You are on page 1of 9

Paaralan: Alfonso B.

Dagani Integrated School Antas: BAITANG 7


Grade 1 to 12 Guro: Jesdyl Rose F. Bulado Asignatura: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Petsa: Pebrero 19 (8:50-9:50 am, 1:00-2:00 pm) at Pebrero 22 (10:00-11:00 am) Markahan: IKATLONG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya
sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Naihahambing ang mga karanasan sa Timog at Nabibigyang-halaga ang papel ng Nasusuri ang mga salik at pangyayaring
Kanlurang Asya sa ilalim ng kolonyalismo at nasyonalismo sa pagbuo ng mga bansa sa nagbigay daan sa pag-usbong at pag-unlad ng
imperyalismong kanluranin AP7TKA-IIIc-1.6 Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-IIIc-1.7 nasyonalismo AP7TKA-IIId-1.8
II. NILALAMAN
Ang mga Karanasan sa Timog at Ang Papel ng nasyonalismo sa pagbuo ng Ang mga salik at pangyayaring nagbigay
Kanlurang Asya sa ilalim ng kolonyalismo at mga bansa sa TImog at Kanlurang Asya daan sa pag-usbong at pag-unlad ng
imperyalismong kanluranin nasyonalismo
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pahina 312-313 TG pahina 328-337 TG pahina 328-337

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag- LM pahina 201-214 LM pahina 226-234 LM pahina 226-234
aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk 1. EASE II Module 7 1. EASE II Module 8 1. EASE II Module 8


2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2008. 2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.2008.
2008. Pp.290-298 Pp.308-320 Pp.308-320
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal Google Image Google Image
ng Learning Resources o ibang website

B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Manila Paper, Projector, Laptop Manila Paper, Projector, Laptop Manila Paper, Projector, Laptop

III. PAMAMARAAN
Balitaan Balita na may kaugnayan sa paksang Balita na may kaugnayan sa paksang Balita na may kaugnayan sa paksang
tatalakayin tatalakayin tatalakayin

a. Balik Aral Ano ang mga pagbabagong naganap sa iba’t- Ano ang parehong naging karanasan ng mga Paano naging daan sa pagbuo ng mga bansa

ibang aspeto ng pamumuhay sa Timog at bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa panahon sa Timog at Kanlurang Asya ng nasyonalismo?
Kanlurang Asya? ng kolonyalismo at imperyalismong
kanluranin?

b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pagganyak: I-Jingle Mo! Kolonyalismo at Pagganyak: Concept Map Pagganyak:Tukuyin ko ano ang ipinahihiwatig
Imperyalismo sa Asya…..U! ng mga nasa larawan.
Salitang naging susi sa pagkamit ng mga nasa
Bumuo ng limang pangkat sa klase larawan.
Ang bawat pangkat ay bubuo ng jingle tungkol
sa kahulugan ng imperyalismo at Nasyonalismo
kolonyalismo. Tatanghaling panalo ang
pangkat na makasusunod sa mga criteria.

• Magbigay ng mga salitang may


kaugnayan sa nasyonalismo
• Paano ipinakikita sa kasalukuyan ang
nasyonalismo?
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Ano ang salitang ito? (sagot KARANASAN) Suri-Larawan Bumuo ng konsepto tungkol sa pag-usbong ng

Bagong Aralin Salitang kasingkahulugan ng mga sumusunod: nasyonalismo mula sa mga salita sa “Word
Pagsubok Cloud ”
Pagtitiis
Katotohanan
Salitang kabaligtaran nito Pagwawalang
bahala
Kamangmangan
Kawalan ng kakayahan

