You are on page 1of 7

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon III-Gitnang Luzon
MABALACAT TECHNICAL VOCATIONAL SCHOOL
MABALACAT PAMPANGA

Mga Tala sa Pagtuturo

sa

Araling Panlipunan8

Gil Bryan S. Balot


(Guro)

Ariel Calma
(Punong Guro)
Guro Gil Bryan S. Balot Petsa January 13, 2020
Pang-araw-araw na Baitang 8 Markahan Ikaapat na Markahan
Tala sa Pagtuturo
Asignatura Araling Panlipunan

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa kahalagahan ng pakikipag-
A. Pamantayang
Pangnilalaman
ugnayan at sama-samang pagkilos sa kontemporaryong daigdig tungo sa
pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan at kaunlaran.
Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga Gawain, programa, proyekto
B. Pamantayan sa Pagganap
sa antas ng komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal at pandaigdigang
kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan at kaunlaran.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga dahilang nagbigay-daan sa Unang Digmaang Pandaigdig
(Isulat ang code ng bawat AP8AKD-IVa-1
kasanayan)
Mga dahilang nagbigay-daan sa Unang Digmaang Pandaigdig
Mahahalagang Pangyayaring naganap sa Unang Digmaang Pandaigdig
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
Kasaysayan ng Daigdig modyul 3
1. Mga pahina sa Gabay ng guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral Kasaysayan ng Daigdig pp. 446-452
3. Pahina sa ibang teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning Ppt/ Slideshare /
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Multi-media

III. PAMAMARAAN
Balitaan Gabayan ang mga mag-aaral sa pagkakaroon ng balitaan.

Itanong:
A. Balik-aral sa nakaraang aralin
o pagsisimula ng bagong aralin. Nagdulot ban g magandang epekto ang Rebolusyong Industriyal sa Great Britain?

Pagsagot sa Gawain 1: Konseptong Nais Ko, Hulaan Mo. Pahina 446-447


Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang mahihinuha mo sa salitang iyong nabuo?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin.
2. May magkakaugnay bang salita? Kung mayroon, paano ito nagkaugnay?
3. Ano ang kaugnayan nito sa naganap na Unang Digmaang Pandaigdig?

Itanong sa mga mag-aaral:


C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa 1. Handa na ba kayong tuklasin ang mga pangyayari, dahilan at epekto
bagong aralin. ng Unang Digmaang Pandaigdig?

Matapos sagutin ang puzzle, ipasulat sa mga mag-aaral ang mga salitang
D. Pagtalakay sa bagong konsepto at maiuugnay sa bawat konseptong nasa loob ng Facts Storming Web. Gagamitin
paglalahad ng bagong kasanayan #1. ang mga gabay na tanong upang maiugnay ito sa paksang tatalakayin.

Pamproseong Tanong:
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at 1. Ano ang naging batayan mo sa pagsagot ng Gawain?
bagong karanasan #2 2. Bakit kaya nagkaroon ng digmaan?
Sagutin:
1. Ipaliwanag ang mga posibleng mangyari sa panahon ng digmaan
F. Paglalapat ng aralin sa pang-arawaraw 2. Ano kaya ang mas mararamdaman ninyo kung kayo mismo ang nasa
na buhay digmaan?
May pagkakatulad ba ang kasagutan mo sa kasagutan ng kaklase mo? Sa paanong
paraan?
Sagutin: Makikita ba ang mga dahilan ng pagsiklab ng Unang Digmaang
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Pandaigdig sa pag-aagawan sa teritoryo sa West Philippine Sea? Ipaliwanag.
araw na buhay

Mahalagang tanong: Paano nakakaapekto ang digmaan sa usaping politikal,


pangkabuhayan at panlipunan?
H. Paglalahat ng aralin

Pagkakaroon ng 5 puntos na pagsusulit.


1. Ito ay damdaming nagbubunsod ng pagnanasa ng mga taong maging
Malaya? Nasyonalismo
2. Ang pagbuo ng mahuhusay at malalaking hukbong sandatahan at
I.. Pagtataya ng aralin
pagpaparami ng armas? Militarismo
3. Ang alyansang binuo ng mga bansang Germany, Austria-Hungary at Italy?
Triple Entente.
4. Paano kaya maiiwasan ang digmaan sa daigdig?
5. Bakit kaya nagkakaroon ng mga digmaan?

Takdang Gawain:
Sumulat ng maikling paliwanag sa bawat pangyayaring naganap. Gawin ito sa
J. Takdang aralin kwaderno.

