You are on page 1of 19

Department of Education

Region VI – Western Visayas


Schools Division of Capiz
ESTEFANIA MONTEMAYOR NATIONAL HIGH SCHOOL
Brgy. Ongol Ilaya Dumarao, Capiz

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 8

Division/School ESTEFANIA MONTEMAYOR NATIONAL HIGH Grade Level 8 - RIZAL


SCHOOL
Teacher REDEL C. VIERNESTO Learning ARALING
Area PANLIPUNAN 8
Teaching Date and Time JANUARY 31, 2019 Quarter IKAAPAT NA
9:45 – 10:45 AM MARKAHAN
Duration 1 ORAS

I. LAYUNIN ANNOTATION
Pamantayang Nilalaman Ang mga mag-aaral ay naipapamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng
pakikipag-ugnayan at sama-samang pagkilos sa kontemporaryong
daigdig tungo sa pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa,
pagtutulungan, at kaunlaran
Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga gawain, programa,
proyekto sa antas ng komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal
at pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, at kaunlaran

Pamantayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga dahilang nagbigay-daan sa Unang Digmaang


Pandaigdig (AP8AKD-IVa-1)
Layunin ng Aralin Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
1. Matatalakay ang mga pangyayaring naging sanhi ng Unang
Digmaang Pandaigdig
2. Matutukoy ang mga sangkot sa Unang Digmaang Pandaigdig
3. Makikilala ang halaga ng pag-aaral sa mga pangyayaring naganap
sa Unang Digmaang
Pandaigdig
II. NILALAMAN Unang Digmaang Pandaigdig
Paksang Aralin Mga Sanhi ng Unang Digmaang Pandaigdig
Kagamitan TG, LM, CG, laptop, pentel pen, manila paper, mga larawan, video
Sanggunian Teaching Guide:
Learner’s Material: pahina 450 – 452
Additional Materials from LR Portal: Curriculum Guide Grade 8 –
Araling Panlipunan
Other Learning Resources: Downloaded pictures and videos
III. PAMAMARAAN
a. Balik-aral sa Paunang Gawain:
nakaraang aralin a. Panalangin
at/o pagsisimula ng b. Pagkuha ng Atendans
bagong aralin c. Pagbati COT Indicator #3: Applies a
Motibasyon: range of teaching strategies
(Pagpapakita ng larawan) to develop critical and
Tanong: Paano niyo ilalarawan ang inyong nakikita? reactive thinking, as well as
other higher-order thinking
skills
b. Paghahabi sa (Ipapabasa sa mga mag-aaral ang mga layunin ng aralin)
layunin ng aralin Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
1. Matatalakay ang mga pangyayaring naging sanhi ng Unang
Digmaang Pandaigdig
2. Matutukoy ang mga sangkot sa Unang Digmaang Pandaigdig
3. Makikilala ang halaga ng pag-aaral sa mga pangyayaring naganap
sa Unang Digmaang
Pandaigdig
c. Pag-uugnay ng mga (Pagpapakita ng video clip sa mga kaganapan noong Unang Digmaang COT Indicator #8: Selects,
halimbawa sa Pandaigdig) develops, organizes, and
bagong aralin uses appropriate teaching
and learning resources
including ICT, to address
learning goals
d. Pagtatalakay ng Pamprosesong Tanong tungkol sa video clip:
bagong konsepto at 1. Ano ang ipinapakita ng video?
paglalahad ng 2. Ano-ano ang mga sanhi ng Unang Digmaang Pandaigdig?
bagong kasanayan
#1
e. Pagtatalakay ng Upang maunawaang mabuti ang mga dahilan ng Unang Digmaang COT Indicator #4: Manages
bagong konsepto at Pandaigdig, papangkatin ang klase sa 4. Magtalaga ng lider, taga-ulat, at classroom structure to
paglalahad ng tagasulat. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng isang dahilan ng Unang engage learners,
bagong kasanayan Digmaang Pandaigdig na mas ipapaliwanag ang mga pangyayaring individuality or in groups, in
#2 naganap sa sanhing ito. Gawing sanggunian ang inyong aklat sa pahina meaningful exploration,
450-452. discovery and hands-on
I – Nasyonalismo activities within a range of
II – Imperyalismo physical learning
III – Militarismo environments
IV – Pagbuo ng mga Alyansa
f. Paglinang sa Pag-uulat ng kanilang mga gawa. COT Indicator #2: Uses a
kabihasaan Pamprosesong Tanong: range of teaching strategies
Pangkat I – Ilan at ano-ano ang mga bansa na nagpakita ng diwang that enhance learner
nasyonalismo? achievements in literacy and
Pangkat II – Bakit naging isa sa mga dahilan ang imperyalismo numeracy skills
upang maganap ang Pamantayan:
Unang Digmaang Pandaigdig? Nilalaman – 15pts
Pangkat III – Ano-ano ang mga pangyayaring naganap upang ang Pag-uulat – 10pts
militarism ay maging Kooperasyon – 5 pts
dahilan ng Unang Digmaang Pandaigdig? 30pts
Pangkat IV – Ano ang mga alyansang nabuo? Sino ang mga
tao/pinuno kabilang dito?
g. Paglalapat ng aralin Tanong: COT Indicator #3: Applies a
sa pang araw-araw 1. Ano ang kahalaghana ng pag-aaral sa mga sanhi at mga pangyayaring range of teaching strategies
na buhay naganap sa Unang Digmaang Pandaigdig? to develop critical and
2. Kung magiging saksi ka sa ganitong pangyayari, ano ang posible reactive thinking, as well as
mong maramdaman? other higher-order thinking
skills
Ano- ano ang mga naging sanhi ng Unang Digmaang Pandaigdig?
h. Paglalahat ng aralin Anong mga bansa at sinong mga tao ang sangkot sa digmaang ito?

i. Pagtataya ng aralin Panuto: Basahin ang clue sa bawat bilang. Tukuyin ang mga konseptong Answers:
inilalarawan sa pamamagitan ng pagpupuno ng wastong letra. 1. ALYANSA
1. A _ Y _ _ _ A – Pagkakampihan ng mga bansa 2. MILITARISMO
2. M _ _ I T A _ _ _ _ O – Pagpapalakas ng mga bansang sandatahan ng 3. IMPERYALISMO
mga bansa sa Europe 4. NASYONALISMO
3. I _ P _ _ Y _ L _ _ _ O – Panghihimasok ng makapangyarihang bansa 5. EUROPE
sa mahinang bansa 6-10 Germany, Austria-
4. N _ _ Y _ N _ _ _ S _ O – Pagmamahal sa bayan Hungary, Russia, France,
5. E _ R _ _ E – Dito naganap ang Unang Digmaang Pandaigdig Italy, Great Britain,
England, Serbia, Japan,
6-10: Magbigay ng limang bansang sangkot sa Unang Digmaang USA
Pandaigdig.

j. Karagdagang COT Indicator #6: Uses


Gawain para sa OPLAN: IWAS-GULO differentiated,
takdang aralin at Gumawa ng iyong sariling steps, plano o dapat gawin para maiwasan developmentally appropriate
remediation ang isang digmaan. learning experiences to
address learner’s gender,
needs, strengths, interests
and experiences
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
a. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba ang Gawain
para sa
remediation.
c. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin.
d. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
e. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
nasolusyonan sa
tulong ng aking
punong guro at
superbisor?
g. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

Prepared by:

REDEL C. VIERNESTO
Teacher

Checked by:

ROLANDO B. RICARDO JR., Ed. D.


