You are on page 1of 13

Masusing Banghay Aralin

Paaralan: NUEVA ERA NHS Baitang/Antas: 7-MENDEL Markahan: IKAAPAT


GALILEO
Guro: JONALYN M. LABIAL Asignatura: FILIPINO Petsa Mayo 24,
2023

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pang-unawa sa Ibong Adarna
A. Pamantayang Pangnilalaman bilang isang obra mestra sa Panitikang Pilipino.

Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng ilang


B. Pamantayan sa Pagganap saknong ng koridong naglalarawan ng mga pagpapahalagang Pilipino.

Naibibigay ang kahulugan at mga katangian ng “korido” F7PT-IVa-b-18


C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
a. Naibibigay ang kahulugan ng korido;
b. Naiisa-isa ang mga katangian ng korido;
c. Nakabubuo ng isang akrostik tungkol sa katangian at kahulugan ng
korido.
II. NILALAMAN Kahulugan at katangian ng Korido (Ibong Adarna)
III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino 7, p. 146
1. Gabay ng Guro

2. Kagamitang Pang-Mag-aaral Filipino 7, Alternative Delivery Mode, Modyul 1, Unang Edisyon, 2020
3. Teksbuk Baybayin 7: Paglalayag sa Wika at Panitikan pp. 303-317
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, projector, powerpoint presentation, speaker, video clips, strips,
tsart, larawan

IV. PROSESO
NG
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
PAGKATUTO
(7E’s)
A. Panimulang A. Panalangin
Gawain Maari mo bang pangunahan ang
1.Paglahok panalangin ____________.
Opo.
(Elicit)

(Indicator 5) B. Pagbati
Managed learner Magandang umaga sa lahat.
behavior Magandang umaga po, Gng. Labial.
constructively by C. Pagpapanatili ng Kalinisan at Kaayusan
applying positive Bago kayo maupo, maaari bang pulutin
and non-violent ninyo ang mga kalat at ayusin ang inyong
discipline to ensure mga upuan?
learning-focused Opo.
environments. Ngayong umaga ay matutunghayan
ninyo ang isang nilalang na puno ng mahika.
Ngunit bago yan, ano ba ang nararapat gawin
ng isang mabuting mag-aaral.

Pindutin ang silent mode at itago ang


cellphone.
Maupo ng matuwid.
Makinig po sa mga panuto.
Huwag po mag-ingay.
*Use effective verbal Magaling. Huwag niyo ring kalimutang Unawain ang mga binasa at
and non-verbal sundin ang health protocol, maghugas ng makilahok sa klase.
classroom kamay bago at pagkatapos humawak ng
communication anumang bagay. Magsanitize ng kamay
strategies to support gamit ang alcohol.
learner Kapag itinaas ko ang aking kaliwang
understanding, kamay na nakasara, ibig sabihin ay huwag
participation, maingay. Naunawaan ba?
engagement, and
achievement. Maaasahan ko ba yan sa inyo?

D. Pagtatala ng Liban Opo.


(PPST 4.1.2) May liban ba sa araw na ito?
(Indicator 7) Opo.
Planned, managed E. Balik-aral sa Nakaraang Aralin
and implemented Ano ba ang tinatalakay ninyo noong
developmentally huling tagpo sa ikatlong kwarter? Meron po.
sequenced teaching
and learning Tama!
processes to meet Tingnan natin kung lubos niyong
curriculum naunawaan ang nakaraang aralin. Tatawagin
requirements and natin ang gawaing ito na “ITAAS MO PA, Balita.
varied teaching BEBE!”
contexts. Hahatiin ko ang klase sa tatlong
pangkat. Bawat pangkat ay tutukuyin kung
anong pamamaraan nang pagbabahagi ng
(PPST 1.1.2) isang balita ang bawat larawan na aking
(Indicator 1) ipapakita. Itataas ng piling mag-aaral ang
Apply knowledge of plakard ng napili ninyong sagot.
content within and Handa na ba kayo?
across curriculum
teaching areas.

Handa na po!
pasulat

pampaningin

Pasalita

pampaningin

Magaling! pasalita
Ang nanalong pangkat ay ______.
Bigyan natin ng tatlong palakpak.

F. Paglalahad ng Layunin

Basahin ang mga layunin na dapat


ninyong matamo sa araw na ito.
Pagkatapos ng tiyak na Gawain, 75%
ng mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Naibibigay ang kahulugan ng korido;
b. Naiisa-isa ang mga katangian ng
korido;
c. Nakabubuo ng isang akrostik tungkol
sa katangian at kahulugan ng korido.

