You are on page 1of 8

Paaralan: DASMARINAS NORTH NATIONAL HIGH SCHOOL Antas: 8

Grade 1 to 12 Guro: Berniece Ann E. Abelar Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Petsa: Markahan: IKAAPAT
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin
sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa kahalagahan ng pakikipag-ugnayan at sama-samang pagkilos sa kontemporaryong daigdig tungo
sa pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan at kaunlaran.

B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga Gawain, programa, proyekto sa antas ng komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal at
pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan at kaunlaran.

C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang pagsisikap ng mga bansa na Nasusuri ang mga dahilan na nagbigay-daan Nasusuri ang mga dahilan na nagbigay-daan
makamit ang kapayapaang pandaigdig sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig. sa Ikalawang Digmaang Pandaigdig.
kaunlaran. AP8AKD-IVe-5 AP8AKD-IVe-5
AP8AKD-IVd-4

II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong
tumaggal ng isa hanggang dalawang lingo.
Pagsisikap ng mga bansa na makamit ang kapayapaang pandaigdig

KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at
pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro 220 231-236 231-236

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag- 457-460 475-480 475-480


aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk EASE MODULE 17, Kasaysayan Daigdig EASE MODULE 17, Kasaysayan ngt Daigdig EASE MODULE 17, Kasaysayan ng Daigdig

4. Karagdagang Kagamitan mula sa www.wikipedia.com, youtube.com, ask.com EASE MODULE 17, Kasaysayan ng Daigdig EASE MODULE 17, Kasaysayan ng Daigdig
portal ng Learning Resources o ibang
website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Projector, manila paper, pentel pen, mga Projector, manila paper, pentel pen, mga Projector, manila paper, pentel pen, mga
larawan ng mga pinuno larawan ng mga pinuno larawan ng mga pinuno
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Gabayan ang mga mag-aaral sa pagkakaroon Gabayan ang mga mag-aaral sa pagkakaroon ng Gabayan ang mga mag-aaral sa
ng balitaan balitaan pagkakaroon ng balitaan

a. Balik Aral Anu ang nilalaman ng Labing-apat na puntos Sinu-sino ang mga pinuno sa Unang Digmaang Anong mga bansa ang bumubuo sa Axis
ni Pang. Woodrow Wilson? Pandaigdig? Pag-iisa isa. Power? Sa Allied Power?

b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Gawain 1: Explain ko, Explain Mo Gawain 1: Hula, Hoop! Isulat sa maaliliit na hula Gawain 1: kaugnay ng ginawang Gawain sa
Ano ang masasabi mo sa mga lider na hoop ang letra ng iyong tamang sagot. Gawin ito sa hula-hoop, sagutin ang mga tanong sa
naghangad ng pangkapayaan sa kwaderno. ibaba.
mundo.?kung isa ka sa kanila, gagawin mo
rin ba ang kanilang ginawa? Bakit? a. League of Nations 1. Bakit nagkaroon ng pagbubuo ng
mga Liga ng mga bansa?
b. United Nations
2. Bakit nasangkot ang United
c. Hiroshima Nations?
d. National Socialism 3. Tungkol saan ang pasismo? Sino
e. Fascim ang nagtatag nito?

1. Isa ito sa mga lugar sa Japan na pinasabog


ng United States sa pamamagitan ng atomic
bomb.

2. Ito ang ideolohiyang pinairal ni Hitler noong


Ikalawang Digmaang Pandaigdig
3. Ito ang tawag sa samahan ng mga bansa na
itinatag pagkatapos ng Ikalawang Digmaang
Pandaigdig

c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Gawain 2: Simple Balloon Gawain. Tukuyin ang mga sumusunod na pahayag Gawain: ilalahad na sa puntong ito ang
Bagong Aralin Bumuo ng ideya na isusulat sa cloud callout. kung ito ay fact (katotohanan) o view (opinion). mga fact at view. (katotohanan at
Sikaping makabuo ng ideya na nagpapakita Isulat ang tanong sa patlang. Gawin ito sa kwaderno. opinyon)
ng pagsisikap ng mga pinuno ng mga bansa KATOTOHANAN OPI NYON (VIEW)
na wakasan ang Unang Digmaang Facts (FACT)
Pandaigdig.
----------1.
______2.
______3.