Principal III

Department of Education
Region VI – Western Visayas
Schools Division of Capiz
ESTEFANIA MONTEMAYOR NATIONAL HIGH SCHOOL
Brgy. Ongol Ilaya Dumarao, Capiz
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 8

Division/School Grade Level 8 - AGUINALDO


ESTEFANIA MONTEMAYOR
NATIONAL HIGH SCHOOL
Teacher MELANIE T. VISTA Learning Area FILIPINO 8

Teaching Date and Time SETYEMBRE 11, 2019 Quarter IKALAWANG MARKAHAN
7:30 – 8:30 AM Duration 1 ORAS

I. LAYUNIN ANNOTATION

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa akdang pampanitikang


Pamantayang Nilalaman
lumaganap sa Panahon ng Amerikano, Komonwelt at sa Kasalukuyan.

Pamantayan sa Pagganap Naisusulat ang sariling tula sa alinmang anyong tinalakay tungkol sa pag-
ibig sa tao, bayan o kalikasan.

Nabibigyang-katangian ang mga tauhan batay sa napakinggang paraan ng


Pamantayan sa Pagkatuto
kanilang pananalita.(F8PN-IIg-h-26)

Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:


1. Nabibigyang –kahulugan ang mga simbolo at pahiwatig na ginamit sa
Akda (F8PT-IIgh-27)
Layunin ng Aralin 2. Naiuugnay ang mga kaisipan sa akda sa mga pangyayari sa sarili.
(F8PB-II-h-h-27)
3. Naipaliliwanag ang sariling kaisipan at pananaw nang malinaw at
makabuluhan.(F8PS-II-g-h-28)

IV. NILALAMAN Sandigan ng Lahi….Ikarangal Natin


Paksang Aralin Aralin 5: Saranggola
Kagamitan LM, CG, laptop, pentel pen, manila paper, video
Sanggunian Gabay ng Guro:
Kagamitang Pang-mag-aaral: Pinagyamang Pluma pahina 285-299
Karagdagang Kagamitan mula sa LR Portal:
Curriculum Guide Grade 8 – Filipino pahina 159-160
Iba pang Kagamitang Panturo: kopya ng babasahin
V. PAMAMARAAN
a. Balik-aral sa Paunang Gawain:
nakaraang aralin a. Panalangin
at/o pagsisimula ng b. Pagkuha ng Atendans
bagong aralin COT Indicator #1 :
Motibasyon: Applies knowledge of
Bilang panimulang gawain, magpaguhit ng isang bagay sa content within and
mga mag-aaral na maaring maging simbolo o larawan ng isang taong across curriculum
masaya, matagumpay at kontento sa buhay. teaching areas.
(Iniugnay ng guro sa Arts)

b. Paghahabi sa layunin ng *Ipaskil ang mga layunin at ipabasa sa mga mag-aaral.


aralin

This part connects with


c. Pag-uugnay ng mga *Pagganyak: objective 14. It uses
halimbawa sa bagong aralin Iparinig ang awiting”Saranggola ni Pepe” video clip that could
https://www.facebook.com/watch/?v=290096171717194 enhance and broaden
the understanding of the
*Pamprosesong Tanong: learners towards the
1. Ano ang isinasaad ng pinakinggang awit? subject matter.

*Pagpapakilala sa may-akda

Paglalahad ng Aralin: COT Indicator #2: Uses


*Pagalinang ng Talasalitan a range of teaching
Pagbibigay kahulugan ng mga simbolo at pahiwatig na ginamit strategies that enhance
sa akda. learner achievements in
*Ipabasa nang dugtungan ang buod ng maikling kuwento:”Ang literacy and numeracy
Saranggola.” skills
d. Pagtatalakay ng bagong *Pagsusuring Pangnilalaman:
konsepto at paglalahad ng 1. Ilang taon ang batang lalaki na tinutukoy sa kuwento?
bagong kasanayan #1 2. Ano ang unang hinihiling ng bata sa ama?
3. Ano ang hiling ng ama sa bata?
4. Ano ang kursong kinuha niya ng siya’y labingwalong taong gulang?
5. Magkano ang ibinigay ng ama sa kanyang anak upang maging
puhunan?
6. Ilan ang apo ng nanay ng batang nagrerebelde?
7. Ilang taon ang nakalipas nang makaipon ng sampung libo ang lalaki?
8. Saan nakatayo ang machine shop ng lalaki?
9. Sino ang may-akda ng maikling kuwento na”Saranggola”?
10. Kanino kinuwento ang kuwentong “Saranggola”?

*Papangkatin ang klase sa 4. Magtalaga ng lider, taga-ulat, at tagasulat.


Ang bawat pangkat ay bibigyan ng paksa o tanong na iuulat bilang COT Indicator #4:
pagtataya sa antas ng kanilang pag-unawa. Manages classroom
structure to engage
Pangkat I – Pagbubuo ng akrostik mula sa salitang SARANGGOLA na learners, individuality
nagsasaad ng mga prinsipyo o alintuntunin na dapat gawin bilang isang or in groups, in
anak upang magtagumpay sa buhay. meaningful exploration,
discovery and hands-on
e. Pagtatalakay ng bagong Pangkat II- Pagtatala ng mga pamamaraang ginagamit ng mga magulang activities within a range
konsepto at paglalahad ng sa pagtutuwid o pagdidisiplina at pagpapaliwanag kung paano ito of physical learning
bagong kasanayan #2 tinatanggap sa buhay bilang isang anak. environments

