You are on page 1of 7

Paaralan: PIAPI HIGH SCHOOL Antas at Seksyon: 8-Ruby and 8-Opal

Grade 1 to 12 Guro: MARIANIE L. EMIT Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Petsa: MAY0 24-28, 2021 Markahan: IKAAPAT
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari
ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative
Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay
mula
sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa kahalagahan ng pakikipag-ugnayan at sama-samang pagkilos sa kontemporaryong daigdig
tungo sa pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan at kaunlaran.
B. Pamantayang Pagganap
Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga Gawain, programa, proyekto sa antas ng komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal at
pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan at kaunlaran.

C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga Natataya ang mga Epekto ng Unang Digmaang Pandaigdig. Nasusuri ang pagsisikap ng mga bansa na
mahahalagang pangyayaring AP8AKD-IVc-3 makamit ang kapayapaang pandaigdig
naganap sa Unang Digmaang kaunlaran.
Pandaigdig AP8AKD-IVd-4
AP8AKD-IVb-2
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong tumaggal
ng isa hanggang dalawang lingo.

Mahahalagang Pangyayari sa Unang Digmaang Pandaigdig Epekto ng Unang Digmaan Pagsisikap ng mga bansa na makamit ang kapayapaang pandaigdig

KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto
ng
mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro 220-221 220 220

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang 453-455 456 457-


Mag-aaral 460
3. Mga Pahina sa Teksbuk EASE MODULE 17, EASE MODULE 17, Ease Module 17,

4. Karagdagang Kagamitan mula www.youtube.com, ask.com www.google.com , Wikipedia.com, ask.com www.youtube.com, ask.com
sa portal ng Learning
Resources o
ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Projector, manila paper, pentel pen Projector, manila paper, pentel pen Projector, manila paper, pentel pen, mga
larawan ng mga pinuno
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit
ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at
kusang
magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Gabayan ang mga mag-aaral Gabayan ang mga mag-aaral sa pagkakaroon ng balitaan Gabayan ang mga mag-aaral
sa pagkakaroon ng balitaan sa pagkakaroon ng balitaan

a. Balik Aral Itanong: Tungkol saan ang inyong Pagbibigay ng mga mag-aaral ng ilan sa mga mahahalagang Anu-ano ang mga epekto ng digmaan?
napanood na video clip? Nakatulong pangyayaring natandaan nila sa panunuod ng video clip.
nga ba sa inyong pang-unawa ang Bakit tinawag na the Great War ang Unang
panonood ng nasabing video tungkol sa Digmaang Pandaigdig?
digmaan?
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pagsuri sa poster. Pagsasagot sa Gawain. Mapa-suri. “sabihin nyo sa akin at ipaglalaban ko ito”
Lagyan ng bituin ang mga bansa sa Europe na nasangkot wika ni Pangulong Woodrow Wilson nang
sa Unang Digmaang Pandaigdig. siya ay makipagpulong sa mga pinuno sa
bansang Allied.

Tanong:
Ano kaya ang implikasyon ng mga salita
ni Wilson?

Pagkilala sa mga sumusunod.

W _ W_

1. Anong emosyon ang maaaring


ipinukaw ng poster na ito?
2. Sa iyong palagay, sino ang
nagpagawa ng nasabing Tanong:
poster? Para kanino ang 1. Ano ang masasabi mo sa mga bansa/lugar na nilagyan
poster? Ano ang layunin ng mo ng bituin?
poster? Makakaapekto kaya 2. Paano sila nagkaroon ng koneksyon sa isa’t- D G
ang poster na ito sa takbo ng isa sa panahon ng digmaan?
digmaan? 3. Anu-ano ang maaaring maging bunga o epekto ng
3. Pag – ugnay ng mga sagot mga kinasangkutan ng mga bansa sa digmaan?
sa paksa.
(pag-uugnay ng mga mag-aaral ng kanilang
mga kasagutan sa paksa) V O

G _C _
Itanong:
Ano ang kaugnayan ng mga pinunong ito sa
isa’t-isa?

Paano sila nagkasundo sa pagpapatupad ng


mga kasunduan para sa kapayapaan?
c. Pag-uugnay ng mga Gawain 1: Paggawa ng Timeline. Paggamit ng graphic organizer sa ibaba. Para sa Mga katanungan:
Halimbawa sa Bagong Aralin Sa gagawing timeline, isasaad ng pagtalakay sa epekto ng digmaan. Malayang talakayan ng
mga mag-aaral ang mga mga mag-aaral kaugnay sa paksa. 1. Sinu-sino ang the big four?
mahahalagang pangyayaring 2. Paano sila nagkaugnay-ugnay sa
naganap sa Unang Digmaang Mga katanungan: isa’t-isa?
Pandaigdig ayon sa 1. Bakit tinawag na “the Great War” ang unang digmaang 3. Ilahad ng 14 Points ni Pang.
pagkakasunod-sunod nito. Umpisa sa
Kagyat na dahilan ng Pagpatay kay pandaigdig? Woodrow Wilson.
Archduke Francis Ferdinand hanggang 2. Paano nakaapekto ang digmaan sa katayuan ng 4. Naging sapat kaya ang mga
sa digmaan sa karagatan. mga kababaihan? kasunduan ng mga bansa upang
3. Ano ang epekto ng digmaan sa pangkalahatan? tuluyang matuldukan ang Unang
Digmaang Pandaigdig?

