You are on page 1of 4

School: STO.

CRISTO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V- TULIPS


GRADES 1 to 12 Teacher: CHERYLYN D. DEVANADERA Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: NOV. 7-11 ,2022 (WEEK 1) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto,ang bahaging ginampanan ng simbahan sa, layunin at mga paraan ng pananakopng Espanyolsa Pilipinas at
ang epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa Pagaganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa
katutubong populasyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natatalakay ang kahulugan ng kolonyalismo at ang konteksto nito kaugnay sa pananakop ng Espanya sa Pilipinas
(Isulat ang code ng bawat Naipapaliwanag ang mga dahilan at layunin ng kolonyalismong Espanyol
kasanayan)
I. NILALAMAN Kahulugan ng Kolonyalismo, mga Dahilan
at Layunin ng Kolonyalismong Espanyol
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng CLMD BOW v3.0
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang PIVOT MODULE 6-12
Pang-Mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan https://www.youtube.com/ https://www.youtube.com/ https:// https:// https://www.youtube.com/
mula sa portal ng Learning watch?v=1ubqvXOYXXY&t=23s watch?v=8xjsS4wUUMA www.youtube.com/watch? www.youtube.com/watch? watch?v=X4eBAakCJbo
Resource v=aFQzo8Gbv-0 v=ZJ1Y-
KD8Vo0&list=PLhGgOJkcpjb
rm9R8i6V0OYHhq6YjSvhWV
&index=5

https://
www.youtube.com/watch?
v=k-
6Yjt_lqkE&list=PLhGgOJkcpj
brm9R8i6V0OYHhq6YjSvhW
V&index=7
B. Iba pang Kagamitang Panturo sagutang papel, kuwaderno, larawan mula sa internet , laptop, tv
II. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Naitanong mo na ba sa iyong Ano ang kolonyalismo? Ano ang mga layunin ng Ano ang naging reaksiyon
at/o pagsisimula ng bagong sarili kung ano ang naging Espanaya sa pananakop sa ng mga katutubong Filipino
aralin buhay noon ng ating mga Pilipinas? sa pagdating ng mga
ninuno? May pagkakatulad Espanyol?
kaya ang mga bagay na
tinatamasa nila noon sa
nararanasan natin ngayon lalo
na pagkakamit ng kalayaan?
B. Paghahabi sa layunin ng Maraming pangyayari ang Isa si Ferdinand Magellan
aralin naganap sa kasaysayan ng ang nagsagawa ng
Pilipinas na nagpatibay at ekspedisyon. Nakatuklasan
nagpatatag sa ating bansa niya ang rutang patungong
ngayon tulad ng masakop ang Silangan sa pamamagitan
Pilipinas ng iba’t ibang bansa ng paglalayag pakanluran.
sa pangunguna ng bansang Ang pagkakatuklas niya ang
Espanya naghantong upang
matunton ang maliliit na
pulo sa ating bansa.
C. Pag-uugnay ng mga Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Gawain sa Pagkatuto Bilang 3: .
halimbawa sa bagong aralin Suriin ng mabuti ang larawan. Tuklasin sa pamamagitan ng
Sagutin ang mga tanong sa pagtingin sa larawan. Ito ay
ibaba. mga layunin ng dayuhan upang
mapasok o maangkin ang isang
teritoryo.
D. Pagtatalakay ng bagong Kolonyalismo– ay tumutukoy May tatlong layunin ang Gawain sa Pagkatuto Bilang Gawain sa Pagkatuto Bilang Gawain sa Pagkatuto Bilang 9:
konsepto at paglalahad ng sa isang patakaran ng tuwirang Espanya sa Pananakop sa 4: Basahin ang teksto sa 7: Pumili ng isa sa mga Lagyan ng tsek (✓) kung ang
bagong kasanayan #1 pagkontrol ng malakas na Pilipinas: ibaba. Tuklasin at ibigay ang gawain upang maipakita sinasaad sa ibaba ay sa layunin at
bansa sa isang mahinang 1. (God) Kristiyanismo — mga kasagutan sa bawat ang iyong saloobin o dahilan ng kolonyalismo at ekis (x)
bansa. Isinasagawa ang bahagi ng kanilang misyon sa kasunod na mga tanong. reaksyon sa mga dahilan ng naman kung hindi. Isulat ang
kolonyalismo sa pamamagitan pananakop ng mga lupain ang Isulat ang sagot sa sagutang layunin ng kolonyang tamang sagot sa iyong sagutang
ng pagkontrol sa kalagayang pagpapalaganap ng katolisimo. papel. Espanyol. papel.
pampolitika ng isang bansa, sa 2. (Gold) Kayamanan —
paninirahan sa lugar, at sa itinuturing na kayamanan ang
pagkontrol sa paglinang ng mga lupaing nasakop sapagkat
likas na yaman nito. Tinatawag napakikinabangan nila ang
na kolonya ang lugar o yamang tao at kalikasan nito.
bansang tuwirang kinontrol at 3.(Glory) Karangalan—
sinakop nito. itinuturing na karangalan ng
mga mananakop ng bansa ang
pagkakaroon ng kolonya o mga
sakop na lupain.
E. Pagtatalakay ng bagong Panoodin ang video sa Panoodin ang video sa Panonood ng video Panonood ng video karagdagang
konsepto at paglalahad ng karagdagang kaalaman karagdagang kaalaman karagdagang kaalaman kaalaman
bagong kasanayan #2 https://www.youtube.com/ https:// https:// https://www.youtube.com/
watch?v=1ubqvXOYXXY&t=23s www.youtube.com/watch? www.youtube.com/watch? watch?v=X4eBAakCJbo
v=aFQzo8Gbv-0 v=ZJ1Y-
KD8Vo0&list=PLhGgOJkcpjb
rm9R8i6V0OYHhq6YjSvhWV
&index=5
F. Paglinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalahat ng aralin sa pang-
araw-araw na buhay
H. Paglalapat ng Arallin Ano ang kolonyalismo? Ano ang mga layunin ng
Espanaya sa pananakop sa
Pilipinas?
I. Pagtataya ng Aralin Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Gawain sa Pagkatuto Bilang 5: Gawain sa Pagkatuto Bilang Gawain sa Pagkatuto Bilang Gawain sa Pagkatuto Bilang 10:
Isaayos ang mga salita upang Punan ng datos ang tsart. Isulat 6: Punan ang kahon ng mga 8: Piliin sa mga sumusunod Piliin sa talaan ang ibig sabihin at
makabuo ng tamang konsepto. sa sagutang papel ang mga sagot upang mabuo ng ang nagsasaad ng tungkol dahilan ng kolonyalismo. Lagyan
Gawing gabay ang sumusunod dahilan at layunin ng concept map ng sa kolonyalismo. Isulat ang ng tsek(✓) kung tumutukoy ito sa
na tanong at pumili sa talaan. Kolonyalismong Espanyol kolonyalismo. Isulat sa titik ng tamang sagot sa layunin ng kolonyalismo, at ekis (x)
 Ano ang kahulugan ng sagutang papel ang sa-got. sagutang papel. naman kung hindi.
kolonyalismo?
 Ano ang nakapaloob sa
salitang kolonyalismo?
J. Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation
III. Mga Tala
IV. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like