IV. MGA TALA (Remarks)


A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
V. PAGNINILAY
A. Alin sa mga istratehiyang
panturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
B. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
C. Anongkagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Lagda ng guro

Lagda ng puno ng kagawaran

Lagda ng punungguro

Prepared By: Gil Bryan S. Balot Checked By:____________________________________

Pang-araw-araw na Guro Gil Bryan S. Balot Petsa January 14,2020


Baitang 8 Markahan Ikaapat na Markahan
Tala sa Pagtuturo
Asignatura Araling Panlipunan

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa kahalagahan ng pakikipag-


A. Pamantayang
Pangnilalaman
ugnayan at sama-samang pagkilos sa kontemporaryong daigdig tungo sa
pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan at kaunlaran.
Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga Gawain, programa, proyekto
B. Pamantayan sa Pagganap
sa antas ng komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal at pandaigdigang
kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan at kaunlaran.

Nasusuri ang mga dahilang nagbigay-daan sa Unang Digmaang Pandaigdig


C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang code ng bawat AP8AKD-IVa-1
kasanayan)

Mga dahilang nagbigay-daan sa Unang Digmaang Pandaigdig


II. NILALAMAN Mahahalagang Pangyayaring naganap sa Unang Digmaang Pandaigdig

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian Kasaysayan ng Daigdig modyul 3

1. Mga pahina sa Gabay ng guro

2. Mga pahina sa Kagamitang Kasaysayan ng Daigdig Pahina 446-452


Pang-mag-aaral

3. Pahina sa ibang teksbuk


4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning Ppt/ Slideshare /
Resource
Multi-media// Mapa ng daigdig, mga larawang angkop sa paksa
B. Iba pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
Balitaan Gabayan ang mga mag-aaral sa pagkakaroon ng balitaan.
Itanong:
A. Balik-aral sa nakaraang aralin
Ano ang mga dahilan sa pagkakaroon ng mga digmaan sa daigdig?
o pagsisimula ng bagong aralin.
Pagsagot sa Gawain: Larawang-Suri. Suriin ang mga larawan at sagutin ang
tanong tungkol dito.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin.

Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang ideyang ipinapakita ng mga larawan?
2. Kung magiging saksi ka sa ganitong pangyayari, ano ang possible mong
maramdaman?
3. Paano kaya maiiwasan ang mga digmaan sa daigdig?
Itanong sa mga mag-aaral:
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Handan a ba kayong paunlarin ang inyong kaalaman sa mga dahilan sa pagsiklab
bagong aralin. ng Unang Digmaang Pandaigdig?

Base sa mga larawan, tatalakayin sa klase ang mga dahilan sa pagsiklab ng Unang
D. Pagtalakay sa bagong konsepto Digmaang Pandaigdig. Sa pamamagitan ng pagkakaroon ng Pangkatang Gawain.
Paghahati sa klase sa apat na pangkat.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pangkat 1 – Nasyonalismo Pangkat 3 – Militarismo
bagong karanasan Pangkat 2 – Imperyalismo Pangkat 4 – Pagbuo ng mga Alyansa

F. Paglinang sa kabihasaan (Formative


Assessmeent

Sagutin: Pag-unawa sa Iba.


Ipagpalagay nating isa kang batang German noong Unang Digmaang Pandaigdig,
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw sagutin ang mga tanong.
na buhay 1. Ano ang iyong mararamdaman habang nakikipagdigma ang iyong bansa
sa ibang bansa?
Anong mga problema ang iyong mararanasan?
Mahalagang tanong: Alin kaya sa mga nabanggit na dahilan ang tunay na
H. Paglalahat ng aralin
nagpatindi ng tensiyon upang magsimula ang Unang Digmaang Pandaigdig?
Pagkakaroon ng 5 puntos na pagsusulit.
1. Ito ay damdaming nagbubunsod ng pagnanasa ng mga taong maging
Malaya?
2. Ang pagbuo ng mahuhusay at malalaking hukbong sandatahan at
I. Pagtataya ng aralin pagpaparami ng armas?
3. Ang alyansang binuo ng mga bansang Germany, Austria-Hungary at Italy?
4. Paano nasasangkot ang mga bansa sa digmaan?
Ano ang maaari mong imungkahi upang hindi na magkaroon pa ng kaguluhan sa
mundo?
I. Takdang aralin Gumawa ng isang editorial ukol sa paksa.

IV. MGA TALA (Remarks)


A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?

