You are on page 1of 7

Paaralan: Dasmariñas North National High School Antas: Grade 8

Grade 1 to 12 Guro: Ria Rose G. Balisbisan Asignatura: Araling Panlipunan


DAILY LESSON LOG Petsa: Markahan: Ika-apat na Markahan
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring
magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative
Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay
mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipag-ugnayan at sama-samang pagkilos sa kontemporanyong
daigdig tungo sa pandaigdidag kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran.
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga Gawain, programa,proyekto sa antas komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal at
pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Natataya ang pagsisikap ng mga bansa na makamit Natataya ang pagsisikap ng mga bansa na Nasusuri ang mga Idolohiyang politikal at
ang kapayapaang pandaigdig at kaunlaran. makamit ang kapayapaang pandaigdig at ekonomika sa hamon ng estabilisadong
AP8AKD-IVh-8 kaunlaran. institusyon ng lipunan.
AP8AKD-IVh-8 AP8AKD-IVi-9
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong tumaggal ng isa
hanggang dalawang lingo.

Mga Bansang Nagkakaisa (United Nation) Mga Bansang Nagkakaisa (United Nation) Ang iba’t- ibang Ideolohiya
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto
ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig
1. Mga Pahina sa Gabay ng Pg. 484-485 Pg. 489 - 492 Pg. 497 - 501
Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pg. 484-485 Pg. 489 – 492 Pg. 497 - 501
Pang Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk EASE MODULE 17, Kasaysayan ng Daigdig EASE MODULE 17, Kasaysayan ng Daigdig EASE MODULE 17, Kasaysayan ng Daigdig

4. Karagdagang Kagamitan Youtube.com, google.com google.com google.com


mula sa portal ng Learning
Resources o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG Laptop at Projector Laptop, Projector, at Speaker Laptop at Projector
PANTURO

III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit
ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang
magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Gabayan ang mga mag-aaral para sa mga Gabayan ang mga mag-aaral para sa mga Gabayan ang mga mag-aaral para sa mga
napapanahong balita. napapanahong balita. napapanahong balita.

a. Balik Aral Punan mo ako! Tama o Mali: Ihanay ang mga pahayag sa kolum
Ano-ano ang mga naging bunga ng ikalawang ng tama kung ang pahayag ay Tama at hanay ang
digmaang pandaigdig. mga pahayag sa Mali kung ang pahayag ay mali.

 Noong ika-24 ng oktubre, 1945 itinatag


1.
ang United Nation.
2.  Pinapangasiwaan ng Kalihim ang
pagpapatupad ng mga gawaing pang-
3. araw-araw.
4.  Di sinang-ayunan ng Germany ang
pagkakatatag saUnited Nation.
5.  Ang United Nation ay may anim na
sangay
Tama Mali

b. Paghahabi sa Layunin ng Panoorin ang World War II Battles Hulaan mo! Mga Letrang ito: Ayusin MO!
Aralin Bumuo ng dalawang grupo. Kumuha ng isang Bumuo ng salita batay sa ginulong mga letra
https://www.youtube.com/watch?v=IpemHm5A6-0 representatib sa bawat grupo at ipahula sa mga
kasamaan ang mga sumusunod na salita. Kung 1. RDAWOCL 6. 6. SSUIRA
grupong makakakuha ng mataas na puntos ang
panalo. 2. AYIHOLLIDEO 7. RONI TANCRU

3. OLWRD NABK 8. NOMIEKOKO


Payapa Tahimik
4. SONMUUOMKI 9. FNGIEORAID
KI
Malaya Magkakasundo 5. 10. LONMONEOLISKOYA
RIMEAAC

1. ______________ 6._____________
Maunlad Masaya
2. ______________ 7._____________
3. ______________ 8._____________
4. ______________ 9._____________
5. ______________ 10_____________
c. Pag-uugnay ng mga 1. Ano ang ipinapakita ng video? 1. Ano ang konseptong pinapapahiwatig ng Pagkatapos mabuo ang mga salita, subuking
Halimbawa sa Bagong 2. Kung ikaw ay nasa sitwasyon na ito, nais mo mga salita? sagutin ang kasunod na mga tanong.
Aralin bang magpatuloy pa ito? 2. Ang mga salita ba nito aymay magandang
3. Ano ang iyong gagawin upang mahinto na maidudulot? Bakit? 1. Anong ideya ang mabubuo mo tungkol sa
ang kaguluhan na ito? mga salitng iyong nabuo?
2. May ugnayan kaya ang bawat salita?
Paano mo maiuugnayang mga salitang ito sa
mga kasalukuyang isyu sa bansa? Ipaliwanag.

d. Pagtalakay ng Bagong Gawin Mo Gawin Natin Gawin Natin


Konsepto at bagong I-tweet mo! Gabayan ang mga mag-aaral sa pagsagot samga Talahanayan, Punan Mo!
karanasan #1 Sapamamagitan ng I-tweet mo! ang mga mag-aaral katanungan sa ibaba; Ipangkat ang mga mag-aaral sa anim (6) at
ay makikilahok sa Gawain. Lahat ng mag-aaral ay ipabasa ang teksto ng iba’t-ibang Ideolohiya.
makikilahot dito. Bumuo ng dalawang bilog sa anyong donut
Ano ang
gaya ng nakalarawan. Tiyaking may katapat ka
nilalaman ng sa bilog. Ibbaahagi ng bawat isa ang sariling
United Nation proklamasyon? ideya sa pamamagitan ng pag-ikot upang
makapareha ang lahat ng kasapi ng pangkat.
Para saan ito?

