You are on page 1of 10

School: Embargo Elementary School Grade Level: V & VI

GRADES 1 to 12 Teacher: Maria Chakie Rose R. Quiber Learning Area: ArPan & MAPEH
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: February 24,2023 (WEEK 3 Quarter: 3rd QUARTER

FRIDAY ArPan 6 Music 5 ArPan 5 Music 6


11:05-11:45 1:00-1:40 1:40-2:20 2:35-3:15
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang The learner… Naipamamalas ang mapanuring pag- Demonstrates the concept of melody by
mapanuring pag-unawa sa unawa sa mga pagbabago sa lipunan using intervals in major scales and in the
pamamahala at mga recognizes the musical symbols and ng sinaunang Pilipino kabilang ang minor scales
pagbabago sa lipunang demonstrates understanding of pagpupunyagi ng ilang pangkat na
Pilipino sa panahon ng concepts pertaining to melody mapanatili ang kalayaan sa
kolonyalismong Amerikano Kolonyalismong Espanyol at ang
at ng pananakop ng mga impluwensya nito sa kasalukuyang
Hapon at ang pagpunyagi ng panahon.
mga Pilipino na makamtan
ang kalayaan tungo sa
pagkabuo ng kamalayang
pagsasarili at
pagkakakilanlang malayang
nasyon at estado
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng The learner… Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at Applies learned concepts of melody and
kritikal na pagsusuri at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga other elements to composition and
pagpapahalaga sa accurate performance of songs Pilipino sa panahon ng kolonyalismong performance
konteksto, dahilan, epekto following the musical symbols Espanyol
at pagbabago sa lipunan ng pertaining to melody indicated in
kolonyalismong Amerikano the piece
C. Mga Kasanayan sa Pagka- Nakapagbibigay ng sariling identifies successive sounding of 1.1.1 Naiisaisa ang pagbabago sa Sing self-composed melodies in C
tuto (Isulat ang code ng pananaw tungkol sa naging two pitches panahanan ng mga Pilipino sa ilalim ng Major,G Major,F Major keys
bawat kasanayan) epekto sa mga Pilipino ng Pamahalaang Sentral sa panahon ng MU6ME-IIIa-5
pamamahala sa mga MU5ME-IIId-6 mga Espanyol
dayuhang mananakop. AP5KPK – IIIa-1,
AP6KDP-IIIh-9

II. NILALAMAN Mga batas at patakaran ng Ang Rhythmic Pattern sa Mga Pagbabago sa Panahanan ng mga C MAJOR
mga Amerikano na Time Signatures Pilipino sa
nakaapekto sa pamumuhay Ilalim ng Pamahalaang Sentral sa
ng mga Pilipino Panahon ng mga
Espanyol
III. KAGAMITANG PANTURO
IV. PAMAMARAAN
A. Balik -aral sa nakaraang Pagbabalita base sa mga Awitin ang “Ang Huni ng Ibong 1. Balitaan What songs are in the major C,F,and G?
aralin at/o pagsisimula ng pangyayari ngayon.(Current Pipit”. Magbabalitaan tungkol sa Why?
bagong aralin Events) mahahalagang pangyayari sa
kasalukuyang
Tanong: Bakit nagkarron ng pamahalaan.
digmaan ang mga Pilipino at 2. Balik-Aral
Amerikano  Ano ano ang mga pangyayaring
nagbunsod sa pagdating ng mga
Espanyol sa Pilipinas?
 Ano ano ang mga pagbabagong
ginawa ng mga Espanyol sa
panahon ng kanilang pananakop sa
Pilipinas?
3. Panimulang Pagtataya
Panuto: Basahin at unawaing mabuti
ang bawat tanong at isulat ang titik ng
wastong sagot.

B. Paghahabi ng layunin ng Pagpapakita ng larawan ng identifies successive sounding of Saan-saan sila pumunta at namahala? Do you like to be a composer ?
aralin. mga pangyayari sa two pitches
kasalukuyan.
Tanong: Ano ba ang nakikita
nonyo sa larawan? Bakit
nagkaroon ng kaguluhan

C. Pag-uugnay ng mga halim- Matutukoy ng mga mag- Ano ang time signature ng awit? Picture Analysis Show pictures of some composers doing
bawa sa bagong aralin aaral ang mga Batas sa Anong kilos ang maaaring isabay sa their job.
kanilang Barangay awit?

