo, pamahalaang lokal na
upang madaling pinamunuan ng mga datu o
marating ng mga Espanyol at pinuno ng tribu?
mapamahalaan ang mga m. Sino ang may
nasasakupan, kapangyarihang mamuno sa
maging mabilis ang paglikom ng isang barangay?
buwis sa mamamayan. (Gagamit ng Graphic Organizer
Ang paglalapit-lapit sa dating – Hierarchical Topical Organizer
layu-layong panahanan ay para sa
ginawa rin ng mga Espanyol mas malinaw na pagkaunawa sa
upang maturuan ng mga paksang-aralin).
bagong
industriya at gawaing-kamay ng
mga Pilipino nang sa gayon ay
mapaunlad ang kanilang buhay
at pamayanan.
c. Mga mungkahing tanong.
1) Ano ano ang mga dahilan
kung bakit inilipat sa malalaking
pamayanan ang mga Pilipino?
Inaasahang Sagot: upang
maisagawa ng mga misyonero
ang
pagtuturo ng katesismong
Katoliko o Doctrina at
pagkakaloob ng
sakramento sa mga katutubo,
madaling marating ng mga
Espanyol
at mapamahalaan ang mga
nasasakupan, maging mabilis
ang
paglikom ng buwis.
2) Bakit ang dating layu-layong
panahanan ng mga Pilipino ay
pinaglapit-lapit ng mga
Espanyol?
Inaasahang Sagot: upang
maturuan ng mga bagong
indusriya at
gawaing-kamay ang mga
Pilipino nang sa gayon ay
mapaunlad ang
kanilang buhay at pamayanan.
D. Pagtatalakay ng 1) Ano ang mga panahanang Pag-uulat ng pangkat
bagong konsepto at nabuo sa panahon ng
paglalahad ng bagong pamamahala ng mga
kasanayan #1 Espanyol sa ilalim ng
Pamahalaang Sentral?
Mga Dahilan ng
Pagbabago sa
Panahanan ng
Maisagawa ng mga misyonero
ang pagtuturo ng Katesismong
Katoliko o Doctrina at
Madaling
marating ng mga
Espanyol at
Maging mabilis
ang paglikom ng
Maturuan ng mga bagong
industriya at gawaing-kamay
ang
mga Pilipino nang sa gayon ay
Sagot: Pueblo, Alcaldia, Ciudad.
2) Ano ano ang paglalarawan sa
Pueblo?
(Pag-uulat ng Pangakat I)
 Pinagsanib-sanib na barangay.
 Sampung ulit ang laki kaysa sa
dating barangay.
 Makikita ang plaza complex
kung saan ang sentro ay plaza
at sa
paligid ang simbahan, katabi
ang convent at sa ibang paligid
ang
mga bahay ng mga principalia.
3) Ano ano ang paglalarawan sa
alcaldia?
(Pag-uulat ng Pangkat II)
 Pinagsanib-sanib na pueblo.
 Ang pinakamaunlad na pueblo
ang ginagawang kabisera na
nasa
kapitolyo.
 Matatagpuan dito ang
gusaling pampamahalaan,
liwasang-bayan,
simbahan ng parokya,
paaralang pambayan, at
pamparokya.
4) Ano ano ang paglalarawan sa
Ciudad?
(Pag-uulat ng Pangkat III)
 Ito ay nasa kapangyarihan ng
konseho o ayuntamiento.
 May malaking populasyon,
aktibo sa pulitika, kabuhayan, at
kalinangan.
 Nakapaligid dito ang
simbahan, gusaling
pampamilihan,
paaralang pamparokya,
pagamutan, at sementeryo.
5) Bakit ang dating layo layong
panahanan ng mga Pilipino ay
pinaglapit
lapit ng mga Espanyol?
(Pag-uulat ng Pangkat IV)
 Maisagawa ng mga misyonero
ang pagtuturo ng Katesismong
Katoliko o Doctrina at
pagkakaloob ng sakramento sa
mga
katutubo.
 Madaling marating ng mga
Espanyol at mapamahalaan ang
mga
nasasakupan.
 Maging mabilis ang paglikom
ng buwis.
 Maturuan ng mga bagong
industriya at gawaing-kamay
ang mga
Pilipino nang sa gayon ay
mapaunlad ang kanilang buhay
at
pamayanan.
(Tanggapin ang mga kaugnay na
sagot ng mga mag-aaral.
Ang guro ay maaaring
magpakita ng mga kaugnay na
larawan para sa
mas malinaw na pagkaunawa
ng mga mag-aaral sa paksang
tinatalakay.