Maaasahan ko bang makikiisa kayo sa


pagkatuto ngayong araw na ito?
Opo.
B. Paglalahad ng Ngayon, nais kong malaman kung
Aralin anong hayop ang inyong mga alaga. May
2. Pagpukaw ng ipapakita akong larawan ng mga hayop. Para
Interes (Engage) malaman ko ang inyong mga alagang hayop,
gagayahin ninyo ang tunog ng hayop na
aking ipapakita.
Naunawaan ba?
(Pagpapakita ng larawan ng mga hayop at Opo.
pinakahuli ang ibon)
(Indicator 6)
Used differentiated,
developmentally
appropriate learning
experiences to
address learners’
gender, needs,
strengths, interests
and experiences.
Sino sa inyo ang may alagang ibon?
Ano ang kakaibang katangian ng inyong
(Indicator 8)
alagang ibon? Ako po.
Selected, developed,
Sa anong paraan kayo napapasaya ng
organized and used
inyong alaga? Malambing.
appropriated
teaching and
Magaling!
learning resources, Ang tekstong tatalakayin natin ngayong Napapagaan nito ang aming
including ICT, to damdamin.
araw ay may kinalaman sa ibon.
address learning Kilala niyo ba ang haring ibon ng
goals. Pilipinas?
Panoorin ninyo ang maikling bidyo
*Integration tungkol Agila ng Pilipinas.
Araling Panlipunan (https://www.youtube.com/watch?
v=m8LhPoeCoNE) Agila po.
Tulad ng napanood ninyo, may isang
makapangyarihang ibon rin sa ating
babasahing akda ngayon ang tiyak na
kagigiliwan ninyo.

Paghahawan ng Balakid

Ngunit bago yan, alamin muna natin ang


kahulugan ng mga salitang nasa strip na
hawak ng mga piling mag-aaral. Hahanapin
ninyo ang kahulugan ng mga mahihirap na
salita na kulay pula. Lalapit ang may hawak
nito sa kulay asul na salita.
Naunawaan ba?
malihis
binusan
lalang
tinuran
tinubuan maligaw
binuhusan
likha
binanggit
pinanganakan
3. Paggalugad Ngayon, bawat pangkat ay pipili ng
(Explore) bilang mula sa Mahiwagang Skrin. Ang
bilang na inyong mapipili ay may kaakibat na
gawain.Tatawagin nating BASA-DIKIT ang
(Indicator 4) gawaing ito.
Managed classroom
Pangkat 1-Bubble Map
structure to engage
learners, Idikit ang mga bilog ng inyong mga
hinuhang salita na may kaugnayan sa korido.
individually or in
groups, in Pangkat 2-Gallery Walk
meaningful
exploration, Babasahin at susuriin ng pangkat ang
discovery and hands- mga larawan na mula sa bahagi ng akda na
on activities within a nakadikit sa pisara. Pagkatapos basahin at
range of physical suriin, ididikit ninyo ang mga katangian na sa
tingin ninyo angkop sa akda.
learning
environments. Pangkat 3-Spider Map

Idikit ang inyong mga salita na sa


palagay ninyo ay isa sa mga katangian ng
korido.

Pamantayan:
(Indicator 5) Kawastuhan ng nilalaman 10
Managed learner Angkop na pagkalahad/
behavior pagka-ulat 5
constructively by Pagkakaisa at Disiplina 5
applying positive Kabuuan 20
and non-violent
Paalala: Huwag magtulakan at pakihinaan
discipline to ensure
ng boses upang hindi madistorbo ang ibang
learning-focused pangkat. Kung may katanungan, itaas lamang
environments. ang inyong kamay.

Handa na ba kayo?
Simulan na!

Opo!
4. Pagpapaliwanag Ngayon, tunghayan natin ang ulat ng
(Explain) bawat pangkat tungkol sa kanilang gawain.
Magaling!
Tatlong bagsak para sa lahat.
Batay sa inyong pangkatang gawain, ano
(PPST 1.1.2) kaya ang paksa natin ngayong araw?
(Indicator 1)
Apply knowledge of Tama! Kahulugan at katangian ng Korido.
Ano naman ang pamagat ng akda ng
content within and
mga piling bahagi na binasa ninyo?
across curriculum Tumpak!
teaching areas. Tingnan natin ang bubble map ng unang Ibong Adarna.
pangkat.

