You are on page 1of 9

Paaralan Palawan Hope Christian School Antas: Ika-Siyam na Baitang

Guro Jojie M. Pajaro Jr. Asignatura: Araling Panlipunan 7


UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG
( KASAYSAYAN NGARAW
ASYA)
PANG-ARAW-ARAW
I. LAYUNIN NA Petsa at Oras ng Ikaapat na Linggo Pamanahon: Ikatlong Pamanahon
A.TALA SA PAGTUTURO
Pamantayang Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at
Pagtuturo:
Pangnilalaman Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Naipapaliwanag ang iba’t ibang Naipapahayag ang pagpapahalaga sa Nasusuri ang epekto ng nasyonalismo
manipestasyon ng nasyonalismo sa Timog bahaging ginampanan ng nasyonalismo sa sigalot etniko sa Asya katulad ng
at Kanlurang Asya AP7TKA-IIId-1.9 sa Timog at Kanlurang Asya tungo sa partisyon/paghahati ng India at Pakistan
paglaya ng mga bansa mula sa AP7TKA-IIIe-1.11
II. NILALAMAN
Iba’t-ibang manipestasyon ng Bahaging Ginampanan ng Epekto ng nasyonalismo sa
nasyonalismo Nasyonalismo sa Timog at sigalot etniko sa Asya katulad ng
Sa Timog at Kanlurang Asya Kanlurang Asya Tungo sa Paglaya partisyon/paghahati ng
ng mga Bansa mula sa Imperyalismo India at Pakistan

KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay - - TG pahina 307-311
ng
Guro
2. Mga Pahina sa LM pahina 226-234 LM pahina 226-229 LM pahina 226-228
Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga Pahina sa 1. EASE II Module 8-9 1. EASE II Module 8-9 1. EASE II Module 9
Teksbuk 2. * Asya: Pagusbong ng 2. * Asya: Pagusbong ng 2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan
Kabihasnan II. 2008. Pp.308-320 Kabihasnan II. 2008. Pp.308- II 2008. Pp.308- 320
320
4. Karagdagang L. (2014). DIWA NG BANSA - Sid PTV (2015). Xiao Time: ANG UNANG PTV (2013). Xiao Time: Ang Tejeros
Kagamitan mula sa Malhabour. Retrieved October 12, 2016, SIGAW NG HIMAGSIKAN SA Convention - [March 26, 2013]. Retrieved
portal ng Learning from https://www.youtube.com/watch? BALINTAWAK, KALOOKAN. Retrieved October 09, 2016, from
Resources o ibang v=eWsLcf2qMIc October 09, 2016, from https://www.youtube.com/watch?
website https://www.youtube.com/watch? v=93Cv7tjXFfc
v=fdP1ycFDTSU
News Framing on Indo-Pak Conflicts in
the News (Pakistan) and Times of India:
Journal of Mass Communication &
Journalism J Mass Communicat
Journalism, 05(08). doi:10.4172/2165-
7912.1000272 www.slideshare.com

B. IBA PANG Manila Paper, Projector, Laptop Speaker, Projector, Laptop, Manila Paper Manila Paper, Projector, Laptop
KAGAMITANG
PANTURO
III. PAMAMARAAN

Balitaan Balita na may kaugnayan sa paksang Balita na may kaugnayan sa paksang Balita na may kaugnayan sa paksang
tatalakayin tatalakayin tatalakayin

a. Balik Aral Anu-ano ang mga pangyayaring naging Sino at paano niya ipinamalas Bumunot ng strip ng cartolina at
daan sa pagsibol ng nasyonalismo sa ang nasyonalismo sa bansang ipaliwanag ang konseptong mabubunot.
Timog at Kanlurang Asya? kanyang kinabibilangan?

