You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

GRADES GONZALO ALER


Paaralan Baitang/Antas 7 Quarter IKATLO
1 to 12 NATIONAL HIGH SCHOOL
DAILY ARALING
Guro JHON IRONNE BANING Asignatura
LESSON PANLIPUNAN
PLAN Petsa/Oras

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN: Mga Pamamaraang Ginamit sa Timog at Kanlurang


Asya sa Pagtatamo ng Kolonyalismong Kilusang Nasyonalista (Mga Nasyonalista sa Timog at Kanlurang
Asya.)
I. LAYUNIN
A Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad
. Nilalaman at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa transisyonal at makabagong
panahon (Ika-16 hanggang ika-20 siglo.)

B. Pamantayan sa Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at


Pagganap pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa transisyonal at makabagong
panahon (Ika-16 hanggang ika-20 siglo.)

C. Mga Kasanayan sa Naipapahayag ang pagpapahalaga sa bahaging ginampanan ng nasyonalismo


Pagkatuto sa Timog at Kanlurang Asya.
D Tiyak na Layunin 1. Naiisa-isa ang mga nasyonalista sa Timog at Kanlurang Asya.
. 2. Napahahalagahan ang mga ginawa ng mga nasyonalista sa Timog at
Kanlurang Asya tungo sa kalayaan.
3. Nakabubuo ng maiksing buod tungkol sa buhay ng mga nasyonalista
sa Timog at Kanlurang Asya.
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG
Laptop, TV/Projector, Manila Paper, at Colored Paper
PANTURO
A Sanggunian
.
1. Mga Pahina sa
Gabay ng ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, pahina 230-233
Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo

IV. PAMAMARAAN

A. Paghahanda Magandang umaga sa inyong lahat! “Tatayo at babati (Magandang


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

umaga din po sir!)”

Sa pagsisimula ng ating pormal na “Ako po sir.


talakayan tayo muna’y manalangin. Sa ngalan ng Ama, ng Anak, at ng
Sino ang nais manguna sa ating Espiritu Santo. Diyos na
panalangin? makapangyarihan sa lahat,
lumalapit po kami sa panalangin sa
araw na ito. Nagpapasalamat po
kami sa buhay at kalakasan na
taglay naming ngayong araw.
Humihiling po kami ng kaunawaan
para matutunan ang aming leksyon
sa araw na ito. Gayundin,
patnubayan po ninyo ang aming
mga guro para makapagturo po sila
ng maayos. At lahat ng ito,
pakisuyong tanggapin at dinggin
tangi lamang sa pangalan ni Jesus,
Amen.”
Magandang umaga muli sa inyong
lahat. “Magandang umaga rin po.”

Maari na kayong maupo.


“Salamat po.”
Ngayon ay magtatala ako ng mga
liban, kapag narinig ninyo ang inyong “Opo, sir.”
pangalan ay itaas ang kamay at sabihin
ang salitang “narito po” upang
malaman ko na kayo ay naririto.
Naiintindihan ba?
B. Balik aral sa nakaraang Bago tayo dumako sa bagong aralin, “Ako po sir, ito po ay tungkol sa
aralin at/o pagsisimula ng sino ang makapagsasabi kung tungkol Nasyonalismo sa Asya?
bagong aralin. saan ang inyong nakaraang aralin?

Mahusay! Ano naman ang Ang pangunahing manipestasyon


pangunahing manipestasyon ng ng nasyonalismo ay pagkakaisa.”
nasyonalismo?

Magaling! Ano naman ang dahilan ng “Ito po ay ang Amritsar Massacre


mas tuminding pagpapakita ng kung saan maraming mamamayang
nasyonalismo ng mga Indian? Indian ang namatay sa isang
selebrasyon dahil sa pamamaril ng
mga sundalong Ingles.”
Mahusay! Ano naman itong “Ito po ay ang holocaust.”
sistematiko at malawakang pagpatay
ng mga German Nazi sa mga Jew o
Israelite?
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

Magaling! Talagang nakamamangha


at ang bubuti ninyong mga mag-aaral
sapagkat inyong natandaan ang
nakaraang aralin.
C. Paghahabi sa Layunin Bilang pagtanaw sa ating bagong
ng Aralin aralin, ating alamin ang mga layunin
na nakahanay sa ating paksa na ating
tatalakayin ngayon.

