You are on page 1of 14

Grade 1 to 12 Paaralan: Antas: BAITANG 7

DAILY LESSON LOG


Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN

Petsa: Markahan: IKATLONG MARKAHAN

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog
at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)

B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)

C. Kasanayan sa Pagkatuto Naihahambing ang mga karanasan sa Timog Nabibigyang-halaga ang papel ng Nasusuri ang mga salik at pangyayaring
at Kanlurang Asya sa ilalim ng kolonyalismo nasyonalismo sa pagbuo ng mga bansa nagbigay daan sa pag-usbong at pag-unlad
at imperyalismong kanluranin AP7TKA-IIIc- sa Timog at Kanlurang Asya AP7TKA- ng nasyonalismo AP7TKA-IIId-1.8
1.6 IIIc-1.7

II. NILALAMAN

Ang mga Karanasan sa Timog at Ang Papel ng nasyonalismo sa pagbuo Ang mga salik at pangyayaring
Kanlurang Asya sa ilalim ng ng mga bansa sa TImog at Kanlurang nagbigay daan sa pag-usbong at pag-
kolonyalismo at imperyalismong Asya unlad ng
kanluranin nasyonalismo

KAGAMITANG PANTURO

A. SANGGUNIAN

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pahina 312-313 TG pahina 328-337 TG pahina 328-337

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang LM pahina 201-214 LM pahina 226-234 LM pahina 226-234
Mag aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk 1. EASE II Module 7 1. EASE II Module 8 1. EASE II Module 8


2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan 2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan
II. 2008. Pp.290-298 2008. Pp.308-320 II.2008. Pp.308-320

4. Karagdagang Kagamitan mula sa Google Image Google Image


portal ng Learning Resources o
ibang website

B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Manila Paper, Projector, Laptop Manila Paper, Projector, Laptop Manila Paper, Projector, Laptop

III. PAMAMARAAN

Balitaan Balita na may kaugnayan sa paksang Balita na may kaugnayan sa paksang Balita na may kaugnayan sa paksang
tatalakayin tatalakayin tatalakayin

a. Balik Aral Ano ang mga pagbabagong naganap sa iba’t- Ano ang parehong naging karanasan ng mga Paano naging daan sa pagbuo ng mga bansa

ibang aspeto ng pamumuhay sa Timog bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa sa Timog at Kanlurang Asya ng nasyonalismo?
at Kanlurang Asya? panahon ng kolonyalismo at
imperyalismong
kanluranin?
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pagganyak: I-Jingle Mo! Kolonyalismo Pagganyak: Concept Map Pagganyak:Tukuyin ko ano ang
at Imperyalismo sa Asya…..U! ipinahihiwatig ng mga nasa larawan.
Salitang naging susi sa pagkamit ng mga
Bumuo ng limang pangkat sa klase nasa larawan.
Ang bawat pangkat ay bubuo ng jingle
tungkol sa kahulugan ng imperyalismo at
Nasyonalismo
kolonyalismo. Tatanghaling panalo ang
pangkat na makasusunod sa mga
criteria.

∙ Magbigay ng mga salitang may


kaugnayan sa nasyonalismo
∙ Paano ipinakikita sa kasalukuyan ang
nasyonalismo?

c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Ano ang salitang ito? (sagot KARANASAN) Suri-Larawan Bumuo ng konsepto tungkol sa pag-usbong ng
Bagong Aralin Salitang kasingkahulugan ng mga nasyonalismo mula sa mga salita sa
sumusunod: Pagsubok “Word Cloud ”
Pagtitiis
Katotohanan
Salitang kabaligtaran nito
Pagwawalang bahala
Kamangmangan
Kawalan ng kakayahan
May kaugnayan sa larawan ∙ Ano ang mensaheng nais ipahiwatig
ng larawan?
∙ Mula sa larawan, ano ang mga
pamamaraang ginawa ng mga kilalang
lider upang maipakita ang pagmamahal
sa kanilang bansa sa Timog at Kanlurang
Asya?
∙ Ano ang naging pangunahing reaksyon
ng mga Asyano laban sa kolonyalismo
May bahagi ba ng inyong presentasyon at imperyalismong Kanluranin?
ang naglalaman ng karanasan ng mga ∙ Paano naging daan sa pagbuo ng
sinakop ng mga kanluranin? isang bansa ang nasyonalismo?

