You are on page 1of 6

Paaralan: DASMARINAS NORTH NATIONAL HIGH SCHOOL Antas: 8

Grade 1 to 12 Guro: BERNIECE ANN E. ABELAR Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Petsa: Markahan: IKAAPAT
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring
magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative
Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula
sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa kahalagahan ng pakikipag-ugnayan at sama-samang pagkilos sa kontemporaryong daigdig tungo sa
pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan at kaunlaran.

B. Pamantayang Pagganap
Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga Gawain, programa, proyekto sa antas ng komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal at
pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan at kaunlaran.

C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga mahahalagang Natataya ang mga Epekto ng Unang Digmaang Pandaigdig. Nasusuri ang pagsisikap ng mga bansa na
pangyayaring naganap sa Unang AP8AKD-IVc-3 makamit ang kapayapaang pandaigdig
Digmaang Pandaigdig kaunlaran.
AP8AKD-IVb-2 AP8AKD-IVd-4
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong tumaggal ng isa
hanggang dalawang lingo.

Mahahalagang Pangyayari sa Unang Digmaang Pandaigdig Epekto ng Unang Digmaan Pagsisikap ng mga bansa na makamit ang kapayapaang pandaigdig

KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng
mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro 220-221 220 220

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang 453-455 456 457-460


Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk EASE MODULE 17, EASE MODULE 17, Ease Module 17,

4. Karagdagang Kagamitan mula sa www.youtube.com, ask.com www.google.com , Wikipedia.com, ask.com www.youtube.com, ask.com
portal ng Learning Resources o
ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Projector, manila paper, pentel pen Projector, manila paper, pentel pen Projector, manila paper, pentel pen, mga
larawan ng mga pinuno
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang
mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang
magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Gabayan ang mga mag-aaral sa Gabayan ang mga mag-aaral sa pagkakaroon ng balitaan Gabayan ang mga mag-aaral sa
pagkakaroon ng balitaan pagkakaroon ng balitaan

a. Balik Aral Itanong: Tungkol saan ang inyong Pagbibigay ng mga mag-aaral ng ilan sa mga mahahalagang Anu-ano ang mga epekto ng digmaan?
napanood na video clip? Nakatulong nga pangyayaring natandaan nila sa panunuod ng video clip.
ba sa inyong pang-unawa ang panonood Bakit tinawag na the Great War ang Unang
ng nasabing video tungkol sa digmaan? Digmaang Pandaigdig?

b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pagsuri sa poster. Pagsasagot sa Gawain. Mapa-suri. “sabihin nyo sa akin at ipaglalaban ko ito”
Lagyan ng bituin ang mga bansa sa Europe na nasangkot sa wika ni Pangulong Woodrow Wilson nang
Unang Digmaang Pandaigdig. siya ay makipagpulong sa mga pinuno sa
bansang Allied.

Tanong:
Ano kaya ang implikasyon ng mga salita ni
Wilson?

Pagkilala sa mga sumusunod.

W______ W______

1. Anong emosyon ang maaaring


ipinukaw ng poster na ito?
2. Sa iyong palagay, sino ang
nagpagawa ng nasabing poster? Tanong:
Para kanino ang poster? Ano 1. Ano ang masasabi mo sa mga bansa/lugar na nilagyan mo
ang layunin ng poster? ng bituin?
Makakaapekto kaya ang poster 2. Paano sila nagkaroon ng koneksyon sa isa’t-isa sa D_____ G_______
na ito sa takbo ng digmaan? panahon ng digmaan?
3. Pag – ugnay ng mga sagot sa 3. Anu-ano ang maaaring maging bunga o epekto ng mga
paksa. kinasangkutan ng mga bansa sa digmaan?

(pag-uugnay ng mga mag-aaral ng kanilang mga


kasagutan sa paksa) V_______ O_______

G________ C________

Itanong:
Ano ang kaugnayan ng mga pinunong ito sa
isa’t-isa?

Paano sila nagkasundo sa pagpapatupad ng


mga kasunduan para sa kapayapaan?

c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa Gawain 1: Paggawa ng Timeline. Paggamit ng graphic organizer sa ibaba. Para sa pagtalakay sa Mga katanungan:
sa Bagong Aralin Sa gagawing timeline, isasaad ng mga epekto ng digmaan. Malayang talakayan ng mga mag-aaral
mag-aaral ang mga mahahalagang kaugnay sa paksa. 1. Sinu-sino ang the big four?
pangyayaring naganap sa Unang 2. Paano sila nagkaugnay-ugnay sa
Digmaang Pandaigdig ayon sa Mga katanungan: isa’t-isa?
pagkakasunod-sunod nito. Umpisa sa 1. Bakit tinawag na “the Great War” ang unang digmaang 3. Ilahad ng 14 Points ni Pang.
Kagyat na dahilan ng Pagpatay kay pandaigdig? Woodrow Wilson.
Archduke Francis Ferdinand hanggang sa 2. Paano nakaapekto ang digmaan sa katayuan ng mga 4. Naging sapat kaya ang mga
digmaan sa karagatan. kababaihan? kasunduan ng mga bansa upang
3. Ano ang epekto ng digmaan sa pangkalahatan? tuluyang matuldukan ang Unang
Digmaang Pandaigdig?