Pangkat III- Paghihinuha sa kahulugan ng pahayag na “ang taas at tagal COT Indicator #5
ng pagpapalipad ng saranggola ay nasa husay, ingat at tiyaga. Ang malaki Manages learner
ay madali ngang tumataas pero kapag nasa itaas na, mahirap patagalin behavior constructively
doon, at kung bumagsak laging nawawasak.” by applying positive
and non-violent
Pangkat IV- Pagbabahagi ng pananaw sa kalimitang nagiging dahilan ng discipline to ensure
pagrerebelde ng kabataan sa kanilang magulang? learning-focused
environments.
*Pag-uulat ng kanilang mga gawa.
Pamantayan:
Nilalaman – 10pts
Pag-uulat – 5pts
Kooperasyon – 5 pts
20pts

Pag-usapan ang mga sumusunod na katanungan. COT Indicator #3:


f. Paglinang sa kabihasaan 1. Bakit hindi maunawaan ng anak ang ginawang pagdidisiplina ng Applies a range of
kanyang ama sa kanya? teaching strategies to
2. Makatwiran ba ang ginawa ng anak na siya ay magrebelde sa kanyang develop critical and
magulang? Bakit? reactive thinking, as
well as other higher-
order thinking skills

g. Paglalapat ng aralin sa Sa pamamagitan ng confession patunayan ang katotohanan ng kaalamang COT Indicator #3:
pang araw-araw na buhay ito sa buhay natin. Applies a range of
1. “Ang ikagagaan ng buhay ng mga anak ay wala sa mga magulang kundi teaching strategies to
nasa mga itinuturo nila sa mga ito.” develop critical and
reactive thinking, as
well as other higher-
order thinking skills
COT Indicator #1 :
h. Paglalahat ng aralin 1.Bakit mahalagang sundin ang payo at pangaral ng magulang? Applies knowledge of
2. Anong kaisipan/ideya ang taglay ng akda? content within and
across curriculum
teaching areas.
(Iniugnay ng guro ang
tanong bilang 1 sa
asignaturang EsP)

i. Pagtataya ng aralin Pagbibigay ng Pangwakas na Pagtataya COT Indicator #6:


Uses differentiated,
Panuto: Suriin ang katangian ng tauhan batay sa paraan ng kanilang developmentally
pananalita o binitiwang pahayag. Bilugan ang titik ng tamang sagot. appropriate learning
experiences to address
learner’s gender, needs,
1. “Kinakantyawan ako sa bukid,Tatay.Anak daw ako ng may-ari ng strengths, interests and
kaisa-isang estasyon ng gasoline sa bayan…bakit daw kayliit ng experiences
saranggola ko.” Ang anak ay:
a. magagalitin c. mapanumbat COT Indicator # 9
b. puno ng hinanakit d. mapagmalaki Designs, selects,
2. “Anak, dalawang sapatos lamang ang gagamitin mo sa pasukang ito. organizes and uses
Kung masira, saka na papalitan. Magtitipid ka rin sa damit at huwag diagnostic, formative
kang gasta nang gasta. Hindi madaling kitain ang salapi.” Ang ama sa and summative
pagkakataong iyon ay maituturing na: assessment strategies
a. palasumbat c. mapagtanim ng galit consistent with
b. mapagbintang d. mapagpaalala curriculum
requirements
j. Karagdagang Gawain para
sa takdang aralin at Alamin ang mga Elemento ng Maikling Kuwento
remediation

IV. Mga Tala


V. Pagninilay
h. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
i. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba ang Gawain
para sa
remediation.
j. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin.
k. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
l. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
m. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
nasolusyonan sa
tulong ng aking
punong guro at
superbisor?
n. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni: Pinansin ni:

MELANIE T. VISTA MAMERTO C. EUSEBIO, JR.


Teacher III Head Teacher I

Department of Education
Region VI – Western Visayas
Schools Division of Capiz
ESTEFANIA MONTEMAYOR NATIONAL HIGH SCHOOL
Brgy. Ongol Ilaya Dumarao, Capiz
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 8

Division/School Grade Level 8 - AGUINALDO


ESTEFANIA MONTEMAYOR
NATIONAL HIGH SCHOOL
Teacher MELANIE T. VISTA Learning Area FILIPINO 8

Teaching Date and Time Abril 30, 2020 Quarter IKATLONG MARKAHAN
7:30 – 8:30 AM Duration 1 ORAS

I. LAYUNIN ANNOTATION

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa akdang pampanitikang


Pamantayang Nilalaman
lumaganap sa Panahon ng Amerikano, Komonwelt at sa Kasalukuyan.

Pamantayan sa Pagganap Naisusulat ang sariling tula sa alinmang anyong tinalakay tungkol sa pag-
ibig sa tao, bayan o kalikasan.

Nabibigyang-katangian ang mga tauhan batay sa napakinggang paraan ng


Pamantayan sa Pagkatuto
kanilang pananalita.(F8PN-IIg-h-26)

Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:


1. Nakikilala ang pagkakaiba ng mga Lingo na ginagamit sa mundo ng
multimedia.
Layunin ng Aralin 2. Naisa-isa ang bawat mahalagang detalyeng taglay ng binasang teksto.
3. Nasisiyasat ang negatibo at positibong naidudulot ng labis na
paggamit ng multimedia sa lipunan sa pamamagitan ng pag-uugnay ng
mga sariling karanasan.

VI. NILALAMAN
Paksang Aralin Pagbibigay kahulugan sa mga Lingo/Termino na Ginagamit sa Mundo ng
Multimedia
Kagamitan LM, CG, LAS, laptop, powerpoint presentation
Sanggunian Gabay ng Guro:
Kagamitang Pang-mag-aaral: Pinagyamang Pluma pahina 329-333
Curriculum Guide Grade 8 – Filipino pahina 77
LAS Kwarter 3-MELC 2

VII.PAMAMARAAN
a. Balik-aral sa
nakaraang aralin Motibeysyunal na Tanong:
at/o pagsisimula ng 1. Mayroon ka bang facebook o twitter account? Kung mayroon, gaano
bagong aralin mo kadalas itong bisitahin sa loob ng isang araw? COT Indicator #1 :
2. May computer ka ba? Ilang oras ka gumagamit ng computer sa loob ng Applies knowledge of
isang araw? content within and
3. May cellphone ka ba? Mga ilang text messages ang naipadala mo sa across curriculum
isang araw? teaching areas.

Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:


1. Nakikilala ang pagkakaiba ng mga Lingo na ginagamit sa mundo ng
b. Paghahabi sa layunin ng multimedia.
aralin 2. Naisa-isa ang bawat mahalagang detalyeng taglay ng binasang teksto.
3. Nasisiyasat ang negatibo at positibong naidudulot ng labis na
paggamit ng multimedia sa lipunan sa pamamagitan ng pag-uugnay ng
mga sariling karanasan.
Pagmasdan ang mga larawan. Kilalanin o tukuyin ang mga ito. COT Indicator #8:
c. Pag-uugnay ng mga Selects, develops,
halimbawa sa bagong aralin organizes, and uses
appropriate teaching
and learning resources
including ICT, to
address learning goals
A. Pag-aaralan ang mga iba’t ibang lingo/termino na ginagamit sa mundo
d. Pagtatalakay ng bagong ng multimedia.
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1 B. Pagbasa ng sanaysay na pinamagatang”Social Media sa Panahon ng
Pandemya”, sariling katha ni Bb. Mary Rose B. Bruguda.
Pagsasanay:

COT Indicator #4:


Manages classroom
structure to engage
learners, individuality
or in groups, in
meaningful exploration,
discovery and hands-on
e. Pagtatalakay ng bagong activities within a range
konsepto at paglalahad ng of physical learning
bagong kasanayan #2 environments

COT Indicator #5
Manages learner
behavior constructively
by applying positive
and non-violent
discipline to ensure
learning-focused
environments.

Pag-usapan ang mga sumusunod na katanungan. COT Indicator #3:


f. Paglinang sa kabihasaan 1. Bakit hindi maunawaan ng anak ang ginawang pagdidisiplina ng Applies a range of
kanyang ama sa kanya? teaching strategies to
2. Makatwiran ba ang ginawa ng anak na siya ay magrebelde sa kanyang develop critical and
magulang? Bakit? reactive thinking, as
well as other higher-
order thinking skills

g. Paglalapat ng aralin sa Sa pamamagitan ng confession patunayan ang katotohanan ng kaalamang COT Indicator #3:
pang araw-araw na buhay ito sa buhay natin. Applies a range of
1. “Ang ikagagaan ng buhay ng mga anak ay wala sa mga magulang kundi teaching strategies to
nasa mga itinuturo nila sa mga ito.” develop critical and
reactive thinking, as
well as other higher-
order thinking skills
COT Indicator #1 :
h. Paglalahat ng aralin 1.Bakit mahalagang sundin ang payo at pangaral ng magulang? Applies knowledge of
2. Anong kaisipan/ideya ang taglay ng akda? content within and
across curriculum
teaching areas.
(Iniugnay ng guro ang
tanong bilang 1 sa
asignaturang EsP)

i. Pagtataya ng aralin Pagbibigay ng Pangwakas na Pagtataya COT Indicator #6:


Uses differentiated,
Panuto: Suriin ang katangian ng tauhan batay sa paraan ng kanilang developmentally
pananalita o binitiwang pahayag. Bilugan ang titik ng tamang sagot. appropriate learning
experiences to address
learner’s gender, needs,
1. “Kinakantyawan ako sa bukid,Tatay.Anak daw ako ng may-ari ng strengths, interests and
kaisa-isang estasyon ng gasoline sa bayan…bakit daw kayliit ng experiences
saranggola ko.” Ang anak ay:
a. magagalitin c. mapanumbat COT Indicator # 9
b. puno ng hinanakit d. mapagmalaki Designs, selects,
2. “Anak, dalawang sapatos lamang ang gagamitin mo sa pasukang ito. organizes and uses
Kung masira, saka na papalitan. Magtitipid ka rin sa damit at huwag diagnostic, formative
kang gasta nang gasta. Hindi madaling kitain ang salapi.” Ang ama sa and summative
pagkakataong iyon ay maituturing na: assessment strategies
a. palasumbat c. mapagtanim ng galit consistent with
b. mapagbintang d. mapagpaalala curriculum
requirements
j. Karagdagang Gawain para
sa takdang aralin at Alamin ang mga Elemento ng Maikling Kuwento
remediation

IV. Mga Tala


V. Pagninilay
o. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
p. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba ang Gawain
para sa
remediation.
q. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin.
r. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
s. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
t. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
nasolusyonan sa
tulong ng aking
punong guro at
superbisor?
u. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni: Pinansin ni:

MELANIE T. VISTA MAMERTO C. EUSEBIO, JR.


Teacher III Head Teacher I
Department of Education
Region VI – Western Visayas
Schools Division of Capiz
ESTEFANIA MONTEMAYOR NATIONAL HIGH SCHOOL
Brgy. Ongol Ilaya Dumarao, Capiz

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 8

Division/School Grade Level


ESTEFANIA MONTEMAYOR 8 - AGUINALDO
NATIONAL HIGH SCHOOL
Teacher MELANIE T. VISTA Learning Area FILIPINO 8

Teaching Date and Time Quarter IKAAPAT NA MARKAHAN


Hunyo 6, 2022
7:30 – 8:30 AM Duration 1 ORAS

I. LAYUNIN ANNOTATION

Naipamamalas ang mag-aaral ng pag-unawa sa mga akdang pampanitikan


Pamantayang Nilalaman
sa Panahon ng mga katutubo, Espanyol at Hapon.

Pamantayan sa Pagganap Nabubuo ang isang makatotohanang proyektong panturismo.

1. Naipaliliwanag ang mahahalagang kaisipan at sagot sa mga


karunungangbayang napakinggan. (F8PN-Ia-c-20)
Pamantayan sa Pagkatuto 2. Naiuugnay ang mahahalagang kaisipang nakapaloob sa mga
karunungang-bayan sa mga pangyayari sa tunay na buhay sa
kasalukuyan. (F8PB-Ia-c-22)

Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:


1. Nakikilala ang mga karunungang-bayan at mga kahulugan nito.
Layunin ng Aralin 2. Nakabubuo ng tamang salita na tutugma sa bawat bugtong.
3. Natutukoy ang mahalagang kaisipang napapaloob sa mga karunungang-
bayan.

VIII. NILALAMAN
Paksang Aralin KARUNUNGANG-BAYAN
Kagamitan LM, CG, LAS, laptop, powerpoint presentation
Sanggunian Gabay ng Guro:
Kagamitang Pang-mag-aaral: Pinagyamang Pluma pahina 13-19
Curriculum Guide Grade 8 – Filipino pahina 75
LAS Kwarter 1-MELC 1

IX. PAMAMARAAN

Motibeysyunal na Tanong:
A. Magpapakita ang guro ng isang larawan.
COT # 1
Apply knowledge of
content within and
across curriculum
a. Balik-aral sa teaching areas.
nakaraang aralin (Iniuugnay ng guro ang
at/o pagsisimula ng bahaging ito sa
bagong aralin asignaturang Araling
Panlipunan)

Bigyan mo ng pansin ang larawan. Napansin mo ba ang pagiging


simple ng pamumuhay noon? Sa iyong palagay, ano ang naging gabay at
patnubay ng mga Pilipino noon sa ganitong klaseng pamumuhay?
Nakatulong kaya ang mga karunungang bayan?

b. Paghahabi sa layunin ng
aralin Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
1. Nakikilala ang mga karunungang-bayan at mga kahulugan nito.
2. Nakabubuo ng tamang salita na tutugma sa bawat bugtong.
3. Natutukoy ang mahalagang kaisipang napapaloob sa mga karunungang-
bayan.

