You are on page 1of 4

School Grade Level Eight

LESSON Teacher Learning Area Araling Panlipunan


EXEMPLAR (Kasaysayan ng Daigdig)
Teaching Date Quarter 1st Quarter
and Time

WEEK 2
I. LAYUNIN  
Ang mag-aaral ay…
naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang kapaligiran na
nagbigay-daan sa
pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog
A. Pamantayang Pangnilalaman sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon
 Ang mag-aaral ay…
nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon
ng mga pamana ng mga sinaunang kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa
susunod na henerasyon
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto Napahahalagahan ang natatanging kultura ng mga rehiyon, bansa, at
mamamayan sa daigdig (lahi, pangkat-etnolingguwistiko, at relihiyon
MELC-Kung mayroon, isulat ang
sa daigdig). (MELC 2)
pinakamahalagang kasanayan sa pagkatuto
 Naiisa-isa ang mga saklaw ng heograpiyang pantao sa
D. Pagpapaganang Kasanayan pamamagitan ng concept map.
(Kung mayroon, isulat ang  Nailalahad ang mahahalagang katangian ng wika, relihiyon,
pagpapaganang kasanayan.) lahi at pangkat-etniko sa mga piling bahagi ng daigdig.
E. Pagpapayamang Kasanayan
 Napahalagahan ang mga katangian ng saklaw ng
(Kung mayroon, isulat ang
heograpiyang pantao sa pamumuhay ng tao.
pagpapayamang kasanayan.)
II. PAMANTAYAN NG NILALAMAN
Heograpiyang Pantao
 
III. KAGAMITAN PANTURO
 Araling Panlipunan Ikawalong Baitang PIVOT IV-A Learner’s
Material Unang Markahan Unang Edisyon, 2020
 Kasaysayan ng Daigdig. Araling Panlipunan- Modyul para sa
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Mag-aaral Unang Edisyon, 2014 Modyu
b. Mga Pahina sa Kagamitang
Pangmag-aaral MELC PIVOT 4A BOW 4QUBE, Curriculum Guide: p. 216
Araling Panlipunan Ikawalong Baitang PIVOT IV-A Learner’s Material
c. Mga Pahina sa Teksbuk Unang Markahan Unang Edisyon, 2020 pahina 14-17
d. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning Kasaysayan ng Daigdig. Araling Panlipunan- Modyul para sa Mag-
Resource aaral Unang Edisyon, 2014 Modyul pahina 31-35
https://lrmds.deped.gov.ph/k_to_12
https://tinyurl.com/PIVOT4ACLMD.
B. Listahan ng mga Kagamitang
https://www.slideshare.net/olhen/deepen-heograpiyang-pantao
Panturo para sa mga Gawain sa
https://www.youtube.com/watch?v=DUe3jB8A9-U
Pagpapaunlad at
https://www.youtube.com/watch?v=XLkMLlK1VpQ
Pakikipagpalihan
https://www.youtube.com/watch?v=NR7LBbyPNaE

IV. PAMAMARAAN  
A. Panimula
Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang
Atnapahahalagahan
the very beginning angofnatatanging
the class, the teacher
kultura ng mga rehiyon, bansa
smiled to convey to the learners that they are
at mamamayan sa daigdig (lahi, pangkat- etnolingguwistiko, at
welcome
relihiyonand
sa todaigdig).
promotenasusuri
open communication
ang kondisyong heograpiko sa
between the teacher and learners. (indicator 3)
panahon ng mga unang tao sa daigdig ,naipaliliwanag ang uri ng
pamumuhay
Some parts ofngthe
mgalesson
unangproper
tao sa daigdig.
were used,
translated and explained into English. (indicator 2) Mga gawaing panimula:

1. Pagdarasal
2. Pagtalakay ng mga dapat/hindi gawin sa loob ng silid aralan at
habang nagkaklase
Rules and regulations on the classroom 3. Pagbibigay ng mga pamantayan ng tamang Gawain sa panahon ng
were done to have a productive classroom pandemya.
with focused, attentive and on-task student. 4. Magsisimula ang aralin sa pamamagitan ng isang quotation na “
The teachers also remind the learners Everybody else needs mirrors to remind themselves they are. You’re
about COVID 19 classroom precautions. no different”
(indicator 4).

