You are on page 1of 5

PAARALAN:

GURO: ASIGNATURA:
DETAILED LESSON PLAN PETSA: MARKAHAN:
GRADO/PANGKAT at ORAS:

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan Grade 7


Ikaapat na Markahan: Ang Silangan at Timog-Silangang Asya sa Transisyunal at Makabagong
Panahon (Ika-16 hanggang Ika-20 Siglo )

I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay napahahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano
sa mga hamon ng pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at
A. Pamantayang Pangnilalaman Timog Silangang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16
hanggang ika-20 Siglo)

Ang mga mag-aaral ay nakapagsasagawa nang kritikal na pagsusuri sa


pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog Silangang
B. Pamantayan sa Pagganap Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon(ika-16 hanggang ika-20
Siglo)

C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang salik at pangyayaring nagbigay-daan sa pag-usbong at


pag-unlad ng nasyonalismo sa Silangan at Timog-Silangang Asya
AP7KIS-IVc 1.7

1. Naiisa-isa ang mga salik at pangyayaring nagbigay daan sa


pag-usbong at pag-unlad ng nasyonalismo sa Silangan at
Timog-Silangang Asya
2. Naipaliliwanag ang epekto ng kolonyalismo sa Silangan at
Timog silangang Asya.
3. Napahahalagahan ang papel ng nasyonalismo sa pagbuo ng mga
bansa sa Silangan at Timog-Silangang Asya

Ang Nasyonalismo at Paglaya ng mga Bansa sa Silangan at Timog-


Silangang Asya
II. NILALAMAN
 Ang mga Salik at Pangyayaring Nagbigay Daan sa Pag-usbong
at Pag-unlad ng Nasyonalismo
III. KAGAMITANG
PANTURO Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba; ph 348-361
A. Sanggunian
B. Iba pang Kagamitang laptop, DLP, mga larawan
Panturo
PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga Ano ang kaugnayan ng kolonyalismo at imperyalismo sa pag- usbong ng
nasyonalismo?
unang natutunan
PICTURE ANALYSIS
Bakit
B. Paghahabi ng layunin naranasan ng
ng layunin ng aralin mga Asyano
( Pagganyak) ang mga
Sino ang
suliraning ito?
sinisimbolo
ng mga
taong may
hawak na
bandila?
Sino ang
Ano ang sinisimbolo ng
kanilang
mga taong
ginawa sa
Asya? nahihirapan?
Bakit?

Learning Module pahina 368


C. Pag- uugnay ng mga PANGKATANG GAWAIN
halimbawa sa bagong Panuto: Pangkatin ang mga mag-aaral sa anim . Ang bawat pangkat ay
aralin bibigyan ng bansa na susuriin tungkol sa kanilang paglaya sa mga
( Presentation) dayuhan at hayaan makapili ng masining na presentasyon.

Pangkat 1 – China
Pangkat 2 – Japan
Pangkat 3 – Philippines
Pangkat 4 – Indonesia
Pangkat 5 – Korea
Pangkat 6 – Myanmar (Burma)

Pamantayan sa pagmamarka
Kaangkupan sa paksa………………………… 5
Kalinawan at komprehensibo ng ideya ……….5
Kahusayan sa Presentasyon …………………..5
Pagkamalikhain ………………………………5
KABUUAN…………………………………..20 puntos

D. Pagtatalakay ng Sagutan ang graphic organizer tungkol sa pag-unlad ng


bagong konsepto at nasyonalismo sa Silangan at Timog- Silangang Asya.
paglalahad ng bagong
kasanayan No I Silangang Bansa Mga Salik sa Paraan ng
(Modeling) Asya Pag- unlad ng Pagpapamalas
Nasyonalismo ng
Nasyonalismo

Kasunduang Rebelyong
Nanking, Taiping,
Kasunduang Rebelyong
Tientsin Boxer,
CHINA
Ideolohiyang
Demokrasya,
Ideolohiyang
Komunismo
Open Door Meiji
Policy ng 1853 Restoration
JAPAN

Timog
Silangang
Asya
Polo, Tributo, Pagtatatag ng
PILIPINAS Monopolyo, Kilusang
Sentralisadong Propaganda,
Pamamahala, Pagtatatag ng
Racial Katipunan
Discrimination