Ang mga sagot ay ipapaskil sa
pisara sa pamamagitan ng mga
concept
strips o slides presentations
gamit ang graphic organizer)
E. Pagtalakay ng bagong May pagbabago bang ginawa Pagsusuri/Pagtatalakayan
konsepto at ang mga Espanyol sa (Ipapaskil ng bawat pangkat ang
paglalahad ng bagong panahanan ng mga Pilipino? mga sagot na nakasulat sa
kasanayan #2 metacards)
2. Ano ano ang mga
panahanang nabuo sa panahon
ng mga
Espanyol?
F. Paglinang sa Naging matagumpay ba ang Gagawin sa pamamagitan ng
Kabihasnan mga Espanyol sa ginawa nilang laro.
(Tungo sa Formative pagbabago Pamamaraan: Kukuha ng
Assessment) sa panahanan ng mga Pilipino? sampung mag-aaral na naka-
Ano ano ang mga kakayahan o blindfold sa gitna
kahusayang ipinakita ng mga ng klase. Bawat isa ay bibigyan
Espanyol ng mga metacards na nakasulat
upang magtagumpay sa ang
kanilang layunin? bawat sangay ng pamahalaang
Inaasahang Sagot: Pagiging lokal at mga pinuno nito.
magiliw sa pakikipag-usap sa Gagamitin ng
mga Pilipino. bawat isa ang lakas ng boses
Kahusayan sa panghihikayat sa upang mahanap ang kaugnay
mga Pilipino. na salita. Ang
(maaaring tanggapin ang mga Encomienda
kaugnay na kasagutan) Pamahalaang Lokal
Alcaldi Corregimiento Pueblo
Ciudad Barangay
Alcalde-
Mayor
Corregidor Gobernadorcillo
Alcalde Cabeza de
barangay
natitirang mga mag-aaral ay
gaganap bilang mga hurado sa
mga parehas
na nagsasagwa ng laro.
G. Paglalapat ng aralin sa Si Mayor Ben Patron ay may May kabutihan bang naidulot
pang-araw- tungkulin para sa kapakanan sa mga Pilipino ang
araw na buhay ng pagkakakatatag ng
kanyang mga nasasakupan. Pamahalaang Lokal bilang
Ang mga mahihirap na nakatira bahagi ng pagbabago sa
sa mga kanilang panahanan
squatters’ area ay inililipat niya noong panahon ng mga
sa bagong panahanan upang Espanyol? Ipaliwanag ang
mapabuti sagot.
ang kanilang kalagayang
panlipunan. Ano ang
nagbunsod kay Mayor Ben
Patron upang maisakatuparan
ang kanyang layunin para sa
mahihirap na
kababayan?
Sagot: Ang pagbabago sa
panahanan ng mga mahihirap
na kababayan
ang nagbunsod upang
maisakatuparan ni Mayor
Patron ang kanyang
layunin para sa mga lugar na
kanyang nasasakupan.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ano ang dahilan at binago 1) Ano ang Pamahalaang Lokal
ng mga Espanyol ang na itinatag ng mga Espanyol?
panahanan ng Sagot: Ang ikalawang antas ng
mga Pilipino? pamamahala ng mga Espanyol
na ipinalit
sa sistemang encomienda.
2) Ano ano ang mga yunit o
sangay ng Pamahalaang Lokal?
Sagot: Alcaldia, Corregimiento,
Pueblo, Ciudad, at Barangay
3) Sino sino ang mga
namumuno sa bawat sangay ng
Pamahalaang Lokal?
Sagot: Alcalde-Mayor,
Corregidor, Gobernadorcillo,
Alcalde, at Cabeza
de barangay.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin at unawaing Panuto: Basahin at unawaing
mabuti ang bawat tanong at mabuti ang isinasaad ng bawat
isulat ang titik ng sitwasyon, sagutin
wastong sagot. ang mga tanong at isulat ang
1. Hindi sapat na tanggapin titik ng wastong sagot.
lamang ng mga Pilipino ang 1. May limang yunit o sangay
Kristiyanismo. ang Pamahalaang Lokal na
Kailangang manatili at itinatag ng mga Espanyol.
maipalaganap ito. Tungo rito ay Aling sangay nito ang
gumamit ng iba’t ibang pinamumunuan ng isang
pamamaraan ang mga alcalde-mayor?