b. Paghahabi sa Layunin Pagganyak: Pagpaparinig ng awiting DIWA Pagganyak: Ipanood sa mga mag-aaral Pangganyak: Pangkatin ang mga mag-
ng NG ang palabas ni Xiao Chua Xiao Time: ANG aaral sa apat at bumuo ng isang emoji
Aralin BANSA ni Sid Malhabour UNANG SIGAW NG HIMAGSIKAN SA ng inyong grupo sa araw na ito.
Ano ang iyong naging damdamin BALINTAWAK, KALOOKAN  Ano ang emoji ng inyong pangkat sa
mula sa pinakinggang awitin? tuwing
sasabihin ng guro na kayo ay may
pangkatang
Gawain?
 Matapos makapili ng emoji ay isagawa
sa loob
ng isang minute ang Human Emoji
Picture Frame ng inyong pangkat

Ano ang nagustuhan mo mula sa


pinanood? Ano ang iniisip mo
matapos mapanood ito?
Ano ang bahaging ginampanan ng
napanood ninyo sa kasaysayan ng ating
bansa?
ang Picture Frame?

c. Pag-uugnay ng mga 4 Pics 1 Name Charade Ipanood sa mga mag-aaral ang Xiao
Halimbawa sa  Pangkatin ang mga mag-aaral sa lima. Time: Ang Tejeros Convention - [March
Bagong Aralin  Bawat pangkat ang pabubunutin ng 26, 2013]
pananaw
o konseptong pahuhulaan nila sa
kalabang
pangkat.
 Ang pangkat na may pinakamaraming
sagot
ang siyang panalo
________ ______  Mga konsepto at pananaw na
pahuhulaan

IMPERYALISMO
 Ano ang iyong naging emoji mula sa
DIGMAANG
PANDAIGDIG pinanood?
KOMUNISMO  Paano nakaapekto ang sigalot sa
DEMOKRASYA pagitan ng
NASYONALISMO grupo ni Emilio Aguinaldo at
KALAYAAN Andres Bonifacio?

_______ ___ ______

Anong bansa ang kinakatawan ng


dalawang hinulaan?

d. Pagtalakay sa Basahin ang teksto sa pahina 230-233 May kaugnayan ba ang mga isinagawa sa Pag-usapan ng bawat pangkat
Bagong Konsepto at Ang bawat pangkat ay bigyan ng larawan Gawaing Charade sa paglaya ng mga ang mga nakaatang na gawain at
Paglalahat sa bagong ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya? iulat pagkatapos.
kasanayan #1 nasyonalista. Ipaliwamag ang iyong sagot.
Gawin ng bawat pangkat ang “Paint Me A
Picture”na naglalarawan sa paraan
Pagkatapos ng limang minuto ay wala ginawa ng mga bansa sa Timog at
nang gagalaw sa mabubuong larawan Kanlurang Asya upang maging malaya
(picture frame)ng mga mag-aaral mula sa imperyalismo? Sa paanong Bakit ito
 Pangkat 1 – India paraan nila ito ipinakita? nangyari?
 Pangkat 2 – Pakistan
 Pangkat 3 – Turkey Ano ang Ano ang
 Pangkat 4 – Iran nangyari?
 Pangkat 5- Saudi Arabia
kinahinatnan
ng
Pamprosesong tanong:
pangyayar?
 Sa mga impormasyon na inyong
nailahad, ano Paghahati
ang iyong mahihinuha tungkol sa ng India at
mga pag- tugon ng mga Asyano sa Pakistan
nasyonalismo?
Pangkat 2 – Map-ituro
 Maliban sa mga nanabanggit ano –ano Gamit ang Mapa ay tukuyin ang mga
pa ang lugar kung saan naganap ang mga
maaring paraan ng pagpapakita ng pangyayaring sigalot sa pagitan ng mga
nasyonalismo? Jew at Palestinong Arabo.
 Kung ikaw ay nabubuhay sa panahon
ng
kolonyalismo at imperyalismo, Pangkat 3 – Pagguhit ng simbolo
anong pamamaraan ang gagawin Paano nakaapekto ang nasyonalismo
mo para ipakita ang pagmamahal sa sigalot sa pagitan ng India at
sa bansa? Pakistan at Jew at Palestinong Arabo