• Ano ang mensaheng nais ipahiwatig ng


larawan?
• Mula sa larawan, ano ang mga
pamamaraang ginawa ng mga kilalang lider
upang maipakita ang pagmamahal sa
kanilang bansa sa Timog at Kanlurang Asya?
• Ano ang naging pangunahing reaksyon ng
mga Asyano laban sa kolonyalismo at
May kaugnayan sa larawan imperyalismong Kanluranin?
• Paano naging daan sa pagbuo ng isang
bansa ang nasyonalismo?
pagkaunawa sa pangunahing mga pagkaunawa sa pangunahing mga
May bahagi ba ng inyong presentasyon ang konsepto konsepto
Data Retrievalng
naglalaman Chart
karanasan ng mga sinakop ng B. Presentasyon – Wasto ang mga B. Presentasyon – Wasto ang mga
Pangkat 3 Ipasuri
mga kanluranin? ang pagkakaiba ng pangungusap at inilahad a
yon sa pangungusap at inilahad ayon sa
karanasan ng mg bansa sa Timog Asya sa napagkasunduang Gawain napagkasunduangGawain
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Paghahambing Pagsasatao Pangkatin ang mga mag-aaral sa lima at suriin
Panahon ng Imperyalismo C. Projection ng tinig– Malinaw at malakas, C. Projection ng tinig– Malinaw at
Paglalahat sa bagong kasanayan #1 Gawin ang Venn Diagram sa paghambingin ang salik at pangyayaring nagbigay daan sa
magandang pakinggan malakas, magandang pakinggan
ang kolonyalismo at imperyalismong naganao Panuto :Ipakita ng bawat pangkat ang pag-unlad ng nasyonalismo sa Timog at
Pangkat 4 Ipasuri ang pagkakatulad ng
noong unang Kanlurang Asya.
karanasan ng mgyugto
bansa atsa
ikalawang yugto
Kanlurang Asyang papel na ginampanan
sa Pamprosesong tanong: ng bawat lider sa
imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya. pagbuo ng kanilang bansa. Ilahad ang presentasyon.
Panahon ng Imperyalismo
1. Sa iyong palagay, mahalaga ba ang Pangkat 1 – India (Paggawa ng Timeline)
Pangkat 1 – Pagkakaiba ng Una at Ikalawang bahaging
Pangkat ginampanan
1 – Mohandas nila sa pagbuo ng
Gandhi Pangakt 2 - Turkey (Maikling Dula-dulaan)
Yugto ng imperyalsimo mga bansa2sa
Pangkat Timog at Kanlurang
– Mohamed Ali Jinah Asya? Pangkat 3 – Pakistan (Flow chart of Events)
Pangkat 2- Pagkakatulad ng Una at Ikalawang 2. SaPangkat
paanong3 –paraan
MustafanilaKemal
ipinakita ang
Ataturk Pangkat 4 – Iran(Historical Map-Ituro sa
Yugto ng imperyalismo nasyonalismo sa panahon ng kolonyalismo mapa ang mga mababangit na bansa)
Pangkat 4- Ayatollah Rouhollah Khomeini
atPangkat
imperyalismo Pangkat 5 –Saudi Arabia (Pagsasatao)
5- Ibn Saud
3. Nararapat din ba na igalang at idolohin
sila? Bakit? Rubriks
Rubriks
Iskala (1-Mahina 2-Magaling 3-Magalinggaling
Iskala (1-Mahina 2-Magaling 3-Magalinggaling
4- Napakahusay 5-Superyor)
4- Napakahusay 5-Superyor)
A. Nilalaman – May ebidensya ng
Pangkat 5 – Gumuhit ng editorial cartoon na A. Nilalaman – May ebidensya ng
nagtatampok sa simbolo na naglalarawan sa
karanasan ng kolonyalismo at imperyalismo
na naganap sa Timog at Kanlurang Asya mula
sa una at ikalawang yugto ng imperyalismo.

(Rubriks nasa hulihang pahina)

e. Pagtalakay sa bagong konsepto at


paglalahat sabagong kasanayan #2

f. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Magpagawa ng brainstorming.Magpahanda CONCEPT CLUSTER KO! Ipagawa ang W Technique sa pagtukoy ng
Formative Assessmeent) ng ½ na blankongpapel. Isulat ang iyong PANUTO: Ilagay mo ang mga kaalamang sa pagkakatulad at pagkakaiba ng salik sa pag
-
ideya ukol sa kolonyalismoat imperyalismo. palagay mo ay may kaugnayan sa usbong ng nasyonalismo sa Timog at
Maaari ng ipasagot ang tanong. Nasyonalismo sa kahon na may nakalagay Kanlurang Asya.
na Initial Answer, ang 3 kahong natitira ay
iyo lamang masasagot sa susunod nating
gawain.
Timog Kanluran
• Sa iyong palagay, ang imperyalismo ba ay
totoong nagbigay ng magandang
kinabukasan at pag-asa sa mga bansang
sinakop? Pangatwiranan.
Pagkakapareho
• Sa pangkalahatan, masasabi mo bang
nakabuti sa mga Asyano ang kanilang
naging karanasan sa mga mananakop?
Ipaliwanag ang sagot.
• Bilang isang Pilipino at Asyano, paano ka
magiging kabahagi sa pag-unlad ng ating
bansa,sa ating rehiyon sa makabagong
panahon?
g. Paglalapat ng aralin sa pang-arawaraw Sa naging karanasan ng mga Pilipino sa Ang Katipunan ay binuo nila Andres Bonifacio “Ibigin mo ang iyong Bayan: ang nag-iisang
na buhay pananakop ng mga Kastila at Amerikano, noong ika 7 ng Hulyo 1892 sa kalye Azcarraga pinaglagiang paraiso sa iyo ng Diyos sa buhay
anong pagkakaiba at pagkakatulad ng Tondo, Manila. na ito, ang tahanan ng iyong lahi, ang
karanasan ng mga Pilipino sa panahon ng Ano ang mahalagang papel na ginampanan ng kaisaisang mamamana mo sa iyong mga
kanilang pamamahala sa bansa? pagkakatatag ng katipunan sa kapuluan ng ninuno at
Pilipinas? siya lang pag-asa ng susunod na
henerasyon.” - Apolinario Mabini