d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Paghahambing Pagsasatao Pangkatin ang mga mag-aaral sa lima at
at Paglalahat sa bagong Gawin ang Venn Diagram sa paghambingin suriin ang salik at pangyayaring nagbigay
kasanayan #1 ang kolonyalismo at imperyalismong Panuto :Ipakita ng bawat pangkat daan sa pag-unlad ng nasyonalismo sa
naganao noong unang yugto at ikalawang ang papel na ginampanan ng bawat Timog at Kanlurang Asya.
yugto ng imperyalismo sa Timog at lider sa pagbuo ng kanilang bansa. Ilahad ang presentasyon.
Kanlurang Asya. Pangkat 1 – India (Paggawa ng Timeline)
Pangkat 1 – Mohandas Gandhi Pangakt 2 - Turkey (Maikling Dula-
Pangkat 1 – Pagkakaiba ng Una at Pangkat 2 – Mohamed Ali Jinah dulaan) Pangkat 3 – Pakistan (Flow
Ikalawang Yugto ng imperyalsimo Pangkat 3 – Mustafa Kemal Ataturk chart of Events) Pangkat 4 –
Pangkat 2- Pagkakatulad ng Una at Pangkat 4- Ayatollah Rouhollah Iran(Historical Map-Ituro sa
Ikalawang Yugto ng imperyalismo Khomeini Pangkat 5- Ibn Saud mapa ang mga mababangit na
bansa) Pangkat 5 –Saudi Arabia
Rubriks (Pagsasatao)
Iskala (1-Mahina 2-Magaling 3-
Magaling galing 4- Napakahusay 5- Rubriks
Superyor) Iskala (1-Mahina 2-Magaling 3-
Magaling galing 4- Napakahusay 5-
A. Nilalaman – May ebidensya ng Superyor)

A. Nilalaman – May ebidensya ng


Data Retrieval Chart pagkaunawa sa pangunahing mga pagkaunawa sa pangunahing mga
Pangkat 3 Ipasuri ang pagkakaiba ng konsepto konsepto
karanasan ng mg bansa sa Timog Asya B. Presentasyon – Wasto ang mga B. Presentasyon – Wasto ang mga
sa Panahon ng Imperyalismo pangungusap at inilahad ayon sa pangungusap at inilahad ayon sa
napagkasunduang Gawain napagkasunduang Gawain
Pangkat 4 Ipasuri ang pagkakatulad ng C. Projection ng tinig – Malinaw at C. Projection ng tinig – Malinaw at
karanasan ng mg bansa sa Kanlurang Asya malakas, magandang pakinggan malakas, magandang pakinggan
sa Panahon ng Imperyalismo
Pamprosesong tanong:

1. Sa iyong palagay, mahalaga ba ang


bahaging ginampanan nila sa pagbuo
ng mga bansa sa Timog at Kanlurang
Asya?
2. Sa paanong paraan nila ipinakita ang
nasyonalismo sa panahon ng
kolonyalismo at imperyalismo
3.Nararapat din ba na igalang at
Pangkat 5 – Gumuhit ng editorial cartoon idolohin sila? Bakit?
na nagtatampok sa simbolo na
naglalarawan sa karanasan ng
kolonyalismo at imperyalismo na naganap
sa Timog at Kanlurang Asya mula sa una at
ikalawang yugto ng imperyalismo.

