You are on page 1of 14

Grade 1 to 12 Paaralan: Antas: BAITANG 7

DAILY LESSON LOG


Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN

Petsa: Markahan:

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog
at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)

B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)

C. Kasanayan sa Pagkatuto Naipapaliwanag ang mga nagbago at Natataya ang mga epekto ng kolonyalismo Nasusuri ang transpormasyon ng mga
nanatili sa ilalim ng kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-IIIb- pamayanan at estado sa Timog at
AP7TKA IIIb-1.3 1.4 Kanlurang Asya sa pagpasok ng mga
kaisipan at impluwensiyang kanluranin sa
larangan ng 6.1 pamamahala, 6.2
kabuhayan,
6.3 teknolohiya, 6.4 lipunan,
6.5 paniniwala, 6.6 pagpapahalaga,
at 6.7 sining at kultura AP7TKA-IIIb-
1.5

II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari
itong tumaggal ng isa hanggang dalawang lingo.

Ang mga Nagbago at Nanatili sa Ilalim Epekto ng kolonyalismo sa Timog at Transpormasyon ng mga pamayanan at
ng Kolonyalismo Kanlurang Asya estado sa Timog at Kanlurang Asya sa
pagpasok ng kaisipan at impluwensiyang
kanluran sa larangan ng 5.1 Pamamahala
5.2 Kabuhayan 5.3 Teknolohiya 5.4
Lipunan 5.5 Paniniwala 5.6 Pagpapahalaga,
at 5.7 Sining at Kultura

KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pahina 290-305 TG pahina 290-305 TG pahina 307-311

2. Mga Pahina sa Kagamitang LM pahina 196-211 LM pahina 212-216 LM pahina 213-216


Pang Mag-aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk 1. EASE II Module 7 1. EASE II Module 7 1. EASE II Module 7


2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II 2. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap 2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan
2008. Pp.290-299 II. 2000. Pp.146-152 II. 2008. Pp.290-298
3. * Asya: Noon, Ngayon at sa 3. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
Hinaharap II. 2000. Pp.146-152 2008. Pp.290-298

4. Karagdagang Kagamitan mula sa Google Image Google image Google image


portal ng Learning Resources o
ibang website

B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Laptop, Projector, Mapa, Manila Paper Laptop, Projector Laptop,Projector

III. PAMAMARAAN

Balitaan Balita na may kaugnayan sa Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin Balita na may kaugnayan sa
paksang tatalakayin paksang tatalakayin

a. Balik Aral Ano ang papel na ginampanan ng Ano ang mga nagbago at nanatili sa panahon Paano nakaapekto ang pananakop ng
kolonyalismo sa TImog at Kanlurang Asya? ng kolonyalismo? mga kanluranin sa Timog at Kanlurang
Asya?

b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pagganyak: Spot The Difference Suri-Larawan Bingo Card
Ituro sa larawan ang pagkakaiba 1. Bigyan ng Bingo Card ang mga
ng dalawang larawan mag
aaral(Individual/Partner/Group)
2. Bumunot ng mga salita na nasa bingo
https://en.wikipedia.org/wiki/
card o maaring magbigay ng clue na
The_White_Man%27s_Burden
Ano ang mahihinuha ninyo tungkol sa tutukuyin ng mga mag-aaral.
3. Kapag natawag ang salita ay
mamarkahan ito ng mga bata
4. Ang unang manlalaro na makabingo
ang siyang panalo.

larawan?

