You are on page 1of 4

School Grade Level Eight

Teacher Learning Araling Panlipunan


Area (Kasaysayan ng Daigdig)
LESSON Teaching Date Quarter 4th Quarter
EXEMPLAR and Time

WEEK 8
I. LAYUNIN  
Ang mag-aaral ay…
naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipag- ugnayan at
sama-samang pagkilos sa kontemporanyong daigdig tungo sa pandaigdigang
A. Pamantayang Pangnilalaman kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran.
 Ang mag-aaral ay…
aktibong nakikilahok sa mga gawain, programa,proyekto sa antas ng komunidad at
bansa na nagsusulong ng rehiyonal at pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa,
B. Pamantayan sa Pagganap pagtutulungan, at kaunlaran.
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga dahilan, mahahalagang pangyayaring naganap at
MELC-Kung mayroon, isulat ang bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.
pinakamahalagang kasanayan sa pagkatuto
 Naiisa-isa ang mga dahilan ng pag-usbong ng ng unang
D. Pagpapaganang Kasanayan digmaang pandaigdig.
(Kung mayroon, isulat ang  Nasusuri ang mga mahahalagang pangyayari na naganap ng
pagpapaganang kasanayan.) unang digmaang pandaigdig
E. Pagpapayamang Kasanayan
 Nakapagbibigay ng katwiran sa pagpupunyaging makamtam
(Kung mayroon, isulat ang
ang kapayapaan ng mga bansa sa daigdig.
pagpapayamang kasanayan.)
II. PAMANTAYAN NG NILALAMAN
Heograpiyang Pantao
 
III. KAGAMITAN PANTURO
 Araling Panlipunan Ikawalong Baitang PIVOT IV-A Learner’s
Material Unang Markahan Unang Edisyon, 2020
 Kasaysayan ng Daigdig. Araling Panlipunan- Modyul para sa
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Mag-aaral Unang Edisyon, 2014 Modyu
b. Mga Pahina sa Kagamitang
Pangmag-aaral MELC PIVOT 4A BOW 4QUBE, Curriculum Guide: p. 216
Modyul ng Mag-Aaral Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig
c. Mga Pahina sa Teksbuk pahina 446 – 469 Learning Resource Material
d. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning Kasaysayan ng Daigdig. Araling Panlipunan- Modyul para sa Mag-
Resource aaral Unang Edisyon, 2014 Modyul pahina 446-457
B. Listahan ng mga Kagamitang
Panturo para sa mga Gawain sa https://lrmds.deped.gov.ph/k_to_12
Pagpapaunlad at https://tinyurl.com/PIVOT4ACLMD.
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN  
A. Panimula
Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang
At napahahalagahan
the very beginningangof natatanging
the class, the kultura ng mga rehiyon, bansa
teacher
at mamamayan sa daigdig (lahi, pangkat- etnolingguwistiko, at
smiled to convey to the learners that they are
welcome andsatodaigdig).
relihiyon promote nasusuri
open communication
ang kondisyong heograpiko sa
between
panahon ng mga unang tao sa daigdig3),naipaliliwanag ang uri ng
the teacher and learners. (indicator
pamumuhay
Some parts of ng
themga unang
lesson tao sawere
proper daigdig.
used,
translated and explained into English. (indicator 2)
Mga gawaing panimula:
Rules and regulations on the classroom 1. Pagdarasal
were done to have a productive classroom 2. Pagtalakay ng mga dapat/hindi gawin sa loob ng silid aralan at
with focused, attentive and on-task student. habang nagkaklase
The teachers also remind the learners 3. Pagbibigay ng mga pamantayan ng tamang Gawain sa panahon ng
about COVID 19 classroom precautions. pandemya.
(indicator 4). 4. Magsisimula ang aralin sa pamamagitan ng isang quotation na
“Take away the cause, and the effect ceases” by Miguel de Cervantes

he  Maglalaro ang mag-aaral ng One Millionaire biglang


pagbabalik-aral.
the  Susuriin ng mga mag-aaral ang pangyayari at aalamin ang
. The magiging bunga o resulta nito sa pamamagitan ng pagbuo ng
mga call-outs ideas.
ge
 Susuriin ng mag-aaral ang mga slide pictures at aalamin ang
nais ipapahiwatig ng mga ito.