Culture System Budi Utomo,


Sarekat Islam,
Indonesian
Communist
INDONESIA Party,
Indonesian
Nationalist
Party

INDO- Racial Rebelyong


CHINA Discrimination Saya-San, All
Burma
Students’
Union, Anti-
Fascist
People’s
Freedom,
Pakikipaglaban
sa mga
Hapones

Kasunduang Rebelyon,
MYANMAR Yandabo Pagtatatag ng
Pagiging Makabayang
lalawigan Samahan
lamang ng
India
E. Pagtatalakay ng 1. Ano-ano ang mga salik sa pag-unlad ng nasyonalismo sa
bagong konsepto at Silangan at Timog-Silangang Asya?
paglalahad ng bagong 2. Paano ipinamalas ng mga bansa sa Silangan at Timog-
kasanayan No. 2. Silangang Asya ang damdaming nasyonalismo?
( Guided Practice)
PANUTO: Buuin ang pangungusap sa ibaba.
F. Paglilinang sa
Kabihasahan Natutunan ko sa araling ito na ang mga bansa sa Silangan at
(Tungo sa Formative Timog Silangang Asya ay gumamit ng iba’t-ibang paraan sa pagkakamit
ng kalayaan sa pamamagitan ng ______________________
Assessment) __________________________________________________________
( Independent Practice ) _____________________________________.

G. Paglalapat ng aralin Sumulat ng isang sanaysay na naglalaman kung paano maipamamalas


sa pang araw araw na ang nasyonalismo upang maisulong ang kaunlaran at mabigyan ng
buhay proteksyon ang kalayaan ng Pilipinas.
(Application/Valuing)

Pamantayan sa Pagmamarka
Kalinisan ……………………5
Kaangkupan sa paksa ……....5
Nilalaman …………………..5
Kabuuan …………………...15 puntos
H. Paglalahat ng Aralin Paano ipinamalas ng mga mamamayan sa Silangan at Timog Silangang
(Generalization) Asya ang nasyonalismo?
PANUTO: Unawaing mabuti ang tanong at pahayag. Piliin ang titik ng
tamang sagot.Isulat sa sagutang papel.

I. Pagtataya ng Aralin 1. Umusbong ang gitnang uri o middle class noong ika-19 na siglo.
Sila ay mayayamang Pilipino, mestisong Tsino, at Espanol. Ang mga
anak ng gitnang uri ay nakapag-aral sa mga kilalang unibersidad sa
Pilipinas at maging sa Spain. Ang grupong ito ay tinatawag na
mula sa salitang Latin ilustre na ang ibig sabihin ay “naliwanagan”.
A. Alipin C. Ilustrado
B. Burgis D. Indio
2. Itinuturing na isa sa mga madugong rebelyon sa kasaysayan ng China
kung saan mahigit sa 20 milyong Tsino ang namatay.
A. Double Ten Rebolusyon C. Rebelyong Boxer
B. People Power Revolution D. Rebelyong Taiping
3. Sa panahong ito umusbong ang damdaming nasyonalismo ng mga
Hapones na pinasimulan ni Emperador Mutsuhito. Ano ang
tawag sa sistemang ito?
A. Culture System C. Open door policy
B. Meiji Restoration D. Resident System
4. Isang samahan pangkultural na naglalayong maipakilala sa daigdig
ang mayamang kultura ng Java at mabigyang karapatan sa edukasyong
kanluranin ang mga Indones.
A. Budi Utomo
B. Indonesian Nationalist Party
C. Indonesian Communist Party
D. Sarekat Islam
5. Rebelyon na kung saan hindi gumamit ng dahas sa
pakikipaglaban upang makamit ang kalayaan.
A.Double Ten Rebolusyon C. Rebelyong Boxer
B. People Power Revolution D. Rebelyong Taiping
J. Karagdagang gawain Sumulat ng repleksiyon tungkol sa kahalagahan ng pagpapahayag ng
para sa takdang aralin damdaming nasyonalismo sa kasalukuyang panahon. Isulat ito sa isang
buong papel at maghanda sa pagbabahagi sa harap ng klase.
( Assignment)
lV.MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like