You are on page 1of 5

GRADES 1 to 12 Look 2nd Nobyembre 11, 14 at 15

Paaralan: Baitang/Antas: GRADO 7 Markahan: Ikatlo Petsa:


Pang-Araw- Elementary School 2019
araw na 7 Narra
ARALING Pangala
Tala sa Guro: Angelica R. Yap Asignatura:
PANLIPUNAN
Linggo: wa Sek:
Pagtuturo

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw


Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
I. LAYUNIN Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal
Pangnilalaman at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal
Pagganap at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Mga Kasanayan Napapahalagahan ang pagtugon ng mga Nasusuri ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo Nabibigyang halaga ang papel ng kolonyalismo
sa Pagkatuto Asyano sa mga hamon ng pagbabago, at imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang yugto at imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at
Isulat ang code sa pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at (ika-16 at ika-17 siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-IIIa-1.2
bawat kasanayan Kanlurang Asya sa Transisyonal at Kanlurang Asya AP7TKA-IIIa-1.1
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang
ika20 siglo) AP7TKA-IIIaj-1

Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang
II. NILALAMAN dalawang linggo.
Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng Kolonyalismo at Papel ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa
Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya Kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya
Kanlurang Asya

III. KAGAMITANG
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-
PANTURO
aaral.
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro TG pp. 287 - 290 TG pp. 290 - 293 TG pp. 291 - 305
2. Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Teksbuk
4. Karagdagang Supplemental Lesson sa Filipino 7(Ikatlong Supplemental Lesson sa Filipino 7 Ikatlong Markahan) Supplemental Lesson sa Filipino 7 Ikatlong
Kagamitan mula sa Markahan) Markahan)
Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Sipi ng akda, mapa at projector Mapa, projector at sipi ng akda sipi ng akda,
Kagamitang Panturo
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga
IV. PAMAMARAAN istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating
kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw

A. Balik-aral sa Anu-ano ang pamana ng mmga Asyano sa Ano ang nabuong mahalagang tanong sa unang Ano ang naging dahilan, paraan at epekto ng
Nakaraang Aralin o daigdig? bahagi ng modyul? kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
Pagsisimula ng
Bagong Aralin
B. Paghahabi sa Hula-Rawan Suri-Mapa Iparinig/Ipanood sa mga mag-aaral ang awitin ni
Layunin ng Aralin Sa loob ng dalawang minuto ay magtala ang limang Yoyoy Villame –Magellan
pangkat ng bansang bumubuo sa Europe at Asya. Ano ang mensahe ng awitin? Paano nabago ang
May pinakamaraming tamang naitala ang syang kasaysayan ng Pilipinas sa pagdating ni
panalo. Magellan?
C. Pag-uugnay ng GAWAIN BLG. 2: IMPERYO KO………… Ano ang inyong masasabi mula sa lupaing sakop ng Map-Suri
Halimbawa sa Europe at Asya?
Bagong Aralin Sa paanong paraan nagkaroon ng ugnayan ang
mga bansa sa Europe at Asya?
D. Pagtalakay ng Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral. Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral. Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral.
Bagong Konsepto at Bawat pangkat ay inaasahang masagutan Bawat pangkat ay inaasahang masagutan ang Data Isagawa ang pagsasataong nakaatang sa bawat
Paglalahad ng ang Concept Map Retrieval Chart pangkat. Sagutin ang gabay na tanong
Bagong Kasanayan Pangkat 1 – Mga Bansang Nanakop at
#1 Sinakop na bansa sa Timog at Kanlurang Bansang Bansang Dahilan ng Paraan ng Ano ang papel na ginampanan ng kanluraning
Asya sa Unang Yugto ng Imperyalismo Nanakop Sinakop Pananakop Pananakop bansa sa kolonyalismo at imperyalismo sa Timog
at Kanlurang Asya?
Pangkat 2 - Dahilan ng Pananakop ng mga
Kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya sa Pangkat 1 – Portugal
Unang Yugto ng Imperyalismo Pamprosesong tanong: Pangkat 2 – France
1. Bakit madaling nasakop ng mga kanluranin ang Pangkat 3 - England
Pangkat 3 - Mga Bansang Nanakop at Timog at Kanlurang Asya? Pangkat 4 – Turkey
Sinakop sa Timog at Kanlurang Asya sa 2. Magkatulad ba ng pamamaraan sa pagsakop ng
Ikalaang Yugto ng Imperyalismo mga kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya?

Pangkat 4 - Dahilan ng Pananakop ng mga


Kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya sa
Ikalawang Yugto ng Imperyalismo