Espanyol? Alin sa sumusunod A. Alcaldia C. Pueblo
ang isa sa mga paraang B. Corregimiento D. Barangay
ginawa nila? 2. Ang bayan ng San Jose sa
A. Pinaunlad ang mga Batangas ay maituturing na
pamayanan sa Pilipinas . sagana din sa
B. Tinuruan ng mga misyonero kasaysayan kung saan sa
ang mga katutubo. panahon ng mga Espanyol ay
C. Pinaunlad ng mga Espanyol nagtalaga rin ng
ang kalakalan sa Pilipinas. pinunong pambayan. Sino ang
D. Binago ng mga Espanyol ang kauna-unahang Gobernadorcillo
panahanan ng mga Pilipino. sa bayan ng
2. Ang bayan ng San Jose sa San Jose? (maaring gamitin ang
lalawigan ng Batangas ay gobernadorcillo ng sariling
matatagpuan sa pagitan bayan)
ng Lungsod ng Lipa at Lungsod A. Ignacio delos Santos C.
ng Batangas? Alin sa mga Miguel Ambal
sumusunod ang B. Antonio Alday D. Vicente
kilala sa tawag na pueblo sa Kalalo
kasalukuyan? (maaaring 3. Mahalaga ang isang pinuno
baguhin at gamitin ng ng pamahalaang lokal para sa
guro ang sariling bayan) pagpapatupad nito
A. Lalawigan ng Batangas C. ng mga adhikain sa lipunan? Sa
Bayan ng San Jose kasalukuyan, sino ang pinunong
B. Lungsod ng Batangas D. panlalawigan
Lungsod ng Lipa sa Batangas?
3. Alin sa mga pangungusap ang A. Sofronio Ona C. Vilma Santos
naglalarawan sa panahanan ng -Recto
mga Pilipino sa B. Leandro Mendoza D.
ilalim ng Pamahalaang Sentral Hermilando I. Mandanas
ng mga Espanyol? 4. Mula sa sistemang
A. Pinagsanib-sanib ang mga encomienda ay naitatag ang
barangay at bumuo ng pueblo. pamahalaang lokal noong
B. Malalaki at magaganda ang panahon ng mga Espanyol?
mga bahay ng mga Pilipino. Bakit binuwag ang sistemang
C. Nanirahan ang mga Pilipino encomienda?
sa bahay na nasa itaas ng puno. A. Nabigo ang pinuno na
D. Nagpalipat -lipat ng tirahan ipatupad ang sistemang
ang mga Pilipino upang encomienda.
humanap ng B. Dumami ang nag-aklas na
ikabubuhay. Pilipino laban sa sistemang
4. Ang pagpapakilala ng mga encomienda.
bagong industriya at pagtuturo C. Naging abusado o
ng mga gawaingkamay mapagmalabis sa pamumuno
sa mga Pilipino ay ginawa ng ang mga encomendero.
mga Espanyol noon. Bakit ito D. Nawalan ng tiwala ang hari
ginawa ng ng Espanya sa mga itinalagang
mga Espanyol? encomendero.
A. Upang mapalapit ang mga 5. Barangay ang tawag sa
Espanyol sa mga pinunong pinakamaliit na yunit ng
Pilipino. pamahalaang lokal sa panahon
B. Nais ng mga Espanyol na ng mga Espanyol at gayundin
mapaunlad ang buhay at noong sinaunang panahon?
pamayanan ng mga May pagbabago ba
Pilipino. sa naging katawagan sa pinuno
C. Para sa kagustuhang ng barangay sa panahon ng mga
maipalaganap ang Kristiyanismo Espanyol?
sa iba’t ibang panig A. Walang naganap na
ng kapuluan. pagbabago dahil Datu pa rin
D. Upang kilalaning may ang tawag sa namuno kahit
pinakamahusay na paraan ng noong panahon ng mga
pananakop sa mga Espanyol.
mahihina at maliliit na bansa. B. Tinawag na Cabeza de
5. Sa panahon ng pamamahala barangay ang namuno noong
ng kauna-unahang Gobernador- panahon ng mga
Heneral na si Espanyol samantalang Datu ang
Miguel Lopez de Legazpi ay tawag noong sinaunang
itinatag niya ang ciudad na panahon.
kinilala bilang kabisera C. Halos magkapareho ang
ng Pilipinas? Aling cuidad ang tungkulin at katawagan kaya
itinatag niya? walang pagbabago.
A. Lipa B. Cavite C. Batangas D. D. Malayo ang pagbabagong
Maynila ginawa sa katawagan sa
namumuno noong mga
sinaunang panahon.