D. Pagtalakay ng bagong Pangkatin sa tatlo ang mga Tingnan ang tsart ng awiting “We’re Pag-aralan mo ang balangkas. 1.You are a composer.
konsepto at paglalahad mag-aaral. on the Upward Trail”. Basahin ang TG Make your own song.Create simple
ng bagong kasanayan # 1 McDuffie 1934 Anu-ano ang iba’t ibang uri ng phrases and compose simple melodies
paaralan na binuksan noon? for the phrases you made.
2
E. Pagtalakay ng bagong Itanong: Mahalaga ba ang Pakinggan ang awit ng guro. 1. Anu-ano ang mga antas ng pag-aaral Group practice
konsepto at paglalahad pagkakaroon ng 3 Batas na Bigkasin ang titik ng awitin ayon sa sa panahon ng Español?
ng bagong kasanayan # 2 ipinatutupad para sa tamang rhythm. 2. Anu-ano ang mga itinuro sa mga
kalayaan ng Pilipinas Aawitin ang “We’re on the Upward paaralang primarya/sekondarya?
Trail”. 3. Bakit nagtatag ng mga paaralang
bokasyonal?
4. Bakit nagtatag ng mga paaralang
normal?
5. Bakit masasabing naging pormal ang
sistema ng edukasyon sa pagdating ng
mga Español?
F. Paglinang sa kabihasnan Ano ang mga epekto ng mga Pangkatang gawain May pagkakaiba at pagkakatulad ba Demonstration
(Tungo sa Formative 3 Batas para sa mga ang sistema ng edukasyon sa panahon
Assessment) mamamayang Pilipino ninuno at panahon ng Español?
Subukin mong gawin ang tsart sa
ibaba. Gawin mo ito sa kuwadernong
sagutan.
G. Paglalapat ng aralin sa Alin sa mga Batas ang iyon (Mahalaga ang kaalaman sa iba’t- Ano ang pananaw ng mga tao sa How do you sing self-composed
pang-araw araw na buhay nagustuhan?Bakit? ibang uri ng note at rest sa pagbuo melodies?
ng rhythmic pattern. Ang rhythmic
pattern ay nabubuo ayon sa taong nakatapos sa pag-aaral?
nakasaad na meter. Ang rhythmic
pattern ay isa sa mga sangkap sa
pagbuo ng musika.)

H. Paglalahat ng aralin Ibigay ang mga kahalagahan Ang rhythmic pattern na may time  Nagkaroon ng pormal na edukasyon
ng 3 batas? Sa mga signature na 4 ay may kaukulang nang dumating ang mga Español sa
mamamayang Pilipino? mga note at rest na pinagsama- bansa.
sama upang maka– 4 buo ng 4 na  Maraming paaralan ang naitatag ng
bilang. mga misyonaryo sa ating bansa.
 Nagbukas ng mga paaralang normal
para sa mga lalaki at babae na nais
maging guro.
I. Pagtataya ng aralin Gumawa ng “Concept Map” Panuto: Isulat sa patlang ang note o a. Isulat ang wastong sagot sa iyong Put a check before each statement that
batay sa tatlong batas. rest na bubuo sa measure sa time kuwadernong sagutan. describes your attitudes and feelings
signature na 4. 1 during and after doing the activities.
d. wika
ipagpatuloy sa tg..
J. Karagdagan Gawain para Natutuhan mo na may tatlong
sa takdang aralin at antas ng pag-aaral tungo sa pagtatayo
remediation ng matagumpay na
edukasyon. Ngayon pa lang ay
nangangarap ka nang maging guro,
doctor, abogado, atbp. Nasa unang
hakbangan ka pa lang ng pag-aaral at
marami pang taon ang magdaraan.
Anu-ano ang nararapat mong gawin.
Sumulat ka ng mga pansariling
pangako.
Magsaliksik ka tungkol sa mga
bayaning Pilipino na nagtapos sa mga
paaralang naitatag noong ng Español.

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa reme-
diation?

E. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking ginamit/ nadis-
kubre na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

Prepared by

MARIA CHAKIE ROSE R. QUIBER


Teacher Noted by

PRIMENCITA G. BAGUIO
School Head
School: Embargo Elementary School Grade Level: V
GRADES 1 to 12 Teacher: Maria Chakie Rose R. Quiber Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JANUARY 23, 2023 (WEEK 9) Quarter: 2ND QUARTER