 Maglalaro ang mag-aaral ng One Millionaire biglang


pagbabalik-aral.
he  Ibibigay ng guro ang mga layunin ng aralin na dapat
matutunan.
the  Gagawin ng mag-aaral ang Four Pics in One Word!
. The Aalamin ng mga mag-aaral kung ano ang nais ipahiwatig ng
ge simbolo o larawan na ipapakita ng guro at sasagutan nila ang
mga gabay na tanong.

The teacher will use Inquiry-based


approach by giving essential
questions to learners so that they
are able to understand the lesson.

Visual aids are those instructional devices which are used in the
classroom to encourage learning and make it easier and motivating.
The material like models, charts, film strip, projectors, radio,
television, maps etc called instructional aids. (Rather, 2004). Visual
aids are effective tool that “invest the past with an air of actuality.”
Visual aids distribute the learners with true knowledge

 Gagawin ng mag-aaral ang gawaing YOU COMPLETE ME:


Isulat ang mga nawawalang letra sa ibaba upang makabuo
ng salita. Alamin ang pagkakaunawa sa salitang nabuo
sagutan ang tanong na nasa ibaba. Isulat ito sa loob ng
kahon.

H G A P A G P
B. Pagpapaunlad  Ipapanuod ang isang video hinggil “hello around the round”
matapos ito ang mag-aaral ay maglalaro ng “Let’s Talk“at
Numeracy skills were shown in
malayang talakayin hinggil sa wika.
this activity therefore
 Maglalaro ang mag-aaral ng “Guess What?” at pagkatapos
mathematics subject was nito hahayaang magkabuo ang mag-aaral ng sariling
integrated into this lesson. konsepto hinggil sa relihiyon sa pamamagitan ng isang
Learners identify the ranking of malayang talakayan.
religions. (indicator 1)  Pagsusuri sa isang Pie Graph hinggil sa iba’t-ibang relihiyon
sa buong mundo.
 Maglalaro ang mag-aaral ng “Guess Who?” at masusuri ang
mga larawang naipakita ng guro hinggil sa lahi.
The teacher will also use the Lecture-  Maglalaro ang mag-aaral na laro na “Simple sila Noon Sikat
Discussion Method specifically sila Ngayon” at iuugnay ang mga larawan sa pangkat-etniko.
Meaningful Verbal Learning so that  CONCEPT MAP: Ang mag-aaral ay inaasahan na
the information will be presented in a makapagbibigay ng mga salita na may kaugnayan sa
heograpiyang pantao. Gamit ang ang mga salitang ito ay
systematic way.
makabubuo ang mag-aaral ng sariling kahulugan ng
heograpiyang pantao.
 Malayang talakayan hinggil sa katangian ng mga
saklaw ng heograpiyang pantao (human geography)
ang pag-aaral ng wika, relihiyon, lahi, at pangkat-
The teacher will use ICT integration etniko sa iba’t ibang bahagi ng daigdig
since a video will be used for According to Burton “Visual aids are those sensory
generalization of the concept objects or images which initiate or stimulate and
support learning”. Kinder, S. James; describe visual
aids as “Visual aids are any devices which can be used
to make the learning experience more real, more
accurate and more active”.