(Rubriks nasa hulihang pahina)

e. Pagtalakay sa bagong konsepto at


paglalahat sa bagong kasanayan
#2

f. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Magpagawa ng CONCEPT CLUSTER KO! Ipagawa ang W Technique sa pagtukoy
Formative Assessmeent) brainstorming.Magpahanda ng ½ na PANUTO: Ilagay mo ang mga kaalamang ng pagkakatulad at pagkakaiba ng salik
blankong papel. Isulat ang iyong ideya sa palagay mo ay may kaugnayan sa sa pag usbong ng nasyonalismo sa
ukol sa kolonyalismo at imperyalismo. Nasyonalismo sa kahon na may Timog at Kanlurang Asya.
Maaari ng ipasagot ang tanong. nakalagay na Initial Answer, ang 3
kahong natitira ay

∙ Sa iyong palagay, ang imperyalismo ba iyo lamang masasagot sa susunod Pagkakapareho


ay totoong nagbigay ng magandang nating gawain.
kinabukasan at pag-asa sa mga Timog Kanluran
bansang sinakop? Pangatwiranan.
∙ Sa pangkalahatan, masasabi mo
bang nakabuti sa mga Asyano ang
kanilang naging karanasan sa mga
mananakop? Ipaliwanag ang sagot.
∙ Bilang isang Pilipino at Asyano, paano
ka magiging kabahagi sa pag-unlad ng
ating bansa,sa ating rehiyon sa
makabagong panahon?

g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw Sa naging karanasan ng mga Pilipino sa Ang Katipunan ay binuo nila Andres “Ibigin mo ang iyong Bayan: ang nag-
araw na buhay pananakop ng mga Kastila at Bonifacio noong ika 7 ng Hulyo 1892 sa iisang pinaglagiang paraiso sa iyo ng Diyos
Amerikano, anong pagkakaiba at kalye Azcarraga Tondo, Manila. sa buhay na ito, ang tahanan ng iyong lahi,
pagkakatulad ng karanasan ng mga Ano ang mahalagang papel na ginampanan ang kaisa isang mamamana mo sa iyong
Pilipino sa panahon ng kanilang ng pagkakatatag ng katipunan sa kapuluan mga ninuno at siya lang pag-asa ng
pamamahala sa bansa? ng Pilipinas? susunod na
henerasyon.” - Apolinario Mabini

Bilang mga Pilipino ano ang dapat nating


gawin may mananakop man o wala batay
sa pahayag na ito ni Apolinario Mabini

h. Paglalahat ng aralin KWLS Ano mahalagang papel na ginampanan Ano-anong bagay ang nagtutlak sa mga
Ipasasagot na ang ikatlong kolum at ng nasyonalismo sa pagbuo ng mga taong baguhin ang kanilang lipunang
ikaapat na kolum sa mga mag-aaral bansa sa Silangan at Timog Silangang ginagalawan?
Asya?
i. Pagtataya ng aralin Isulat ang kung ito ay nagpapakita ng Hanapin sa Hanay B ang papel na Isulat sa papel ang T kung ito nagpapakita
karanasan ng mga bansa sa Timog at ginampanan ng mga nasa Hanay A sa ng dahilan ng nasoynalismo sa Timog Asya
Kanlurang Asya X kund hindi pagbuo ng mga bansa sa Timog at at K kung sa Kanlurang Asya.
1. Pagkilala sa tradisyong Hindu at Kanlurang Asya. 1. Pagpapatigil ng mga Ingles sa
Muslim 2. Paglaganap ng kahirapan sati. 2. Paghingi ng kalayaan ng
3. Ang pagdedesisyon sa pamahalaan Hanay A Hanay B Turkey.
ay napanatili ng mga Asyano. 1. Ayatollah 3. Pag-uwi ng Palestine ng mga Hudyo.
Analohiya A. Paghiwalay ng 4. Pagtutol sa paggamit ng langis ng
4. Kung saTimog Asya: Kalakalan :: Rouhollah hayop bilang panglinis ng mga ripple.
Sa Kanlurang Asya: __________ Pakistan sa India Maramihang Pagpili
(langis) Khomeini 5. Ano ang naging dahilan sa pag-aalsa ng
Essay B. Paghingi ng mga sundalong Indian laban sa mga Ingles?
5. Paano nabago ang pamumuhay ng 2. Ibn Saud A. Dahil sa pagnanais ng mga ito na maging
mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya kalayaan ng malaya
mula sa kanilang naging karanasan sa 3. Mohamed Ali B. Dahil nais ng mga sundalong Indian
panahon ng kolonyalismo at Turkey na mahiwalay ang mga Muslim sa
imperyalismo? Jinah India C. Dahil sa pagtutol nila sa racial
C. Tinipon ang discrimination
4. Mohandas D. Dahil sa patuloy na pagpasok ng
Index of Mastery kabuuan ng mga Ingles sa India
Gandhi
tangway ng
5. Mustafa Kemal
Arabia
Ataturk Index of Mastery
D. Pagkamit ng
kalayaan ng
India
E. Pagbagsak ng
Pamahalaang
Iran at Shah

