You are on page 1of 7

Paaralan: Dasmariñas North National High School Antas: Grade 8

Grade 1 to 12 Guro: Ria Rose G. Balisbisan Asignatura: Araling Panlipunan


DAILY LESSON Petsa: Markahan: Ika-apat na Markahan
LOG UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring
magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative
Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay
mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipag-ugnayan at sama-samang pagkilos sa kontemporanyong
daigdig tungo sa pandaigdidag kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran.
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga Gawain, programa,proyekto sa antas komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal at
pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Natataya ang pagsisikap ng mga bansa na makamit Natataya ang pagsisikap ng mga bansa Nasusuri ang mga Idolohiyang politikal at
ang kapayapaang pandaigdig at kaunlaran. na makamit ang kapayapaang pandaigdig ekonomika sa hamon ng estabilisadong
AP8AKD-IVh-8 at kaunlaran. institusyon ng lipunan.
AP8AKD-IVh-8 AP8AKD-IVi-9
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong tumaggal ng isa
hanggang dalawang lingo.

Mga Bansang Nagkakaisa (United Nation) Mga Bansang Nagkakaisa (United Nation) Ang iba’t- ibang Ideolohiya
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto
ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig
1. Mga Pahina sa Gabay ng Pg. 484-485 Pg. 489 - 492 Pg. 497 - 501
Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pg. 484-485 Pg. 489 – 492 Pg. 497 - 501
Pang Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk EASE MODULE 17, Kasaysayan ng Daigdig EASE MODULE 17, Kasaysayan ng Daigdig EASE MODULE 17, Kasaysayan ng Daigdig

4. Karagdagang Kagamitan Youtube.com, google.com google.com google.com


mula sa portal ng
Learning
Resources o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG Laptop at Projector Laptop, Projector, at Speaker Laptop at Projector
PANTURO

III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit
ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang
magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Gabayan ang mga mag-aaral para sa mga Gabayan ang mga mag-aaral para sa Gabayan ang mga mag-aaral para sa mga
napapanahong balita. mga napapanahong balita. napapanahong balita.

a. Balik Aral Punan mo ako! Tama o Mali: Ihanay ang mga pahayag sa kolum
Ano-ano ang mga naging bunga ng ikalawang ng tama kung ang pahayag ay Tama at hanay ang
digmaang pandaigdig. mga pahayag sa Mali kung ang pahayag ay mali.

 Noong ika-24 ng oktubre, 1945


1.
itinatag ang United Nation.
2.  Pinapangasiwaan ng Kalihim ang
pagpapatupad ng mga gawaing
3. pang- araw-araw.
4.  Di sinang-ayunan ng Germany
ang pagkakatatag saUnited
5. Nation.
 Ang United Nation ay may anim
na sangay
Tama Mali

b. Paghahabi sa Layunin ng Panoorin ang World War II Battles Hulaan mo! Mga Letrang ito: Ayusin MO!
Aralin Bumuo ng dalawang grupo. Kumuha ng isang Bumuo ng salita batay sa ginulong mga letra
https://www.youtube.com/watch?v=IpemHm5A6-0 representatib sa bawat grupo at ipahula sa mga
kasamaan ang mga sumusunod na salita. Kung 1. RDAWOCL 6. 6. SSUIRA
grupong makakakuha ng mataas na puntos ang
panalo. 2. AYIHOLLIDEO 7. RONI TANCRU

3. OLWRD NABK 8. NOMIEKOKO


Payapa Tahimik

4. SONMUUOMKI 9. FNGIEORAID

Malaya Magkakasundo
5. RIMEAAC 10. LONMONEOLISKOYA

Maunlad Masaya 1. _ 6. _
2. _ 7. _
3. _ 8. _
4. _ 9. _
5. _ 10
c. Pag-uugnay ng mga 1. Ano ang ipinapakita ng video? 1. Ano ang konseptong pinapapahiwatig Pagkatapos mabuo ang mga salita, subuking
Halimbawa sa 2. Kung ikaw ay nasa sitwasyon na ito, nais ng mga salita? sagutin ang kasunod na mga tanong.
Bagong Aralin mo bang magpatuloy pa ito? 2. Ang mga salita ba nito aymay
3. Ano ang iyong gagawin upang mahinto magandang maidudulot? Bakit? 1. Anong ideya ang mabubuo mo tungkol
na ang kaguluhan na ito? sa mga salitng iyong nabuo?
2. May ugnayan kaya ang bawat salita?
Paano mo maiuugnayang mga salitang ito sa
mga kasalukuyang isyu sa bansa?
Ipaliwanag.
d. Pagtalakay ng Bagong Gawin Mo Gawin Natin Gawin Natin
Konsepto at bagong I-tweet mo! Gabayan ang mga mag-aaral sa pagsagot samga Talahanayan, Punan Mo!
karanasan #1 Sapamamagitan ng I-tweet mo! ang mga mag-aaral katanungan sa ibaba; Ipangkat ang mga mag-aaral sa anim (6) at
ay makikilahok sa Gawain. Lahat ng mag-aaral ay ipabasa ang teksto ng iba’t-ibang Ideolohiya.
makikilahot dito. Bumuo ng dalawang bilog sa anyong donut
Ano ang
gaya ng nakalarawan. Tiyaking may katapat ka
nilalaman ng sa bilog. Ibbaahagi ng bawat isa ang sariling
United Nation proklamasyon? ideya sa pamamagitan ng pag-ikot upang
makapareha ang lahat ng kasapi ng pangkat.
Para saan ito?