Panuto: Batay sa iyong dating kaalaman tukuyin kung anong


Karunungang- bayan ang nasa loob ng bawat kahon. Kung ito ba ay COT # 2
salawikain, idyoma/sawikain, palaisipan, kwentong bayan, bugtong,
alamat, kasabihan, o awiting bayan. Display proficient use
of mother tongue,
Filipino and English to
facilitate teaching and
Kung hindi ukol Ang sakit ng kalingkingan learning.
1. Hindi bubukol 2. Damdam ng buong katawan

2. May katawan, walang mukha 4.


Huwag kang magtiwala
Walang mata’y lumuluha sa, di mo kakilala

5. 6.
Ilaw ng tahanan “Ang Pinagmulan ng
Haligi ng tahanan Waling waling”
c. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
7. 8. Ako ay nasa gitna ng
Magtanim ay di-biro
dagat, nasa huli ng
Maghapong nakayuko
daigdig at nasa unahan ng
Di naman makatayo Di
naman makaupo globo. Ano ako?

9. Ang Kalusugan, 10.


Isang kahig, Isang tuka
Ay kayamanan

Sagutin ang mga sumusunod na pamprosesong tanong


1. Anong kaisipan ang nakapaloob sa kahon bilang 8 at 3?
2. Alin sa mga karunungang bayan ang nagbibigay ng payo o paalala?
3. Lantad ba o di – lantad ang kaisipang napapaloob sa isang salawikain at
kasabihan?

d. Pagtatalakay ng bagong COT # 3


konsepto at paglalahad ng Use effective verbal
bagong kasanayan #1 and non-verbal
classroom
Pagpapabasa ng paksa tungkol sa Karunungang-bayan
communication
Modyul 1, pahina 5-8
strategies to support
learner understanding,
participation,
engagement and
achievement.
Pagsasanay:

A. Panuto: Tukuyin kung anong karunungang-bayan ang ipaflash ng guro COT # 4


na nakasulat sa cartolina strips.
Establish safe and
1. Isda mo sa Mariveles 4. Kung ang ilog ay magalaw secure learning
Nasa loob ang kaliskis Ang ilog ay mababaw environments to
enhance learning
2. Binawian ng buhay 5. Biro ng tadhana through the consistent
e. Pagtatalakay ng bagong implementation of
konsepto at paglalahad ng 3. Ubos ubos biyaya policies, guidelines and
bagong kasanayan #2 Bukas nama’y nakatutunganga procedures.

B. Panuto: Piliin ang pangyayari sa kasalukuyan na may kaugnayan sa


kaisipang nakapaloob sa karunungang-bayan.
1. Ang magandang asal ay kaban ng yaman.
a. Palaging pinaalalahan si Ana ng kanyang ina na ugaliin ang
maging magalang sa kapwa dahil ito ay natatanging kaugalian.
b. Hindi man mayaman si Ana, higit pa ring hinahangaan ang walang COT # 5
sawang pagtulong sa kanyang mga kaklase.
2. Ang malinis na kalooban ay walang kinatatakutan. Maintain learning
a. Napakalakas ng loob ni Joseng makipag-usap sa kaniyang mga environments that
kasama sa kabila ng kaniyang mga ginawa. promote fairness,
b. Hindi kailanman natatakot si Baldo sa lahat ng kanyang naging respect and care to
desisyon dahil malinis ang kanyang intensyon. encourage learning.
3. Kung nagbigay ma’t mahirap sa loob, ang pinakakain ay di mabubusog.
a. Isang hapunan ang inihanda ng tiya ni Lina, ngunit hindi ako
mabusogbusog dahil sa bawat subo namin, siya naman ay
nakatingin.
b. Magaan ang pakiramdam ni Mang Juan sa pag-abot ng tulong sa
mga naging fronliner ng COVID 19.

4. Siya ang itinuturing na itim na tupa sa kanilang pamilya.


a Si Roel ay may katigasan ng ulo at hindi sumusunod sa kanyang
magulang.
b. Maitim ang pangangatawan ni Roel kaya siya ay naiiba.

C. Bugtungan Tayo!
Panuto: Sagutin ang sumusunod na bugtong. Iayos ang mga initimang
letra upang mabuo ang tamang salita na tutugma sa bawat
bugtong.
1. Langit sa itaas, langit sa ibaba, tubig sa gitna. GOYIN
2. Ate mo, ate ko, ate ng lahat ng tao TISA
3. Heto na ang magkapatid, nag-uunahang pumanhik. APA
4. Dalawang batong itim, malayo ang nararating. TAMA
5. Kay lapit-lapit nasa mata, di mo pa rin makita. INGATA
6. Isang pamalu-palo, libot na libot ng ginto. ASIM
7. Nakayuko ang reyna, di nalalaglag ang korona. AYABABS
8. Bulaklak muna ang gawin, bago mo ito kainin. INGGAS
9. Nagtago si Pedro, nakalabas ang ulo. AKOP
10. Bumili ako ng alipin, mataas pa sa akin. MBREROSO

Sagutin ang mga sumusunod na katanungan. COT # 6


f. Paglinang sa kabihasaan 1.Ano ang kaibahan ng salawikain sa kasabihan?
2.Nakakatulong ba ang mga mahalagang kaisipan ng mga salawikain at Maintain learning
kasabihan sa inyong araw-araw na pamumuhay? Paano? environments that
3.Ano ang pagkakatulad ng bugtong at palaisipan? Nilalaro pa ba ito sa nurture and inspire
kasalukuyan? Bakit? learners to participate,
cooperate and
collaborate in continued
learning.