Pangkat 5 – Mga pagbabagong naganap


sa Timog at Kanlurang Asya sa Panahon ng
pananakop

Pamprosesong Tanong
1. Sa inyong palagay, makatarungan ba
ang ginawa ng mga Kanluranin sa
pagsakop ng mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya? Bakit?
2. Ano ang inyong naging damdamin sa
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw
ginawang pananakop ng mga kanluranin?
3. Masasabi nyo bang may pagbabagong
naganap sa Timog at Kanlurang Asya sa
panahon ng kolonyalismo at imperialism? 4.
Saang aspeto makikita ang pagbabagong
dulot ng kolonyalismo at imperyalismo?
Patunayan ang iyong sagot?
E. Pagtalakay ng
Bagong Konsepto at
Paglalahad ng
Bagong Kasanayan
#2
F. Paglinang sa Gawain 3: KWLS sa pahina 195 Mapa – Kulayan Map Concept
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng https://en.wikipedia.org/wiki/ Nasakop ng mga Kastila ang Pilipinas sa loob ng 333 Sa pagdating ni Magellan sa Pilipinas, paano
Aralin sa Pang-Araw- File:Immaculate_Conception_Church_Dasm taon. Paano nagawa ng mga Kastila na masakop nabago ang kasaysayan ng mga katutubong
araw na Buhay arinas.jpg ang ating bansa sa matagal na panahon? Pilipino?
Saan makikita ang nasa larawan? (Dasma.
Bayan)
Paano pinahahalagahan ng mga Pilipino
ang pagbabagong dala ng mga Kastila sa
pananampalataya ng Pilipino?
H. Paglalahat ng Paano tinugunan ng mga bansa sa Timog at Ano ang naging dahilan at paraan ng pananakop ng Ano ang naging papel na ginampanan ng
Aralin Kanlurang Asya ang pagbabagong dulot ng mga kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya? kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng
kolonyalismo at imperyalismo? Timog at Kanlurang Asya?

I. Pagtataya ng Isulat ang √ kung ito ay tumutukoy sa Tama o Mali Paggawa ng Sanaysay
Aralin pagbabagong naganap sa mga bansa sa 1. Sinakop ng Portugal ang Moluccas dahil sagana ito
Timog at Kanlurang Asya X kung hindi. sa mga pampalasa Sumulat ng isang maikling sanaysay sa papel
1. Pagyakap sa Kristiyanismo 2. Pagkontrol ng kalakalan at pagpasok ng katolisismo tungkol sa papel na ginampanan ng ng
2. Pagtulong ng mga Persian sa Ingles ang naging dahilan ng pananakop ng mga Portuges kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng
laban sa Portugues sa India Timog at Kanlurang Asya. Bumuo ng sariling
3. Nakilala sa pamilihang internasyunal ang 3. Ang kawalan ng pagkakaisa ng mga estado ang pamagat ng sanaysay.
mga produktong Asyano isa sa dahilan kung bakit madaling nasakop ng mga
4. Direktang pinamunuan ng mga Asyano kanluranin ang mga bansa sa Asya. Rubriks
ang kanilang bansa sa panahon ng 4. Nanatili ang Brahman sa kanyang katayuang Organisasyon ng mga ideya – 5 puntos
pananakop panlipunan Kaangkupan sa paksa – 5 puntos
Essay Presentasyon – 5 puntos
5. Sa inyong palagay, ano ang malaking Essay
hamon sa pagbabago at ag-unlad ng mga 5. Paano naapektuhan ang pamumuhay ng mga
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw
bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa pagdating ng
panhon ng ika- 16 hanggang ika- 20 siglo? mga kanluranin?
J. Karagdagang Gumawa ng isang Collage sa bond paper na
Gawain para sa nagpapakita ng dahilan, paraan at epekto ng
Takdang-Aralin at kolonyalismo at imperyalismo.
Remediation
. ____Natapos ang aralin/gawain at maaari ____Natapos ang aralin/gawain at maaari nang ____Natapos ang aralin/gawain at maaari nang
V. MGA TALA nang magpatuloy sa mga susunod na aralin. magpatuloy sa mga susunod na aralin. magpatuloy sa mga susunod na aralin.
____Hindi natapos ang aralin/gawain dahil ____Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa ____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa
sa kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa ____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng ____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon
integrasyon ng mga napapanahong mga mga napapanahong mga pangyayari. ng mga napapanahong mga pangyayari.
pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming
____Hindi natapos ang aralin dahil ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral
napakaraming ideya ang gustong ibahagi patungkol sa paksang pinag-aaralan. patungkol sa paksang pinag-aaralan.
ng mga mag-aaral patungkol sa paksang ____ Hindi natapos ang aralin dahil sa _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
pinag-aaralan. pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase gurong nagtuturo. pagliban ng gurong nagtuturo.
dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ mga Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:
sakuna/ pagliban ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:

Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang
VI. PAGNINILAY maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong
pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga ____sama-samang pagkatuto ____sama-samang pagkatuto ____sama-samang pagkatuto
estratehiya ng ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
pagtuturo ang ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan
nakatulong ng lubos?
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw
Paano ito nakatulong? ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating current ____Integrative learning (integrating current issues) ____Integrative learning (integrating current issues)
issues) ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk
____Pagrereport /gallery walk ____Problem-based learning ____Problem-based learning
____Problem-based learning _____Peer Learning _____Peer Learning
_____Peer Learning ____Games ____Games
____Games ____Realias/models ____Realias/models
____Realias/models ____KWL Technique ____KWL Technique
____KWL Technique ____Quiz Bee ____Quiz Bee
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:_________________ Iba pang Istratehiya sa
Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:_________________
pagtuturo:_________________

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
masosolusyunan sa
tulong ng aking
punongguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
Inihanda/ipinasa ni: Ipinasa kay:

Angelica R. Yap Ma. Cristina V. Juguilon, Ed. D


Guro I Punong Guro

You might also like