YAMANG
PANTAO

EPEKTO NG
DIGMAAN

EKONOMIYA POLITIKA

d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Pagbabahagi sa klase ng ginawang Pagbibigay pa ng mga konkretong halimbawa ng mga mag-aaral Paghati sa klase sa dalawang pangkat.
timeline ng mga mag-aaral. Maaaring ng mga epekto ng digmaan. Maaari ring magpahayag ng mga
magpahayag ng mga kuro-kuro ang mga kuro-kuro ang mga mag-aaral hinggil sa paksa. Pangkat A – pagtalakay sa Mga Kasunduang
mag-aaral hinggil sa kanilang mga Pangkapayapaan
ginawa.
Pangkat B – pag-ulat tungkol sa Pagbuo ng
Liga ng mga Bansa.

Itanong:
1. Anu-ano ang mga isyung tinalakay
ssa Paris Peace Conference?
2. Paano naiba ang layuning
pangkapayapaan ni Wilson sa iba
pang pinunong Allied?
3. Sinu-sino ang mga tinatawag na the
Big Four? At mga bansang kanilang
pinanggalingan?
e. Pagtalakay ng bagong konsepto
at bagong karanasan

f. Paglinang sa kabihasaan Sagutin: Ano ang iyong naramdaman Sagutin: ano ang epekto ng digmaan sa pangkalahatan? Paggamit ng Rubrics.
(Formative Assessmeent) habang isinasagawa ang timeline? Rubric sa Pagmamarka ng Gawain
Naging madali ba o mahirap ang PAMANTAYAN 1 2 3 4 PUNTOS
pagsasagawa nito para sa iyo? PAGKAKABUO
NG ULAT
NILALAMAN
KAGAMITAN
NAGSIPAG-
ULAT
PANTAWAG-
PANSIN SA
NAKIKINIG
KABUUAN
g. Paglalapat ng aralin sa pang- Pumili ng isang pinuno sa kasalukuyang Ipagpalagay mo na ikaw ay isang sundalo na lumaban para sa Pumili ng isang pinuno sa kasalukuyang
araw-araw na buhay panahon na nagugustuhan mo. pwersang Allied o para sa Lakas Sentral. Sumulat sa iyong pamilya panahon na nagugustuhan mo.
Imumungkahi mo sa iyong pamahalaan tungkol sa iyong mga karanasan at damdamin sa nasabing Imumungkahi mo sa iyong pamahalaan na
na gawin siyang isang “bayani” . sumulat digmaan. gawin siyang isang “bayani” . sumulat ng
ng isang write-up tungkol sa kanya at isang write-up tungkol sa kanya at bakit mo
bakit mo siya napiling maging isang siya napiling maging isang bayani.
bayani.

h. Paglalahat ng aralin Pag gabay sa mga mag-aaral sa Pag gabay sa mga mag-aaral para sa pagbubuod ng araling ito. Pinakamahalagang tanong:
pagbubuod ng aralin. Paano nagsikap ang mga pinuno ng mga
bansa na wakasan ang Unang Digmaang
Pandaigdig?
i. Pagtataya ng aralin Pagpapaliwanag ng naunawaan. Dugtungan ang mga sumusunod: Maiksing Pagsusulit.
1. Magbigay ng bansa na nagpakita 1. Anu-anong mga bansa ang sumapi
ng diwang nasyonalismo 1. Ang unang digmaang pandaigdig ay________________ sa binuong liga ng mga bansa?
2. Dugtungan: naging dahilan ng 2. Ang aking damdamin sa naganap na digmaan ay 2. Ito ang bansang pinanggalingan ni
unang digmaang pandaigdig ang _______________. punong ministro David Lloyd
imperyalismo sapagkat……. 3. Ang aking natutunan sa naganap na digmaan ay George?
3. Naging dahilan ng unang _______________. 3. Sino ang gumawa ng 14 points na
digmaang pandaigdig ang 4. Ayaw ko ng maulit pa ang ganitong digmaan kasunduan?
militarism sapagkat…. dahil_______________. 4-5 Magtala ng 2 katangian ni Pang.
4. Bakit nagkaroon ng alyansa sa 5. Ang mga naging epekto ng digmaan ay ______________. Wilson bilang lider.
pagitan ng mga bansa?
5. Anu-ano ang mga bansang
nagkampihan at bumuo ng
alyansa?

j. Takdang aralin Basahin ang teksto tungkol sa mga Kilalanin ang mga sumusunod na lider/pinuno na nagsulong ng Pagpapatuloy ng hindi natapos na Gawain
bunga/epekto ng Unang Digmaang kapayapaang pandaigdig. sa susunod na pagkikita.
Pandaigdig. Pahina 456. 1. Pang. Woodrow Wilson ng US
2. Punong ministro David Lloyd George ng Great Britain
3. Vittorio Emmanuel Orlando ng Italy
4. Punong Ministro George Clemenceau ng France

Ilagay ang mga kasagutan sa kwaderno.


IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan? Ano pang
tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari
niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na tulong
ng aking punongguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

You might also like