Anong uri ng akda ang Ibong Adarna?


Magaling!
Maaari mo bang basahin ang isa sa mga
kahulugan ng Korido na nasa bubble map? Korido
Sa anong panahon lumaganap ang
Korido?

Sino kaya sa palagay ninyo ang nagdala Panahon ng Espanyol.


ng korido sa ating bansa at kailan?
Ang Korido ay lumaganap sa panahon
ng Espanyol.

(PPST 1.5.2)
(Indicator 3) Napakagaling!
Applied a range of Ano ba ang ibig sabihin ng salitang
korido? Pinaniniwalaan na nakapasok ito sa
teaching strategies
Pilipinas sa pamamagitan ni Miguel
to develop critical Lopez De Legazpi noong 1600.
and creative Maaari mo bang basahin ang isa pang
thinking, as well as kahulugan ng Korido na nasa bubble map?
other higher-order Paano isinulat ang korido? Ito ay mula salitang Mexicano na
thinking schools. “corrido” na ang ibig sabihin ay naganap
na pangyayari.
Tumpak!
Ano pa?
Sa paghahanap ng mga prinsipe sa lunas Anyong patula.
sa sakit ng hari, may nakatagpo ba silang Ang Korido ay nasusulat sa anyong
mga babae? patula dahil binubuo ito ng mga taludtod
Ano ang nangyari nang sila’y at saknong.
magkakilala?
Ano ngayon ang paksa ng korido? Tulang Pangromansa
Kapag pag-ibig ang paksa ng korido,
anong uri ito ngayon ng tula?
Mayroon po.
Tama!
Sila po ay nagkagustuhan.
Tingnan natin ang awtput ng ikalawang Pag-ibig.
pangkat.
Ang korido ay isang tulang
pangromansa.
O, Birheng kaibig-ibig
Ina naming nasa langit,
liwanagin yaring isip
nang sa layo’y di malihis.

Maari mo bang basahin ang unang


katangian?
Ano ang napapansin niyo sa unang linya
ng akda?

Tama!
Paano mo ito maiuugnay sa
pananampalataya? Pananampalataya

Binanggit ang salitang Birhen.


Paano mo maihahalintulad ang
katangiang ito ng korido sa kaugalian nating
mga Pilipino?
Ang korido ay nagpapakita ng
Ano ang masasabi mo sa paraan ng pananalig at pananampalataya.
pagbigkas ng korido?

Magaling! Likas na maka-diyos ang mga


Pilipino.
*Integration Sila nga’y binusan lamang
Music Nitong tubig na may lalang Ang korido ay binibigkas sa
Nang mabasa’y nangabuhay tiyempong mabilis o allegro.
Mga bato’y nagsigalaw

Ano ang hiwaga mayroon ang tubig na


makikita sa bahaging ito?

Tama! Kapani-paniwala ba ito?


Kung gayon, ano kaya ang katangian ng Makapangyarihan dahil nabuhay ang
korido? taong bato nang buhusan ng tubig.

Hindi po.

Magaling! May mga pangyayaring nagpapakita


Suriin naman natin ang awtput ng ikatlong ng kapangyarihan o kababalaghan.
pangkat.

Itong hari kong tinuran


Si Don Fernando ang ngalan
Ang kaniyang tinubuan
Ang Berbanyang kaharian

Anong salita ang nasa galamay ng


gagamba?
Ano ang ibig sabihin ng sukat?
Sukat
Ang sukat ay kalahatan ng mga
konsepto ng haba, lawak at bolyum.
Papaano natin susukatin ang tula?
Bibilangin ang bawat pantig ng mga
salita sa bawat taludtod.
(PPST 1.4.2) Tumpak!
(Indicator 2) Ano ang sukat ng unang taludtod?
Used a range of Sa pangalawa?
teaching strategies Pangatlo?
that enhance learner Sa huling taludtod? Walo
Walo pa rin
achievement in
Walo
literacy and Walo pa rin
numeracy skills.
Ilang pantig ang bumubuo sa bawat
taludtod ng korido?

*Integration Ano ba ang ibig sabihin ng tugma? Ang korido ay binubuo ng walong
Mathematics pantig sa isang taludturan.
Tama.
Pansinin naman natin ang huling titik ng Ito ay ang pagkakapareho ng dulong
huling salita sa bawat taludtod. tunog.