TUESDAY ArPan 6 ARTS 5 ArPan 5 ARTS 6


11:05-11:45 1:00-1:40 1:40-2:20 2:35-3:15
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang The learner… Naipamamalas ang mapanuring pag- Demonstrates understanding of shapes,
mapanuring pag-unawa sa unawa sa konteksto ang bahaging space, colors, and the principles of
pamamahala at mga demonstrates understanding of ginagampanan ng simbahan sa layunin emphasis, harmony and contrast in
pagbabago sa lipunang lines, colors, space, and harmony at mga paraan ng pananakop ng digital painting and poster design using
Pilipino sa panahon ng through painting and Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng new technologies.
kolonyalismong Amerikano explains/illustrates landscapes of mga ito sa lipunan.
at ng pananakop ng mga important historical places in the
Hapon at ang pagpunyagi ng community (natural or man-made)
mga Pilipino na makamtan using one-point perspective in
ang kalayaan tungo sa landscape drawing, complementary
pagkabuo ng kamalayang colors, and the right proportions of
pagsasarili at parts.
pagkakakilanlang malayang
nasyon at estado
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng The learner… Nakapagpapahayag ng kritikal na Applies concepts on the use of software
kritikal na pagsusuri at pagsusuri at pagpapahalaga sa in creating digital paintings and graphic
pagpapahalaga sa sketches natural or man-made konteksto at dahilan ng design.
konteksto, dahilan, epekto places in the community with the kolonyalismong Espanyol at ang
at pagbabago sa lipunan ng use of complementary colors. epekto ng mga paraang pananakop sa
kolonyalismong Amerikano draws/paints significant or katutubong populasyon.
important historical places.
C. Mga Kasanayan sa Pagka- Nakapagbibigay ng sariling sketches and uses complementary Naiisa-isa ang mga paaralang itinatag Creates an advertisement /commercial
tuto (Isulat ang code ng pananaw tungkol sa naging colors in painting a landscape. ng mga Espanyol or announcement poster
bawat kasanayan) epekto sa mga Pilipino ng AP5PKE-IIg-h-8.2.4 A6PR-IIh
pamamahala sa mga A5PL-IIe
dayuhang mananakop.
AP6KDP-IIh-9

II. NILALAMAN Mga programang Ang Pagpipinta ng Larawan Tungkulin ng Prayle sa Patronato Real DIGITAL PAINTING –GRAPHIC
panlipunan, pangkabuhayan DESIGN(Digital Poster)
sa pamahalaang komonwelt
III. KAGAMITANG PANTURO
IV. PAMAMARAAN
A. Balik -aral sa nakaraang Pagpapakita ng mga Isa-isahin ang mga kulay na Balik – Aral “ Off the Wall “ What is computer graphic design?
aralin at/o pagsisimula ng larawan at tanong na may makikita sa Primary Color Wheel.
bagong aralin kinalaman sa komonwelt

B. Paghahabi ng layunin ng Magpakita ng larawan Makaguhit at makapinta ng mga Ipahanap sa mga mag-aaral ang mga What is photo-editing? How are photos
aralin. tungkol sa komonwelt larawan gamit ang complementary salitang makikita sa paligid ng silid- combined in poster design?
1. Ano ang nakikita ninyo colors. aralan at ipabuo ang
sa larawan kaisipan/kahulugan sa pisara ng
2. Ano-ano ang masasabi Patronato Real.
ninyo sa larawan

C. Pag-uugnay ng mga halim- Ipakita/Ipaskil ang KWL Kumpletuhin ang kulay sa Color -“Picture Analysis “ Discuss Digital Poster –HANDS ON ( I
bawa sa bagong aralin tsart. Pasagutan ito sa mga Wheel ayon sa tunay na kulay nito. Ipakita sa mga mag-aaral ang larawan DO )
bata. ng isang pari at ipalarawan ito.
Ilalahad ng guro ang tsart ng MAKE YOUR OWN DIGITAL POSTER
mga hamon, suliranin ang
mga tugon nito. 1.Open Gimp,create a new Layer,and
insert the background you want to use.A
textured image of flat background will
do.
2.Create a new Layer for each of the
objects or elements you will include in
your poster.Import or scan your image
and/or photograph on the
computer.Save the image as file.
3.Retrieve the image and/or
photograph.Insert on the layer that you
want to use.Color the
imAGE.Enhance,resize,move image
according to the layout or concept that
you have in mind.
4Insert your texts.Use the Text and Type
tools from your toolbar to create and
place texts in the picture and form fonts
that you think are appropriate for your
theme and main idea.Click on the
picture with the Type tool and select a
box the size of the area you want to add
text.Type in the box,then adjust t5he
size of the text box.
5.Print your finished poster.

D. Pagtalakay ng bagong Itanong: Ang Complementary Colors ay ang Ilahad sa mga mag-aaral ang mga HANDS ON ( We do)
konsepto at paglalahad 1. Ano ang komonwelt magkasalungat na kulay na tungkulin o papel ng mga prayle sa
ng bagong kasanayan # 1 2. Ano-ano ang matatagpuan sa color wheel. Ito ay ilalim ng Patronato Real. Basahin ang
programang panlipunan nabuo dahil sa nagkakaroon ng teksto
pangkabuhayan sa maganda kombinasyon kapag ang
pamahalaang magkasalungat na kulay ay
komonwelt. pinagsama.