Index of Mastery

j. Karagdagang Gawain para sa Ano ang papel na ginampanan ng mga Sagutan ang chart sa kuwaderno Paano ipinakita ng mga bansa sa Timog
Takdang-Aralin at Remediation sumusunod sa pagbuo ng kanilang Rehiyon at Kanlurang Asya ang nasyonalismo?
bansa? 1. Ayatollah Rouhollah Pangyayaring
Khomeini sa Asya Pahina 226-233
2. Ibn Saud nagbigay
3. Mohamed Ali Jinah
daan
4. Mohandas Gandhi a

s
k

5. Mustafa Kemal Ataturk


i

B
S

Pahina 230-233 Silangang


Asya
Timog
Silangang
Asya
Pahina 226-233

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY

a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya

b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?

f. Anong suliranin ang aking naranasan


na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?

g. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa guro?

RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN


KRITERYA 5

Kaalaman sa paksa Higit na


nauunawaan
ang mga
paksa. Ang
mga
pangunahing
kaalaman ay
nailahad at
naibigay ang
kahalagaha
n, wasto at
magkakaugn
ay ang mga
impormasyo
n sa
kabuuan.

Pinagmulan/ Binatay sa
Pinanggal ingan iba’t ibang
datos saligan
ang mga
kaalaman
tulad ng mga
aklat,
pahayagan,
video clips,
interview,
radio at iba pa.

Organisasyon Organisado
ang mga
paksa at sa
kabuuan
maayos ang
presentasyo
n ng gawain
ang
pinagsama
samang
ideya ay
malinaw na
naipahayag
at natalakay
gamit ang
mga
makabuluhan
g graphic
organizer
Presentasyon Maayos ang
paglalahad.
Namumuko
d tangi ang
pamamaraa
n, malakas
at
malinaw ang
pagsasalita,
sapat para
marinig at
maintindiha
n ng lahat.

4 3 2

Naunawaan ang Hindi gaanong Hindi naunawaan


paksa, ang mga naunawaan ang ang paksa. Ang
pangunahing paksa.Hindi lahat ng mga pangunahing
kaalaman ay pangunahing kaalaman kaalaman ay
nailahad ngunit di ay nailahad, may mga hindi nailahad
wasto ang ilan, maling impormasyon at at
may ilang di natalakay, walang
impormasyon na naiugnay ang mga ito kaugnayan ang
di maliwanag sa kabuuang paksa. mga pangunahing
ang impormasyon sa
pagkakalahad. kabuuang gawain.
Binatay sa iba’t Binatay lamang ang Walang batayang
ibang saligan ng saligan ng impormasyon pinagkunan, at
impormasyon sa ang mga
ngunit limitado batayang aklat lamang. impormasyon ay
lamang. gawa-gawa
lamang.

Organisado ang Walang interaksyon Di-organisado ang


mga paksa sa at ugnayan sa mga paksa.Malinaw na
kabuuan at kasapi, walang walang
maayos na malinaw na preparasyon ang
presentasyon presentasyon ng pangkat.
ngunit di – paksa, may graphic
masydong organizer ngunit
nagamit nang hindi nagamit sa
maayos ang mga halip ay nagsilbing
graphic palamuti lamang sa pisara.
organizer
Maayos ang Simple at maikli ang Ang paglalahad
paglalahad.May presentasyon. ay hindi
ilang kinakabahan malinaw,
at walang gaanong
kahinaan ang tinig. preparasyon.

You might also like