Sa pagtatapos ng aralin, kayo bilang


mag-aaral ay inaasahang:

1. Naiisa-isa ang mga


nasyonalista sa Timog at
Kanlurang Asya.
2. Napahahalagahan ang mga
ginawa ng mga nasyonalista sa
Timog at Kanlurang Asya
tungo sa kalayaan.
3. Nakabubuo ng maiksing buod
tungkol sa buhay ng mga
nasyonalista sa Timog at
Kanlurang Asya.
D. Pag-uugnay ng mga Pangkatang Gawain: Gallery Walk
Halimbawa sa Bagong Isipin na kayo ay nasa isang gallery,
Aralin tingnan ang mga litratong nakapaskil
at isulat ang inyong pagkakakilanlan
sa mga ito.

1. Jose Rizal
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

2. Andres Bonifacio

3. Apolinario Mabini

4. Emilio Aguinaldo
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

5. Emilio Jacinto
E. Pagtatalakay ng bagong Pangkatang Gawain: “Message Relay”
konsepto sa paglalahad ng Kayo po ay hahatiin sa apat na
bagong kasanayan #1. pangkat. Ang bawat pangkat ay
bubunot ng mensahe na ipapasa sa
kanilang mga miyembro, pagkatapos
ay kanilang pipiliin sa mga litrato
upang makilala ang taong tinutukoy sa
mensahe.

1. Siya ay isang Hindu na nakapag-


aral sa isang Pamantasan sa England.

Mohandas Karamchad Gandhi

2. Nakilala sya bilang “Ama ng


Pakistan,” at isang abogado.

Mohammed Ali Jinnah

3. Siya ay isang Salonika, bahagi ng


Imperyong Ottoman.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

4. Siya ay isinilang noong Setyembre


24, 1902. Mustafa Kemal Ataturk

5. Siya ang kauna-unahang hari ng


Saudi Arabia. Ayatollah Rouhollah Mousari
Khomeini

Ibn Saud
F. Pagtatalakay ng bagong Mayroon akong bidyu na ipapanuod sa
konsepto sa paglalahad ng inyo, pakinggan mabuti ang bidyu at
bagong kasanayan #2. kilalanin ang mga nasyonalista na
nabanggit.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

https://youtu.be/tI3znn-xt9c

1. Sino-sino ang mga nasyonalistang


nabanggit sa bidyu?

2. Ano-ano ang pamamaraang


kanilang ginamit upang maipakita ang
pagmamahal sa bansa o
nasyonalismo?
G. Paglinang ng Pumili ng isa sa mga pinunong
kabihasaan nasyonalista sa Timog at Kanlurang
Asya at gumawa ng maiksing buod
tungkol sa kanilang buhay at kung ano
ang nagawa nila para sa kanilang
bansa.
H. Paglalapat ng aralin sa Sino sa mga pinunong nasyonalista sa (Ilalahad ng mga mag-aaral ang
pang araw-araw na buhay Timog at Kanlurang Asya ang nais kanilang ideya.)
mong tularan? Bakit?
I. Paglalahat ng aralin Sino ang makapgbubuod ng ating
tinalakay sa araw na ito?
J. Pagtataya ng aralin
K. Karagdagang Gawain
para sa takdang-aralin at
remediation.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
Gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V – Bicol
Schools Division Office
Camarines Norte
Eco Athletic Field, F. Pimentel Ave., camarines.norte@deped.gov.ph (054) 440-1772/(054) 440-4464
Daet, Camarines Norte DepEd Camarines Norte

aralin.
D. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remedial.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong
F. Ano ang suliraning
aking naranasan na
solusyunan sa
tulong ng
punongguro at
superbisor.
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa guro.

Inihanda ni: Pinatotohanan ni:

JHON IRONNE BANING CINDY S. SAN MIGUEL


Pre-Service Teacher Cooperating Teacher

You might also like