E. Pagtalakay ng bagong Itanong: Mahalaga ba ang Tingnan ang larawan. Pag-aralan Gawain 1: Asking some questions not cleared in
konsepto at paglalahad pagkakaroon ng 3 Batas na kung paano ginamit ang Basahin ang teksto making digital poster
ng bagong kasanayan # 2 ipinatutupad para sa Complementary Colors. Anu-ano ang mga tungkulin ng mga
kalayaan ng Pilipinas prayle sa ilalim ng Patronato Real?

F. Paglinang sa kabihasnan Ano ang mga epekto ng mga Pangkatang gawain Pangkatin ang mga mag-aaral. Bawat Do you have a good
(Tungo sa Formative 3 Batas para sa mga pangkat ay bibigyan ng gawaing understanding,have some questions or
Assessment) mamamayang Pilipino kanilang isasagawa. don’t get it in making digital poster?
G. Paglalapat ng aralin sa 1. Sino ang kauna-unahang Ang pagpipinta ay sadyang Tandaan Natin: How do make a digital poster well?
pang-araw araw na buhay nahalal sa komonwelt nakakalibang na gawain. Mga Tungkulin o Papel ng mga Prayle
2. Ano-ano ang mga Maipapahayag ating mga sa Ilalim ng Patronato Real
programang, damdamin. Mas mainam na Anu-ano ang mga mahahalagang
pangkabuhayan sa malaman natin ang gamit ng tungkulin na ito? Isa-isahin
pamahalaang Complementary Colors upang
komonwelt. mabigyan ng buhay an gating mga
obra.

H. Paglalahat ng aralin Pangkatang Gawain Ipapaskil ang larawan na nilikha ng ●Batay sa Gawain 1, ano-ano ang mga Put a check before each statement that
Pangkat 1-Data Ritrieval mga mag-aaral. tungkulin o papel ng describes your attitudes and feelings
Chart tungkol sa mga (Sumangguni sa SURIIN) during and after doing the artwork.
programang, mga prayle sa ilalim ng Patronato
pangkabuhayan sa Real? __1.I realized that art
pamahalaang komonwelt ●Lahat ba ng tungkulin ng mga prayle processes,elements and principles still
Pangkat 2 - Pagsasadula/ ay may mabuting epekto sa mga apply even with the use of technologies.
magtanghal sa mga Pilipino?Alin sa mga ito ang may hindi
programang pangkabuhayan magandang epekto? __2.Ican appreciate the elements and
sa pamahalaang komonwelt principles applied in layouting.
●Batay sa Gawain 2, ano-anong __3.I can apply skills in layouting and
tungkulin ng mga prayle sa ilalim ng photo-editing using new technologies
Patronato Real ang iginuhit ng Pangkat (hardware and software ) in making a
1? poster.
●Ano-anong tungkulin naman ng mga
prayle ang nabanggit sa ginawang tula __4.Ican create an
ng Pangkat 2? advertisement/commercial or
●Sa ipinakitang pagsasadula ng announcement poster
Pangkat 3, ano-anong tungkulin ng
mga prayle ang inyong namalas? __5.Ican expand my imagination while
making a poster.

__6.Ican understand my classmates


better through their participation in
class.

__7.I can accept the remarks and


suggestions of others.

__8.I can see myself improving inhow I


think and work in this activity.

__9.I am happy with,and proud of my


work.

__10.I can clean and take good care of


the things inmy classroom after using
them.
I. Pagtataya ng aralin GAno ang epekto ng Panuto: Isulat sa patlang ang note o a Put a check before each statement that
komonwelt sa ating bansa? rest na bubuo sa measure sa time Mga Tungkulin o Papel ng mga Prayle describes your attitudes and feelings
signature na 4. sa Ilalim ng Patronato Real. during and after doing the activities.
Isa-isahin uli ito.. __1.Ican demonstrate the ability to
sing,read,and write simple musical
notations in the Key of C,G,F majors.
__2.I can analyze the melodic patterns
of songs in C.F.G major keys.
__3.I can sing and play solo or with
group,melodies/songs in C,G,F majors
__4.I cancreate simple melodies in C,G,F,
Majors.
__5. I can sing self-composed melodies
in C,F,G major keys.

J. Karagdagan Gawain para Sagutin ang Tanong:


sa takdang aralin at Bakit itinatag ang Pasagutansa mag-aaralang maikling
remediation pamahalaang komonwelt sa pagusulit.
bansa.
Panuto: Isulat ang T kung ang
pangungusap ay tumutukoy sa
tungkulin ng mga prayle sa ilalim ng
Patronato Real at HT kung hindi.
______1. Mamahala sa sistemang
pang-edukasyon sa bansa. Nasa TG.

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa reme-
diation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking ginamit/ nadis-
kubre na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

Prepared by

MARIA CHAKIE ROSE R. QUIBER


Teacher Noted by

PRIMENCITA G. BAGUIO
School Head

You might also like