YAMAN
G
PANTA
O

EPEKTO
NG
DIGMA
AN

EKONOMIYA POLITIKA

d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Pagbabahagi sa klase ng ginawang Pagbibigay pa ng mga konkretong halimbawa ng mga mag- Paghati sa klase sa dalawang pangkat.
timeline ng mga mag-aaral. Maaaring aaral ng mga epekto ng digmaan. Maaari ring magpahayag ng
magpahayag ng mga kuro-kuro ang mga kuro-kuro ang mga mag-aaral hinggil sa paksa. Pangkat A – pagtalakay sa Mga Kasunduang
mga mag-aaral hinggil sa kanilang mga Pangkapayapaan
ginawa.
Pangkat B – pag-ulat tungkol sa Pagbuo ng
Liga ng mga Bansa.

Itanong:
1. Anu-ano ang mga isyung
tinalakay ssa Paris Peace
Conference?
2. Paano naiba ang layuning
pangkapayapaan ni Wilson sa
iba pang pinunong Allied?
3. Sinu-sino ang mga tinatawag na
the Big Four? At mga bansang
kanilang
pinanggalingan?
e. Pagtalakay ng bagong konsepto
at bagong karanasan

f. Paglinang sa kabihasaan Sagutin: Ano ang iyong naramdaman Sagutin: ano ang epekto ng digmaan sa pangkalahatan? Paggamit ng Rubrics.
(Formative habang isinasagawa ang timeline? Rubric sa Pagmamarka ng Gawain
Assessmeent) Naging madali ba o mahirap PAMANTAYAN 1 2 3 4 PUNTOS
ang pagsasagawa nito para sa PAGKAKABUO
iyo? NG ULAT
NILALAMAN
KAGAMITAN
NAGSIPAG-
ULAT
PANTAWAG
- PANSIN SA
NAKIKINIG
KABUUAN
g. Paglalapat ng aralin sa Pumili ng isang pinuno sa Ipagpalagay mo na ikaw ay isang sundalo na lumaban para sa Pumili ng isang pinuno sa
pang- araw-araw na buhay kasalukuyang panahon na pwersang Allied o para sa Lakas Sentral. Sumulat sa iyong kasalukuyang panahon na
nagugustuhan mo. pamilya tungkol sa iyong mga karanasan at damdamin sa nagugustuhan mo.
Imumungkahi mo sa iyong pamahalaan nasabing digmaan. Imumungkahi mo sa iyong pamahalaan na
na gawin siyang isang “bayani” . gawin siyang isang “bayani” . sumulat ng
sumulat ng isang write-up tungkol sa isang write-up tungkol sa kanya at bakit
kanya at bakit mo siya napiling maging mo siya napiling maging isang bayani.
isang bayani.

h. Paglalahat ng aralin Pag gabay sa mga mag-aaral Pag gabay sa mga mag-aaral para sa pagbubuod ng araling ito. Pinakamahalagang tanong:
sa pagbubuod ng aralin. Paano nagsikap ang mga pinuno ng mga
bansa na wakasan ang Unang Digmaang
Pandaigdig?
i. Pagtataya ng aralin Pagpapaliwanag ng naunawaan. Dugtungan ang mga sumusunod: Maiksing Pagsusulit.
1. Magbigay ng bansa na 1. Anu-anong mga bansa ang
nagpakita ng diwang 1. Ang unang digmaang pandaigdig ay _ sumapi sa binuong liga ng mga
nasyonalismo 2. Ang aking damdamin sa naganap na digmaan ay bansa?
2. Dugtungan: naging dahilan ng _. 2. Ito ang bansang pinanggalingan
unang digmaang pandaigdig 3. Ang aking natutunan sa naganap na digmaan ay ni punong ministro David Lloyd
ang imperyalismo sapagkat……. _. George?
3. Naging dahilan ng 4. Ayaw ko ng maulit pa ang ganitong 3. Sino ang gumawa ng 14 points
unang digmaang digmaan dahil . na kasunduan?
pandaigdig ang 5. Ang mga naging epekto ng digmaan ay _. 4-5 Magtala ng 2 katangian ni Pang.
militarism sapagkat…. Wilson bilang lider.
4. Bakit nagkaroon ng alyansa
sa pagitan ng mga bansa?
5. Anu-ano ang mga
bansang nagkampihan at
bumuo ng alyansa?
j. Takdang aralin Basahin ang teksto tungkol sa mga Kilalanin ang mga sumusunod na lider/pinuno na nagsulong ng Pagpapatuloy ng hindi natapos na Gawain
bunga/epekto ng Unang Digmaang kapayapaang pandaigdig. sa susunod na pagkikita.
Pandaigdig. Pahina 456. 1. Pang. Woodrow Wilson ng US
2. Punong ministro David Lloyd George ng Great Britain
3. Vittorio Emmanuel Orlando ng Italy
4. Punong Ministro George Clemenceau ng France

Ilagay ang mga kasagutan sa kwaderno.


IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan? Ano
pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na
maaari
niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong
ibahagi sa mga kapwa guro?
Prepared by: Reviewed by: Approved by: Quarter: 4th Quarter

Code: PHSHLP-1, s2021


MS. MARIANIE L. EMIT MRS. MARIE FE F. GALLARDO MR. LUISITO B. MAPUE MR. JAIME J. PAJUNAR
A.P. Teacher Department Head, A.P. Principal Assistant Principal
Learning Component:
Date: Date Reviewed: Date Approved: Araling Panlipunan

You might also like