g. Paglalapat ng aralin sa A. Panuto: Basahin ang mga sitwasyong nasa ibaba na nangyayari sa
pang araw-araw na buhay totoong buhay sa kasalukuyan. Mula rito piliin ang pinakaangkop na
kasabihan, salawikain o sawikain batay sa sitwasyon. Isulat ang titik ng
tamang sagot sa sagutang papel.
COT # 7
1. Madalas kang tuksuhin ng iyong kamag-aral dahil salat ka sa
pangangailangan pero puno ka naman sa pagmamahal ng iyong mga Apply a range of
magulang. Ang pangyayaring ito sa iyong buhay ang iyong naging successful strategies
inspirasyon upang mag-aral nang mabuti. Mabilis na dumaan ang panahon that maintain learning
at ikaw ay nakapagtapos ng pag-aaral. Ang dating tinutukso noon ay environments that
umunlad at nagkaroon na ng magandang buhay. motivate learners to
A. Kapag may tiyaga, may nilaga. work productively by
B. Aanhin pa ang damo kung patay na ang kabayo. assuming responsibility
C. Huwag mong sa gawin sa iba, ang ayaw mong gawin ng iba sa iyo. for their own learning.
D.Bago mo linisin ang dungis ng iba, linisin muna ang putik sa iyong
mukha.
2. Hiniling ng matalik mong kaibigan na magsinungaling ka at sabihing
kayo ang magkasama sa kaniyang panonood ng sine. Hindi ka pumayag
kaya nagalit siya. Hindi ka niya kinibo nang mahabang panahon.
Ipinagkibitbalikat mo na lang ang kaniyang ginawa. Dumating ang araw
humingi siya ng tawad sa kanyang ginawa at naibalik ang inyong
magandang pagkakaibigan.
A. Ang tunay na kaibigan karamay kainlanman.
B. Ang tunay na kaibigan, nasusubok sa kagipitan.
C. Ang tunay na kaibigan ay karamay sa kasinungalingan.
D. Ang mga hangal ay nagsisinungaling, ang mga matatalino ay
nanatili sa katotohanan.
3. Ang mga frontliners sa panahon ng pandemyang Covid19 ay taos
pusong naglilingkod hindi lamang sa ating komunidad at sa ating bansa.
A. bukal sa loob
B. matalas na ulo
C. makitid mag-isip
D. malawak mag-isip
4. Sa kinahaharap nating iba’t ibang isyu sa ating lipunan, hindi maaaring
mag bingi-bingihan lamang tayo sa mga pangyayaring ito. Kailangan
nating kumilos.
A. taingang-kawali
B. mahina ang loob
C. bahag ang buntot
D. matalas ang pandinig

5. Nag-apply sa trabaho si Arnel. Masyadong mahigpit ang pagtanggap ng


bagong empleyado kaya nilapitan ni Arnel ang kakilala niyang tagamahala
ng kompanya. Ngunit sa hindi inaasahang pangyayari, hiningan siya nito
ng halaga upang maipasok siya sa trabaho. Hindi tumugon si Arnel sa nais
ng kakilala sa halip pumila sa hanay ng mga aplikante. Ipinagmamalaki
niyang natanggap siya sa trabaho na dumaan sa tamang proseso
A. Matalas ang ulo.
B. Mataas ang noo.
C. Malawak ang isip.
D. Bahag ang buntot.

COT # 7
Panuto: Dugtungan ang mga pangungusap na may patlang ayon sa iyong
natutuhan. Apply a range of
successful strategies
May iba’t ibang uri ng Karunungang-bayan. Ang bugtong ay that maintain learning
isang uri ng palaisipang nasa anyong _______________. Ang kasabihan environments that
naman ay _________________ ang pagpapakahulugan. Ang sawikain ay motivate learners to
h. Paglalahat ng aralin work productively by
mga salitang eupemistiko, patayutay o idyomatiko na ginagamit upang
__________________ ang paraan ng pagpapahayag. Ang Salawikain assuming responsibility
naman ay mga butil ng karunungan na___________________________ng for their own learning.
kagandahang-asal ng ating mga ninuno.
Kaya’t mahalaga ang mga karunungang ito dahil __________.

Pagbibigay ng Pangwakas na Pagtataya COT # 8

Design, adapt and


A. Panuto: Ang mga sumusunod ay mga halimbawa ng salawikain at implement teaching
kasabihan. Tukuyin ang mahalagang kaisipang napapaloob sa mga strategies that are
karunungang-bayang nabanggit mula sa hanay B. Isulat ang titik ng responsive to learners
i. Pagtataya ng aralin tamang sagot sa sagutang papel. with disabilities,
giftedness and talents.
B. Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot sa bugtong at sawikain na nasa
ibaba.

( Ibatay ang mga gawain na makikita sa bahaging Tayahin modyul 1


pahina 12-14 )
COT # 9
Panuto: Magbigay ng sariling pahayag batay sa mga sitwasyon. Adapt and use
culturally appropriate
j. Karagdagang Gawain para 1. Dapat ba o hindi dapat na ipagpatuloy ang nakagawiang “po” at “opo” teaching strategies to
sa takdang aralin at ng mga Pilipino? Bakit? address the needs of
remediation learners from
2. Bakit mahalagang pag aralan ang mga minanang karunungang-bayan indigenous groups.
tulad ng kasabihan at salawikain?

IV. Mga Tala


V. Pagninilay

k. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
l. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba ang Gawain
para sa remediation.
m. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

n. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
o. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
p. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyonan sa
tulong ng aking
punong guro at
superbisor?
q. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Pinansin ni:

MELANIE T. VISTA JOSIE G. CRUZADA


Teacher III Head Teacher II

Department of Education
Region VI – Western Visayas
Schools Division of Capiz
ESTEFANIA MONTEMAYOR NATIONAL HIGH SCHOOL
Brgy. Ongol Ilaya Dumarao, Capiz

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 8

Division/School Grade Level


ESTEFANIA MONTEMAYOR 8 - ORION
NATIONAL HIGH SCHOOL
Teacher MELANIE T. VISTA Learning Area FILIPINO 8

Teaching Date and Time Quarter IKAAPAT NA MARKAHAN


Hunyo 9, 2022
8:30 – 9:30 AM Duration 1 ORAS

I. LAYUNIN ANNOTATION

Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa kaugnayan ng panitikang


Pamantayang Nilalaman
popular sa kulturang Pilipino..

Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang


kamalayan sa pamamagitan ng multimedia(social media awareness
campaign)
Pamantayan sa Pagkatuto
Nahihinuha ang paksa, layon at tono ng akdang nabasa.(F8PB-IIIe-f-31)

Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:


1. Natutukoy ang mga tamang salita sa pagbuo ng isang puzzle na may
Layunin ng Aralin kaugnayan sa paksa.
2. Nakabubuo ng paghihinuha tungkol sa binasang akda.
3. Nakahihinuha sa paksa, layon at tono ng akdang nabasa.