e. Pagtalakay ng bagong Pangkat 4- Pagsasatao


konsepto at paglalahad
ng
f. Paglinang sa 1. Paano nagkakatulad o nagkakaiba ang Kung papipiliin ka ng limang konsepto Sabayang Bigkas
kabihasnan pamamaraan ng pagpapakita ng tungo sa paglaya ng isang bansa at Gamitin ang mga salita sa 
(Tungo sa nasyonalismo ng mga bansa sa Timog at pagsusunud-sunurin ito, alin sa mga ito nasyonalismo
Formative Kanlurang Asya? ang pipiliin mo at bakit? kahon sa pagbuo ng tula  ideolohiya
Assessment) sa pagpasok ng  Paglaban
kanluranin, kung ano  Pagtanggap
ang nagging epekto ng  Pagkakahati-
nasyonalismo sa sigalot hati
Pagkakatulad Rubriks
(Iskala- 1 –Kailangan pang husayan , 2-
Katamtaman, 3-Mahusay, 4-Pinakamahusay)
Krayterya
Timog Kanluran 1. Pagpapalutang sa diwa ng tula
2. Kalidad, Indayog at kaisahan ng tinig sa
pagbigkas
2. Sa mga pamamaraan na ipinamalas ng 3. Makabuluhang galaw sa tanghalan
nasyonalismo ng mga bansa sa Timog at 4. Kasuotan, props at musika
Kanlurang Asya, alin sa mga ito ang sa 5. Dating sa madla
tingin mo ang pinaka- epektibo? Bakit?
g. Paglalapat ng aralin sa  Magpakita ng mga larawan ng mga Sa kasalukuyan, saan maihahalintulad Ang Rebolusyon sa Pilipinas ay isang
pang-araw-araw na sumusunod: ang bahaging ginampanan ng konkretong halimbawa ng di
buhay Jose Rizal nasyonalismo sa paglaya ng bansang pagkakasundo sa una ngunit binuklod
Andres asyano? ng nasyonalismo tungo sa iisang
Bonifacio hangarin na makamit ang kalayaan. Sa
Francisco kasalukuyan saan maaring ihalintulad
Dagohoy ang ganitong pangyayari.
Tandang Sora
Lapu-Lapu atbp
 Sa paanong paraan nila ipanikita ang
pagmamamahal sa kanilang bansa?

h. Paglalahat ng aralin Kung isasaayos ang mga naging Isa-isahin ang mga konsepto na Ano ang mga suliraning panloob ang
pamamaraan ng mga nasyonalista, alin humubog sa transpormasyong naganap nakaapekto sa nasyonalismo sa Asya?
sa mga ito ang maari mong ikategorya sa noong ika-16 na siglo hanggang sa
Mapagtanggol na Nasyonalismo at kasalukuyan.
Mapusok na Nasyonalismo

Marpusok na
Nasyonalismo Mapagtanggol na
Nasyonalismo

i. Pagtataya ng aralin Panuto: Hanapin sa Hanay B ang paraan ng Panuto: Pumili ng isang konsepto at ipaliwanag Isulat ang kung ito ay nagdulot
ng sigalot
pagpapakita ng mga nasa ang kahalagahan ng napiling konsepto etniko sa Timog at Kanlurang Asya X kund
Hanay A ng nasyonalismo sa paglaya ng mga bansa sa Timog at hindi.
Hanay A Hanay B Kanlutang Asya.
1. Paghiwalay ng Pakistan sa India
1. Ibn Saud A.Civil Disobedience 1. Demokrasya 2. Pagbabalik ng mga Palestinong Arabo sa
2. Mohamed Ali B. Hinikayat 2. Komunismo Israel
Jinah ang Turkong 3. Himagsikan 3. Mabigyang proteksyon ang karapatan ng
3. Mohandas militar upang 4. Nasyonalismo mga Muslim
Gandhi maging
4. Mustafa Kemal Malaya 5. Digmaang Pandaigdig Pag-iisa-isa
Ataturk C. Hinimok ang 4-5 Magtala ng mga nagbago sa Timog
mga Rubriks at Kanlurang Asya dulot ng epekto ng
nomadikong 5 – Superyor ang paliwanag nasyonalismo sa sigalot etniko.
tribo na iwasan 4- Napakahusay ng paliwanag
ang 3 - Magaling-galing ang paliwanag
panggugulo at 2 -Di masyadong malinaw ang
paghihiganti paliwanag 1- Mahina ang
D.Namuno sa kaugnayan ng paliwanag
pagkakaroon
ng hiwalay na Index of Mastery
estado ng mga
5. Sang-ayon ka ba sa sinabi ni Index of Mastery
Mohandas Gandhi na “Mas malakas
ang puwersa ng walang karahasang
lumalaban, Malaya sa poot, at walang
armas na kailangan.” Bakit?
Pangatwiranan ang sagot.