Pamprosesong tanong :
Ano ang napansin ninyo mula sa nakasulat
sa Bingo?
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa ∙ Ano ang nawala sa kanang larawan? ∙ Ano ang kaugnayan ng dalawang larawan sa Anong mga bansa sa Asya nabibilang ang
sa Bagong Aralin Ano ang kaugnayan ng mga nawala sa panahon ng pananakop ng mga Kanluranin mga salita na nasa Bingo?
kanang larawan sa pananakop ng mga sa Timog at Kanlurang Asya? Alin sa mga salita ang masasabi ninyo
kanluranin sa Asya? na nananatili hanggang sa
kasalukuyan? Patunayan.

d. Pagtalakay sa Bagong Konsepto at Basahin at suriin ang teksto Basahin at suriin ang teksto Basahin ang teksto at gawin ang Gawain
Paglalahat sa bagong kasanayan Pangkat 1- Unang Yugto (Data Pangkat 1- India -Unang Yugto ng 14: Alin Ka Mo?
#1 Retrieval Chart) Imperyalismo Data Retrieval Chart sa pahina ∙ Pangkatin ang mga mag-aaral sa lima.
206 Isang puntos sa bawat tamang sagot
Pangkat 2 –Oman at Muscat- Unang Yugto ng sa bawat bilang
Imperyalismo Data Retrieval Chart sa pahina ∙ Pagpapabasa ng teksto at mga
206 mungkahing babasahin.
∙ Ipasusuri ang epekto ng kolonyalismo.
Ipagawa ang gawain sundin lamang ang
Pangkat 2 – Ikalawang Yugto (Tree Diagram
∙ Panuto.Magkaroon ng malayang
talakayan.

Lagyan ng E_kung Ekonomiya, P_kung


Pulitika, at S/K_kung Sosyo-Kultural na
epekto ng Kolonyalismo at Imperyalismo
Pangkat 3 – Timog - Ikalawang Yugto sa Asya.
Data Retrieval Chart _____1. Ang India ang naging
Pangkat 3 – Pamahalaan tagapagtustos ng mga hilaw na
Pangkat 4 – Kultura Pangkat 4 – Kanluran - Ikalawang Yugto materyales at
Pangkat 5- Kabuhayan Data Retrieval Chart pamilihan ng produktong Kanluranin.
_____2. Maraming katutubo ang yumakap
sa Kristiyanismo
_____3. Nagkaroon ng “fixed border” o
takdang hangganan ang teritoryo ng
bawat bansa.
_____4. Sumulpot ang mga kolonyal
na lungsod.
_____5. Nagkaroon ng paghahalo ng lahi
ng mga Kanluranin at katutubo upang
mapanatili ang katapatan ng
kolonya. _____6.Pag-unlad ng
sistema ng
transportasyon at komunikasyon.
(nasa huling pahina ang Rubriks) Rubriks _____7. Nawalan ng karapatan ang
(nasa huling pahina) mga Asyano na pamahalaan ang
Pamprosesong tanong: sariling bansa gamit ang sariling
1. Ano-anong mga bansang 1. Masasabi bang sa Timog at Kanlurang sistema.
Kanluranin ang nahinto, nagpatuloy Asya nagsimula ang pananakop ng _____8. Nailipat sa Europa ang mga
at mga kanluranin ?Patunayan. kayamanan ng Asya na dapat
nagsimulang manakop ng mga 2. Sa inyong palagay, may kabutihan pinakinabangan ng mga Asyano.
lupain sa Timog at Kanlurang Asya bang naidulot ang pananakop sa Timog _____9.Nagtayo ng mga irigasyon,
2. Sa iyong palagay, nakatulong ba ang at ospital, paaralan, at simbahan.
mga pagbabagong naganap na ito Kanlurang Asya? Ipaliwanag. ____10. Nagkaroon ng makabagong
sa Timog at Kanlurang Asya? kaisipan at ideya na magamit sa
Bakit? pagpapatakbo ng pamahalaan, ekonomiya
Imperyalismong Kanluranin? at iba pang aspeto ng buhay.
3. Ano ang iyong napuna mula sa ____11.Nabuo ang mga kilusang
pagbabagong dulot ng nasyonalismo.
kolonyalismo? ____12.Nagtatag ng maayos at
sentralisadong pamahalaan.
____13.Mga Kaugalian ay nahaluan.
____14. Mga istilo ng pamumuhay ay
iginaya sa Kanluranin.
____15.Isinilang ang mga Asyanong
mangangalakal o “middle man”.
____16. Pagpapairal ng wikang
Kanluranin bilang wikang gagamitin sa
mga paaralan.