Bilang mga Pilipino ano ang dapat nating


gawin may mananakop man o wala batay sa
pahayag na ito ni Apolinario Mabini

h. Paglalahat ng aralin KWLS Ano mahalagang papel na ginampanan ng Ano-anong bagay ang nagtutlak sa mga taong
Ipasasagot na ang ikatlong kolum at ikaapat nasyonalismo sa pagbuo ng mga bansa sa baguhin ang kanilang lipunang ginagalawan?
Silangan at Timog Silangang Asya?
na kolum sa mga mag-aaral
Ano ang papel na ginampanan ng mga
sumusunod sa pagbuo ng kanilang bansa?
1. Ayatollah Rouhollah Khomeini
2. Ibn Saud
3. Mohamed Ali Jinah
4. Mohandas Gandhi
5. Mustafa Kemal Ataturk

Pahina 230-233
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo na


nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?
RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN
KRITERYA 5 4 3 2
Kaalaman sa paksa Higit na Naunawaan ang Hindi gaanong naunawaan Hindi naunawaan
nauunawaan ang paksa, ang mga ang paksa.Hindi lahat ng ang paksa. Ang mga
mga paksa. Ang pangunahing pangunahing kaalaman ay pangunahing
mga pangunahing kaalaman ay nailahad nailahad, may mga maling kaalaman ay hindi
kaalaman ay ngunit di wasto ang impormasyon at di nailahad at
nailahad at ilan, may ilang naiugnay ang mga ito sa natalakay, walang
naibigay ang impormasyon na di kabuuang paksa. kaugnayan ang mga
kahalagahan,
maliwanag ang pangunahing
wasto at
pagkakalahad. impormasyon sa
magkakaugnay
kabuuang gawain.
ang mga
impormasyon sa
kabuuan.

Pinagmulan/ PinanggalBinatay sa iba’t Binatay sa iba’t ibang Binatay


lamang ang saligan Walang batayang
ingan datos ibang saligan saligan ng ng impormasyon sa pinagkunan, at
ang
ang mga impormasyon ngunit batayang aklat
lamang. mga impormasyon
kaalaman tulad limitado lamang. ay gawa-gawa
ng mga aklat, lamang. pahayagan, video clips,
interview, radio at iba pa.
Organisasyon Organisado ang Organisado ang mga Walang interaksyon at Di-organisado ang
mga paksa at sa paksa sa kabuuan at ugnayan sa mga kasapi, paksa.Malinaw na
kabuuan maayos maayos na walang malinaw na walang preparasyon
ang presentasyon presentasyon ngunit presentasyon ng paksa, ang pangkat.
ng gawain ang di –masydong may graphic organizer
pinagsamasamang nagamit nang maayos ngunit hindi nagamit sa
ideya ay malinaw ang mga graphic halip ay nagsilbing
na naipahayag at organizer palamuti lamang sa pisara.
natalakay gamit
ang mga
makabuluhang
graphic organizer

Presentasyon Maayos ang Maayos ang Simple at maikli ang Ang paglalahad ay
paglalahad. paglalahad.May ilang presentasyon. hindi malinaw,
Namumukod- kinakabahan at walang gaanong
tangi ang kahinaan ang tinig. preparasyon.
pamamaraan,
malakas at
malinaw ang
pagsasalita, sapat
para marinig at
maintindihan ng
lahat.

You might also like