Pang. Woodrow Wilson ng US Views

_______1.
_______2.
_______3.

Lloyd George ng England


a. Ang mapusok na pamumuno ni Hitler sa
Germany ay isa sa mga nagbunsod ng
Ikalawang Digmaang Pandaigdig
b. Fascism ang tawag sa ideolohiyang pinairal
ni Benito Mussolini sa Italy
Vittorio Orlando ng Italy c. Nang salakayin ng Japan ang Pearl Harbor sa
Hawaii, nagalit ang US at nagdeklara ng
digmaan laban sa Japan.
d. Humiwalay ang Germany sa League of
Nations
e. Ideneklarang open city ang Maynila noong
George Clemenceau ng France Ikalawang Digmaang Pandaigdig
f. Lumaganap ang madugong Ikalawang
Digmaang Pandaigdig sa halos lahat ng
bansa
Pamprosesong tanong: g. sa daigdig. TANONG:
1. Paano ipinakita ng mga lider ang Paano nagkaroon ng mga digmaan sa
kanilang paghahangad sa Tanong: pagitan ng mga bansa?
kapayapaan? 1. Naging madali ba o mahirap para sa iyo
2. Kung isa ka sa kanila, gagawin mo rin ang pagtukoy sa mga pahayag?
ba ang kanilang ginawa? Bakit?
3. Sa iyong palagay, epektibo ba ang
kanilang hakbang upang makamit
ang tunay na kapayapaan?

d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Gawain: Ang mga sumusunod na pahayag ay Pagsuri at pagtalakay sa mga dahilan sa pagsiklab ng Paglalahad ng mga mag-aaral ng kanilang
binanggit ng mga lider na nakilala noong Ikalawang Digmaang Pandaigdig. naunawaan sa pamamagitan ng
Unang Digmaang Pandaigdig. Gamit ang 2-3 pagpapaliwanag ng mga sumusunod na
pangungusap ipaliwanag ang kahulugan ng MGA DAHILAN NG MGA IMPORMASYON konsepto:
bawat pahayag sa pamamagitan ng pag- IKALAWANG
uugnay nito sa paksang tinalakay. DIGMAANG a. Digmaan
PANDAIGDIG b. Pagkakampihan
PAHAYAG PALIWANAG 1. Pag-agaw ng c. Paglusob
1. “Ang United Japan sa d. Pasismo
States ay Manchuria e. Liga
lumahok sa 2. Pag-alis ng
digmaan Germany sa
upang Liga ng mga
gawing bansa
mapayapa 3. Pagsakop ng
ang mundo Italya sa
para sa Ethiopia
demokrasya 4. Digmaang sibil
”– sa Spain
Woodrow 5. Pagsasanib ng
Wison Austria at
2. “Ang mga Germany
alitan ay 6. Paglusob sa
dapat na Czechoslovakia
lutasin hindi 7. Paglusob ng
sa Germany sa
pamamagita Poland
n ng
kumperensi Tanong:
ya kundi sa Sa iyong palagay, alin ang pinakamatinding
pamamagita sanhi/dahilan ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig?
n ng dugo at
bakal” –
Otto von
Bismarck
3. “Lahat ng
ilawan sa
Europe ay
nawalan ng
liwanag, at
hindi natin
makikita
ang
kanilang
pag-iilaw na
muli sa loob
ng
mahabang
panahon” –
Edward
Grey

e. Pagtalakay ng bagong konsepto at


bagong karanasan

f. Paglinang sa kabihasaan (Formative Sagutin: Sagutin: Sagutin:


Assessmeent) 1. Natupad kaya ni Pang. Wilson ang 1. Bakit tumiwalag sa Liga ng mga bansa ang 1. May pagkakatulad ba o pagkakaiba
kapayapaang matagal niyang Japan? Germany? ang mga dahilan sa Una at
hinangad? 2. Paano itinatag ni Hitler ang sandatahang Ikalawang Digmaang Pandaigdig?
2. Naging pabor kaya sa lahat ng bansa lakas sa Germany? 2. Nakatulong ba ang Liga ng mga
ang mga probisyon ng kasunduan? 3. Sino ang namuno sa Italya? Bansa sa panahon ng Ikalawang
3. Nakabuti ba ang mga usapang Digmaang Pandaigdig?
pangkapayapaan?
4. Bakit itinatag ang League of Nations?
5. Ano ang layunin sa pagpupulong na
ginanap sa Paris Peace Conference?

g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Gawain: Islogan ko, para sa Bayan Sa kasalukuyan nating panahon, mayroon ba kayong Lagyan ng tsek ang mga dahilan mo upang
araw na buhay nalalaman na kaganapan/pangyayari ng kaguluhan pumasok ka sa isang alitan. Ipaliwanag ang
Gumawa ng islogan na nagpapahiwatig ng na maaari natin maihalintulad sa digmaan noon? sagot.
iyong matinding pagtutol sa mga kaguluhan Ilahad ito.
at digmaan sa daigdig. Isulat ito sa graphic a. Salapi
organizer sa ibaba. b. Prinsipyo
c. Takot
Islogan ko, para sa Bayan d. Pakikisama
e. Karagdagang kapangyarihan

Rubric para sa Paggawa ng Islogan


PAMANTAYAN 5 4 3 2 1
SA
PAGMAMARKA
KAANGKUPAN
NG ISLOGAN
SA PAKSA
ORIHINAL ANG
IDEYA
KAAYUSAN AT
KALINISAN
DATING
(IMPACT) SA
NAGMAMARKA
TUGMA AT
GAMIT NG
SALITA
KABUUAN
h. Paglalahat ng aralin Pag gabay sa mga mag-aaral sa pagbubuo ng Gawain. Itanong at Ikwento mo. Pag gabay sa mga mag-aaral sa pagbubuo
paglalahat. Bumuo ng sariling kwento na naglalahad ng mga ng paglalahat.
dahilan/salik sa pagsiklab ng Ikalawang Digmaang
Pandaigdig. Gawin ito sa kwaderno.
i. Pagtataya ng aralin Maiksing Pagsusulit. Maiksing Pagsusulit. Maiksing Pagsusulit
1. Dito naganap ang pinakamainit na 1-2 Ang dalawang lugar sa Japan na 1. Ang namuno sa Japan
labanan noong Unang Digmaang pinasabog ng US. 2. Ito ang paraan ng pagpapasabog
Pandaigdig? 3 Ang namuno sa Italya ng US sa Japan
2. Pangulo ng US na nanguna upang 4 Ang namuno sa Germany 3-4 Ang dalawang magkalabang
magkaroon ng kasunduang 5 Anong mga bansa ang bumubo sa Axis panig sa panahon ng Ikalawang
pangkapayapaan sa panahon ng Power. Digmaang Pandaigdig
Unang Digmaang Pandaigdig? 5 Paano mo maipapakita ang
3. Organisasyon ng mga bansa pagmamalasakit mo sa bansa?
pagkatapos ng Unang Digmaang
Pandaigdig
4. Sa iyong palagay, possible kayang
magkaroon ng tunay na pagkakaisa,
kapayapaan at pagtutulungan ang
mga bansa sa daigdig?
5. Bilang kabataan, paano ka
makatutulong upang magkaroon ng
pambansang pagkakaisa at kaunlaran
ang bansa?

j. Takdang aralin Basahin ang teksto tungkol sa Ikalawang Pagpapatuloy ng aralin sa susunod na pagkikita.
Digmaang Pandaigdig. Ibigay ang mga
dahilan sa pagsiklab ng Ikalawang Digmaang
Pandaigdig. Batayang Aklat, pahina 470-480

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo


na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?

You might also like