Pamprosesong tanong:
∙ Paano nabago ang Timog at
Kanlurang Asya sa iba’t ibang
aspeto?
∙ Magbigay ng halimbawa sa rehiyon ng
Timog at Kanlurang Asya na sumasalamin
sa epekto ng kolonyalismo at
imperyalismo ng mga Kanluranin.
∙ May malaking impluwensiya ba ang
naganap na kolonyalismo at
imperyalismo sa kalagayan pang-
ekonomiya ngayon ng India, Saudi
Arabia, Israel, Dubai at iba pang bansa
sa rehiyon ng Timog at
Kanlurang Asya? Paano?
∙ Paano nagsilbing hamon sa pamumuhay
ng India, Saudi Arabia, Israel, Dubai at iba

pang bansa sa Timog at Kanlurang Asya


ang nakalipas na karanasan sa
pananakop ?

e. Pagtalakay sa bagong konsepto at


paglalahat sa bagong kasanayan
#2

f. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Paano mabuhay sa isang bansa na Itala sa Fishbone ang epekto ng kolonyalismo PAGTATAYA NG EPEKTO
Formative Assessmeent) pinamumunuan ng mananakop? sa Timog at Kanlurang Asya Ipatataya ang epekto ng kolonyalismo
at imperyalismong naganap sa Timog
at Kanlurang Asya na nasa teksto at
iminungkahing babasahin. Ipagawa sa
mga mag-aaral gamit ang talahanayan.
Pagkatapos magawa ng mga mag-aaral
magtanong upang mataya ang pumabor
sa mabuti at dimabuting epekto ng
kolonyalismo at imperyalismo.
Ipaliwanag kung bakit mabuti o di
mabuti ang sagot.
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw (http://hubpages.com/money/Inquiring-Your-TIN- Bago dumating ang mga Kastila ang
And More-at-the-BIR-Contact-Center
araw na buhay Pilipinas ay malaya ang pamamahala sa
bawat barangay. May sariling pamunuan
ang bawat isa, malaya sa kani-kanilang
gawain at magpatupad ng batas para sa
ikauunlad ng barangay.

∙ Ipatukoy ang larawan sa mga mag-aaral. ∙ Bakit nagbabayad ng buwis ang mga Pilipino
∙ Ano ang mga nagbago at nanatili sa sa kasalukuyan?
Pilipinas sa panahon ng kolonyalismo? ∙ Sa panahon ng pananakop ng mga Kastila sa
Pilpinas, paano nakaapekto ang paniningil ng
buwis sa kabuhayan ng mga Pilipino?
h. Paglalahat ng aralin Ano ang mga nagbago at nanatili sa Paano nakaaapekto ang kolonyalismo sa Paano binago ng kolonyalismo ang
Silangan at Timog Silangang Asya sa ilalim TImog at Kanlurang Asya? pamumuhay ng mga bansa sa Timog
ng kolonyalismo? at Kanlurang Asya?

Nagbago
Nanatili
TImog
Timog Asya
Asya

Kanlurang
Kanlurang
Asya
Asya

i. Pagtataya ng aralin Isulat ang titik A kung ang tinutukoy na Iguhit ang kung ito ay nagpapakita ng Isulat kung anong aspeto nabibilang ang
pahayag ay nagbago sa panahon ng epekto sa Timog at Kanlurang Asya at mga impluwensiyang kanluranin sa Timog
pananakop at B kung nanatili sa panahon kung hindi. at Kanlurang Asya.
ng pananakop. 1. Pagtatatag ng East India 1. Pagdagsa ng mga dayuhang
1.Pagbabawal sa mga babaing balo sa Company 2. Paglaganap ng kapitalista 2. Tulay at riles ng tren at
India na mag-asawang muli. Kristiyanismo kalsada.
2. Pagmonopolyo sa kalakalan 3. Pagtatalaga ng viceroy 3. Sentralisadong pamahalaan.
3. Pagbaba sa katayuan ng 4. Pagsilang ng middlemen
4. Pagtatanim ng prouktong
Brahman Pag-iisa-isa 5. Paghahalo ng lahi ng mga
kanluranin 5. Prinsipyong pang-
4. Ano ang nabago sa dahilan ng
pananakop ng mga kanluranin sa ekonomiyang
Ikalawang Yugto ng Imperyalismo? merkantilismo
5. Ano ang kanluraning bansa nanakop katutubo Index of Mastery

Index of Mastery

pagdating ng ikalawang yugto ng


imperyalismo?