Index of Mastery
j. Karagdagang Gawain Ano ang mga konsepto na naging daan Paano nagsimula ang sigalot sa pagitan Ano ang bahaging ginampanan ng mga
para sa paglaya ng mga bansa sa Timog at ng India at Pakistan? sumusunod sa pagtamo ng kalayaan sa
sa Takdang- Kanlurang Asya? Paano nakaapekto ang nasyonalismo sa panahon ng kolonyalismo at
Aralin at Isulat ang kahulugan ng mga sigalot etniko ng mga bansa sa Timog at imperyalismo?
Remediation Kanlurang Asya ? A. Mohandas Karamchad Gandhi
konseptong ito. Pahina 226-229 B. Mohamed Ali Jinah
Pahina 226-228 C. Mustafa Kemal Ataturk
D. Ayatollah Rouhollah Mousari
Khomeini
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang gawain
remediation
c. Nakatulong ba ang
remedial?

d. Bilang ng mga mag-


aaral na
magpapatuloy sa
remediation
e. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo na
nakatulong ng lubos?
f. Anong suliranin ang
aking
naranasan na
solusyon na tulong ng
aking punongguro at
g. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa guro?
RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN
KRITERYA 5 4 3 2
Kaalaman sa paksa Higit na Naunawaan ang Hindi gaanong Hindi
nauunawaan paksa, ang mga naunawaan ang naunawaan ang
ang mga pangunahing paksa.Hindi lahat ng paksa. Ang mga
paksa. Ang kaalaman ay pangunahing pangunahing
mga nailahad ngunit di kaalaman ay nailahad, kaalaman ay
pangunahing wasto ang ilan, may mga maling hindi nailahad at
kaalaman ay may ilang impormasyon at di natalakay,
nailahad at impormasyon na naiugnay ang mga ito walang
naibigay ang di maliwanag ang sa kabuuang paksa. kaugnayan ang
kahalagahan pagkakalahad. mga
, wasto at pangunahing
magkakaugn impormasyon sa
ay ang mga kabuuang
impormasyo gawain.
Pinagmulan/ Binatay sa Binatay sa iba’t Binatay lamang ang Walang
Pinanggal ingan iba’t ibang ibang saligan ng saligan ng batayang
datos saligan ang impormasyon impormasyon sa pinagkunan, at
mga ngunit limitado batayang aklat ang mga
kaalaman lamang. lamang. impormasyon
tulad ng mga ay gawa-gawa
aklat, lamang.
pahayagan,
video clips,
Organisasyon Organisado Organisado ang Walang interaksyon at Di-organisado
ang mga mga paksa sa ugnayan sa mga ang
paksa at sa kabuuan at kasapi, walang paksa.Malinaw
kabuuan maayos na malinaw na na walang
maayos ang presentasyon presentasyon ng preparasyon ang
presentasyo ngunit di – paksa, may graphic pangkat.
n ng gawain masydong organizer ngunit hindi
ang nagamit nang nagamit sa halip ay
pinagsama- maayos ang mga nagsilbing palamuti
samang graphic organizer lamang sa pisara.
ideya ay
malinaw na
naipahayag
at natalakay
gamit ang
Presentasyon Maayos Maayos ang Simple at maikli Ang paglalahad
ang paglalahad.May ang ay hindi
paglalahad. ilang presentasyon. malinaw,
Namumuko kinakabahan at walang
d- tangi kahinaan ang gaanong
ang tinig. preparasyon.
pamamaraa
n, malakas
at malinaw
ang
pagsasalita,
sapat para

You might also like