Proclamation 675

Ano-ano ang
kabutihang
dulot?
Ano-ano ang
reaksiyon mo
rito?
e. Pagtalakay ng bagong Gawin Natin! Gawin Mo Gawin Mo
konsepto at bagong Matapos basahin ang teksto, bumuo ka ng semantic Opinyon mo, Say MO! Talahanayan, Punan Mo!
karanasan #2 web tungkol sa United Nations. Isulat sa mga kahon Sa pamamagitan ng pagawa ng isang tula, Subukan natin ngaun ang iyong kaalaman sa
na nasa paligid ang layunin ng United Nations, ipaayag mo ang iyong opinion batay sanilalaman paksang binasa at pinag-usapan. Punan ng
gayundin ang mabubuting naidulot ng organisasyon. ng Proclamation No. 675. impormasyon ang kasunod na data retrieval
Gabay na tanong sa paggawa ng tula: chart.
 Paano isinulong ng proclamasyon 675
ang kapayapaan sa Pilipinas?
Mga Katangian Bansang
 Bilang mag-aaral paano ka makatutulong Ideolohiya nagtaguyod
United Nations sa pagpapalaganap ng kapayapaan sa
iyong komunidad?

f. Paglinang sa kabihasnan  Ano ang layunin ng United Nations? Pamprosesong mga tanong:
(Formtive Assessment) Nakatulong ba ito upang mawakasan ang  Anong mga bansa ang nagtaguyod ng
Ikalawang Digmaang Pandaigdig? mga ideolohiyang ito?
 Paano pinanatili ng UnitedNations ang  Paanonag nagkakaiba ang kanilang
pagsusulong ng kapayapaan at pagkakaisa sa patakaran at katangian?
daigdig?  Paano nakaapekto ang ideolohiya sa
bansa sa pag-unlad ng kabuhayan?
f. Paglalapat ng aralin sa Sa kasalukuyan ano ang ginawang mga hakbang ng 1. Paano pinalaganap ng proklamasyong inilabas
pang-araw-araw na buhay United Nation upang maisulong ang kapayapaan sa ni dating Pangulong Gloria Macapagal-Arroyo 1. Paano nagkaiba ang paraan ng pamumuno
pagitan ng China at Pilipinas? ang kapayapaan sa Pilipinas? nina Corazon Aquino at Ferdinand Marcos?
2. Nakatulong ba ito upang masulusyunan ang 2. Sa iyong palagay, paano nakaapekto ang
kaguluhan sa Mindanao? Bakit? ideolohiya sa pag-unlad ng ekonimiya ng isang
bansa?

g. Paglalahat ng aralin Ipaliwanag ang pinangangasiwaan ng mga Pagkakapareho at Pagkakaiba Buuin ang mga sumusunod na organizer;
sumusunod na sangay ng United Nation:

United
Nation Demokrasya

United Kapitalismo
Proclamation Sosyalismo
General ECOSOC
Nation 675 Iba't-ibang
Assembly
Ideolohiya

ICJ

Totalitaryanismo Awtoritaryanismo

Security Secretariat
council
Pangkabuhayan
Ideolohiyang

Pampolitika
Ideolohiyang

Ideolohiyang
Panlipunan
h. Pagtataya ng aralin Sagutin ang mga sumusunod; Sagutin ang mga sumusunod; Sagutin ang mga sumusunod na katanungan;
1. Ang sangay na ito ay binubuo ng 11 kagawad 1. Idiniklara niya ang Proclamation No. 675 1. Kategorya ng ideolohiya na nakasentro sa
na amg lima ay permanenteng miyembro. 2. Tama 0 Mali. Inalala ng proclamation No. paraan ng pamumuno at sa paraan ng
2. TAMA o MALI ang ECOSOC ay sangay ng 675 ang mga naging biktima ng terorismo. pakikilahok ng mga mamamayan asa
United nation na namamahala sa aspekto ng 3. Kailan inilathala ang Proclemation No.675? pamahalaan.
pangkabuhayan, panlipunan, pang- 4-5. Sa iyong palagay, bakit mahagang 2. TAMA o MALI. Habang nagaganap ang
edikasyon, siyentipiko, at pangkalusugan ng magkaroon ng “National Peace Consciousness Ikalawang digmaang pandaigdig ay
daigdig? Month”, ang isang bansa? Ipaliwanag. ideolohiyang totalitaryanismo ang namayani sa
3. Noong ika _____________ ay ang United mga bansang Germany at Italy
Nation. 3. Ang sosyalismo ay isang diktrina na
4-5. Paano nakatulong ang United Nation sa nakabatay sa patakarang pang –ekonomiya na
kasalukuyang panahon upang mapanatili kung saan ___________.
ang kaayusan at katahimikan ng daigdig. 4-5 Batay sa mga karanasan ng bansang
Pilipinas, paghambingin ang Demokrasya ni
Corazon C. Aquino at Awtoritaryanismo ni
Ferdinand E. Marcos.

i. Takdang aralin 1. Ano ang proclamation No. 675, s. 2004? Ibigay ang kahulugan ng salitang idolohiya. 1. Ano ang kahulugan ng salitang despotic?
2. Ano ang nilalaman ng proclamasyon na ito? Kasaysayan ng Daigdig pahina. 457 2. Saan nag-ugat ang ideolohiyang komunismo
sa Rusya?
Kasaysayan ng Daigdig pahina. 489-492 3. Ano ang panawagan ni Vladimir Lenin sa
mga mamamayan ng Rusya?

I. MGA TALA
II. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan? Ano
pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na
maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba ang
remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa
remediation

e. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
guro?

You might also like