Index of Mastery
j. Karagdagang Gawain para sa 1. Ano ang mga patakarang pinairal ng Basahin ang pahina 213 sa libro Maghanda ng jingle tungkol sa kahulugan
Takdang-Aralin at Remediation mga kanluranin sa Timog at Kanlurang Sagutan ang chart sa kuwaderno ng imperyalismo at kolonyalismo
Asya? 2. Paano nakaapekto sa mga bansa Transpormasyon
sa Timog at Kanlurang Asya ang Timog at Kanlurang Saan nagkakatulad at nagkakaiba ang
kolonyalismo at imperyalismo? sa larangan ng: Unang yugto at ikalawang yugto ng
Pahina 213 Asya imperyalismo?
Pamahalaan
Kabuhayan Pahina 196-214
Teknolohiya
Lipunan
Paniniwala
Pagpapahalaga
Sining at kultura

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY

a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya

b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?

f. Anong suliranin ang aking naranasan


na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa guro?

RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN


KRITERYA 5

Kaalaman sa paksa Higit na


nauunawaan
ang mga
paksa. Ang
mga
pangunahing
kaalaman ay
nailahad at
naibigay ang
kahalagaha
n, wasto at
magkakaugn
ay ang mga
impormasyo
n sa
kabuuan.

Pinagmulan/ Binatay sa
Pinanggal ingan iba’t ibang
datos saligan
ang mga
kaalaman
tulad ng mga
aklat,
pahayagan,
video clips,
interview,
radio at iba pa.

Organisasyon Organisado
ang mga
paksa at sa
kabuuan
maayos ang
presentasyo
n ng gawain
ang
pinagsama
samang
ideya ay
malinaw na
naipahayag
at natalakay
gamit ang
mga
makabuluhan
g graphic
organizer

Presentasyon Maayos ang


paglalahad.
Namumuko
d tangi ang
pamamaraa
n, malakas
at
malinaw ang
pagsasalita,
sapat para
marinig at
maintindiha
n ng lahat.

4 3 2

Naunawaan ang Hindi gaanong Hindi naunawaan


paksa, ang mga naunawaan ang ang paksa. Ang
pangunahing paksa.Hindi lahat ng mga pangunahing
kaalaman ay pangunahing kaalaman kaalaman ay
nailahad ngunit di ay nailahad, may mga hindi nailahad
wasto ang ilan, maling impormasyon at at
may ilang di natalakay, walang
impormasyon na naiugnay ang mga ito kaugnayan ang
di maliwanag sa kabuuang paksa. mga pangunahing
ang impormasyon sa
pagkakalahad. kabuuang gawain.

Binatay sa iba’t Binatay lamang ang Walang batayang


ibang saligan ng saligan ng impormasyon pinagkunan, at
impormasyon sa ang mga
ngunit limitado batayang aklat lamang. impormasyon ay
lamang. gawa-gawa
lamang.
Organisado ang Walang interaksyon Di-organisado ang
mga paksa sa at ugnayan sa mga paksa.Malinaw na
kabuuan at kasapi, walang walang
maayos na malinaw na preparasyon ang
presentasyon presentasyon ng pangkat.
ngunit di – paksa, may graphic
masydong organizer ngunit
nagamit nang hindi nagamit sa
maayos ang mga halip ay nagsilbing
graphic palamuti lamang sa pisara.
organizer

Maayos ang Simple at maikli ang Ang paglalahad


paglalahad.May presentasyon. ay hindi
ilang kinakabahan malinaw,
at walang gaanong
kahinaan ang tinig. preparasyon.

You might also like