C. PAKIKIPAGPALIHAN  Hatiin ang klase sa apat na pangkat.


Inaasahan ang bawat pangkat ay magbibigay mga
halimbawa ng pagpapahalaga sa relihiyon sa lipunan, sining
The teacher provided group task in which all at kultura, politika at pag papahalaga/ moralidad. Tingan ang
learners share the authority of setting goals, rubrics bilang batayan ng pagmamarka.
assessing learning and facilitating learning.
The activity helps the learner to be  Unang Pangkat – sa isang manila paper ay magbabakat ng
independent to think through on their own. kanay kamay at sa loob nito ay kukumpletuhin ang kataga
na… Pinapahalagahan ko ang aming wika sapagkat…..
(indicator 6)
 Ikalawang Pangkat – guguhit ng isang simbolo na kumikilala
sa pagpapahalaga para sa paggalang ng iba’t-ibang relihiyon.
 Ikatlong Pangkat – sa pamamagitan ng spoken poetry na
The teacher gives 10mins to the learners to bubuuin ng 1 minuto tungkol pa sa kung paano
finish their group task so that they are able papahalagahan ang iyong lahi at pangkat-etniko.
to create a learning environment for  Ikaapat na Pangkat – sa pamamagitan ng isang tula.
Kukuhain ang konsepto ng tula mula sa awitin ng “Isang
learners to have active engagement and
Mundo Isang Awit”
self-motivation to finish the activity.
(indicator 7) Pamantayan sa paggawa (rubrics)
Ikalawang Pangkat
Unang Pangkat:
Pamantayan Puntos
Pamantayan Puntos
The teacher mentioned in the group tasks Nilalaman: Kakayahang maipahayag ang mga 20
Nilalaman: Naipapakita at
naipapaliwanag nang maayos ang
20
saloobin at kaisipan ng napiling tauhan
that there are some learners who are not Pagbigkas: 30
ugnayan ng lahat ng konsepto sa
paggawa ng simbolo
able to participate because there are sick. Wastong pagbigkas ng mga salita
Tono, lakas at linaw ng boses
Kaangkupan ng konsepto: 30
Maliwanag at angkop ang mensahe
These learners are given special task to Pagbibigay-diin
Paraan ng Paglalahad: Anyo, Tindig, Kilos, 20
sa paglalarawan ng konsepto
Pagkamapanlikha: Malinis at 20
undergo. (indicator 8) Paggamit ng angkop na musika at tiwala sa
sarili
maayos ang kabuuang
presentasyon
Ikatlong Pangkat Ikaapat na Pangkat

Pamantayan Puntos Pamantayan Puntos


Nilalaman: Kakayahang maipahayag ang mga 20 Nilalaman: Naipapakita at 20
saloobin at kaisipan ng napiling tauhan naipapaliwanag nang maayos ang
The teacher will also use Pagbigkas: 30 ugnayan ng lahat ng konsepto sa
Wastong pagbigkas ng mga salita pagsulat ng tula
Interdisciplinary Approach since the Tono, lakas at linaw ng boses Kaangkupan ng konsepto: 30
Pagbibigay-diin Maliwanag at angkop ang mensahe
summative test is integrated to other Paraan ng Paglalahad: Anyo, Tindig, Kilos, 20 sa paglalarawan ng konsepto
Paggamit ng angkop na musika at tiwala sa Pagkamapanlikha: Malinis at 20
discipline such as Filipino. sarili maayos ang kabuuang presentasyon

Social constructivism, a social learning theory developed by


Russian psychologist Lev Vygotsky, posits that individuals are
active participants in the creation of their own knowledge
(Schreiber & Valle, 2013). Vygotsky believed that learning takes
place primarily in social and cultural settings, rather than solely
within the individual (Schreiber & Valle, 2013).

D. PAGPAPALALIM  Pagsasagot ng mag-aaral sa pagtataya.


 Gumawa ng slogan na binubuo ng 13-15 mga salita.
Kumuha ng konsepto ayon sa katanungan na
makikita sa ibaba. Gamiting gabay sa pagsulat ang
The teacher will use Reflective rubrics na na nasa ibaba. Ang slogan ay bubuin sa
Learning so that learners with the pamamagitan ng isang saknong na may apat na
help of the teacher can address the taludturan.Ibahagi ang slogan na nagawa sa
gaps on their learning process. kapamilya, kaibigan, kaklase at kapwa.

1. Paano magiging instrumento ang wika sa pagkakaisa


ng mga tao sa daigdig?

Learning by doing refers to a theory of education


expounded by American philosopher John Dewey. It's a
hands-on approach to learning, meaning students must
interact with their environment in order to adapt and
learn.
V. PAGNINILAY
Tatlong (3) konsepto na natutunan ko mula sa Aralin:
1. _________________________________________________
2. _________________________________________________
3. _________________________________________________
Dalawang (2) mahahalagang bagay na ayaw kong makalimutan sa
Aralin:
1. _________________________________________________
2. __________________________________________________
Isang (1) Gawain na gusto subukan mula sa aking natutunan sa
Araling ito: _______________________________________________

You might also like