Proclamation 675

Ano-ano ang
kabutihang
dulot?
Ano-ano ang
reaksiyon mo
rito?
e. Pagtalakay ng bagong Gawin Natin! Gawin Mo Gawin Mo
konsepto at bagong Matapos basahin ang teksto, bumuo ka ng semantic Opinyon mo, Say MO! Talahanayan, Punan Mo!
karanasan #2 web tungkol sa United Nations. Isulat sa mga kahon Sa pamamagitan ng pagawa ng isang tula, Subukan natin ngaun ang iyong kaalaman sa
na nasa paligid ang layunin ng United Nations, ipaayag mo ang iyong opinion batay sanilalaman paksang binasa at pinag-usapan. Punan ng
gayundin ang mabubuting naidulot ng organisasyon. ng Proclamation No. 675. impormasyon ang kasunod na data retrieval
Gabay na tanong sa paggawa ng tula: chart.
 Paano isinulong ng proclamasyon
675 ang kapayapaan sa Pilipinas?
Mga Katangian Bansang
 Bilang mag-aaral paano ka Ideolohiya nagtaguyod
United Nations makatutulong sa pagpapalaganap ng
kapayapaan sa iyong komunidad?

f. Paglinang sa kabihasnan  Ano ang layunin ng United Nations? Pamprosesong mga tanong:
(Formtive Assessment) Nakatulong ba ito upang mawakasan  Anong mga bansa ang nagtaguyod
ang Ikalawang Digmaang Pandaigdig? ng mga ideolohiyang ito?
 Paano pinanatili ng UnitedNations ang  Paanonag nagkakaiba ang
pagsusulong ng kapayapaan at pagkakaisa kanilang patakaran at katangian?
sa daigdig?  Paano nakaapekto ang ideolohiya
sa bansa sa pag-unlad ng
kabuhayan?
f. Paglalapat ng aralin sa Sa kasalukuyan ano ang ginawang mga hakbang ng 1. Paano pinalaganap ng proklamasyong
pang-araw-araw na United Nation upang maisulong ang kapayapaan inilabas ni dating Pangulong Gloria Macapagal- 1. Paano nagkaiba ang paraan ng
buhay sa pagitan ng China at Pilipinas? Arroyo ang kapayapaan sa Pilipinas? pamumuno nina Corazon Aquino at
2. Nakatulong ba ito upang masulusyunan Ferdinand Marcos?
ang kaguluhan sa Mindanao? Bakit? 2. Sa iyong palagay, paano nakaapekto ang
ideolohiya sa pag-unlad ng ekonimiya ng isang
bansa?
g. Paglalahat ng aralin Ipaliwanag ang pinangangasiwaan ng mga Pagkakapareho at Pagkakaiba Buuin ang mga sumusunod na organizer;
sumusunod na sangay ng United Nation:

United
Nation Demokrasya

United Kapitalismo
Proclamation Sosyalismo
General ECOSOC
Nation 675 Iba't-ibang
Assembly
Ideolohiya

ICJ

Totalitaryanismo Awtoritaryanismo

Security Secretariat
council
n
Pangkabuhaya
Ideolohiyang

a
Ideolohiyang

n
Pampolitik

g
Panlipuna
Ideolohiyan
h. Pagtataya ng aralin Sagutin ang mga sumusunod; Sagutin ang mga sumusunod; Sagutin ang mga sumusunod na katanungan;
1. Ang sangay na ito ay binubuo ng 11 1. Idiniklara niya ang Proclamation No. 675 1. Kategorya ng ideolohiya na nakasentro
kagawad na amg lima ay permanenteng 2. Tama 0 Mali. Inalala ng proclamation No. sa paraan ng pamumuno at sa paraan ng
miyembro. 675 ang mga naging biktima ng pakikilahok ng mga mamamayan asa
2. TAMA o MALI ang ECOSOC ay sangay ng terorismo. pamahalaan.
United nation na namamahala sa aspekto 3. Kailan inilathala ang Proclemation 2. TAMA o MALI. Habang nagaganap ang
ng pangkabuhayan, panlipunan, pang- No.675? 4-5. Sa iyong palagay, bakit mahagang Ikalawang digmaang pandaigdig ay
edikasyon, siyentipiko, at pangkalusugan ng magkaroon ng “National Peace Consciousness ideolohiyang totalitaryanismo ang namayani sa
daigdig? Month”, ang isang bansa? Ipaliwanag. mga bansang Germany at Italy
3. Noong ika ay ang United 3. Ang sosyalismo ay isang diktrina na
Nation. nakabatay sa patakarang pang –ekonomiya na
4-5. Paano nakatulong ang United Nation sa kung saan .
kasalukuyang panahon upang mapanatili 4-5 Batay sa mga karanasan ng bansang
ang kaayusan at katahimikan ng daigdig. Pilipinas, paghambingin ang Demokrasya
ni Corazon C. Aquino at Awtoritaryanismo
ni Ferdinand E. Marcos.

i. Takdang aralin 1. Ano ang proclamation No. 675, s. 2004? Ibigay ang kahulugan ng salitang idolohiya. 1. Ano ang kahulugan ng salitang despotic?
2. Ano ang nilalaman ng proclamasyon na ito? Kasaysayan ng Daigdig pahina. 457 2. Saan nag-ugat ang ideolohiyang
komunismo sa Rusya?
Kasaysayan ng Daigdig pahina. 489-492 3. Ano ang panawagan ni Vladimir Lenin
sa mga mamamayan ng Rusya?

I. MGA TALA
II. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan? Ano
pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na
maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba
ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa
remediation

e. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking
punongguro
at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa
guro?

You might also like