X. NILALAMAN
Paksang Aralin PAGHIHINUHA SA PAKSA, LAYON AT TONO NG AKDANG
NABASA
Kagamitan LM, CG, LAS, laptop, powerpoint presentation
Sanggunian Gabay ng Guro:
Kagamitang Pang-mag-aaral: Pinagyamang Pluma pahina
Curriculum Guide Grade 8 – Filipino pahina 75
LAS Kwarter 3-MELC 12

XI. PAMAMARAAN
a. Balik-aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng Motibeysyunal na Tanong:
bagong aralin
Ikaw ba ay mahilig manood ng telebisyon?Gaano ka kadalas
manood?Pansinin mo ang mga programang pantelibisyon sa
ibaba. Pamilyar ka ba sa mga ito?

Programang Pantelebisyon

TV Patrol Umagang Kay Ganda

KMJS STORY LINE

I-Witness IMBESTIGADOR

Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:


b. Paghahabi sa layunin ng 1. Natutukoy ang mga tamang salita sa pagbuo ng isang puzzle na may
aralin kaugnayan sa paksa.
2. Nakabubuo ng paghihinuha tungkol sa binasang akda.
3. Nakahihinuha sa paksa, layon at tono ng akdang nabasa.
c. Pag-uugnay ng mga Krusigrama
halimbawa sa bagong aralin Panuto: Tukuyin ang mga hinihinging salita sa pamamagitan ng puzzle. COT # 2
Gawing gabay ang talaan ng kahulugan sa kolum na PAHALANG at
PABABA.Gamitin ang mga salitang nasa krusigrama bilang kragdagang Display proficient use
palatandaan upang matukoy ang tamang salita.Gamitin sa makabuluhang of mother tongue,
pangungusap ang iyong nahulaang salita. Filipino and English to
facilitate teaching and
learning.

1.D
2.K A I A A N

P K 4.P
3.L A S G A

A
E U
A
U
A
N O
T

PABABA PAHALANG
1. mapamaraan 2. dalita, karukhaan
2.Kasawian, kapighatian 3. Kalsada, kalye, daan
4. pagnanakaw

Pagpapabasa ng teksto:
d. Pagtatalakay ng bagong “Diskarteng Bata”, Isang dokumentaryo ni Kara David COT # 3
konsepto at paglalahad ng GMA Network: I Witness Use effective verbal
bagong kasanayan #1 and non-verbal
Batayang tanong: classroom
1. Ano ang nangyari sa batang si JM habang dumidiskarte ito sa kalsada? communication
2. Batay sa dokumentaryong nabas, anu-ano ang mga paraan o diskarteng strategies to support
ginawa ng mga bata para magkapera? learner understanding,
3. Bakit kaya sa murang edad may mga batang natuto nang gumawa ng participation,
krimen? engagement and
4. Sang ayon ka ba sa pagbaba ng “Age of Social Responsibility” para achievement.
maiwasan ang mga kabataang gumawa ng krimen?
5. Para sa iyo, ang ang pinakaepektibong paraan upang mapigilan ang mga
iligal na gawain na kinasasangkotan ng mga kabataan?
Pagbibigay awtput tungkol sa Paghihinuha
COT # 4
Ang paghihinuha ay pagbibigay ng iyong sariling haka-haka
o opinyon tungkol sa isang bagay o sitwasyong naganap.Ito ay Establish safe and
maaaring magmula sa iyong sariling paniniwala at pagkaintindi sa secure learning
isang konteksto ng pangyayari.Ito rin ay kasanayan sa pag-iisip ng environments to
mga preliminary na ideya na nagpapahayag ng mga pala-palagay enhance learning
batay sa mga ipinahiwatig na nakalimbag sa teksto. through the consistent
Mahalaga ang pagkakaroon ng malawak na kaalaman sa implementation of
e. Pagtatalakay ng bagong talasalitaan,kakayang magpakahulugan sa mga patalinghagang policies, guidelines and
konsepto at paglalahad ng pahayag at katalasan ng isip sa mga pahiwatig ng may-akda ay procedures.
bagong kasanayan #2 makatulong sa pagbuo ng mga hinuha.Ang kakayahang
makapagbigay ng hinhuha ay patunay lamang na totoong
naiintindihan o naunawaan ng mambabasa ang kaniyang binasa.
COT # 5

Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga sumusunod na tanong Maintain learning
upang makabuo ng paghihinuha tungkol sa binasang akda. environments that
promote fairness,
1.) Ang paksang tinalakay sa akdang binasa ay tungkol sa: respect and care to
a. ang pagpapababa ng edad ng “Age of Social Responsibilty” upang encourage learning.
maiwasan ang mga kabataang gumawa ng krimen.
b. pangangalaga ng mga batang lansangan
c. mga batang bihasa sa pagnanakaw
d. buhay ng mga menor de edad na maagang nasangkot sa mga
masamang gawain
2.) Ano ang tono na nangingibabaw sa akdang binasa?
a. nanunumbat
b. nangangaral
c. nanunudyo
d. nagpapabatid

3.) Ito ang pangunahing layunin kung bakit naiulat o naisulat ang
dokyumentaryong nabasa.
a. upang maipaalam sa atin ang tunay na buhay o kalagayan ng mga
batang hamog o batang kalye nang sa ganoon ay mapangalagaan at
mabigyan ng aksiyon ng pamahalaan tungkol dito
b. upang mabigyang lunas ang mga krimeng nangyayari sa lansangan
c. upang malaman ng mga pulis kung saan matatagpuan ang mga
mandurukot
d. upang mabigyan ng tamang pag-aaruga ang mga batang lansangan

4.) Bakit kaya nasangkot ang mga batang nabanggit sa akda sa mga iligal
na gawain?
a. dahil gusto nilang magkapera sa madaling paraan
b. upang matustusan ang kanilang mga bisyo
c. dahil mahirap lamang ang kanilang buhay at nais nilang
makatulong sa kanilang mga magulang
d. dahil sa kanilang mga pangangailangan na hindi matugunan ng
kanilang mga magulang ulot ng kahirapan

5.) Ang layon ng tekstong binasa ay____________.


a. mangatuwiran
b. nagsasalaysay
c. nagpapabatid
d. nangangaral

Sagutin ang mga sumusunod na katanungan. COT # 6


f. Paglinang sa kabihasaan 1. Ano ang damdaming nangingibabaw sa iyo habang binabasa ang
dokumentaryo? Maintain learning
2. Sa paanong paraan isinilaysay ang dokumentaryo? environments that
3. Ano sa tingin mo ang naging gampanin ng telebisyon sa mga nurture and inspire
manonood batay sa ganitong uri ng dokumentaryo? learners to participate,
cooperate and
collaborate in continued
learning.