J. Karagdagang Gawain Magsaliksik para sa mga 1) Mga tungkulin ng mga
para sa takdang- aralin at sumusunod na tanong at isulat sumusunod na pinuno:
remediation ang mga kasagutan  Alcalde
sa noytbuk.  Corregidor
1) Sino ang kauna-unahang  Alcalde-Mayor
gobernadorcillo o mayor sa  Gobernadorcillo
inyong bayan?  Cabeza de barangay
2) Ang kasalukuyan bang 2) Isulat ang mga kasagutan sa
kaanyuan o paglalarawan sa short bond paper gamit ang
inyong bayan ay may graphic organizer.
bakas pa ng impluwensiya ng 3) Isulat sa kwaderno ang
mga Espanyol sa pagbabagong kahulugan ng salitang
ginawa nila “Principalia”.
sa panahanan sa panahon ng
kanilang pamamahala?
Patunayan ang iyong
sagot. (Maaaring magpakita ng
kasalukuyang larawan o
kaanyuan ng
inyong bayan na may
kaugnayan sa araling tinalakay)
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY .
A. Bilang ng mag-aaral na ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the next objective.
nakakuha ng 80% sa next objective. ___Lesson not carried.
pagtataya. ___Lesson not carried. _____% of the pupils got 80% mastery
_____% of the pupils got 80%
mastery
B. Bilang ng mga-aaral na ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in answering their lesson.
nangangailangan ng iba pang answering their lesson. ___Pupils found difficulties in answering their lesson.
gawain para sa remediation ___Pupils found difficulties in ___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of
answering their lesson. knowledge, skills and interest about the lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils were interested on the lesson, despite of some
because of lack of knowledge, difficulties encountered in answering the questions asked
skills and interest about the lesson. by the teacher.
___Pupils were interested on the ___Pupils mastered the lesson despite of limited resources
lesson, despite of some difficulties used by the teacher.
encountered in answering the ___Majority of the pupils finished their work on time.
questions asked by the teacher. ___Some pupils did not finish their work on time due to
___Pupils mastered the lesson unnecessary behavior.
despite of limited resources used
by the teacher.
___Majority of the pupils finished
their work on time.
___Some pupils did not finish their
work on time due to unnecessary
behavior.

C. Nakatulong ba ang ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% above
remediation? Bilang ng mag- above
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral ___ of Learners who require ___ of Learners who require additional activities for
na magpapatuloy sa additional activities for remediation remediation
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang ___Yes ___No ___Yes ___No
pagtuturo ang nakatulong ng ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up the lesson
lubos? Paano ito the lesson
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to require remediation
naranasan na nasolusyunan require remediation
sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitan ang Strategies used that work well: Strategies used that work well:
aking nadibuho na nais kong ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: Examples: Self
ibahagi sa mga kapwa ko Examples: Self assessments, note assessments, note taking and studying techniques, and
guro? taking and studying techniques, vocabulary assignments.
and vocabulary assignments. ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and
___Bridging: Examples: Think-pair- anticipatory charts.
share, quick-writes, and
anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples:Compare and contrast,
jigsaw learning, peer teaching, and projects.
___Schema-Building: Examples:
Compare and contrast, jigsaw
___Contextualization:
learning, peer teaching, and
projects. Examples: Demonstrations, media, manipulatives,
repetition, and local opportunities.
___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, ___Text Representation:
manipulatives, repetition, and local Examples: Student created drawings, videos, and games.
opportunities. ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly,
modeling the language you want students to use, and
___Text Representation: providing samples of student work.
Examples: Student created
Other Techniques and Strategies used:
drawings, videos, and games.
___ Explicit Teaching
___Modeling: Examples: Speaking ___ Group collaboration
slowly and clearly, modeling the ___Gamification/Learning throuh play
language you want students to use, ___ Answering preliminary
and providing samples of student activities/exercises
work. ___ Carousel
___ Diads
Other Techniques and Strategies ___ Differentiated Instruction
used: ___ Role Playing/Drama
___ Explicit Teaching ___ Discovery Method
___ Group collaboration ___ Lecture Method
___Gamification/Learning throuh Why?
play ___ Complete IMs
___ Answering preliminary ___ Availability of Materials
activities/exercises ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Carousel ___ Group member’s
___ Diads collaboration/cooperation
___ Differentiated Instruction in doing their tasks
___ Role Playing/Drama ___ Audio Visual Presentation
___ Discovery Method of the lesson
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
collaboration/cooperation
in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation
of the lesson

Prepared by: Checked:

Teacher School Head

You might also like