Visual aids are those instructional devices which are used in the
The teacher will use Inquiry-based classroom to encourage learning and make it easier and motivating.
approach by giving essential The material like models, charts, film strip, projectors, radio,
questions to learners so that they television, maps etc called instructional aids. (Rather, 2004). Visual
are able to understand the lesson. aids are effective tool that “invest the past with an air of actuality.”
Visual aids distribute the learners with true knowledge

 Magbibigay ang mag-aaral ng kanilang sariling kahulugan ng


salita na “DIGMAAN”

 Malayang talakayan hinggil sa mahahalagang pangyayari na


B. Pagpapaunlad naganap ng unang digmaang pandaigdig.
 Punan ang bubble concept map upang maipakita ang mga
Numeracy skills were shown in
dahilan ng unang digmaang pangyayari.
this activity therefore
mathematics subject was
integrated into this lesson.
Learners identify the ranking of
religions. (indicator 1)

According to Burton “Visual aids are those sensory objects or images


The teacher will also use the Lecture- which initiate or stimulate and support learning”. Kinder, S. James;
Discussion Method specifically describe visual aids as “Visual aids are any devices which can be used
TheMeaningful
teacher willVerbal
use ICTLearning
integration
so that to make the learning experience more real, more accurate and more
since
theainformation
video will bewill
usedbe for
presented in a active”.
generalization
systematic way.
of the concept
C. PAKIKIPAGPALIHAN

The teacher provided group task in which all


learners share the authority of setting goals,
assessing learning and facilitating learning.
The activity helps the learner to be
independent to think through on their own.  Think-Pair-Share
a. Ganyakin ang mga mag-aaral na ihayag ang kanilang
(indicator 6)
mga ideya sa napiling kapareha
b. Buuin ang story web na maghahayag ng mga dahilan,
mahahalagang pangyayaring naganap at bunga ng
The teacher gives 10mins to the learners to Unang Digmaang Pandaigdig.
finish their group task so that they are able c. Sundin ang mga sumusunod na mga gabay sa paggawa:
to create a learning environment for 1. Maayos na nailalahad ang Gawain
learners to have active engagement and 2. Malinaw ang pagkakasunod-sunod ng datos
3. Malikhaing naipadama ang mensahe ng pahayag.
self-motivation to finish the activity.
4. Nakatulong ang mga pahayag sa higit na pag-unawa
(indicator 7) sa aralin.
d. Ipahayag ang iyong nagawa sa klase.
Social constructivism, a social learning theory developed by
The teacher mentioned in the group tasks Russian psychologist Lev Vygotsky, posits that individuals are
that there are some learners who are not active participants in the creation of their own knowledge
able to participate because there are sick. (Schreiber & Valle, 2013). Vygotsky believed that learning takes
place primarily in social and cultural settings, rather than solely
These learners are given special task to
within the individual (Schreiber & Valle, 2013).
undergo. (indicator 8)
D. PAGPAPALALIM  Inaasahan ang mga mag-aarl ay makapagbibigaya
ng katwiran sa mga sumusunod na tanong:
1. Naniniwala ka bai to ay na ito ay nag-iwan ng
The teacher will also use mga aral na maaaring magsilbing gabay sa
Interdisciplinary Approach since the pagpapanatili ng kapayapaan at katiwasyon sa
summative test is integrated to other buong daigdig?
discipline such as Filipino. 2. Kaya mo bang makiisa sa pagpapalaganap ng
kapayapaan sa buong daigdig? Sa iyong bansa?

 Hahatiin ang mag-aaral sa tatlong pangkat at ang


bawat pangkat bibigyan ng mga Gawain na nasa
ibaba upang maipahayag ang maaari mong gawin
upang mapanatili ang katiwasayan at kapayapaan sa
mundong iyong ginagalawa. Gamit ang sumusunod
na mga pamantayan:

1. Maayos na naihayag ang mensahe ng


Gawain
2. Malikhaing naihayag ang mensahe
3. Naging kaiga-igaya sa paningin o sa pandinig
ang Gawain
4. Kapansin-pansin ang maayos na
pagkakaugnayan ng Gawain sa kasalukuyang
panahon

Unang Pangkat: Sumulat na liham para sa kapayapaan at


igawa ito sa blog sa Internet.

Pangalawang Pangkat: Gumuhit cartoon na


makapaghahayag ng iyong pagnanais na mapanatili ang
Pangatlong Pangkat: Bumuo ng isang awit ng kapayapaan
kapayapaan at katiwasayan sa mundong iyong ginagalawan.
na makapaghihikayat sa pandaigdigang mamamayan na
makiisa as pagpapanatili ng kapayapaan sa buong mundo.
 Pagsasagot ng mag-aaral sa pagtataya.

Learning by doing refers to a theory of education


expounded by American philosopher John Dewey. It's a
hands-on approach to learning, meaning students must
interact with their environment in order to adapt and
learn.
V. PAGNINILAY
Tatlong (3) konsepto na natutunan ko mula sa Aralin:
The teacher will use Reflective 1. _________________________________________________
Learning so that learners with the 2. _________________________________________________
help of the teacher can address the 3. _________________________________________________
gaps on their learning process. Dalawang (2) mahahalagang bagay na ayaw kong makalimutan sa
Aralin:
1. _________________________________________________
2. __________________________________________________
Isang (1) Gawain na gusto subukan mula sa aking natutunan sa
Araling ito: _______________________________________________

You might also like