g. Paglalapat ng aralin sa Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang teksto na nasa ibaba. COT # 1
pang araw-araw na buhay Maghinuha kung ano ang paksa,layon,damdamin o tono ng Apply knowledge of
tekstong binasa.Piliin sa loob ng kahon ang iyong sagot. Isulat content within and
ang inyong mga sagot sa graphic organizer across curriculum
teaching areas.
Normal lamang ang makaramdam ng pagkabahala dahil sa (Iniuugnay ng guro ang
kasalukuyang pagkakaroon ng COVID-19 sa ating bansa lalo na sa bahaging ito sa
iyong sarili at mga mahal sa buhay. Samantala,ang karamihan sa mga asignaturang MAPEH-
kaso ng COVID-19 (81 %) ay mayroong bahagyang mga sintomas HEALTH)
lamang lalo na sa mga bata maospital ng mga apektadong pasyente.
Sa kabilang banda, siguraduhing proteksiyunan ang sarili upang
maiwasan ang pagkalat ng COVID-19 virus sa iyong mga mahal sa
buhay at komunidad.Ugaliing gawin ang tamang paghuhugas ng
kamay, social distancing at tamang pag-ubo. Bukod dito, maaaring
sundin ang mga payo at abiso mula sa pamahalaan at mga lokal na
opisyal particular na ang pag-iwas sa mga malawakang salu-salo o
pagpunta sa mga mataong lugar.

https//www.doh.gov.ph

COVID-19 pagkabahala nangangaral

Ipabatid ang nararapat gawin upang maiwasan ang pagkalat ng COvid- 19 COT # 7

lungkot saya Apply a range of


successful strategies
that maintain learning
environments that
motivate learners to
work productively by
assuming responsibility
Paksa: Layon for their own learning.
Tono: Akdang Damdamin:
binasa:

Panuto: Punan ng angkop na salita ang bawat patlang upang mabuo ang COT # 7
kaisipan tungkol sa paksang tinalakay..
Apply a range of
Ang _________________ ay pagbibigay ng iyong sariling haka-haka o successful strategies
opinyon tungkol sa isang bagay o sitwasyong naganap.Ito ay maaaring that maintain learning
magmula sa iyong sariling paniniwala at _____________ sa isang environments that
konteksto ng pangyayari.Ito rin ay kasanayan sa pag-iisip ng mga motivate learners to
preliminary na ideya na nagpapahayag ng mga _____________ batay sa work productively by
h. Paglalahat ng aralin assuming responsibility
mga ipinahiwatig na nakalimbag sa teksto.
Mahalaga ang pagkakaroon ng __________ na kaalaman sa for their own learning.
talasalitaan,kakayang magpakahulugan sa mga ______________ pahayag
at katalasan ng isip sa mga pahiwatig ng may-akda ay makatulong sa
pagbuo ng mga hinuha.Ang kakayahang makapagbigay ng hinhuha ay
patunay lamang na totoong naiintindihan o naunawaan ng mambabasa ang
kaniyang binasa.

Pagbibigay ng Pangwakas na Pagtataya COT # 8

A. Panuto: Piliin at bilugan ang titik na kumakatawan ng tamang sagot. Design, adapt and
implement teaching
Tinuyo ng nagdadalamhating ama ang kaniyang luha at saka tumayo. strategies that are
Mayroon siyang naisip. Mula ngayon, magiging mabuti na siyang ama. responsive to learners
Dinukot niya sa bulsa ang perang ibinigay ng kaniyang amo sa with disabilities,
asawa(na kiming inabot naman ito agad sa kaniya,tulad ng nararapat).
giftedness and talents.
-bahagi ng kwentong Ang Ama
na isinalin sa Filipino ni Mauro R. Avena

1. Mahihinuhang ang ama ay magiging______________.


a. matatag c. matapang
b. mabuti d. masayahin
2. Ipinahiwatig ng teksto na ang ama ay______________.
a. maawain c. matulungin
b. mapagmahal d. maalalahanin

“Huling sabado ng Pebrero ang Ikalimang Sabado. Eksaktong katapusan .


Kasabay ng pagtatapos ng Pebrero ay namatay ang aking anak. Ilang sandali
matapos sabay na paglaglag ng luha sa kaniyang mga mata at pagtirik ng
mata,ibinuga niya ang kaniyang huling hininga. Namatay siya habang tangan ko
i. Pagtataya ng aralin aking mga bisig. Hinintay lamang niya ang aking pagdating. Hindi na kami
nakapag-usap pa dahil pagpasok ko palang ng pintua’y pinakawalan na niya ang
sunod-sunod na palahaw ng matinding sakit na di nais danasin ng kahit sino. Isa’t
kalahati siyang naghirap. Nabulag,nanigas,nilabasan ng maraming dugo sa bibig at
naghabol nang naghabol ng kaniyang hininga”.

3.) Masasalamin sa teksto na ang nagsasalita ay labis na____________.


a. natuwa c. nag-aalala
b. nabahala d. nalungkot
4.) Layunin ng teksto na_______________.
a. mangatuwiran c. maglahad
b. magsalaysay d. maglarawan

“Kaibigan, pinaparusahan ako ng mga dakilang diyos at mamamatay akong


kahiya-hiya. Hindi ako mamamatay tulad ng ibang namatay sa labanan;
natatakot akong mamatay, ngunit maligaya ang namatay sa
pakikipaglaban,kaysa katulad kong nakahihiya ang pagkamatay.”

5.) Ano ang damdamin o tono na nangingibabaw sa binasang pahayag na


ito?
a. nagsisi c. nalulungkot
b. Nahihiya d. natatakot

j. Karagdagang Gawain para COT # 9


sa takdang aralin at Panuto: Manood ng isang dokyumentaryong pantelebisyon tungkol sa mga Adapt and use
remediation kapatid nating Aeta at sumulat ng isang talata ukol nito. culturally appropriate
teaching strategies to
Pamantayan sa Pagmamarka Puntos address the needs of
Nilalaman 5 learners from
Organisasyon ng kaalaman 3 indigenous groups.
Mekaniks sa pagsulat 2
Kabuoan 10

IV. Mga Tala


V. Pagninilay

r. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
s. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba ang Gawain
para sa remediation.
t. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

u. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
v. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
w. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyonan sa
tulong ng aking
punong guro at
superbisor?
x. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Pinansin ni:

MELANIE T. VISTA JOSIE G. CRUZADA


Teacher III Head Teacher II

You might also like