V. PAGNINILAY
A. Alin sa mga istratehiyang
panturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
B. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
C. Anongkagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Lagda ng guro

Lagda ng puno ng kagawaran

Lagda ng punungguro

Prepared By: Gil Bryan S. Balot Checked By:____________________________________


Pang-araw-araw na Guro Gil Bryan S. Balot Petsa January 15, 2020
Tala sa Pagtuturo Baitang 8 Markahan Ikaapat na Markahan
Asignatura Araling Panlipunan

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa kahalagahan ng pakikipag-
A. Pamantayang
Pangnilalaman
ugnayan at sama-samang pagkilos sa kontemporaryong daigdig tungo sa
pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan at kaunlaran.
Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga Gawain, programa, proyekto
B. Pamantayan sa Pagganap sa antas ng komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal at pandaigdigang
kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan at kaunlaran.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mahahalagang pangyayaring naganap sa Unang Digmaang
(Isulat ang code ng bawat Pandaigdig AP8AKD-IVb-2
kasanayan)
Mahahalagang Pangyayaring naganap sa Unang Digmaang Pandaigdig
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Kasaysayan ng Daigdig : EASE III Modyul 6

1. Mga pahina sa Gabay ng guro

2. Mga pahina sa Kagamitang


Pang-mag-aaral Kasaysayan ng Daigdig Pahina 453-455

3. Pahina sa ibang teksbuk


4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning Mga larawan at PPT. mula sa slideshare.com
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Multimedia

III. PAMAMARAAN
Balitaan Gabayan ang mga mag-aaral sa pagkakaroon ng balitaan.

Itanong:
A. Balik-aral sa nakaraang aralin
o pagsisimula ng bagong aralin.
Alin kaya sa mga sanhi ng Unang Digmaang Pandaigdig ang nagpatindi ng
tension ng digmaan? Bakit?
Pagpapanood ng isang video clip documentary
(https://www.youtube.com/watch?v=gbkJF3JCow4) ukol sa mga naging
kaganapan sa Unang Digmaang Pandaigdig. At sagutin ang mga pamprosesong
tanong:
B. Paghahabi sa layunin ng aralin. 1. Ano ang iyong naramdaman habang pinapanood ang video?
2. Sa iyong palagay, ano ang maaaring maging epekto ng digmaan sa isang
bansa?
Anu-ano ang mga mahahalagang pangyayari/kaganapan sa video ang
nakatawag ng iyong pansin?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Base sa video na napanood, ang mga mag-aaral ay magkakaroon ng malayang
bagong aralin. talakayan ukol dito.
At kasunod ng malayang talakayan, ang paghati sa klase sa 4 na pangkat upang
D. Pagtalakay sa bagong konsepto at maging mas malawak ang pagkaunawa ng mga mag-aaral sa paksang aralin
paglalahad ng bagong kasanayan #1. patungkol sa Mga Mahahalagang Pangyayari ng Unang Digmaang Pandaigdig

Unang Pangkat – Ang Digmaan sa Kanluran gagamit ng Panel Interview


Ikalawang Pangkat – Ang Digmaan sa Silangan gagamit ng Human Frame
E. Pagtalakay sa bagong konsepto at
Ikatlong Pangkat – Ang Digmaan sa Balkan gagamit ng Role Play
paglalahad ng bagong kasanayan #2
Ikaapat na Pangkat – Ang Digmaan sa Karagatan gagamit ng Concept Mapping
F. Paglinang sa kabihasaan (Formative
Assessmeent)

Sagutin:
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw araw 1. Ano ang inyong naramdaman habang isinasagawa ang pangkatang
na buhay Gawain gamit ang iba’t-ibang paraan upang maipresenta ito sa klase?
Nakatulong ba ang gawaing ito sa pag-unlad ng iyong kaalaman sa paksang ito?
Mahalagang tanong: Paano nakakaapekto sa ating mundo ang mga digmaang
H. Paglalahat ng aralin nagaganap?
Pagpapaliwanag ng naunawaan.
1. Central Powers –
2. Archduke Francis Ferdinand –
I. Pagtataya ng aralin
3. Triple Alliance–
4. Neutral –
Krisis -
Takdang Gawain:
J. Takdang aralin Magbasa ng mga ulat tungkol sa iba pang mahahalagang pangyayari
tungkol sa Unang Digmaang Pandaigdig.
IV. MGA TALA (Remarks)
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
V. PAGNINILAY
A. Alin sa mga istratehiyang
panturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
B. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
C. Anongkagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Lagda ng guro

Lagda ng puno ng kagawaran

Lagda ng punungguro

Prepared By: Gil Bryan S. Balot Checked By:____________________________________

You might also like