Magkatugma ba kung ang bawat


taludtod ay nagtatapos sa katinig na ng,y, at
w?

Paano kapag ang sinundang patinig ng


mga titik ay magkaparehong patinig a,
magkatugma ba ito? Depende sa patinig na sinundan
nito.

Paano kung magkaiba?

Magkatugma ito kung magkapareho


ang sinundang patinig ng nabanggit na
katinig.
Napakagaling!
Paano ang tamang pagbabahagi ng Kapag magkaiba ang sinundang
Korido? patinig ng mga nabanggit na katinig,
Magaling! hindi ito magkakatugma.
Bigyan natin ng tatlong palakpak ang
nanalong pangkat.
Ito’y babasahin.
5. Pagpapalawak Upang lubos ninyong maunawaan ang
(Elaborate) ating aralin sa araw na ito, may inihanda
akong isa na namang gawaing tiyak na
masisiyahan kayo. Tatawagin natin itong
“YOU COMPLETE ME”.

Sa pareho pa ring pangkat, pabilisan


kayo sa pagdagdag ng mga nawawalang titik
upang mabuo ang akronim ng korido. Ang
unang pangkat na makakatapos ay siyang
tatanghaling panalo.
Handa na ba kayo?

Handa na po!
(Indicator 5) Ang nanalong pangkat ay ______.
Managed learner
behavior Magaling! Sa mga nahuling pangkat, tama
constructively by ang inyong sagot at kailangan lang dagdagan
applying positive ang bilis sa paggalaw. Panatilihin ang sigasig
and non-violent sa pagkatuto.
discipline to ensure Tatlong palakpak para sa lahat.
learning-focused
environments.

6. Pagpapalawig May nakahanda akong gawain para sa


(Extend/ inyo at tatawagin natin itong “BOLAHIN
Enrichment) MO AKO WITH A TWIST!” Ipapasa ninyo
ang bola habang may musika. Titigil ang bola
(PPST 1.5.2) kapag tumigil ang musika. Kung sino man
(Indicator 3) ang matatapatan ng bola ay siyang sasagot sa
aking katanungan. Maaaring ipasa nang isang
Applied a range of
beses ang bola sa kaibigan kapag hindi
teaching strategies nasagot ang tanong.
to develop critical Handa na ba kayo?
and creative Batay sa mga gawain, ano ang korido?
thinking, as well as Kantahin mo ang iyong sagot. Handa na po!
other higher-order
thinking schools.
Ang korido ay mula sa salitang
Magaling. May iba pa bang kasagutan? “corrido” o “occurido” na ang ibig
sabihin ay isang naganap na pangyayari.

Napakagaling! Ang korido ay nasusulat sa anyong


Maaari ba kayong magbigay ng katangian patula at ito ay isang tulang
ng korido sa pamamagitan ng tableau? pangromansa.

Ipakita ang iba pang katangian ng korido


sa isang galaw. Ang korido ay nagpapakita ng
pananalig at pananampalataya.

Maaari mo bang ipakita sa pamamagitan


ng ekspresyon ng mukha ang ibang katangian
ng korido? Ang korido ay binibigkas sa
tiyempong mabilis o allegro.

Paano mo naman ilalarawan ang ang anyo


ng pagkakasulat ng korido sa pamamagitan
ng pagbibilang at tunog? May mga pangyayaring nagpapakita
ng kapangyarihan o kababalaghan.

Maaari mo bang ipakita ang paraan ng Ang korido ay binubuo ng apat na


pagpapahayag ng isang korido? taludtod at may walong pantig sa isang
Magaling! taludturan. Isahan ang tugma nito.
Lubos niyo ngang naunawaan ang ating
aralin ngayon!
Ito’y babasahin. Hindi aawitin.
7. Pagtataya Ngayon, susukatin natin ang inyong
(Evaluate) natutunan sa araw na ito. May inihanda
akong gawain. Ihanda ang inyong mga
panulat at sagutan ang maikling pasulit.

I. Panuto: Basahin at unawain ang bawat


pahayag. Isulat ang T kung tama ang
pahayag at M naman kung ito ay mali.

_____1. Ang korido ay pumasok sa Pilipinas


taong 1600 at ito ay mula sa salitang
Espanyol na “occurido” na ibig sabihin ay
(PPST 5.1.2) naganap na pangyayari.
(Indicator 9)
_____2. Isahan ang tugma ng korido.
Designed, selected,
organized and used _____3. Ang korido ay may labin-dalawang
diagnostic, formative pantig sa bawat taludturan.
and summative
_____4. Mabilis ang pagbigkas ng korido sa Mga sagot:
assessment
strategies consistent kumpas na martsa o allegro. 1. T
with curriculum
_____5. Ang mga pangyayari sa korido ay 2. T
requirements
kapani-paniwala at maaaring maganap sa
totoong buhay. 3. M

II. Panuto: Isulat sa patlang at titik ng 4. T


tamang sagot.
5. M
_____6. Ang sumusunod na pahayag ay
katangian ng korido. Alin ang hindi kasali? 6. B

a. May 8 pantig sa bawat taludtod. 7. C


b. May 12 pantig sa bawat taludtod.
c. Naglalaman ng mga di-kapani-paniwalang 8. B
pangyayari
d. Nagpapakita ng kabayanihan ng 9. D
pangunahing tauhan
10. A
_____7. Basahin ang tula sa ibaba. Ano ang
uri nito nito batay sa sukat?
“At kung hindi, sa aba mo!
Ikaw ay magiging bato,
Matutulad kang totoo
Kay Don Pedro’t kay Don Diego”

a. Awit b. Epiko
c. Korido d. Soneto

_____8. Bakit mahalagang pag-aralan ang


Ibong Adarna kahit ito ay dayuhang
panitikan?

a. Dahil ito ay dinala sa Pilipinas ng mga


Kastila at lahat ng kanilang dinala ay dapat
nating pahalagahan.
b. Dahil ito ay bahagi ng kulturang Pilipino
at kapupulutan ng mga aral.
c. Dahil magiging tanyag tayo kapag alam
natin ang mga akdang pampanitikang katulad
ng Ibong Adarna.
d. Dahil ito ay kasama sa mga aralin sa
Filipino.

_____9 Ang Ibong Adarna ay isang tulang


romansa. Alin sa mga sumusunod ang di-
kaugnay ng pahayag?

a. Ang Ibong Adarna ay may mga tauhang


napapabilang sa mga kaharian tulad nina
Reyna Valeriana, at Haring Fernando.
b. Ang Ibong Adarna ay naglalaman ng mga
kamangha-manghang pangyayaring katulad
ng mga tulang romansa.
c. Ang Ibong Adarna ay nagsasalaysay ng
pakikipagsapalaran at kabayanihan ng mga
tauhan kaya ito’y isang tulang romansa.
d. Ang Ibong Adarna ay nagsasalaysay ng
mga pangyayaring nagaganap sa tunay na
buhay kaya ito’y tulang romansa.

_____10. Ano ang mahalagang detalye ng


tula sa ibaba?

Ibon itong kung dumating


Hatinggabi nang malalim
Ang pagkantang malalambing
Katahimikan kung gawin

Pitong awit na maganda


Pito rin at iba-iba
Sa balahibong itsura
Ilalabas ng Adarna

a. Ang Ibong Adarna na isa sa mahahalagang


tauhan sa korido ay nagtataglay ng kakaibang
kapangyarihan.
b. Ang Ibong Adarna ay isang koridong
binubuo ng 12 sukat.
c. Ang Ibong Adarna ay isang sinaunang
panitikan na sinulat ng mga ninuno.
d. Ang Ibong Adarna ay isang tulang
romansa at ang mga pangyayari rito ay
nagaganap sa tunay na buhay.

Tapos na ba kayo?
Iwawasto natin ang inyong mga papel.
Para sa inyong karagdagang gawain, may
C. Karagdagang
inihanda akong dalawang gawain.
Pagsasanay
A. Ibigay ang kahulugan at katangian ng
korido gamit ang tsart.
B. Magsaliksik kung sino-sino ang mga
tauhan ng Ibong Adarna at tukuyin ang mga
katangian nito.

V. MGA TALA

VI. MGA
PAGNINILAY

a. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya

b. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation

c. Nakatulong baa
ng remedial?
Bilang ng mag-
aaral ba nakaunawa
sa aralin.

d. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?

e. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?

f. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?

g. Anong
kagamitang
panturo ag aking
naidibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

Ihinanda ni: Checked by:

JONALYN B. MALONES-LABIAL SARAH C. TORRALBA


Guro sa Filipino 7 School Head

You might also like